Điện thoại 115 - Phòng mạch VNAV

Discussion in 'Thư viện VNAV' started by Capricornus, 13/12/05.

1. huha

huha Advanced Member

Khả năng hở mạch rất cao, đặc biệt nếu pre của bác có kết hợp các bo mạch in. Bác cần kiểm tra các chỗ tiếp xúc giữa mạch in với các cọc để hàn linh kiện, nó có thể bị lỏng mạch mà nếu để ý kỹ mới biết được. Có thể cho máy hoạt động, dùng cọc đồng hồ đo để lay lay các cọc này kiểm tra thử. Nhớ vặn nhỏ volume :mrgreen:

2. Elegant

Elegant Advanced Member

:D

3. Супер

Супер Advanced Member

Chụp ảnh đi bác ơi...

4. nonew

nonew Advanced Member

Bác kiểm tra lại con trở thoát lưới xem sao?

5. khuehn

khuehn Advanced Member

Nếu loại trừ được nguyên nhân do đèn, chân đèn, các mối hàn thì chỉ còn biện pháp đo điện áp các chân đèn khi bị hiện tượng đó tất nhiên phải biết cách phán đoán suy luận theo sơ đồ mạch điện, cách này nhanh gọn và tiết kiệm nhưng cần kiến thức cơ bản về mạch điện. Còn nếu làm mò thì thay thử dần từng điện trở theo thứ tự trở cấp nguồn cao áp, anot , katot, điện trở hạn chế nhiễu nền, điện trở lưới ... tụ nối tầng... nếu không hết thì kiểm tra lại các bước trên có sai sót gì không :D , chữa pre cực dễ, thật sự là đơn giản :mrgreen:

6. metalhead

metalhead Advanced Member

Mở nắp rề mà hết thì em nghi là khi đóng nắp nó bị chạm chập ở đâu đó (có lẽ là đường tín hiệu)xuống vỏ máy (mass) rồi.
    Sửa rề thật quá là đơn giản, bác nào cũng rành :lol:

7. Elegant

Elegant Advanced Member

:)

8. dinhthuy

dinhthuy Advanced Member

....
    Bác thử đo cao áp cấp cho kênh nhỏ tiếng đi chưa ạ ? bác đã đổi tréo bóng vẫn bị thì vấn đề còn lại là nguồn , tụ liên lạc và trở thôi , à bác thử test đổi chéo cả tín hiệu vào và ra ( từ CD ra và từ nó tới amply ) để xác định chính xác là nó hay CD hoặc amply nữa ,( bác cho hát tới lúc nó ngưng bác vặn nhỏ volume đảo dây tín hiệu ra từ CD tới nó nếu nó hát tức bác Cd bệnh , còn nếu ko hát bác để lại nguyên như cũ đảo dây tín hiệu từ nó tới amply nếu amply vẫn ko kêu kênh đó thì do bác amply ) . Em muốn bác kiểm tra thiết bị còn lại vì nó đã từng ko sao khi ở chỗ thợ ạ .

9. Elegant

Elegant Advanced Member

10. Супер

Супер Advanced Member

Con Pre đẹp quá xá.Ko hổ danh McIntosh.
    Nếu cứ đóng nắp máy vô lại bị thì bác kiểm tra xem có cái gì nó chạm vào nắp máy khi đóng không?

11. khuehn

khuehn Advanced Member

Bạn có đọc được giá trị điện trở màu không, các chân đèn có phân biệt được không, có biết sử dụng đồng hồ và quan trọng là có đồng hồ đo chưa ? nếu 1 trong các điểm trên mà chưa thì tốt nhất là mang đến thợ nhanh gọn đẹp, còn nếu biết thì hướng dẫn của mình là chi tiết rồi đó. Chữa pre đèn dễ vì khi không có điện thì có thể dễ dàng đo nguội hầu hết các điện trở trong mạch xem có đứt hay tăng trị số hay không. nhưng ở đây khả năng lại là khi có điện mới phát sinh hỏng vậy thì phải đo nóng mới biết được !

12. Elegant

Elegant Advanced Member

13. caithang

caithang Advanced Member

Năm sau mở tiệm sửa đồ cho anh em nhá :D

14. Elegant

Elegant Advanced Member

15. khuehn

khuehn Advanced Member

Thế là bác cũng rất quyết tâm rồi, nếu đã có sơ đồ mạch điện rồi thì còn dễ nhiều hơn nữa, cứ chiếu theo sơ đồ ngồi đo các điện trở trước nhưng không hẳn là các giá trị này đúng 100% so với sơ đồ mà phải căn cứ theo giá trị ghi trên nó, lưu ý quan trọng là an toàn về điện, cẩn thận không bao giờ thừa !

16. hakehp

hakehp Approved Member

cho em hỏi con ACU 305v của em thi thoảng bật công tắc thì chiết áp quay lừ lừ về max, em đã xịt rp7 vào trục nhưng không hết. :idea:

17. tictic

tictic Approved Member

:( Chào các bác! Em đang dùng Ampli 300B của anh Ba ( Yarland pro-200SE). Gần đây em nó ốm: sau khi đóng cao áp, một bên loa sôi lục bục, nghe cố thấy ca sĩ như bị cảm :oops: . Em thử mở máy ra đo theo nguyên tắc đối xứng giữa 2 kênh L-R . Kết quả: vị trí tương ứng nhau có trị số giống nhau (hoặc gần giống nhau),(em mới có đồng hồ đo trở, tụ mà). Riêng hai con trở sứ to bằng ngón tay (không biết có phải trở thoát không) lại khác nhau: bên loa sôi lục bục là 200 ôm, bên kia là 100 ôm. Cách đấu hai con trở này cũng lạ: hai đầu hàn với mạch bằng hai dây dẫn màu đỏ, ở giữa có một đai sắt nhỏ siết chặt. Đai sắt có một tiếp điểm chạm vào cuộn dây trở do lớp sứ bị cạo ra và được gắn vào mạch bằng dây dẫn màu vàng. Như vậy hai con trở này đã bị chia đôi khi đấu vào mạch (kết quả đo cũng vậy). Em ở quê, không có thợ sửa đồ bóng đèn, mong các bác chỉ dẫn cho em cách khắc phục. Em xin cảm ơn các bác...!!! :)

18. khuehn

khuehn Advanced Member

Bác mô tả như vậy thì đúng là đang đo phần điện trở catot của đèn công xuất rồi cái đó là chiết áp chỉnh hum, Bác chưa rành mạch điện thì hướng dẫn tốn nhiều giấy mực lắm :) , bác nên cho nó đi bác sĩ, tự sửa đôi khi lại làm lợn lành thành lợn què, hơn nữa còn vấn đề an toàn về điện ! :(

19. Супер

Супер Advanced Member

Con chiết áp đó nếu là chỉnh hum thì thật là thừa khi xài hẳn 1 con trở sứ dây quấn như vậy,nếu là trở thoát thì trị số có vẻ quá bé ?
    Bác chủ nên vẽ sơ qua cái mạch hoặc chụp ảnh lên đây ạ.
    Cái này hỏng mạch điều khiển rồi ạ.Bác mang ra thợ thôi.

20. DungDoan

DungDoan Advanced Member

Nhờ các bác bắt mạch cho đôi loa của em với:
    - đôi loa của em khi bật ampli lên nó kêu vo ve ( tiếg xì xì) nhưng chỉ ghé sát tai vào chỗ loa mid và tep thi nghe mới rõ, em đã cắm thử bằng đôi loa khác thì hoàn toàn không có hiện tượng trên. :roll:
    Nhờ các bác ó kinh nghiệm chuẩn bệnh giúp em vả hướng khắc phục với, em cám ơn các bác trước

21. khuehn

khuehn Advanced Member

Đôi loa của Bác chả có bệnh gì chẳng qua là nó quá nhạy hơn đôi kia nên thể hiện nhiễu trên dây loa và tiếng sôi khi không có tín hiệu của Amp.

22. The sound of technics

The sound of technics Advanced Member

Các Bác giúp em chẩn bệnh đôi loa và amply với :

2 loa của em nghe bình thường.
    Hôm nay, Em cắm đôi loa vào một cái amply lâu không dùng, tiếng không ra được loa nào hết.
    Sau đó em rút loa ra, và cắm vào 1 amply khác thì chỉ còn một loa kêu. Loa còn lại không kêu được tí nào

Em đã thử đi thử lại với một amp ly khác nữa nhưng vẫn không kêu.

Em đốan mò rằng cái amply đầu (lâu lắm rồi em chưa dùng em này), em cắm vào loa làm cho nó trục trặc.

mong các Bác chẩn bệnh giúp em và địa chỉ nếu cần sửa ở Hà Nội

Em cảm ơn nhiều

23. bion66

bion66 Approved Member

Nhờ các bác tư vấn cho bệnh con CDP với . Cái CDP của em là hàng mới được xách tay mang về từ nước ngoài . Em đã sử dụng tốt được 2 hôm . Nhưng sau 3 hôm không mở máy, hiện nay bấm vào nút standby nó không bật máy được nữa . Mở bằng điều khiển cũng không có tác dụng . Bây giờ cắm điện chỉ có mỗi đèn đỏ báo đang ở chế độ standby thôi . Còn mọi thứ đều im lìm. Em nghĩ rằng có thể mình vội vàng nghe thử quá khi các linh kiện máy vẫn còn ẩm trong quá trình vận chuyển. Khúc mắc này mong các bác chỉ dẫn . Em xin chân thành cảm ơn !

24. sandprint

sandprint Approved Member

Con CDP teac 10 nhà em bỗng dưng nút CLOSE/OPEN không hoạt động ( mặc dù đèn tín hiệu vẫn chớp chớp ).Bây giờ đĩa vẫn còn trong máy.
    Em đã tháo thử,thấy đĩa dính vô nắp gang nhưng lấy ra không được mặc dù lấy tay kéo khay đĩa ra ngoài.
    Các bác biết em nó bệnh gì không? tư vấn em cách sữa hay chỗ sữa uy tín ờ SG nhé.

Thnaks các bác đã đọc tin.

25. khuehn

khuehn Advanced Member

Người nhà mình có bộ giàn VCD Panasonic 5 thớt rời hiệu DV150 hiện nay cái thớt DVD tên là SL- DV150 (đổi được 5 đĩa) hình như hỏng gì đó khi bật nó, màn hình ở thớt chính báo no disk, mình đoán bị hỏng mắt đọc laser các bác tư vấn cho mình mắt này có thay được không, thay ở đâu tại Hà Nội, giá thành chừng nào, cám ơn các bác nha

Share This Page

Loading...