Đổt Tim đèn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by khong, 13/5/12.

1. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Vâng, em nghĩ là nắn bằng 4 con diot cầu thì 6.3V, nó cho ra tầm 8.8V :shock: , chít cái bóng của em!

Với lại em đang tìm mọi cách để vẫn chơi đốt AC, và giảm ù đi, ù nho nhỏ là em mừng rồi

2. NDBD

NDBD Advanced Member

BÁc thử nối mass đốt tim 2 đèn 6sn7 và 6v6.

3. wfo555

wfo555 Advanced Member

choke lưới của 811 ko phải để giảm ù, vậy để mần chi rứa bác?
    Nhưng mà con này chất âm thì ... tuyệt lắm bác à, vừa khỏe, bass sâu, trung, tép tách bạch mà lại mềm mại, uyển chuyển. Nó là con SE em ráp mà nghe thấy ưng ý nhất từ trước đến giờ. Mỗi tội cũng ù nhất từ trước đến giờ
    bác đánh với loa gì vậy, ưng là được rồi. choke đó quan trọng phết đó trong topic 805 của bác mest có nói rồi đó (đấu nối tiếp thêm con trở khoảng 10k xuống mass) có thời gian điều kiện thì thử xem nhé. có bạn lắp 6p3p PP do không dùng điện trở 100ohm đốt tim nối mass khi nối vào hết ù ngay.

4. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Đúng vậy . 811 hiện nay đang gây ù .Để loại trừ , bác tăng tụ lọc cao áp 811 lên , nếu không bớt ù , lỗi sẽ nằm tại biến áp cho đốt tim 811 .
    Nếu đúng vậy , bác ĐÀNH phải thử 1 trong 2 phương án :

1.Nắn cầu diode , loại chịu 10A , đưa tụ 10.000 mF , 63 VDC vào , do cầu diode , sau nắn và tụ , áp DC cho sợi đốt cõ 7.2-7.5 VDC , khi có tải sẽ gần về 6.9 VDC .Âm của nguồn 7VDC này nối mazz or qua 02 trở , điểm giữa như sơ đồ đâu của bác .Con trở 10 OMH bác 555 thêm vào nhằm đo áp suy ra dòng của 811 trong mạch , không có tác động giảm ù

2.Quấn lại 01 biến áp đót tim theo trình tự sau :
    2.1 Input 220 VAC
    2.2 Bọc lót bìa 0.2mm , quấn tiếp 01 lớp dây 0.2 THẬT MỊN theo chiều quấn dây , bọc bìa lại , hai đầu dây là A 1và B 1
    2.3 Quấn tiếp đồng 0.15 , không khép kín quang lớp dây vùa rồi , hàn 1 dây ra gọi là C1 , bọc bìa 0.2
    2.4 Quấn tiếp dây 3.15 --0--3.15 VAC , 5 A , bọc bìa
    2.5 Quấn 1 quấn tiếp 01 lớp dây 0.2 THẬT MỊN theo chiều quấn dây , hai đầu dây là A2 và B2
    Bọc bìa kín

A1 đấu với A2 , B1 đâu B2 , để treo A1A2 , đầu B1B2 đâu với C1 , đâu mazz

Nếu các loại trừ đều đi đến tại đót tim , làm thế này chắc chắn ù rẩt bé , bác chú ý đèn 811 là đèn đặc biệt , HSKD rất cao 125 , hết sức cẩn thận khi chống ù
    Chúc bác thành công

5. rock0em_h_x

Vâng, cám ơn bác!
    Vì bây giờ em đang bận quấn OPT cho dự án khác nên tạm thời chưa quấn lại nguồn đốt tim đc. Em sẽ để tạm như vậy để nghe đã.
    Sau khi hoàn thành 2 cục OPT đó, em sẽ nghiên cứu quấn lại theo như bác hướng dẫn.

Có thể, em sẽ nghiên cứu nắn điot trước. Em chỉ lo nắn xong áp đốt tim hơi cao
    Còn về tụ lọc, vì em đang dùng 470uF lọc B+ nên em thấy nó cũng khá cao rồi, với lại em đang có ý định sẽ dùng 5u8c để nắn điện cho con này, vì em khoái nắn đèn hơn, nắn diot hơi ồn .... nên sau này có thể tụ lọc B+ tầm 100uF thôi ạ!

6. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Kiểm tra lại xem schassis đã nối mass chưa ?
    Nguyên nhân ù nhiều lí do, nhiều khi các DIY xử lí ù mãi không được, không biết nguyên do, vì thấy cái gì cũng đúng, chỉ mỗi tội cái schassis chưa nối mass :mrgreen:

7. minhthaibinh

minhthaibinh Advanced Member

cụ rock đốt tim diode đi,em tặng bác quả tụ LMT 33000uf :mrgreen:

8. rock0em_h_x

Dạ, cháu nối mass chassis bằng con trở 10 ohm kẹp song song con tụ 0.1uf rồi ạ
    Thứ tự nối mass mà cháu vẫn hay làm: mass RCA => mass volume => mass tầng đầu => mass tầng driver => mass tầng công suất => mass nguồn => điểm CT của biến áp nguồn => (R 10ohm // tụ 0.1uf) => mass chasiss (tại chân biến áp nguồn). Các ampli trước của cháu ko thấy ù lớn thế này. Chắc tại con G811 đốt tim trực tiếp này quá!

Cám ơn bác, con này chắc to lắm nhỉ :D

9. cuongnm

cuongnm Advanced Member

như bác đã biết , bản chất của dòng điện là sự chuyển dời có hướng của các điện tử tự do chạy từ âm ( mát ) sang dương vậy đường mát tại chân trở thoát k bóng cs là bẩn nhất ( do có nhiều sao động điện tử hay nói cho nôm là đông các chú e chạy loăng quăng nhất ) :lol: . Nên đi 1 nhánh riêng .
    Nếu nhà bác có sân vườn - tốt nhất hãy tiếp địa vỏ máy !

10. minhthaibinh

minhthaibinh Advanced Member

cái này vừa vừa thôi ạ :mrgreen: ,mong bác làm con này kêu ngon,em thấy con này khá to,khỏe,cũng đang máu nhưng chưa có điều kiện

11. rock0em_h_x

vâng, cám ơn đại hiệp, bây giờ em sẽ lại vật em nó ra, đi 1 nhánh riêng cho mass công suất, xuống thẳng chassis xem thế nào
    Còn cái nguồn đốt tim của em, là 6.5V/5A có CT, đại hiệp có cao kiến gì cho cái điểm CT này trong việc chống ù cho 811 ko ạ?

Con này đang ù thôi, còn lại em ko chê điểm gì, có lẽ cũng tại vì đây là con DHT đầu tiên của em DIY
    Em cũng nghe các bác nói 811A nó cho tiếng khỏe, phù hợp với dòng nhạc mới: nhanh, mạnh. Nhưng sao em thấy nó rất du dương, tiếng vocal thiết tha, bass sâu lắng lắm.
    Em đang nghe vocal, với trữ tình, cả nhạc vàng với nó... rất đã tai. Nếu nói nhanh, mạnh mẽ, em còn thấy EL34 PP của em nó hùng hồn hơn :lol:
    Hay tại em lái nó bằng 6p3c-e, nổi tiếng ẻo lả?

12. cuongnm

cuongnm Advanced Member

Kiếm cái cầu nắn 50A, tụ 10-15k uf , chục con trở 0.47 ohm/5w - đốt dc.
    Thêm con vr 50-100 ohm chỉnh hum nữa là hết film !
    À trong nguồn máy tính có cái lõi ferit hình tròn , ở trong quấn mấy chục vòng dây to đùng dùng lọc nguồn ac thì lôi ra - tọng vào nguồn dc đốt tim .

13. boong

boong Advanced Member

Sao Bác không lấy điểm CT này làm katot nối mass mà lại phải qua 2 con trở kia làm gì.

14. rock0em_h_x

Vậy dùng trở cathode giá trị đúng bằng 2 con trở kia mắc song song phải ko ạ?
    Em đang mắc vào 2 chân đốt tim 2 con trở 50ohm, nếu mắc vào điểm CT là (50ohm // 50 ohm) = 25 ohm?
    Em hiểu vậy có đúng ko ạ?

15. cuongnm

cuongnm Advanced Member

Phải gồi
    Ù thì vũ như cẫn

16. rock0em_h_x

Thôi, em nắn đi ốt cho nó khỏe.
    em sẽ ra chợ kiếm con cầu như bác nói, mà sao lại cần đến cầu 50A lận vậy đại hiệp ơi? Đốt tim của em chỉ cần nhiều lắm là 5A thôi mà.
    Với lại em suy nghĩ từ tối đến giờ vẫn chưa tưởng tượng ra dùng mấy cục ferit lôi trong cục nguồn PC ra như thế nào. Hic :cry:

17. cuongnm

cuongnm Advanced Member

Nó có 4 đầu , 2 cuộn đúng không ?
    1 cuộn nối tiếp điện + , 1 cuộn nối tiếp mass
    Xem link , cuộn common choke
    http://elektrotanya.com/ganti_811a_tube ... nload.html

18. Voi&Kien

Voi&Kien Advanced Member

cái vụ đốt tim DC vẫn ù này em đang vướng phải, đại hiệp cuongnm chỉ giáo em phát xem nên giải quyết thế nào ạ.
    số là thế này: em lắp 813 xong, đo kiểm cũng xong, kêu cũng rầm rầm rồi nhung nó lại cũng bị cái bệnh ù, lúc đầu đốt AC em cắm đồng hồ vào đo hai cọc loa được 57mA, vậy là em quay sang nắn DC đơn giản qua con tụ 10000uf, rồi em lại cắm đồng hồ đo được 12mA, chán quá để đắp chiếu từ năm ngoái.
    tầng lái em dùng 6c4c đẩy 813, đốt tim con 6c4c em sử lí bằng con LM317, cái mạch đốt tim cho dùng LM317 thì em đã kiểm chứng trên con 300B của em ko ù tí tẹo nào ạ

19. DJVDK

DJVDK Advanced Member

Đốt tim bị ù em dính chưởng 1 lần.vật vạ cả tuần.
    bị y chang 1 cao thủ trên đây ,em có đọc qua bài đó(giờ không nhớ topic nào)
    là làm kiểu gì cũng bị ù,hết đốt AC treo áp,2 con trở xuống mas..v.vv
    rồi lại đốt DC dùng regu ....ù vẫn ù
    theo chiêu của cao thủ là đổi cuộn dây đốt tim... hết ù
    em làm theo,hic hết ù ...kinh thật

20. rock0em_h_x

Đổi cuộn dây đốt tim?
    Ý bác là dùng 2 cuộn đốt tim của 2 đèn rồi đánh tráo cho nhau, biến áp đốt tim như cũ
    Hay là thay biến áp đốt tim khác ?

21. DJVDK

DJVDK Advanced Member

Biến áp em xài mạch đó có 2 cuộn đốt tim
    1 cuộn đốt kiểu gì cũng ù
    1 cuộn vô tư

22. Hunter

Hunter Advanced Member

Các bác chủ yếu thảo luận về vấn đề đốt AC hay DC cho đỡ ù và cái nào hay hơn. Em thì lại gặp vấn đề về điện áp:
    Em dùng 1 cuộn đốt tim 6V AC cho toàn mạch ( 5 bóng gồm cả đèn nắn, đèn pre và công suất, đều đốt gián tiếp 6,3V, tổng dòng khoảng 3,5A), tất nhiên là dòng thì đủ (vì thấy biến áp lạnh te) nhưng khi mắc đèn vào đo hai đầu đốt chỉ còn khoảng 5.6V. Em nghĩ như vậy chắc chắn sẽ ảnh hưởng đến chất lượng mạch, nhất là đối với đèn nắn sẽ ảnh hưởng đến cả cao áp nữa. Nếu nắn cầu diod sẽ cho ra gần 9V DC (không tải), vậy làm thế nào để biết với mức điện áp ấy khi mắc đèn vào thì nó có thể sụt xuống khoảng 6V - 6,3V hay không, vì không thể cứ mắc vào mà thử vì nếu điện áp lớn quá bóng sẽ tèo ngay, còn nếu thêm điện trở vào mắt lọc cho áp DC giảm bớt thì biết bao nhiêu là vừa? Vấn đề tưởng chừng đơn giản mà lại "khoai" ra phết. Các bác có mẹo gì hay mách cho em với (bao gồm cả việc điện áp đốt 5,6V AC có bị coi là quá thấp không)

23. maguro

maguro Advanced Member

Bác ơi đèn nắn phải có cuộn tim riêng

24. metalhead

metalhead Advanced Member

Đốt AC mà sụt áp còn 5.6V thì đốt DC điện áp cũng chỉ vừa đủ hoặc 7V là cùng, không chết đèn được đâu ah. Nếu vẫn không yên tâm thì bác nối tiếp thêm 1 điện trở cỡ 0.1-0.2ohm/5W và điều chỉnh sao cho đủ áp.

25. rock0em_h_x

Đèn nắn đốt gián tiếp mà bác
    Đốt trực tiếp thì nhất thiết phải có cuộn đốt tim riêng

Share This Page

Loading...