Điện áp đèn nắn?

Discussion in 'Đèn điện tử' started by DoctorMoon, 31/7/12.

1. anhlongtranf

anhlongtranf Advanced Member

Vâng. Em nghi ngờ cái màu đỏ đó ah. Nếu K riêng biệt thì chuyện dòng tăng gấp đôi là hoàn toàn đúng kkể cả lý thuyết lẫn thực nghiệm.

2. Pointed

Pointed Advanced Member

Kể cả loại chung một ống K và A trên A dưới như con này thì có phải thế không ạ?
    Em thấy nếu chơi kiểu nắn cầu SS sau đó nối tiếp qua đèn như cụ Mit thì với một dòng tiêu thụ cố định, việc chập 2 A lại với nhau tương đương với việc giảm dòng qua từng nửa đèn ---> Vfw sẽ giảm, B+ sẽ tăng lên chút đáp ứng được yêu cầu của chủ thớt (vì với dòng nhỏ thì Vfw rơi trên diode chả đáng quan tâm so với cái lợi là giảm được Vfw rơi trên đèn - mà vẫn có mùi đèn :mrgreen: )

3. Pointed

Pointed Advanced Member

Ý bác định nói là mạch nguồn sẽ có khả năng cấp được dòng cao gấp đôi (mà cái vụ đấy còn phụ thuộc vào khả năng của BA nhé :wink: ) ? chứ nói là dòng tăng gấp đôi thì e rằng hơi lệch quỹ đạo; gây hiểu nhầm, dễ dính gạch đá của các cao thủ :mrgreen:

4. datjbl

datjbl Advanced Member

Vậy theo bác nó vẽ cái này để làm gì , nên nhớ cái K đó nó sẽ quyết định xem cái bóng đó chịu được dòng bao nhiêu , khi bác chập 2 cái anode lại thì dòng qua 2 con diode được chia 2 , có nghĩa sự chịu đựng của cái bóng đó tăng lên chút ,nắn xong rồi nó lại chui ra chung cái điểm nối thì làm sao nó tăng lên gấp 2 được , chưa kể cái bóng bác đưa hình lên thì nung chính là cái K rồi đới , cái datasheet của con bóng em đưa dưới này nó ghi mỗi một diode chịu được 122mA . 5U3C chịu đựng 250 mA ghi rõ rồi nên cho dù bác có đấu chập 2 cái anode lại thì nó cũng chẳng thể nào chịu được 500 mA

Attached Files:

5. Pointed

Pointed Advanced Member

Bác chịu khó lên nhà lão cuongnm nhờ lão ấy đập (bác đập đèn k0 quen sẽ bị đứt tay) một con đèn nắn loại phổ thông ra lần nữa, rồi bạt lại tai lão ấy trả thù vụ GU-19 cũng chẳng muộn đâu ạ :mrgreen:

6. datjbl

datjbl Advanced Member

Đây là datasheet của 5U3C , hình vẽ data base là cơ sở chứ ko phải chỉ để vẽ minh họa đâu bác ơi :lol: , em chụp luôn kết cấu cơ khí tube 5U3C để dễ hình dung tại sao trên sơ đồ họ vẽ như vậy , nên chăng khi soi data base trên giấy thì hình dung được luôn cái tube đó nó có kết cấu luôn ( gần đây gần lão cuongnm và lão trinhngoc mà hóa ra em biết soi kết cấu tube :lol: ) . Theo bác thì cái diode tube kép này nó có phát xạ chạy từ bên này sang bên kia ko ?

Attached Files:

7. datjbl

datjbl Advanced Member

Tranh luận thì đừng cay cú bác ạ , bác xem lại cái data base và cái kết cấu tube đi rồi phát biểu cũng ko muộn !

8. datjbl

datjbl Advanced Member

Một số (khá nhiều) đèn nắn hai bán kỳ vẫn có hai K cơ khí riêng biệt đấy bác ạ (ví dụ như cái này), về mặt điện học thì nó vẽ chung thế thôi vì nó đấu sẵn ở trong bóng rồi; chứ nói như bác thì chẳng lẽ điện tử phát xạ từ cái K bên trái nó chui ra khỏi ống bên trái và chui vào ống A bên phải ạ?
    [​IMG][/quote]
    Cái K này chính là sợi nung rùi mà bác , bác xem lại kết cấu hoặc nếu có quả nào trong tay đập ra phát biết liền ah , em đập bóng chết khá quen tay đó , KT88 Gold Lion chết em đập thường xuyên , nhà liên tục gặp tube mừ :lol: tube 2 cực mừ bác ơi :roll:

9. Pointed

Pointed Advanced Member

Khổ quá bác phải nhờ lão ấy đập hẳn ra cơ, cái đèn này có nhiều lắm tiếc gì chứ, bác lại chủ quan xem mỗi giấy khám bệnh và soi qua cái loại chất liệu dù là ren hay xuyên thấu kiểu show biz thế này sao mà biết được chất lượng mặt hàng nó thíe lào :mrgreen:
    Bác đèn giời soi xét lại hộ em cái; em có dám viết gì để người đọc/hiểu là cay cú đâu ạ :roll:

10. datjbl

datjbl Advanced Member

Vậy em hiểu sai thì cho em xin được tạ lỗi sau , dưng mừ bác ngó lại giúp em phát , em cầm trong tay quả tube 5U3C , chụp marco , soi bằng mắt thấy rõ ràng cái Nung nó lồng vào trong , đấu chung mừ , bao bên ngoài là anode , hay ko phải vậy ? ko lẽ ngược lại ? em xin nhắc lại nó là tube 2 cực có chung K là nung ( bác ngó lại phát nữa đê , em mà hum nào gặp bác thì chết Gụ với em , chưa có đối thủ trong vụ này , lão Gà là cái đinh )

11. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Em thấy tube 5u4c sụt áp khá thấp, loại này rẻ, bác làm quả về nghiên cứu xem có được ko

12. Pointed

Pointed Advanced Member

Sức viết của bác thật đáng khâm phục :p em nghĩ bác nên bớt viết đi một tí thôi, đọc cái này của mấy bậc tiền bối, nghĩ một lúc rồi sẽ ra ngay thôi
    http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=9&t=18#p269
    ... hay là em chỉ bác lên gây với ma ma đáng iu nhé, có vẻ ngon ăn hơn là lại đến lão đại hiệp mồm đầy râu kia, vớ vỉn chẳng trả thù được mà lại bị ăn thêm cái bạt tai nữa đới :lol:

13. datjbl

datjbl Advanced Member

Em viết được và em cũng làm được , bằng chứng là em làm đúng chuyên ngành !

-Hờ hờ ! cái đèn 2 cực , chung nung (K) , dòng qua tải là tổng của dòng qua hai anode , bác đấu chung 2 anode thì dòng qua toàn mạch khi qua 2 con diode này rẽ làm 2 nhánh , đến K lại chính là tổng dòng ( I qua mạch song song ) , túm lại nếu đấu chung anode thì hiệu quả nắn giảm , chỉ được mỗi yếu tố chịu đựng , mà cái chịu đựng này cấm được vượt qua cái chế tạo , trong mạch đấu con tube này sau 2 em ss chỉ là có mùi đèn chứ nó chẳng có tác dụng lắm về mặt nắn , nó lại là cái R gây sụt tải , về dòng nó cũng chẳng làm cho tăng thêm chút nào , sau khi nắn qua ss thì dc tăng hơn nắn tube , và lợi dụng cái tăng đó đi qua cái tube này để thêm sạch hơn mà sụt áp qua nó cũng được cải thiện , hy vọng tăng thêm được chút áp chứ chẳng có thêm cái gì nữa , bác đã nghía giúp em cái tube 5U3C nó phát xạ thía nào chưa ạ ,hết ạ !
    Cái link trên thú thực là em nghía cũng nhiều lần , nó là cơ sở , và em cũng còn nghía cả trên website , cả Mark hill gì nữa , cơ sở đèn em học khi đó chưa bỏ ra khỏi chương trình , khi trong quân đội em cũng nghịch đủ các loại máy phát , liên lạc dùng tube của anh Hai

14. trinhngoc293

trinhngoc293 Advanced Member

:lol: :lol: :lol:

15. datjbl

datjbl Advanced Member

Ngoác miệng ra cái giề :oops: có cao kiến gì thì phát biểu , định gây chuyện về Lộc vừng , mà ở đó đâu có "MUỖI"

16. Pointed

Pointed Advanced Member

Bác tư duy về đèn như dây dẫn với định luật ôm vậy, có vẻ bác vẫn chưa đọc đến đoạn nói về dòng/khả năng phát xạ của K nhỉ? :(

Ma ma cười cái dề, hôm trước trong khi mải ngắm ma ma tợp cái bô sữa chua, em nẫu hết cả ruột nghe mama chởi em dạo này phú quý dật lùi, bỏ bễ đèn đóm theo mấy con mịe jét ta pô, thế nên hôm nay mới trót sa chân vào đây, thôi em té, giao cái ca này lại cho ma ma đới :lol:

17. tcqanh

tcqanh Advanced Member

theo em biết, đèn nắn chạy sung 1 tí theo đúng data thì mí ngoong.

ví dụ bóng 5u4GB chịu được output 450-460V, 250-275mA khỏe re. khi cho chạy 300V, 150mA trên ampli 2a3 chẳng hạn thì xìu quá.

các bác nghĩ thế nào ?

18. concerto

concerto Advanced Member

Kiểu này đã có 1 số hãng chiêng chơi vì có 2 lý do:
    1- Lý do kỹ thuật: vùng này là vùng có nội trở thấp nhất nên xụt áp cũng thấp nhất; nhưng thế thì tại sao không dùng linh kiện khác có đẹc tiếng này mà xài thay vì dùng đèn ví dụ như bán dẫn chẳng hạn ?!!? ---> Dùng bán dẫn cho đỡ gách việc !!!

2- Lý do tài chánh: hoạt động thường xuyên ở vùng này thì đèn sẽ mau hư để mau thay bóng có lợi cho hãng sx. Đã vậy chạy ờ vùng này nhiều bóng nắn chẳng còn hơi sức dự trữ đế trong điều kiện quá tải hay công suất tứ thời sẽ gây méo do bộ nguồn gây ra tạo ra cái gọi là "chất âm giêng của bổn hãng" để dễ bề tạo tín đồ !!! ---> Dùng I-kiu gời bên ngoài chỉnh nhiều kiểu cho sẽ cho chất âm giêng của mỗi người, mỗi lúc, mỗi nơi ... mà lại hiệu quả !!!! :lol:

19. tcqanh

tcqanh Advanced Member

chuyện dùng bán dẫn hay đèn là tùy gu. bản thân em chơi cả hai, thậm chí chơi nắn kiểu hybrid.

ví dụ với 5u4GB thì công suất tức thời hơn 1000 vôn, 1A thì dư sức oánh cho hầu hết các ampli đèn thông dụng cụ ạ.

đến 1/4 cuối đời em sẽ chơi EQ, lúc ấy em chỉnh tone bằng miệng. gọi thằng cháu nội đền và nói... con gạt cho ông cái cần thứ hai bên trái... cần thứ 10 bên phải... thêm 3 nấc :lol:

20. Tutaimaxxit

Tutaimaxxit Advanced Member

Khi chạy đèn này , Uac đưa vào lớn nhất là 500Vol, dòng không cung cấp đủ 250mA như dữ liệu sách .Ví dụ , máy 300B Music Angel của TQ ,chạy 02 đèn nhỏ 6SL7 , 01 DTH cho pre , 02 *300B , cả máy đòi hỏi chỉ 165-170mA .1 đèn 300B bị tăng 50mA do thay đổi chế độ tbiên áp , Anode 300B chưa kịp đỏ , đèn 5U4G đã nóng rực , đỏ hồng , để lâu một chút , chảy cả nến trong bộ nguồn ra . Áp DC của máy là 450Vol sau nắn
    Với đèn nói chung ,nắn nói riêng , khi điện áp DC càng tăng , khả năng ứng dòng nhỏ đi .Thấy rõ nhất khi đèn nắn cũ , cùng điện áp DC nắn ra , chế độ các đèn càng ăn dòng cao , điện áp sụt trên đèn càng lớn , giữa đèn cũ và mới , chênh nhau có thể lên tới 150 Vol
    Khi bác khai thác đến áp DC lớn hơn 500 Vol , tụ sau nắn càng lớn (từ 50m ) , đèn càng dễ đánh lửa trên Anode , nhất là khi phích cắm chập chờn , lửa chỗ 02 miếng Mica đỉnh đèn càng phọt lửa dữ tợn

21. metalhead

metalhead Advanced Member

Em mới thử vài loại 5U4G ở điều kiện: Vac = 390V x2, Idc = 190-200mA, C = 30uF thì Vdc được 420-430VDC, thế này thì em thấy chả khỏe lắm.

22. tcqanh

tcqanh Advanced Member

sự sụt áp cũng tùy vào tình trạng đèn mới cũ, trị số tụ input nữa bác ơi. hình như bóng 5u4GB mạnh hơn 5U4G thì phải.

cách nay 2 ngày, em vừa cho chạy rà dự án ampli mới. bóng 5U4GB mới tinh, cao áp 450V rms, tổng dòng 220mA, tụ input 47uF, cao áp ra ngay chân đèn chỉ 420-425Vdc. tức là thông số không như data... em hơi bực mình :mrgreen:

Attached Files:

23. NoBG

NoBG Advanced Member

Cao áp 450Vrms của bác đo đuọc từ lúc nào? Lúc không có load hay lúc full load (220mA)? Khi cho dòng 220mA có thể đầu vào <450V rồi.

24. metalhead

metalhead Advanced Member

Đèn mới tụ 30uF ah

25. concerto

concerto Advanced Member

Đương nhiên thịt ba rọi trong heo luôn có và cũng vẫn có nhiều người mua về ăn bất chấp tai biến mạch máu về lâu về dài do nhiều mỡ và cô-lết-tê-rôn gây ra ... Đến lúc này những tay Đốc thường thu lợi to ... :lol:

1 Em-pe thì có đấy nhưng cụ quăng đâu mất nội trở của nó gồi ? Nếu nội trở của nó hằng tram Ôm thì nếu có cấp dòng tức thời 1 Em thì áp xụt cả tram Vôn thì chiệng gì sẽ xảy ga hở cụ ?!?!? ---> "Gô bách tu bây dích" cụ ơi !!! :lol:

Cụ hưỡn cho riêng cụ mà lại hành hạ con cháu thế nhể ???? Đúng là già không nên nết !!! Cụ ạ thời này I-kiu hầu hết đều có chức năng nhớ chỉ cần bấm cái cụp 1 cái là xong kiểu như Pốp, Dốch, Da, Cờ-lát-sích .... đủ cả !!!! Còn không thì thêm chức năng "Voi-xờ Cờm-men" lúc đó phán đâu thì cái I-kiu nó sẽ làm theo đó; lúc này chỉ quan trọng là cụ phát âm cho chuẩn để em nó hiểu mà làm theo mà thôi .... :lol:

Share This Page

Loading...