Đổt Tim đèn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by khong, 13/5/12.

1. ttho

ttho Advanced Member

Em cũng có 1 thắc mắc về đốt tim là dòng đốt tim có ảnh hưởng gì đến ù hum không. Em có làm 45 và 2A3 em thấy 45 dù đốt AC ù rất ít (ghé sát tai vào loa mới nghe), còn 2A3 thì ù to hơn hẳn cho dù đốt AC hay DC. Áp đốt tim của 2 loại bóng này như nhau.

2. anhkhoi682005

anhkhoi682005 Advanced Member

Theo em dòng đốt tim ảnh hưởng rất nhiều đến ù hum đấy bác nếu cục nguồn của bác đủ dòng đốt tim cho 45 (2.5V/1.5A) mà bác cắm 2A3(2.5V/2.5A) vào thì kg đủ dòng. Nếu đủ dòng đốt cho 2A3 mà vẫn ù thì bác nên xem lại các topic xử lý ù hum
    Chúc bác tìm được nguyên nhân

3. ttho

ttho Advanced Member

Cục nguồn của em khỏe lắm ạ. 2 đường 2.5v 5A.

Còn topic ù hum em quậy nát hết rồi vậy em mới thắc mắc đó

4. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em có biết thông tin ù có liên quan đến gain của bóng. bóng DHT có gain càng cao, ù càng dữ. ù nhiều nhất đương nhiên là các bóng pre DHT.

em có ráp qua VT52, xem như đàn anh bóng 45. đốt tim AC 1.2A, đứng gần loa mới nghe ù. cả hai bóng này có gain lần lượt là 3.5, 3.8 cho 45 và VT52. nhưng gain này cho bóng 2A3 là 4.2, cho 300B là 3.9 (2 bóng nổi tiếng là bị ù hum nếu đốt tim AC) không chênh lệch mấy so với 2 bóng phía trước.

hay là ù liên quan đến trở kháng của bóng? bóng trở kháng cao (45 có Rp 1.75K, VT52 có Rp 1.6K) ít bị ù hơn bóng có trở kháng thấp (2A3 và 300B có Rp khoảng 800 ohms)

em chưa ráp qua 845 (chắc là sẽ ráp trong tương lai) là 1 bóng có trở kháng cao, không biết mức độ ù nếu đốt tim AC thế nào ?

5. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Cái vụ ù hum rất là kỳ quái ! như cái bóng VT62 : Va=600 ; Vh=7,5v ; Ih=1,2A ; gain 7,9 cũng là bóng đốt tim trực tiếp nhìn thấy khó chịu hơn mấy bóng 300B; VT52; 45 ... vậy mà đốt tim AC toàn mạch im re mới ngộ ! :roll:

6. metalhead

metalhead Advanced Member

chắc là có cả yếu tố hên xui bác ah :lol:
    hoặc đôi khi do phong thủy nữa, lắp ở nhà thì không ù, bê sang nhà ông bạn thì ù xì đủ cả :lol:

7. ttho

ttho Advanced Member

Hình như sợi đốt thoriated tungsten ít bị ù hơn. Em làm VT25 cũng không bị ù

8. Teablue

Teablue Advanced Member

Đốt AC các bác có lắp biến trở chỉnh hum vô chưa vậy? Mass của phần đèn công suất do cần dòng lớn nhất, các bác lấy tại điểm mass siêu sao cho khỏi lệch zero volts cũng giãm hum đáng kể

9. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Chào các bác

Việc ta phải chống ù cho đèn DHT là đương nhiên rồi , và chúng ta phải chung sống với Ù , mức độ ít hay nhiều thôi .Để topic có tính khả thi cao hơn , bác nào , anh em nào , đang bị Ù , chúng ta vẽ sơ đồ cụ thể lên (phần tầng CS của đèn DHT) .Tôi đã chống ù khá hiệu quả cho ГM70= 845=211,ГK71,300B,FD422 = 2E22 ,Г811 , . . . ta cùng trao đổi những việc đã làm , để chúng Ù tối thiểu nhất .Tôi nói trên cơ sở đốt tim Heater bằng AC , dùng 1 biến áp riêng cho Heater .Tùy vào Bias Fixed hay Bias Auto , sẽ có cách làm riêng và chúng đều dựa vào 1 nguyên tắc chung :

LẤY TÍN HIỆU ( có ù ) SAO CHO CHÚNG NGƯỢC PHA NHAU ĐỂ CHÚNG TỰ TRIỆT NHAU ĐI Ở TẦNG CÔNG SUẤT, trước lúc chúng có thể bị khuyếch đại và truyền qua OPT , do đó tiếng Ù giảm thiểu nhất

10. tcqanh

tcqanh Advanced Member

cái này thường dùng khi có 2 bóng ở tầng công suất, như PP hoặc PSE.

với 1 bóng công suất thì bác làm thế nào ? bác có thể vẽ sơ đồ ?

11. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Làm PP bằng DHT gần như không bị Ù do AC , bác bị à ? bác cho mạch cụ thể đi
    Tôi đang đề cập với SE : Tầng CS dùng 1 đèn duy nhất , bác cho sơ đồ bác đang bị , tôi và bác sẽ cùng làm bớt ù nhất

12. ttho

ttho Advanced Member

Đây là mạch của em. Bác giúp em làm sao đưa tính hiệu vào để triệt ù

Attached Files:

13. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em chưa bị ù do đốt tim trực tiếp. vì bóng nào em nhắm có khả năng ù khi đốt AC thì em đốt tim DC ngay từ đầu.

chuyện triệt AC một phần do đảo pha AC cho PSE hoặc để cùng pha AC cho PP là bình thường.

sắp tới em tính ráp pre đốt tim trực tiếp DHT(ví dụ bóng 26 chẳng hạn), bác có kế sách giảm ù khi đốt AC ?

14. tcqanh

tcqanh Advanced Member

theo em biết, điểm nối mass từ cathode bóng DHT cần phải nối vào điểm mass gần với tụ nguồn đầu tiên nhất, và điểm cực âm tụ này nối vào chassis qua 1 con trở vài chục ohms. 2 điểm nối mass cathode này nằm sát nhay luôn. làm như vậy khả năng bớt ù. em cũng làm theo cách này.

15. ttho

ttho Advanced Member

Cái này em làm rồi. Cũng với mạch này em đổi dùng đèn 45 với thay đổi trở kathod thành 1k5 đấu trạm OPT 5k thì gần như không ù.
    Có thể do đèn bởi vây em mới tìm cách cancel ù chứ mass em làm rất kỹ rồi.

16. tcqanh

tcqanh Advanced Member

tất cả các ampli ráp Point to point của em đều làm theo cách này. em làm 2 mass tín hiệu và mass nguồn riêng. 2 mass này nối chung vào 1 điểm. nối điểm cực âm tụ nguồn ngay sau choke vào sườn máy qua con trở. có thể gắn thêm 1 cái tụ 0.1-1uf song song con trở này.

một số người nối 2 con điện trở vài chục ohms từ chân heater vào 2 pin của biến trở chỉnh hum, để làm tăng khả năng giảm ù. chỉnh biến trở này đến khi ù giảm tối đa thì dừng lại.

em có đọc cách trị ù của lão Sakuma. lão này thì nổi tiếng quá rồi. lão chia sẽ cách trị ù của lão như sau:
    - làm 2 đường mass riêng, tín hiệu và nguồn.
    - mass tín hiệu nối sườn máy gần điểm tín hiệu vào (điểm mass cọc tín hiệu RCA ).
    - mass nguồn nối sườn máy gần điểm biến áp nguồn.
    - không xoắn dây nguồn B+ với dây vào plate. chỉ xoắn dây Heater.

các bác đã thử cách làm của Sakuma chưa ?

17. tcqanh

tcqanh Advanced Member

đèn 45 có công suất bé hơn cộng với opt từ 3k tăng lên 5k làm gain giảm đi. như vậy theo em đoán, giảm ù là chuyện bình thường.

bác rút bóng đầu và lái, tình hình ù vẫn y chang ?

18. Bacuc

Bacuc Advanced Member

1.Tách điểm mass của trở 270K (300B's Grid) , nối tiếp vào 01 trở 100K xuống mass.Từ điểm chung của 2 trở này (tạm gọi là A) , nối A vào 01 tụ dầu 2.2 -4 μF , 1 đầu kia của tụ tạm gọi là B , để treo đó đã

2.Gọi 02 đầu cua Biến áp đốt tim 300B là E , F .Nối 02 diode 1N4007 sao cho Anode của của diode vào E và F , 02 kathode đấu vào nhau , gọi điểm này là G

3.Gọi điểm giữa của 02 trở HUM của Heater 300B ( Điểm giữa của biến trở trở đang đấu vào 1 và 4 của 300B ) là H

4.Nối H và G bằng 01 biến trở loại tốt 10K , , điểm giữa của biến trở này nối vào điểm B treo ở trên (1)

Quay biến trở HUM để tiếng Ù nhỏ nhất tại 1 mức Volume nhất định , sau đó quay tiếp biến trở H,G để tiếng Ù giảm nhỏ thêm nữa .

Một số chú ý :

1.Biến áp đốt tim phải nằm riêng , không có (không cần ) CT
    2.Trong khi làm , LUÔN LUÔN KẸP ĐỒNG HỒ VÀO CHỖ điểm H và Mass (Đo bias auto của 300B) , nếu trong quá trình làm , nhỡ may Bias tụt đi vì lý đo sơ xuất , sẽ hại đèn .Biểu hiện : Nhiệt từ vỏ thủy tinh 300B nóng lên rất nhanh
    3.Nên làm trong phòng tĩnh ,để "cảm nhân " tiếng Ù tốt nhất VÀ luôn mở của để nhỡ điện giật , người nhà thấy và cấp cứu kịp thời :wink:

Chúc bạn may mắn

nkvn likes this.
  19. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Đậm 1 :Bàn làm gì nữa bác , đưa tụ nắn lớn lên cho Heater , thế là ổn rồi
    Đậm 2 : Có thể tôi viết chưa rõ , nhưng khi bác làm bóng 26 , Ù , đốt AC , ta sẽ nói cụ thể , dễ hơn

20. ttho

ttho Advanced Member

Cám ơn bác. Để em về thử

21. tcqanh

tcqanh Advanced Member

bác ttho đã viết mặc dù đốt tim DC mà vẫn bị ù ngay bài post đầu tiên trong trang này.

22. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Tôi đang nói về đót tim tầng CS bằng AC riêng , nếu đốt băng DC , tiếng Ù đó không phải do sợi đót gây nên .Thí nghiệm để chứng minh :

Đấu 01 cặp dây có gắn connector cái ra , Đấu sẵn 01 cạp tụ 10000mF thêm bằng connector đực chờ , khi máy làm việc , nối 02 connector trên với nhau (hơi ghê ,đánh lửa đánh " choét " ), nếu bớt ù hẳn , do mạch lọc chưa ổn , nếu không , do vấn đề Mass cuối và cọc tín hiệu vào và G1,Kathode 1 chưa ổn : Vụ này mò mass mệt lắm

@ttho : Bác chú ý là mạch này cho heater AC nhé

23. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Mình góp vui cái mạch 300B đốt AC nhờ các bác tham khảo.

Attached Files:

24. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Của bác sao rồi ?

25. Record

Record Advanced Member

Em lắp Pre 26 đốt tim DC dùng lâu nay không ù , bỏ 4 tháng nay dùng Pre khác , nay cắm trở lại thì vừa ù vừa bị microphonic ,đang điên lên đây .
    Em xác nhận đốt DC vẫn có thể bị ù .

Share This Page

Loading...