Để có âm thanh tốt hơn

Discussion in 'Thư viện VNAV' started by Tuannguyen_71, 24/4/10.

1. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Hóa ra bây h bác mới đọc :D

2. sieunhanxanh

sieunhanxanh Advanced Member

em thấy Tip này hơi khó hiểu có bác nào giải thích kĩ hơn giùm em :cry: :
    - Cái gương nhỏ đặt trên tường bên cạnh là bên cạnh nào, cạnh loa hay cạnh cái gì .
    - Chiếu vào gương để xem ánh sáng phản xạ chiếu vào loa : Chiếu vào góc bao nhiêu độ ? , từ độ cao ngang tai thì chiếu song song với mặt sàn hay vếch tùy ý .

3. lehuy173

lehuy173 Advanced Member

Em hiểu thế này: phòng nghe có 4 bức tường, đằng trước kê loa, người nghe ngồi bưc đối diện. Âm thay đi thẳng từ loa tới tai người nghe nhưng cũng có một phần đập vào 2 bức tường 2 bên rồi mô phản xạ đến tai người nghe. Cái gương đặt ở 2 bức tường 2 bên để tìm điểm phản xạ và che điểm đó lại.

4. sieunhanxanh

Bức tường 2 bên đâu bác :lol: , trong góc phòng hoặc vị trí của sàn và tường tiếp giáp mới dội nhất . Còn em nhớ có tip nói là nên đặt thiết bị điện tử ở vị trí bên và vào giữa của tường mà bởi vì ở vị trí đó ít bị dải trầm tấn công nhất :) .

5. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

Quả đúng cụ là Siu Nhơn :mrgreen: Cụ có hiểu người ta đang nói cái j không ?

6. sieunhanxanh

Không hiểu mới phải hỏi chứ :lol: . Không ai như cụ Falcunjapan biết không nói _ nói sợ đúng :lol:
    Em biết cụ Falcun cao thủ lắm thôi thì cụ giỏi rồi cụ phải để người khác học hỏi với chứ :mrgreen:

7. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

Ai chả phải học hỏi hả cụ ? Có điều để tránh mất thời gian và loãng topic thì em nghĩ nên đọc kỹ trước đã ạ :mrgreen:
    Chúc cụ vui với vnav

8. sieunhanxanh

Có mỗi cụ kêu là loãng topic đấy chứ ạ :lol: . Đã bảo cụ cao thủ rồi thì nên để người khác học hỏi mà sao cụ vẫn chưa hiểu nhỉ :lol:
    Tất nhiên em cũng đã cố gắng đọc kĩ đấy chứ nhưng trình độ có hạn thì em phải hỏi . Nhưng mà các bác ấy vẫn tận tình giải thích , trước hết cảm ơn mọi người . Còn với riêng bác Falcun thì mong bác xây dựng một tí nhé chính việc đả kích vô lý của bác mới gây loãng và mất thời gian đấy vì nó chẳng đi vào chủ đề gì mà chính điều đó làm cho những người mới muốn học hỏi họ cũng ngại không dám hỏi, chúc bác một tuần vui vẻ :)

9. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Trong phòng nghe thông thường có 4 bức tường gồm có tường phía trước loa (sau lưng người ngồi nghe), tường phía sau loa (trước mặt người nghe) còn lại là 2 tường bên. Bác đã hiểu chưa?

10. hachodiep2

hachodiep2 Approved Member

Em lôi một đống chăn dạ bỏ đi treo thử đằng sau tường phía đối diện 2 loa và phía tường 2 bên nữa nghe có thấy khác cái gì đâu. Tiếng trầm thì không thay đổi gì cả, trung và tép có vẻ dứt khoát hơn nhưng đấy hình như là do em tưởng tượng hay sao ấy chẳng rõ nét gì cả, phòng ngủ bây giờ trông như cái tổ yến :lol: .

11. sytb75

sytb75 Advanced Member

Theo em hiểu thì thế này ạ! Bác thường ngồi chỗ nào để nghe nhạc thì bác cầm cái đèn pin ngồi yên chỗ đó, rồi nhờ 1 người khác cầm cái gương nhỏ để lên tường bên cạnh(2 bên tai là 2 bức tường). rồi bác chiếu đèn pin vào đó, cứ di chuyển cái gương khi nào ánh sáng đèn pin chiếu phản xạ đúng loa trép đó chính là điểm cần phải xử lý. Thân!

12. sytb75

sytb75 Advanced Member

Đối với 1 Newbie như em thì topic này đáng giá hơn những gì đã đọc được từ VNAV. Thank bác chủ thớt!

13. Thich_nhac

Thich_nhac Approved Member

Mấy bài viết của bác chủ quá hay, rất hữu ích!!! Dịch cũng dễ hiểu nữa, thanks bác nhiều!!!! Ah, :p sao mấy cái link tổng hợp các tip em load không được nhỉ? Bị quá hạn chăng??? E click vào chỉ thấy tin thời sự , thời trang không hà... :roll:

14. cuongvinatex

cuongvinatex Advanced Member

Các bác ơi em có 2 thắc mắc:
    1. em thấy nhiều người đặt những tấm tiêu âm phía sau bộ loa và phía ngang với loa ( bằng gỗ đục lỗ hoặc mút trứng ). Em không hiểu cách làm này có tác dụng tốt không vì theo em hiểu thì âm thanh phát ra từ mặt loa đi đến phía người nghe và những vật cản trước loa, như vậy thì tiêu âm chủ yếu phải là 2 bên đốc tường và bức tường đối diện mặt loa đúng không ạ??? Vậy trong điều kiện phòng không cho phép đặt tiêu âm 2 bên tường và đốc tường đối diện (VD nghe ở phòng khách) thì có nên làm tiêu âm ở đốc tường sau loa và phía ngang loa không ???
    2. Chỉ là tấm gỗ đục nhiều lỗ ghim cách tường khoảng 10cm thì có tác dụng tiêu âm không ạ???
    Mong các cao thủ chỉ giáo - Thank

15. az_ne

az_ne Advanced Member

Mở mang được bao nhiêu thứ. Cảm ơn bác nhiều!

16. daithu

daithu Advanced Member

Bác nào có bản gốc hoặc bản dịch post lên cho em với

17. tueletan

tueletan Advanced Member

topic hay quá, đọc xong em đỡ lăng tăng nhiều với bộ dàn hiện tại của em. tuy nhiên chắt có nhiều bác không thích điều này vì...ít ai chịu đổi đồ liền

18. apham

apham Advanced Member

Topic này hay quá, cám ơn bác chủ đã bỏ công dịch tài liệu và chia sẻ. Kính bác 1 ly.

Attached Files:

File size:
      147,1 KB
      Views:
      129
  19. khongaicahcm

khongaicahcm Advanced Member

Em đã đọc topic này hết cả một buổi chiều!!! :D :lol:

20. minhat1506

minhat1506 Approved Member

Thank bác CD shop đã có bài dịch bổ ích.

21. giangcc18

giangcc18 Approved Member

rất hay, cảm ơn bác đã bỏ công dịch

22. phuongth514

phuongth514 Approved Member

Cảm ơn bác chủ thread nhiều nhé!

23. vubaduy

vubaduy Advanced Member

1. bác đứng sau loa có nghe thấy tiếng ko ạ :D âm thanh phát ra là theo bán kính hình tròn chứ ko phải chỉ phát hướng về phía trc. vì thế âm thanh vẫn sẽ phát về phía hướng sau loa. thường ngay sau loa sẽ là bức tường vì thế để tránh âm dội ngược lại phía ngồi nghe nên người ta vẫn dùng tiêu âm ở phía tường sau loa => có điều kiện thì nên làm.
    2. có bác ạ. nhưng sẽ hiệu quả hơn nếu phía trong tấm gỗ có bông hoặc tấm mút trứng sẽ hiệu quả hơn ạ.

24. Tuannguyen_71

Tuannguyen_71 Advanced Member

Chào tất cả các bác!
    Năm mới e lại tái ngộ các bác với một số vấn đề từ GÓC TRANH LUẬN của quyển sách. Do topic cũng đã dài, từ đây trở đi, e sẽ post các bài dịch bằng chữ màu xanh để các bác dễ phân biệt với các ý kiến trao đổi khác.
    Chúc các bác năm mới sắm được dàn mới ngon hơn, mua được nhiều đĩa nhạc hay hơn. :D

GÓC TRANH LUẬN

Phần này không phải là các mẹo thực hành (how-to-do) mà là tư duy bạn nên có (how-to think) khi nghĩ về hệ thống audio của mình.

Mọi thú tiêu khiển đều có những vấn đề tranh luận của nó, và tất nhiên audio cũng thế. Ban đầu tôi định viết khá sâu về chúng nhưng rồi tôi nhận thấy như vậy sẽ vượt quá phạm vi của cuốn sách này, vốn chỉ bàn về những mẹo và kỹ thuật để khai mở âm nhạc của bạn. Vì thế tôi sẽ chỉ đề cập đến một vài vấn đề, đặc biệt là với những người mới đến với thú vui audio và chưa biết về những cuộc tranh luận bất tận này. Nếu bạn thấy hứng thú muốn tìm hiểu kỹ hơn về 1 vấn đề nào đó thì hãy dùng Google tra cứu trên internet.

Nguyên tắc của tôi là không bao giờ bỏ qua điều gì chỉ vì một chuyên gia nào đó đã nói “không” với nó. Tôi luôn tự mình lắng nghe, cảm nhận và tôi khuyên các bạn cũng làm như thế.

Tip #164: Dây loa 2 bên có nhất thiết phải dài bằng nhau?

Từ nhiều năm trước, tôi đã luôn cho rằng dây loa hai bên dứt khoát phải dài bằng nhau.

Nhưng gần đây, một nhà sản xuất đã cho thấy chắc chắn rằng, dây loa có thể dài ngắn rất khác nhau, ít nhất là với dây loa do hãng đó sx. Ông ta đã cho test thử với dây loa bên trái dài 1,8m còn dây loa bên phải dài 18m và nhiều “chuyên gia” như tôi đã té ngửa khi nhận thấy lý thuyết của chúng tôi hoàn toàn sai lầm, ít ra là với dây loa của hãng này.

Điều này có ý nghĩa gì với bạn? Đừng tin ai khăng khăng nói với bạn là dây loa 2 bên dứt khoát phải dài bằng nhau. Các loại cáp khác nhau sẽ tương tác với các thiết bị điện tử và các loại loa khác nhau theo các cách khác nhau. Hãy tự mình lắng nghe.

Mua các cặp cáp bằng nhau có lẽ sẽ tiện lợi hơn nhưng đừng quá bận tâm đến lợi ích âm thanh mà việc đó đem lại. nó không nhất thiết đúng.

Lovamp and Wilson Fans like this.
  25. qbho

qbho Advanced Member

Thks bác chủ thớt đã dành công sức chia sẽ cho ae cái tài liệu quí này...
    Về vấn đề trên thì em chỉ sợ bên có sợi ngắn sẽ phát ra âm thanh trước, còn bên kia sẽ ra sau thì tín hiệu mất nhiều thời gian để di chuyển. Nhưng có thể trong giới hạn phòng nghe và chênh lệch vài chục mét chắc là cũng khó nhận ra. Cái chính là sự tư tin vào đôi tai của mình mà thôi!

Share This Page

Loading...