Đổt Tim đèn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by khong, 13/5/12.

1. Hunter

Hunter Advanced Member

Vâng, em nghĩ đèn nắn nung gián tiếp thì không cần cuộn đốt riêng, vậy là chỉ còn cách thử mò để có DC thích hợp thôi các bác nhỉ

2. Tuantranphu

Tuantranphu Advanced Member

Cứ theo phương án đó mà làm ( thử thọt chỉ tí là được hay không thôi ). Tết đến nơi rồi liệu có xong để có cái nghe không?

3. hoang.duyvien

hoang.duyvien Advanced Member

Chào các bác. Hiện nay em đang có làm mạch 300b se đã lắp xong 1 kênh nhưng bị ù, mỗi con đốt tim của 300b em đốt 1 cuộn riêng và nắn sang dc. Hiện nay em mới chỉ cho kêu 1 kênh và bị ù rút con 6sn7 ra thì đã bị ù ngay từ con 300b bác bác ạ. Hiện em đã nối mass của đốt tim xuống mass chung của toàn máy nhưng không hết. Biến trở chỉnh hum 100ohm vặn đi vặn lại nhưng không có tác dụng gì cả. Sơ đồ của em nó đây ạ.
    http://i1271.photobucket.com/albums/jj6 ... ematic.jpg

4. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Bác vẽ lại thật chính xác thực tế cái amp bác đã hàn mạch như thế nào? từ nguồn; tín hiệu; tầng pre.... bà con mới bắt bệnh cho bác được!

5. ttho

ttho Advanced Member

Đốt tim sao lại nối xuống mass chung. Phải qua trở/tụ kathod mới đúng phân cực chứ. Coi chừng tiêu cái bóng 300B là đau lắm đó.

6. tranlethang77

tranlethang77 Advanced Member

Các bác làm ơn cho em hỏi em có cái amp tube tầng pre chạy 2 bóng 12ax7 của Mullard giống hệt nhau nhưng tại sao khi bật amp lên thì có 1 bóng sợi đốt lóe lên rất sáng rồi mới từ từ tối xuống...amp vẫn chạy bt và em nó hót vẫn rất hay. Liệu việc đó có vấn đề gì không các bác? Nếu có cách nào sử lý được mong các bác chỉ giáo giúp em với!

7. metalhead

metalhead Advanced Member

Có thể là fix bias bác ah.
    Tuy nhiên đã dùng chiết áp chỉnh hum thì cần nối chân giữa của chiết áp xuống mass (hoặc với trở cathode) thì mới có tác dụng. Lúc này cần gỡ mass đốt tim khỏi mass chung.

8. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Xử lý dễ ẹc :
    1/ Đưa 1 bóng lóe đó cho tớ đổi lấy 1 bóng của Mỹ ko bị lóe.
    2/ Ráng mua thêm 1 bóng Mu-lờ lóe nữa cho đồng bộ.
    Bóng lóe đó mới là hàng Châu âu ngon đó bác!

9. hoang.duyvien

hoang.duyvien Advanced Member

Vâng em cảm ơn bác. Amp của em hót ngon lành rồi bác ạ. Hiện em đang căn chỉnh dòng cho nó. Nguyên nhân là thiếu 1 con lọc nguồn nữa bác ạ. Em cho con lọc nữa sau choke tầng 2 nữa là ok. Em re không ù xì gì cả

10. ttho

ttho Advanced Member

Bác nhìn cái mạch chưa?

11. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

Chào các bác,tôi đg gặp rắc rối về nắn đốt tim cho 6C4C . Xin các bác giúp đỡ :
    Tôi nắn đốt tim theo đúng như mạch dưới đây :

Từ 6,3V nắn qua con diode cầu qua 1 con trở 0,5 Ohm rồi đến quả tụ 18000uf-35V. Tôi lấy đồng hồ đo DC ko tải thì đc những 7,8 VDC. Thấy điện còn cao tôi sợ khi đốt cho đèn 6C4C sẽ hư nên thay bằng các con trở 1 Ohm rồi 5 Ohm nhưng rất LẠ LÀ KHI ĐO VDC VẪN LUÔN LÀ 7,9v .Vậy rất mong các bác giải thích dùm. Hay là do ở chế độ ko tải thì nó như vậy? Xin cám ơn !

12. anhkhoi682005

anhkhoi682005 Advanced Member

Không tải thì nó vậy đó bác cắm bóng vào thì chắc nó còn đúng 6.3V thôi quan trọng là cục nguồn của bác phải đủ 6.3V/1.5A theo data của bóng 6C4C thì áp đốt tim từ 5.7-6.9V đó bác( cứ yên tâm mà chơi) bóng này rẻ mà :mrgreen: . Nếu theo mạch trên là chính xác

13. LUU LINH LANH

Cám ơn bạn anhkhoi682005 đã giúp đỡ. Vậy là tôi yên tâm rồi.

14. metalhead

metalhead Advanced Member

Dạ đúng là bây giờ e mới để ý có cái mạch ở phía trên, thành thực xin lỗi bác :oops:
    Tuy nhiên fix hay auto bias thì cách sử dụng chiết áp chỉnh hum vẫn không đổi và như e nói thôi ah.

15. mrseven

mrseven Advanced Member

Cái lóe đó em thấy lợi hại rồi :lol: Chắc dây đốt tim có kim loại quí nên nó lóe ...
    may quá mình cũng tìm ra trong đống PCL86 nhiều chàng lóe :roll:

16. Teablue

Teablue Advanced Member

Cái này là do hồi đó bán dẫn chưa phát triển nên trên cọng đốt tim có đoạn lóe sáng với chức năng làm cho tim đèn khởi động mềm, hòng làm cho nhẹ nhàn ở phút dạo đầu :D
    Bây giờ muốn chú trọng phút dạo đầu, thì bác làm mạch sau đây:
    Khi bật lên là 1.25V tăng dần lên điện áp ổn áp (ví dụ 6.3VDC). R6, C5 xác định thời gian khởi động của ổn áp, P1 chỉnh mức VDC ra, có thể dùng LM317 ... LT1084 ADJ ...
    Tất cả các Pre-ampli CAT (Convergent Audio Technology) đều xài mạch đốt tim dạng này

Attached Files:

17. Pointed

Pointed Advanced Member

Vụ tim đèn lóe sáng này liên quan đến chất liệu làm dây đốt tim đèn; ở trường hợp này nó là loại kim loại có sự chêng lệch giá trị điện trở suất lớn khi nóng và nguội. Vì vậy khi đèn nguội, điện trở tim đèn nhỏ hơn mức danh định mà nhà thiết kế đèn đã dự kiến khi chạy nóng nên cùng áp đốt tim thì dòng qua sẽ lớn hơn so với khi tim đèn đã được đốt nóng gây ra hiện tượng tim đèn sáng lóe lên hơn mức khi đã nóng và hoạt động ổn định. Điều này giải thích tại sao chỉ khi máy/đèn nguội bật lên lần đầu thì tim đèn lóe sáng; các bác cứ để đèn nóng lên rồi tắt đi bật lại luôn cả ngày cũng không lóe được đâu. Còn lóe hay không lóe khi mới bật có liên quan gì đến đèn xịn/tốt... thì em chịu, mời các sử gia vào cho ý kiến ạ :wink:

18. LUU LINH LANH

Chào các bác theo. Loại E88CC tôi đấu đốt tim 6,3V chân 4+5 và chân 9 nhưng ko đỏ đèn. Đo điện ở chân đèn có đủ 6,3V. Tôi lấy đồng hồ đo thì chân 4 và 5 thông mạch còn chân 9 thì ko thông với bất kỳ chân nào? Xin các bác giúp đỡ xem phải đấu như thế nào cho đúng. Đây là lần đầu tiên tôi tự đấu đốt tim cho đèn này. Tks !

19. Pointed

Pointed Advanced Member

Đèn này thì chân 4-5 đốt tim là 6v3 rồi bác ơi, chân 9 nó đấu vào vách ngăn giữa hai nửa đèn, bác nối mass thôi, không lien quan gì đến đốt tim cả.

P/S: dạo này bác không chơi ảnh nữa à :mrgreen:

20. mrseven

mrseven Advanced Member

Em cho 4 cái PCL86 hoạt động trong 1 ampli PP cùng lúc, bóng mới, trong đó có 2 anh lóe, 2 anh không lóe, mỗi anh lóe 1 kênh. Mới đầu thì 2 kênh có công suất tương đương nhau.
    Sau 1 thời gian em đem ampli ra đo lại để cân 2 kênh, em thử cho 2 anh lóe 1 bên, 2 anh còn lại 1 bên => kết quả 2 anh lóe còn gần như giữ nguyên phong độ, 2 anh kia công suất giảm hơn 1/2.

Túm lại người lóe thì.....tránh chứ bóng lóe thì cứ...ôm :lol: :lol:

Mới chụp hình bóng đốt tim lóe, các bác xem tại đây

21. tranlethang77

rất cám ơn bác đã chỉ giáo và phân tich cặn kẽ nhưng có điều phương án bác đưa ra đối với em hơi khó sử lý vì cái amp của em là hàng hãng nên giờ can thiệp vào em...ghe lắm vì món tube này em mù tịt bác ah...có lẽ đành sống chung với lũ thôi. ước gì cả 2 bên đều "lóe" có lẽ xẽ đỡ lăn tăn hơn

22. tranlethang77

tôi cũng đang ước bóng của tôi cũng lóe đều như của bác...đằng này ben nổ bên xịt mới chán (dù cho cả 4 em đều là mu...lờ)

23. tranlethang77

hihi bác vui tính thật,dù sao cũng cám ơn thiện chí của bác
    - 1 nếu bóng mỹ thì đã cắm trả bóng cũ cho....đỡ mệt
    - 2 phưong án này khả thi nên nhờ bác và mọi người giúp đỡ xem ở đâu có bóng "lóe" thì mách giúp tôi nhé
    xin cám ơn các bác

24. lovetube

lovetube Advanced Member

Vâng, em nghĩ là nắn bằng 4 con diot cầu thì 6.3V, nó cho ra tầm 8.8V :shock: , chít cái bóng của em!

Với lại em đang tìm mọi cách để vẫn chơi đốt AC, và giảm ù đi, ù nho nhỏ là em mừng rồi[/quote]

Kiểm tra lại xem schassis đã nối mass chưa ?
    Nguyên nhân ù nhiều lí do, nhiều khi các DIY xử lí ù mãi không được, không biết nguyên do, vì thấy cái gì cũng đúng, chỉ mỗi tội cái schassis chưa nối mass :mrgreen:[/quote]

Dạ, cháu nối mass chassis bằng con trở 10 ohm kẹp song song con tụ 0.1uf rồi ạ
    Thứ tự nối mass mà cháu vẫn hay làm: mass RCA => mass volume => mass tầng đầu => mass tầng driver => mass tầng công suất => mass nguồn => điểm CT của biến áp nguồn => (R 10ohm // tụ 0.1uf) => mass chasiss (tại chân biến áp nguồn). Các ampli trước của cháu ko thấy ù lớn thế này. Chắc tại con G811 đốt tim trực tiếp này quá!

Cám ơn bác, con này chắc to lắm nhỉ :D[/quote]

chào bác.
    theo em bác nên thử bỏ hai con này đi (R 10ohm // tụ 0.1uf) đi mass trực tiếp xuống vỏ máy. khả năng là hết ù.

Lovetube

25. dx2100mt

dx2100mt Approved Member

pcl86 loại shield trắng thì bị lóe hết, còn shield xám thì không, bác lấy 4 cây shield xám cắm vào thử xem?

Share This Page

Loading...