Điện thoại 115 - Phòng mạch VNAV

Discussion in 'Thư viện VNAV' started by Capricornus, 13/12/05.

1. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Bệnh này được gọi là mắt kém , có 3 cách giải quyết
    - Đĩa copy thì cóp những bài hay lên đầu , bài nào không thích đưa vào cuối đĩa
    :wink: - Chịu khó nghe những bài cuối trước khi đĩa còn mới :mrgreen:
    - Mang đến bác Tuấn ở Văn hương ( Nhà số 3 ngách 53/70 ngõ Văn hương )

2. duytuanhp

duytuanhp Advanced Member

Chú amp cua em thỉnh thoảng có hiện tượng loẹt xoẹt mất một vế loa, vặn đi vặn lại volume thì lại được, các bác tư vấn giúp với nhé..!Thanks.

3. tai_trau

tai_trau Moderator

Vấn đề bác hỏi đã được bàn đến trong 1 số topic, bác có thể tham khảo:
    http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=27&t=868
    Chúc bác sớm sửa được amply và đạt ngưỡng....50 post.

4. thubeo

thubeo Advanced Member

Chào các bác. Em có 1 vấn đề với con CDP 20 năm tuổi của em như sau:
    Con Accuphase DP 80L bình thường dùng ngon lành, nhưng thỉnh thoảng nó dở chứng khi em thay đĩa, bấm eject thì nó chui đĩa ra, nhưng bấm thêm cái nữa để nó zô thì nó nhất quyết không chịu zô :(, phải lấy tay đẩy nhẹ. Híc híc, mong các bác cứu con la già này dùm em với.

Ngoài ra, thỉnh thoảng nó còn bị ấm đầu (xảy ra ít hơn hiện tượng bên trên), em bấm stop, hay pause, nó dừng khoảng 5 giây, sau nó nó vẫn chạy tiếp như bị...........chập mạch.

Vậy em nên ôm con vợ 2 này của em đi khám ở đâu ạh? theo các bác thì con vợ em bệnh có nặng ko? có phải phẫu thuật không? Cảm ơn các bác!

5. QD Audio

QD Audio Advanced Members

Bác Kt dây curoa, chắc là rão rồi. Tiếp theo KT phần mạch ĐK.

6. nguyenhanoivn

nguyenhanoivn Advanced Member

Cảm ơn bác đã chỉ bảo, em đã theo cách 3 của bác và rắt ưng ý.

Tiện đây các bác cho em hỏi nhờ một chút về trường hợp b/a của bác hkthienthanh.
    Em đang kiểm tra lại cái biến áp này. Để an toàn và chắc chắn diot đáp ứng y/cầu em dùng input là 100v (đồng hồ em đo xoay chiều tối đa 750v). Đúng chuẩn của b/a này là in 220v; out: 450v-0-450v (200ma).
    Kiểm tra 1: Em gắn 2 trở tải (6,8k/5w) vào 2 vế của b/a (một đầu nối điểm giữa); đo thực tế input 93v; output 196/197v. Hiện tượng cảm nhận được: R tỏa nhiệt rất nóng, biến áp không rung, ko kêu. Sau khi ngắt điện đo lại trở vẫn thấy còn sống.
    Kiểm tra 2: Em gắn 2 diot D4007 vào 2 đầu ra (bỏ qua điểm giữa). Sau khi cắm điện... ko thấy sự việc bất thường nào xảy ra. Biến áp ko rung ko kêu, đo điện áp giữa 2 đầu diot bất kỳ là ~195v. Sau 30 phút đóng điện, diot vẫn mát re, chứng tỏ ko có dòng điện đi qua.
    Em tạm kết luận là b/a hoàn toàn bình thường, trường hợp rung kêu là do nguyên nhân khác.
    Các bác xem giúp em làm vậy có đúng ko? Kết quả có phản ánh được vấn đề ko?

(hiện tượng mà bác hkthienthanh nêu là: gắn 2 diot như hình vẽ, nối thêm R100 ôm; input 220v... hiện tượng: biến áp rung, cháy R. Điểm giữa ko nối vào đâu cả).
    Attachments:

7. hannibal

hannibal Approved Member

Hi,
    Cái loa 5.1 Creative Inspire 5700 của em đang chạy ngon lành thì ampli lăn quay ra nghẻo, khi cắm tín hiệu vào ampli thì :
    - Cổng digital (optical) không nhận
    - Cổng analog chị có tiếng lạo xạo
    Bác nào có kinh nghiệm tư vấn giúp chỗ sửa chữa/thay thế với
    Cám ơn nhiều

8. freshaudio

freshaudio Advanced Member

Em có con receiver MR6400 mấy hôm nay bị hỏng mất hai kênh front.
    Dùng coaxial input từ DVD thì nó vẫn báo là tín hiệu DTS or DD nhưng chỉ ra tiếng center, rear và surround back ( đĩa nguồn chuẩn vì trước đây vẫn nghe bình thường).
    Em dùng trực tiếp input bằng RCA left/right thì front chỉ phát ra tiếng rất nhỏ, loẹt xoẹt. Chuyển qua DTS/DD giả lập thì vẫn chỉ ra tiếng ở center và rear -> vậy chắc chắn front có vấn đề.
    Các bác giúp em bắt bệnh và chỉ chỗ sửa chữa (ở HN) với ạ.
    Em cám ơn nhiều.

9. khuehn

khuehn Advanced Member

Trường hợp đấu nối đúng như sơ đồ bên dưới thì không thể cháy được R, nhưng đấu sai 1 trong 2 điot thì cháy R liền có thể nếu R không cháy thì điot cháy !

10. moirachoi

moirachoi New Member

Chào các bác , e có con cd marantz 94mk2 tự nhiên đèn play nó không sáng . xin các bác chỉ cho e chỗ nào sữa e ở sg

11. audio&cafe

audio&cafe Advanced Member

các bác ơi giúp em với. em có cái amply Sansui AU-D707X Decade giờ nó bị bênh bác ạ. bệnh của nó là chỉ nghe được khoảng 2 bài thì tự nhiên amply ngắt đường tiếng còn đèn báo nguồn thì nhấp nháy liên tục (như lúc mới bật nguồn thì nháy vài giây sau đó mới đóng rơle) em có tắt đi sau đó bật lại thì vẫn ko được. nhưng nếu tắt đi rồi để khoảng 1 tiếng rồi bật lại thì lại được và tiếp tục chây được một lúc lại ngắt ạ. các bác bắt bệnh của em nó giúp em với ạ. có cách nào sửa ko ạ.
    THÂN!

12. nonew

nonew Advanced Member

Thứ cấp 450v-0-450v nên tổng cộng là 900v AC, áp đỉnh 1 diode phải chịu là hơn 1200v, trong khi đó con 1N4007 chỉ chịu tối đa 1000v nên chắc chắn sẽ có 1 con diode chết theo kiểu bị nối tắt, kéo theo con kia chết luôn. Lúc này tải của cả 2 cuộn thứ cấp biến áp chỉ là 100 ohm nên gần như là nối tắt. Biến áp rung là phải rồi. May mà chưa cháy.
    Kết luận: biến áp này quá tốt.
    Để an toàn, tốt nhất nên nắn bằng đèn (TD: 5R4).
    Nếu muốn dùng diode 1N4007 thì nên mắc nối tiếp ít nhất 2 con mỗi nhánh cùng với điện trở hạn dòng để tránh cháy biến áp.

13. ptnghiep

ptnghiep Advanced Member

Bác hẹn anh Minh ở shop minhthanh-audio hôm nào bác ấy rảnh để làm liền rồi mang đến- chắc tốn chừng 30 phút (nhưng có thể tự bác phải đi mua bóng thay thế giống em đấy vì anh Minh không có sẵn bóng đèn).

14. duongndd

duongndd Advanced Member

Chào bác amply Sansui AU-D707X Decade của bác coi chừng bị có điện áp DC tại ngõ ra cọc loa. Nên bảo vệ loa hoạt động chống cháy loa
    Đèn nguồn chớp chớp chứng tỏ là có lỗi nên nó báo lỗi.
    Nhưng để cho nguội hoàn toàn thì lại hát được tiếp bác biết điện tử tí xíu thì kiểm tra lại điện trở phân cực của sò công suất. Theo các bước sau:
    1> Kiểm tra nguồn cung cấp cho cả 2 kênh có đều hay không bình thường là +/-45VDC, nếu sự cố nguồn có gì thay đổi ??
    2> Kiểm tra ngõ ra kênh nào bị có DC ra, bằng cách đo điện áp ngõ ra của loa trước relay. Bên nào có điện áp DC ra khoảng 10VDC là kênh đó bị sự cố.
    3> Kiểm tra sò công suất và các điện trở công suất của kênh bị hỏng. Đối chiếu thông số đo được với kênh còn lại. Bác sẽ phát hiện ra em nào bị sự cố.
    Thân chào.

15. audio&cafe

audio&cafe Advanced Member

vâng. nhưng bác ơi hôm qua em đã thử lại thì thấy em nó chay được khoảng 30 phút thì bị tình trạng như trên em đã nói. em thử để một lát chứ ko tắt nguôn ngay như mội lần nữa thì khoảng gần 1 phút sau rơle lại đóng và loa lại hát bình thường. có lần thì nó hát thêm được khoảng 5 phút nhưng có lần thì nó lại hát một mạch luôn ko bị sao cả. ko biết lỗi này có phải là do máy bị ẩm hay ko nữa bác nhỉ .hay có thể là trong quá trình vận chuyển do rung động mà lỏng một cái giắc cắm nào đó trong mạch ko ạ.
    THÂN!

16. Nghengngang

Nghengngang Advanced Member

Các bác cho em hỏi: con Denon 3300 của em bị bênh như thế này: cứ chạy được hơn một phút thì nó nhảy lại chạy từ đầu. Mắt mũi nhận bài nhanh. Vậy em nó bị bệnh gì? Chữa trị thế nào. Mong các bác giúp đỡ newbie!

17. khanh.na

khanh.na Advanced Member

:( :( Chào các bác !
    Sau khi quyết "học đòi" mod con ampl 300B SE, thì cơ sự đã xảy ra : :?
    Trở thoát cho 300B , một kênh bị rất nóng, bật nguồn cỡ 10 giây là nóng ran ( bên kia vẫn mát lạnh) , cỡ vài giây nữa thì nghe tiếng " tạch, tạch" như bị phóng tia lửa điện.Mình đã kiểm tra rất kỹ các mối hàn rồi...
    Nguồn cấp cho đốt tim 300B thì không nhầm lẫn, nhưng đo vội điện áp tại trở thoát cũng cỡ trên 100v DC, ... Chắc chắn trở thoát nóng là do điện áp cao ? vậy nguyên nhân từ đâu và cách chữa trị các bác ơi ?!

18. Teablue

Teablue Advanced Member

Tháo đèn, cắm điện, đo Volts DC
    Chân lưới 300B, chổ có tụ nối tầng phải là 0 volt. Nếu chân lưới đó có điện áp thì tụ rỉ. Còn nữa là kiểm tra trở lưới xuống mass có đứt không

19. tuananhq7

tuananhq7 Advanced Member

cái DA đèn nhà mình củng bị như vậy là do rơle đóng mở liên tuc , bác mang lên tuấn bơ kè thay cái tụ nhỏ xíu là xong :D

20. khanh.na

khanh.na Advanced Member

Cảm ơn bác TEA nhiều ! Mới bị cảm cúm , đã gặp ngay được BS tuyến trên :D , bệnh khỏi liền. chỉ hu hu .... thôi :( , cặp tụ nối tầng GAD tefon silve/gold nhiều khói hơn cái AMPL của em đi tèo rồi. Một chú tụ nối tầng bị rò rỉ điện bác TEA ơi ./

21. vivan

vivan Advanced Member

Chào các bác, em có pow MC 2100, sau khi nghe khoảng nữa tiếng thì một bên nóng hơn hẳn bên kia. nhờ các bác chỉ bảo em nó bị gì, ở đâu thì chữa em nó tốt nhất, có thể thuê thợ đến nhà coi được không ạ? thanks các bác.

22. DungDoan

DungDoan Advanced Member

Các bác giúp em với con CDP pioneer của em mới bị tình trạng này khoảng 3 tuần nay:
    1/ Khi để ở chế độ stanby, nguồn điện chập chờn hay khi điện lưới mất có điện lại nó tự động bật nguồn chạy :?: :( ,
    2/ khi bấm open/close là nó chạy ra chạy vào luôn không dừng lại... hic hic em đã lau nút bấm bằng WD-40 nút bấm rồi, sử dụng khiển để đóng mở thử vẫn bị tình trạng trên :( :( :(
    Các bác tư vấn giáp em với, hoặc giới thiệu phòng mạch nào có uy tín o SG giúp em với, em cám ơn các bác

23. Teablue

Teablue Advanced Member

1/ Nguồn điện chập chờn tương đương với on-off, khi CDP để chế độ Play on thì nó sẽ tự động Play khi Power on__________ Bác tìm chổ nào có chử Play on-off (trên remote hay trên máy) rồi bác biết sẽ làm gì rồi chứ gì
    2/Trong bộ dàn cơ có cái contact hành trình bác tháo (tháo được thì tháo) dàn cơ ra tìn cái contact rồi dùng giấy nhám chùi chùi

24. DungDoan

DungDoan Advanced Member

em cám ơn bác , em là newbabie nên em không dám mở cái gì liên qua đến cơ hay mắt, bác có biết phòng mạch nào mát tay, uy tín cho em xin địa chỉ với. Ốm đau thì đi bác sĩ tốt hơn em nghĩ thế :(

25. DungDoan

DungDoan Advanced Member

Các bác và bác TeaBlue xem có phòng mạch nào mát tay, uy tín ở SG giới thiệu địa chỉ giúp em với, em cám ơn :(

Share This Page

Loading...