Để có âm thanh tốt hơn

Discussion in 'Thư viện VNAV' started by Tuannguyen_71, 24/4/10.

1. kiemsy

kiemsy Advanced Member

Hay là bác Tuấn PM bớt bản soft cho anh em dịch rùi anh em pm lại cho bác hiệu đính :)

2. Tuannguyen_71

Tuannguyen_71 Advanced Member

Úi, các bác không hiệu đính e thì thôi, chứ e làm sao dám hiệu đính các bác ạ :) .
    Bác nào muốn góp sức cùng e phục vụ cộng đồng thì xin dịch giúp cái tip 173 Analog vs Digital e post hình ở bên topic "tại sao băng cối phê hơn CD" ấy ạ. E xin cảm ơn.

Mới lại, lâu lâu các bác cứ spam qua lại vài phát cho e có hứng dịch tiếp ạ :lol:, miễn là đừng quote đi quote lại nguyên tip dài dòng, e nghĩ quote cái tên tip là đủ rồi. Chứ post bài 1 mình, nó như độc thoại ấy, cũng buồn lắm :(

3. Tuannguyen_71

Tip #128: Làm sạch các jack nối

Trước khi tiến hành bất kỳ sự so sánh nào, hãy vệ sinh sạch sẽ tất cả các điểm kết nối của hệ thống. Nếu bạn không muốn làm điều đó một cách kỹ lưỡng thì chỉ cần rút ra rồi cắm lại mọi jack nối vài lần cũng hữu ích. Nói chung, rút ra rồi cắm lại các jack nối sẽ khiến âm thanh thay đổi. Nhưng đừng quên tắt ampli trước khi làm điều đó.

Sau đó, lắng nghe lại hệ thống của bạn.

Lý do để bạn làm điều này là, nếu bạn rút ra cắm vào cùng lúc với việc thay một thiết bị mới vào hệ thống, có khả năng bạn sẽ tưởng nhầm kết quả của việc vô tình làm sạch các mối tiếp xúc là hiệu quả của thiết bị mới.

Lovamp and Wilson Fans like this.
  4. andy

andy Advanced Member

Thật là cám ơn bác Tuấn rất nhiều, nhờ các TIP dịch của bác mà em áp dụng vào bộ dàn của em , hiện nay bộ nghe dàn của em có những thay đổi đáng kể và rõ rệt, cảm giác thấy bộ dàn nó trình diển hay hơn và tự nhiên hơn. Cảm ơn bác rất nhiều. tự nhiên cảm thấy yêu bộ dàn hơn. và đỡ rất nhiều xxx phí khác ah.

5. mtbc

mtbc Advanced Member

Cụ thể của tip này: dùng dầu xanh con ó làm sạch các jack rất ư là hiệu quả :)

6. hoangduong79

hoangduong79 Advanced Member

mua thêm cd-rom radial cd05 dùng lau đĩa cd chuyen nghiệp, giúp loại bỏ sai số và tín hiêụ do đĩa bị trâỳ xước, giá 50k

7. gzelka

gzelka Advanced Member

Em kiếm được cái đầu CD Vega 122 của LX giá 2 chục rất mới đời 1995 nhưng bề ngoài omai xấu, ruột cơ và mạch DAC toàn bộ là Sanyo mới tinh (giống hệt em CEC), em ngắt mịa cái amp của tai nghe và ngắt nguồn vào cái display, trời đất nghe không nhận ra, hay hết hồn, chỉ tội nghe mù, không có hiển thị. Hiện em đã cho giải tán con Technics 770, nghe bằng em này. Các bác thử ngắt cái display của CDP các bác nghe thế nào, báo lại em nhé.

8. nick149

nick149 Advanced Member

Sao giọng văn của bác giông giống như quảng cáo hàng để bán quá, chả phù hợp trong topic này tí nào. Chỉ mỗi cái tắt màn hình display có khác biệt gì ko mà bác lê thê, oải thiệt bác à.

9. kiemsy

kiemsy Advanced Member

Vậy là bản Get better sound của bác là bản hard bìa cứng ạ. Vậy bác mà chụp rùi gửi cho anh em dịch thì cũng quá tội. Sách này hay mà em tìm không có bản soft nào down free được cả. Nhìn mục lục tip thấy nhiều vấn đề hay.

10. gzelka

gzelka Advanced Member

Sao giọng văn của bác giông giống như quảng cáo hàng :(

Bác nghi oan em rồi, em có bán chác gì đâu, toàn mất tiền học phí thôi bác ơi. Đúng là với cái máy của em ngắt display đi tiếng thay đổi hẳn, có thể lý do là display của Nga ngố nó rởm quá.

11. nick149

nick149 Advanced Member

NẾU KO CÓ THÌ THÀNH THẬT SORRY NHÉ. NHƯNG BÁC NÊN TRÁNH MÔ TẢ KỸ QUÁ, ĐÂM RA DỄ GÂY NGHI NGỜ :)

12. Tuannguyen_71

Tip #130: Sắp xếp hệ thống dây đúng cách.

Hãy chú ý tới việc sắp xếp các loại dây cáp phía sau dàn máy của bạn, đừng để các dây nguồn chạy gần kề và song song với dây interconnect hay dây loa.

Lý do là chúng sẽ gây ra tạp nhiễu cho hệ thống. Nếu phải để dây nguồn và dây tín hiệu song song nhau, hãy giữ chúng cách xa nhau ít nhất là 30 cm. Trong trường hợp chúng cắt ngang qua nhau, tốt nhất là sắp đặt sao cho chúng giao nhau thành góc vuông.

Nếu bạn thấy cần phải sắp xếp lại các loại dây cáp, bạn nên lắng nghe lại hệ thống của mình sau khi đã sắp xếp lại để có một ngưỡng tham chiếu mới trong việc thẩm định so sánh các thiết bị.

Sắp xếp tốt hệ thống dây cáp còn giúp bạn thao tác nhanh chóng hơn khi tháo lắp, thay đổi một thiết bị để bảo đảm khoảng thời gian vàng 45-90 giây như đã nói trong tip #121.

Tip #131: Nghe lại

Bạn đã hoàn tất mọi việc chuẩn bị cho việc thẩm định so sánh thiết bị mới _ làm sạch các jack nối, xoay xoay các nút vặn, khởi động lại các thiết bị, bật điện chúng đủ thời gian cần thiết,…_ bây giờ là lúc bạn ngồi lắng nghe lại hệ thống của mình. Thường thì bạn sẽ ngạc nhiên vì nó đã hay hơn bạn nghĩ trước đó.

Cũng tương tự như khi bạn có một vấn đề với cái xe hơi của bạn và bạn định bán nó đi. Nhưng khi bạn đem đến ga ra thì hóa ra đó chỉ là vấn đề nhỏ và họ đã sửa được cho bạn. Khi đó bạn lại thấy cái xe cũng không tệ và không cần đổi nó nữa.

Tuy nhiên, lý do chính của việc nghe lại hệ thống cũ là: nếu bạn thay thiết bị mới vào hệ thống ngay sau khi hoàn tất các bước chuẩn bị, bạn sẽ nhận định sai lầm về chất lượng của nó. Những gì tốt hơn có thể chỉ là kết quả từ các thao tác chuẩn bị trước đó.

Giờ đây bạn đã sẵn sàng cho việc thẩm định.

13. nick149

nick149 Advanced Member

Xin bác nói thật là có đúng dùng dầu xanh ko hả bác, dầu xịn của SIng hay dầu Trường Sơn, bác đã thử chưa ạ? thks

Bác CD Shop: Tip#130 thấy khó ăn quá: đầu ra của CDP, AMp, v.v... nằm san sát nhau, nên làm sao mà để dây cách nhau như trong tip vậy bác CD Shop? Ông Jim có nêu ví dụ hình ảnh gì để tham khảo ko vậy bác ? Trong tip nêu giữ cách xa 30cm :eek:

14. Tuannguyen_71

@nick149: bác đọc không kỹ rồi. chỉ cần để dây nguồn cách ra khỏi dây loa và dây interconnect, chứ không phải các dây interconnect cần cách nhau 30 cm đâu. Và tất nhiên là ý ông ấy nói đến cả 1 đoạn dây dài bắt đầu từ ổ điện chứ không phải chỉ ở phía đầu cắm vào máy, đã cắm vào máy rồi thì tùy vào máy chứ làm sao mà chỉnh được nữa. Bác để ý xem, các thiết bị đều có cáp nguồn nằm ở 1 bên và các ngõ input output nằm ở bên kia. :)

Wilson Fans likes this.
  15. Tuannguyen_71

Tip #132: Mỗi lần một thứ

Giả dụ rằng bạn thay một bộ dây loa mới nhưng trong lúc cắm dây, bạn lại làm xê dịch vị trí loa. Vậy sự thay đổi âm thanh sau đó là do thay đổi dây loa hay là thay đổi vị trí loa? Bạn không thể biết được. Kiểm soát chặt chẽ những gì bạn thay đổi là một yêu cầu bắt buộc để có thể nhận định chính xác yếu tố nào ảnh hưởng đến kết quả âm thanh.

Tôi muốn nhấn mạnh một lần nữa: chỉ so sánh đối chiếu từng yếu tố một. Đừng bao giờ thẩm định hệ thống với 2 hay 3 yếu tố thay đổi cùng một lúc.

Tip #133: Nhớ bật lại nguồn

Khi bạn thay lắp một thiết bị mới vào hệ thống để đánh giá, đừng quên cắm điện và bật lại công tắc nguồn cho thiết bị vừa tháo ra. Nếu không, khi bạn lắp lại thiết bị cũ bạn sẽ không thể so sánh đúng vì nó đã bị nguội mất rồi. Điều này đảm bảo cho mọi thiết bị đều giữ được trạng thái hoạt động tối ưu trong khi so sánh.

Tip #134: Thiết bị nào chính xác nhất?

Khi bạn nghe thử nhiều đĩa khác nhau của cùng một thể loại nhạc và thấy âm thanh của chúng thay đổi đáng kể giữa đĩa này với đĩa khác – thay đổi nhiều hơn so với khi bạn nghe bằng thiết bị cũ – bạn có thể chắc chắn rằng thiết bị nào làm nổi bật sự khác nhau giữa các bản thu âm khác nhau là thiết bị chính xác nhất.

Nói cách khác, thiết bị nào làm mờ đi sắc thái của các bản thu là thiết bị không chính xác.

16. mtbc

mtbc Advanced Member

Em đã dùng cả 2 loại, loại nào cũng tẩy cặn tốt cả!

17. Tuannguyen_71

Tip #135: Cách tắt mở hệ thống an toàn

Bạn có nhớ trình tự tắt mở ampli không?

AMPLI cần được BẬT SAU CÙNG – TẮT ĐẦU TIÊN.

Nếu ampli của bạn đã được bật lên và sẵn sàng khuếch đại mọi tín hiệu nó nhận được, chắc hẳn bạn sẽ không muốn nó khuếch đại tín hiệu xung điện của việc tắt/bật đầu CD, DAC hay pre-amp. Đó là cách tốt nhất để làm hỏng củ loa.

Bật ampli sau cùng khi mọi xung điện do việc bật các thiết bị khác đã chấm dứt; tắt ampli đầu tiên và các xung điện xảy ra do tắt các thiết bị khác sẽ không bị khuếch đại ra loa.

Nguyên tắc này đặc biệt quan trọng nếu bạn dùng các thiết bị đèn (vaccum tube). Nếu như tôi sử dụng một thiết bị đèn ở đầu vào, tôi luôn chờ ít nhất 1 phút sau khi bật nó rồi mới bật ampli. Một só thiết bị đèn có cơ chế ngắt tín hiệu ra (mute) khoảng 1 phút cho đến khi thiết bị đạt điện thế ổn định. Để đảm bảo an toàn, tôi luôn đợi đến khi thiết bị ra khỏi trạng thái câm trước khi bật ampli. Ngược lại, không cần phải chờ đợi gì với việc tắt ampli đầu tiên.

Hãy nhớ: BẬT AMPLI SAU CÙNG – TẮT AMPLI ĐẦU TIÊN

18. BeHe

BeHe Advanced Member

Chết chết...e tuyền làm ngược!May quá!Đúng là chờ đợi để đọc bài k uổng công tý nào!Cảm ơn bác chủ thớt! :lol:

19. armada

armada Advanced Member

Em thấy Ampli Marantz của em khi bật công tắc xong thi mấy giây sau ới bật rờ le và công suất mới ra loa do đó em thường bật ampli trước rồi tranh thủ lúc rờ le chưa đóng em mở CDP, không biết như vậy có được không các bác?

20. nick149

nick149 Advanced Member

HÌNH NHƯ LẠC ĐÂU MẤT TIP#129 BÁC CDSHOP Ạ

21. Nghengngang

Nghengngang Advanced Member

Không khéo đồ lão này bán cho mình .....có vấn đề rùi !!!!!!!!! Khặc khặc......

22. relaxedmusic

relaxedmusic Advanced Member

Pre đèn của em nó có rờ le, khi đạt tới trạng thái ổn định thì nó kêu lên tiếng "cạch" vì vậy em dùng nó để căn thời gian ổn định cho pow đèn: em bật pow trước, bật pre sau -> pre đạt ổn định thì Pow cũng đạt ổn định!?!. Hóa ra từ trước tới giờ em toàn làm ngược . Theo hướng dẫn của Tip 135 em phải sửa lại cho đúng rồi. Cảm ơn bác CD Shop. Cố lên bác chúng em đang chờ ạ. Thanks!

23. kiemsy

kiemsy Advanced Member

Trong sách có mấy tip về việc dùng sub nghe nhạc stereo, rất mong sớm được đọc bản dịch của bác Tuấn :)

24. trinhngoc293

trinhngoc293 Advanced Member

lâu quá không được nghe tip mới!thèm quá các bác ơi :mrgreen:

25. Lui Bee

Lui Bee Advanced Member

Ừm, từ 16 Giun tới Giu lai rồi mà chưa thấy. Em cũng nóng lòng lắm.

Share This Page

Loading...