Đĩa than - Những điều hữu ích cần biết

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by roberdlee, 18/1/19.

1. TH1301

TH1301 Advanced Member

Cháu bác ngoan nhỉ, em thì không nhờ vả được nên phải tự làm. Nó cũng là cái thú, vừa nhởn nha rửa đĩa vừa nghe nó cũng có cái hay. Bút tẩy phấn gập nước thì bết bệt, lông đuôi ngựa thì có vẻ cứng, em sợ nó làm xước đĩa. Máy sấy em chỉ để nấc nhỏ và sấy từ xa nên không sao, nếu sao thì biết ngay mà. Em theo chủ nghĩa tương đối, cao siêu quá mệt lắm bác ạ

2. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Bút tôi diễn tả có thể khg đúng vì khg phải chuyên môn Beauty :) nhưng tốt lắm, nhúng nc thoải mái. Cao siêu gì bác mấy cái này như bác nói là thú vui tức là con thú mà vui tính rồi :p:p. Thực ra có những LP hay và độc khg bảo vệ nó là có lỗi. Năm 2012, một bác ở Hải Phòng bán 2 đĩa bé, tốc độ cao 100K/ cái của Bà Phương Dung, lúc đó thế nào lại khg mua vì nhìn cũ quá, dốt thật.

3. Maidanhan

Bút tôi diễn tả có thể khg đúng vì khg phải chuyên môn Beauty :) nhưng tốt lắm, nhúng nc thoải mái. Cao siêu gì bác mấy cái này như bác nói là thú vui tức là con thú mà vui tính rồi :p:p. Thực ra có những LP hay và độc khg bảo vệ nó là có lỗi. Năm 2012, một bác ở Hải Phòng bán 2 đĩa bé, tốc độ cao 100K/ cái của Bà Phương Dung, lúc đó thế nào lại khg mua vì nhìn cũ quá, dốt thật.

4. TH1301

TH1301 Advanced Member

Bác đánh dấu phần đĩa gồng lên làm gì trong khi bác lại đè toàn bộ đĩa ?
    Em có mấy cái bị cong vênh định bỏ đi, sau mấy tháng để nằm trên mặt kệ kính và bị đè nặng bởi một chồng sách báo, đến khi dọn nhà mới nhớ ra, bỏ đĩa ra xem thì hết vênh luôn ạ

tranvi likes this.
  5. tranvi

tranvi Approved Member

bản chất lp là nhựa mà bác. E cũng hay dùng chiêu này. nhưng cũng đừng đè nặng quá. :)

6. Maidanhan

Bác xem lại xem tôi viết đè bao nhiêu nhé. Hết cong vênh 100% thì may đấy, nhưng khg phải ai cũng may vậy đâu. Thôi bác ạ, chủ đề ai làm như thế nào khó có điểm chung lắm. Tôi vẫn đè cái LP bị 1/2 bài track ngoài cùng lỗi từ lâu vẫn chưa đc đâu bác ạ. Xoay đủ tư thế rồi nhưng khg dùng đc. 4 cái LP nhạc Pháp rửa sạch sẽ sấy quá dính đòn mấy năm trc vẫn nằm đó khg dùng đc nên nêu vậy thôi.

7. nguyenrau2007

nguyenrau2007 Advanced Member

Đè cho đĩa thẳng chưa chắc tốt đâu à nha, vì lúc đó những khe rãnh nó bị rạn nứt hở rộng ra không đều có thể ảnh hưởng đến âm thanh

TH1301 likes this.
  8. Maidanhan

Bác nói đúng, là nhựa nên đè cả xuống sẽ có thể bỏ qua điểm cần đè. Đề nặng quá, đĩa đã cong vênh bồng bềnh lại cong chỗ khác còn khổ hơn.

9. Maidanhan

Bác nói đúng khi đĩa đã cong hẳn lên, càng nóng đè càng chết. khi đĩa nứt có thể gãy kim.
    Tôi thích chữ ký của bác, tôi bổ xung thêm, nghe bằng accu là hay nhất. Tôi có đèn Tube 6286 có thể chạy bằng Accu làm Phonobox tuyệt đỉnh chỉ phải cái cần nhiều tầng khuyếch đại.

10. TH1301

TH1301 Advanced Member

Sorry bác em đọc không kỹ, vì thấy bác nói dùng một tệp LP không bị lỗi để đè nên em hiểu nhầm là bác đè toàn bộ mặt đĩa

Last edited: 24/6/19
  11. Maidanhan

Khg sao đâu bác, chuyện làm này làm kia mỗi người một cách, và quan trọng hơn đĩa LP khg tên tuối cong vênh, bỏ đi tiếc làm gì.
    Còn đĩa order lẻ đắt tiền về khg thể làm nóng vội đc, có thể 1.2 triệu khg là gì so với các bác chơi LP, mua rất nhiều đĩa và máy đắt tiền nhưng của 1 đồng công một nén, làm nóng vội hỏng cả đi còn dở hơn rất nhiều. Tất cả các Version M.Boney trên trg hiện tại toàn đĩa nhẹ tênh, chả có cái nào loại 2 lạng bác ạ. Đĩa 2 lạng thời kỳ còn hay nghe LP là khá xa xỉ đó bác.

hoangtrong likes this.
  12. Johnie

Johnie Advanced Member

Nguyên tắc của hút là tạo chân không để các vật ở miệng ống bị hút vào ống mà bác. Nghe nguy hiểm nhưng thực tế là thế. Máy hút bụi ở gia đình, máy bơm, xy lanh ống tiêm hay máy hút gì khác cũng tạo lực hút theo nguyên lý như vậy cả :)

13. Johnie

Johnie Advanced Member

Vụ đĩa cong vênh thì đợt cách đây ít năm em có đu theo vài cụ làm cái ring đồng, kết quả rất đáng tiền bất cứ khi nào có LP cong vênh :)

Để ép LP, em nhớ có shop gì trong HCMC cũng làm đấy.
    (ảnh minh họa, mâm em còi hơn)

14. Maidanhan

Bác cho xin ảnh cái mâm đồng, tôi đang lấy đĩa nhựa loại dùng để cân kim khoét 1 cái tượng tự bằng nhựa mềm và 1 cái bằng Phíp nặng và đưa LP biến dạng vào ép đúng không? Cách này muốn làm cũng phải TÌM RA ĐC CHỖ CONG chính xác nhưng nếu cong cả 1 dải đĩa khg đều khg biết có làm đc không? Kể cả cách này cung khg làm nóng vội đc và bộ bàn kẹp phải có bc chỉnh thích hợp để lực ép vào khg quá gấp gây biến dạng chỗ khác.

15. Maidanhan

Đây con Micro này dùng bộ hơi khi đưa đĩa vào nó hút chặt bề mặt đĩa xuống mâm bằng công cụ hỗ trợ bên ngoài, chắc nguyên tắc bác nói cũng tương tự? KHÔNG PHẢI CỦA TÔI NHẬN VƠ các bác nhé, lấy làm minh họa. Tôi chỉ đọc LP và thu ra cassette do chưa đủ TIỀN thay kim liên tục nên chả dám tham gia nhiều vào mục LP này :p:p.

16. Johnie

Johnie Advanced Member

Không bác ạ. Bọn em làm cái ring (Tây gọi là cái Outer Ring) để đè sát cái LP vào bề mặt của mâm khi chơi thôi, nó không có tác dụng ép cho LP phẳng lại đâu bác. Nguyên lý tương tự trò hút của Micro Seiki.

Bác tham khảo link hồi bọn em diy cái ring nhé. https://vnav.vn/threads/kinh-nghiem-choi-turntable.7461/page-77#post-417114

Clip cụ HDH chủ nhiệm dự án quay:

Before

After

17. Maidanhan

Môn này hay. Tks. CNC ngày nay cho phép làm dễ hơn.

18. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

quả này sơ ý mà đặt kim vô là.... tèo đấy! E dùng lp 7inch tý cũng tèo. Tốt nhất đưa cho bác Thiện "nắn" lại cho, ngon luôn. :)

19. TH1301

TH1301 Advanced Member

Các bác có biết đĩa than có mấy size không ạ ? e có 1 cái đĩa than bé tẹo

20. Johnie

Johnie Advanced Member

Dùng cẩn thận chút là quen mà bác. Dân chơi cả Tây và ta dùng nhiều. Đĩa 7 inch điểm đặt kim ở tít bên trong, sao lại "tý cũng tèo" thế bác? :D

hhiepbi likes this.
  21. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác biết còn xoáy vào nỗi đau e thế! E ... mù màu, cứ thấy "đen đen" là hạ... chkim nên tí gẫy nó đấy ạ. :p

Johnie likes this.
  22. Maidanhan

Bác hài ra phết nhỉ, trên LPD nào chả có phím ghi kích cỡ đĩa, chỉ 2 loại phổ biến thôi bác ạ.

23. TH1301

TH1301 Advanced Member

2 loại phổ biến em tưởng là tốc độ chứ bác ? Em có cái đĩa bé tẹo thật mà :D

24. Maidanhan

Hai tốc, 3 sides 17, 25 và 30, nhưng phổ biến nhất là 30, 17 trong đk hiện nay. Các đĩa 25 bây giò ít gặp. Đĩa 17 mỏng tang tôi còn một ít đĩa dạy tiếng Nga.

25. TH1301

TH1301 Advanced Member

Đúng ra là 30, 25 , 17,5.
    Nhưng mà em nói em có 1 cái bé tẹo, có khi còn nhỏ hơn CD nên mới lạ, chắc là đĩa làm riêng cho thiếu nhi

Last edited: 26/6/19
Tags:

Share This Page

Loading...