Điện thoại 115 - Phòng mạch VNAV

Discussion in 'Thư viện VNAV' started by Capricornus, 13/12/05.

1. khanh.na

khanh.na Advanced Member

Nhờ các bác giúp đỡ !
    Trong tình trạng ngày tết đầy" hơi men " cắm rút thế nào... em cho đi toi cục nguồn CDP Esoteric 10w ( chắc là vậy ? em cắm nhầm vào điện 220v) , em đã kiểm tra sơ bộ , các phần khác không vấn đề gì . dùng ohm kế đo cuộn sơ cấp thì kim đồng hồ ko nhúc nhích :( ) không biết là trong cục nguồn này có cầu chì ko các bác ( hy vọng là có, và bị cháy cầu chì) em đã mang đi cuốn lại, nhưng mấy ông thợ đều lắc đầu . các bác cho em tư vấn và địa chỉ nơi giúp em cuốn lại cục nguồn này hoặc mua bộ nguồn khác ( nếu có) TKS các bác nhiều . Em ở Vinh City - Nghệ an /

2. khuehn

khuehn Advanced Member

Bạn kiểm tra kỹ lại đi giả sử có cầu chì trong cuộn dây thì sẽ có đầu (cọc) đấu ra ngoài có thể tìm và nối tắt nó dùng tiếp được (nếu cuộn sơ chưa cháy), tìm cuộn gin chắc không được, căn theo điện áp AC thứ cấp yêu cầu quấn lại biến áp khác để ngoài vậy nếu to quá !

3. khuehn

khuehn Advanced Member

Bạn cho 500 hình xem sao, nếu thợ không nhận quấn lại chắc nó dùng fe hàn đính lại rồi tháo phải cưa ?

4. tainghe

tainghe Approved Member

Xin nhờ các bác giúp đỡ tôi: cái đầu CDROM trên PC của tôi, vẫn dùng nghe nhạc bình thường. Hôm nay bấm OPEN để thay đĩa, nhưng nó ko chịu mở, tôi lấy que tăm tre chọc vào lỗ để mở, thì lại bị gãy tăm. Bây giờ, lỗ bị bịt kín và ổ thì ko mở được. Xin các bác giúp tôi ạ. Tôi xin cảm ơn trước ạ

5. meoptt

meoptt Advanced Member

Mình đoán đại :) Bạn cứ tháo ổ cd ra khỏi máy tính, tháo vỏ tôn ,tìm đến motor đóng mỏ khay đĩa rồi dùng tay vần nhẹ phần bánh puli .Khay đĩa sẽ ra. Nguyên nhân: curoa hư. Cầm mẫu ra chợ mua :D
    Chúc vui!

6. khanh.na

khanh.na Advanced Member

Dạ! đúng rồi bác ạ. Fe nó cuốn liền, nó dùng bản fe dây dài và cuốn liên tục , không phải fe chữ E , vả lại khung nhựa quấn dây được tẩm keo với dây rất chắc , toàn bộ biến thế đổ đầy nhựa đường vào vỏ biến thế ... hu hu :(

7. tainghe

tainghe Approved Member

Bá cáo bác, tôi đã sửa được:
    Khi tháo mặt trước ổ CD ra, tôi đã lấy được que tăm ra. Lấy que sắt ấn vào lỗ ở mặt trước, mở được khay đĩa. Bây giờ nó lại chạy ngon như mới :D
    Cảm ơn bác

8. ongkhoi

ongkhoi Advanced Member

E có cái Ampli Carver 1090 cắm nhầm 220V nên bị đứt cầu chì, e dùng dây đồng câu tắt, nghe ok nhưng đc vài hôm nó lại lăn way ra chết.Giờ bật lên, role hút, đèn sáng, các phím điều khiển vẫn hoạt động tốt...nói chung là mọi thứ đều có vẻ rất bình thường chỉ mỗi tội e nó ko phát ra tiếng.Bác nào bắt đc bệnh thì giúp e với ạ.Ko thì chỉ giùm e chỗ nào sửa uy tín ở HN với.
    Cảm ơn các bác trước!
    PS:Nguồn đến bo công suất vẫn đủ 40v xoay chiều, chỉ có điều sò ko thấy ấm.

9. godinhn

godinhn Advanced Member

chào các bác, bác nào có sơ đồ nối dây( đường link cũng được) pioneer DVD S747A thì PM cho em xin. tiếng Anh hay Việt cũng được, em đọc tiếng Nhật khg hiểu gì cả.thk các bác.

10. truonghai2

truonghai2 Advanced Member

các bác giúp dùm em ,ampli pioneer sa 9800 em tắt nguồn không được,dể sửa không ạ?
    thank các bác nhiều.

11. notfourgo

notfourgo Advanced Member

Em có con CD marantz 16 tình trạng máy khi nhận được đĩa khi không nhận. Khi nó nhận được là đọc tất kể cả đĩa dỏm. Em tháo nắp ra thì phát hiện ra lý do không đọc là khi ấn nút close khay đĩa kéo dĩa vào sau đó đĩa rớt vào tâm xoay không khớp. nên nó làm lệch đĩa, lúc này máy không đọc được. Em lấy tay đẩy nhẹ để đĩa rơi vào tâm xoay thì máy đọc ngon lành. Kiểm tra dây curoa thấy vẫn còn tốt. Tình trạng này trị bệnh như thế nào mang các Bác giúp em :lol:

12. TQ_Audio

TQ_Audio Advanced Member

Chào các bác, sau môt hồi nghịch ngợm con Sony CDP 337-ESD của em bây giờ mắt laser không nhấp nhô nữa và Mâm đĩa không quay. Khi bật nguồn thì khay đĩa vẫn ra vào bình thường, mắt laser vẫn sáng (có tia sáng màu đỏ) khi bấm nút close. Mong các bác giúp em với.

13. piratevn

piratevn Advanced Member

Em có cặp loa Logitech V20 kết nối với laptop bằng cổng USB , kết nối vẩn nhận và vẩn điều khiển play - stop và tăng giảm volume nhưng sao nó không ra tiếng??? :shock:. các bác có bít nó bị gì không và chữa như thế nào???
    Xin cảm ơn :)

14. suluu72

suluu72 Advanced Member

TRƯỜNG HỘP NÀY ĐÃ GẶP QUA.ĐÓ LÀ KHI THÁO RA GÁP VÔ BẠN ĐÃ LÀM HƯ MẠCH SERVO. KHAY DĨA VẪN CHẠY BÌNH THƯỜNG NHƯNG Ỗ DĨA KO QUAY.CÓ THỂ MANG RA THỢ XỬ LÍ TRONG VÒNG 3 NÓT NHẠC.CHÚC BẠN SỚM CÓ CD NGHE NHẠC.THÂN

15. Ultraline

Ultraline Advanced Member

Việc quay đĩa,đọc đĩa là 1 chuổi các bước khép kín và liên quan nhau mật thiết nhau.

Sau khi CPU kiểm tra các công tắc hành trình của khay đĩa đều ở vị trí sẳn sàng thì nó sẽ ra lệnh phát tia lase,tín hiệu thu lại là 1 ít xung khởi đầu khi đó CPU sẽ tiếp tục ra lệnh quay đĩa,nếu không nhận được xung này thì CPU ra lệnh dừng lại (trường hợp khai đĩa trống hoặc mắt quá yếu,bị chỉnh sai...). Đôi khi việc ra lệnh này xảy ra trong tích tắt nên không nhìn thấy đĩa quay tí nào nhưng thực tế CPU đã làm 2 bước là ra lệnh quay sau đó không thấy tín hiệu gì thu về nên nó ra tiếp lệnh dừng lại.

Nếu quá trình quay đĩa vẫn OK thì sẽ có chuổi tín hiệu quay về,dựa vào chuổi tín hiệu này CPU sẽ tự động điều khiển thấu kính focus(lên xuống),tracking(qua lại) sao cho tín hiệu thu về là tốt nhất.

16. Tomcat

Tomcat Advanced Member

Các bác chỉ cho em bệnh với :( con pre CA của em tự nhiên bây giờ bị ù em đã tháo ra kiểm tra qua tiếp đất tiếp địa, tụ không thấy con nào phù cả :cry: chả hiểu nó ra răng

17. Tomcat

Tomcat Advanced Member

Có chiên gia nào giúp em với con pre này chạy một lúc nóng lên là u huyền ạh :(

18. Супер

Супер Advanced Member

Trôi điểm làm việc ạ.Thợ thôi :wink:

19. Tomcat

Tomcat Advanced Member

Thanks bác để em thử mang ra 46 Nam Ngư vậy :(

20. TrieuSon

TrieuSon Advanced Member

Trước đây đầu Arirang 36C đc 3 năm và sài rất tốt, đột ngột nó bị chết nguồn và em mang tới Arirang bảo hành và sửa hết 165k, nhưng 2 tuần sau em về cắm điện vào để sử dụng thì lại thấy nó nhát điện và kô vô điện nữa, em lại mang về arirang bảo hành thì lại chạy bình thường khi test ở chỗ bảo hành, mang về nhà cắm điện vào thì vẫn chạy bình thường luôn nhưng có 1 vấn đề rất nghiêm trọng lại xảy ra là khi em nhất nút nguồn trên đầu Arirang (cắm điện lưới) mở lên thì toàn bộ đầu HD, Ampli (qua ổn áp Lioa) đề bị kéo tụt điện xuống hết rồi chạy bình thường em sợ nếu để tình trạng này em nghi amply và đâu HD của em sẽ die nữa. Mong bác giúp em định bệnh cho cái đầu Arirang 36C và có hướng sửa chữa.

21. tepriu

tepriu Advanced Member

thưa các bác trên diễn đàn . em mới lọ mọ ráp cái 6p3c-e pp đang cân chỉnh nhưng có điều em k hiểu mong các bác giúp đỡ . em dùng đồng hồ đo ở thang đo Vdc đo phía trước đèn công suất thì 3 tụ khoảng 1-2v có 1 con em đo thấy gần 6v vậy thì có phải con tụ này dò quá lớn phải k ?và đo ở vị trí náy bao nhiêu vdc thì chuẩn ? khi tụ dò như vậy thì có ảnh hưởng đến đèn công suất k ạ .mong bác nào có kinh nghiệm cho em lời khuyên . em xin cảm ơn

22. fortheking

fortheking Advanced Member

Em có con DVP-NS530 khá trâu bò nhưng từ khi mua về đến giờ em nó không thèm xuất âm bằng cổng COXIAL & OPTICAL.
    Vậy em xin hỏi: Em đó cái chỗ nào để biết nó tèo và không phục hồi được? Và thông thường để nó có thể phục hồi chức năng thì em phải mần răng? Còn không phục hồi ta sẽ "kéo" từ đâu ra được?
    Sorry vì em có ảnh chụp cụ thể, mai em mới chụp được.
    Cảm ơn.

23. coi

coi Advanced Member

làm gì có xuất âm qua cổng lày, cụ chụp lại cái ảnh xem nào.

24. fortheking

fortheking Advanced Member

Có chứ bác COI, em thấy con nào chẳng có 2 cái cổng chẳng ai thèm dùng này :D

Attached Files:

25. Супер

Супер Advanced Member

Bác thử dò lại trong sound setting xem :D

Share This Page

Loading...