Điện thoại 115 - Phòng mạch VNAV

Discussion in 'Thư viện VNAV' started by Capricornus, 13/12/05.

1. cuongnm

cuongnm Advanced Member

khó nghĩ nhỉ
    có khi nào ...e80cc lọt khí :(
    thử thay 01 bóng vào từng vị trí !
    hoặc cả 4 bóng xem
    12au và e80cc đúng là cắm rút thoải mái được mà !
    hay để chắc ăn , bác làm thế này cho em : cắm 03 cây 12au , để 1 đế trống - đo điện giữa các chân 4-5-9 hộ em cái ! ok ?

2. Ngô Xuân Tuệ

Ngô Xuân Tuệ Advanced Member

Em đã làm theo cách của bác kết quả: Chỉ cắ­m 3 quả 12au7 thì toàn bộ bóng và cả đèn báo nguồn không đỏ ( em đã đảo 3 bóng bất kỳ vẫn thế), đo điện áp chân 4+5 nó báo 175v. E thấy Hai cặp bóng 12au7 trong máy là 2 cặp không cùng một hãng vẫn hát bình thường, trong 4 bóng thì thấy 2 bóng cho vế A, 2 bóng cho vế B. Hai bóng E80cc philips miniwat chân vàng em mua trên sohp VNAV là bóng mới. Mong bác giúp em!

3. cuongnm

cuongnm Advanced Member

ở đây chúng ta có hai vấn đề :
    1 : em đoán pre của bác dùng đốt tim nối tiếp , nên thiếu 1 cây ko sáng đốt tim
    2 : 12au7 và e80cc chân cẳng giống hệt nhau , áp đốt tim như nhau không có lý nào . vậy để xác định nhanh - bác thử cặp 80cc vào một thiết bị khác , dễ tính hơn xem ! nhỉ :lol:

4. ducvhd

ducvhd Advanced Member

Tại sao bác không mua cả 4 bóng e80cc philips thay vào luôn đi nhỉ.
    Đơn giản như con gián mà, ..

5. Ngô Xuân Tuệ

Em cũng tính mua luôn cặp nữa thay vào xem sao, nhưng trong 2 cặp bóng cũ có 1 cặp bóng us chân vàng cũng ngon rồi. chắc không phải nguyên nhân đó. Giờ mua thêm cũng phí lắm.

6. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Đại hiệp ơi!
    Có trường hợp 12AU7 đốt tim 6V3 (chân 4;5 hổng phải paralel) nó vẫn chạy, hổng biết có phải vậy ko ?

Attached Files:

7. Ngô Xuân Tuệ

Em đã đưa đi cắm vào pre luxkit A 3300 ( chạy 3 bóng 12ax và 2 bóng 12au) kết quả nó vẫn không sáng. Nhờ các bác giúp em

8. cuongnm

cuongnm Advanced Member

thế thì bác tự biết phải làm gì !
    đi kiện ông bán bóng ấy :lol:
    nhược bằng vẫn muốn em giúp thì sô mấy cái ảnh lên đây - cận cảnh vào nhé !

9. Ngô Xuân Tuệ

Cảm ơn bác nhiều nhé, thôi cũng ngoài mong muốn. Em đã liên lạc với họ rồi

10. tpct

tpct Approved Member

Đèn không hỏng, bạn Tuệ lưu ý E80CC dòng đốt 0,3 ở 12V6 còn đèn 12AU đốt 0.15A nên cắm vào A3300 không đốt là phải vì máy này đốt nối tiếp, may không hỏng 3 đèn còn lại, từ đó suy ra trường hợp đầu

11. audiotannoy

audiotannoy Advanced Member

Hiện em có con receiver sansui 5000x không hiểu sao khi nghe nhạc thì tiếng loa bên trái lớn hơn bên phải.Em cũng đã thử chuyển dây loa qua lại nhưng cũng không hết. Vậy xin các bác tư vấn dùm em nó bị hư gì và cách khắc phục, để em yên tâm ah. cảm ơn các bác nhiều .

12. khivang

khivang Advanced Member

Tụ liên lạc khô, sai chế độ làm việc, chiết áp hỏng....
    Nói chung với mấy cụ cao niên khó bắt bệnh từ xa cho chính xác lắm bác ạ. Nhưng em nghi khả năng tụ liên lạc khô là lớn nhất.

13. audiotannoy

audiotannoy Advanced Member

Em cám ơn bác 'khivang' nhiều !... Bác nào biết chỗ chuyên sửa ampli uy tín ở hcm xin chỉ dùm em.Vì em dốt về vụ này lắm,sợ đem cho mấy tay thợ không chuyên họ xới tùm lum.Xin cảm ơn.

14. chuotmicki

chuotmicki Advanced Member

Các bác giúp em với. Em có cặp loa kef coda 9. Ko hiểu sao khi tiếng bass hơi lớn một tí là phần vỏ nhô phía trước phát ra tiếng kêu rè rè gây khó chịu. Các bác có cách nào giúp em khắc phục không ạ? Em đang ghép tạm với amply kenwood 200W ko biết nguyên nhân có phải tại đây ko.

15. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Bác đem ra tiệm Việt Hùng là chắc cú.

16. musíc_karaoke

musíc_karaoke Approved Member

Amply Marantz 74D bị hư như sau:
    Khi nối amply speaker 1 với cặp JBL ARC90 và speaker 2 với sub JBL digital 10, nghe khoảng 5-10 phút thì nghe 1 tiếng 'tách' của rơle speaker 1 thì ngõ speaker 1 hoàn toàn mất tín hiệu; và nhấn nút speaker 1 hoàn toàn không nghe tiếng 'tách' của rơle. Thỉnh thoảng thì không bị tình trạng trên. Mong các bạn hướng dẫn nguyên nhân do đâu? Thks.

17. tpct

tpct Approved Member

74D; bác xem chân rơle1 có bị rạn mối hàn không[đ/k rơke2 vẫn hoạt động ]

18. ORA3

ORA3 Advanced Member

Em có con Revox 225 CD player bị bệnh này, bác nào biết, vui lòng chỉ dẫn giùm em: bỏ dĩa CD vào, em nó đọc được 1 hoặc 2 bài thì ngừng lại...Có khi chỉ đọc CD chừng 2 phút thì lại ngừng...Em phải nhấn nút POWER on và nhấn nút PLAY lại thì em nó mới hát ...Hiện tượng này cứ lập đi lập lại...Chân thành cám ơn các bác... :wink:

19. phuongvn

phuongvn New Member

Các bác giúp em với..

Hôm rồi e cắm điện thoại sử dụng jack 3,5mm và hai đầu jack hoa sen ra ampli, đang nghe thì bị tắt tiếng ra loa.
    Lúc sau em cắm lại vẫn ra tiếng ở loa bình thường rồi lịm dần bjo thì ko có tiêng ra loa nữa mặc dù ampli vẫn sáng điện.
    Test ampli trên hệ thống khác thì cũng tắt tiếng ra loa.

20. audiofind

audiofind Advanced Member

Cám ơn các bác giúp em .............. em đã xử lý xong.

21. anhhdung

anhhdung Advanced Member

Không ổn rồi bác Tuệ ạ -ngày trước em cũng gặp chuyện này rồi .em cắm cho amli luxman 38 thì nó tịt nhưng cám cho pre Luxkit a 505 thì lại ok -bóng này hay lắm đấy nhất là trung trầm

22. nghia

nghia Advanced Member

em có con cd sony 502 es . khi bấm vào nút open thì học dĩa nó không ra hết , các bác doán bênh máy giùm em ,cám ơn các bác rất nhiều

23. tuanveam

tuanveam Advanced Member

Phía sau ampli của Technics SU-V7A có nút chuyển speaker impedance giữa 4-6 ohm và 8-16 ohm. Em tò mò mở ra thì thấy các dây từ chân switch này lại đấu vào phần nắn dòng của nguồn thì phải (trình điện tử của em còi). Nhờ các bác giải thích có tại sao đổi trở kháng loa lại liên quan đến nguồn cấp không ạ?

24. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Với 1 số ampli bán dẫn có công tắc phía sau chuyển 4R/8R. Thực ra là công tắc này làm tăng nguồn cho công suất nếu tải 8R và giảm nguồn cho công suất khi tải 4R. Mục tiêu là để bảo vệ phần sò công suất không quá dòng, tản nhiệt không quá nóng và mức công suất ra ít thay đổi khi đổi tải.

25. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Bác tháo bộ cơ ra có 1 cái dây cao su truyền động từ mô tơ ra bộ phận đóng mở khay đĩa. Lâu ngày nó bị giãn nên khó thò ra thụt vào (Rất nhiều CD cũ bị thế).
    Mua cái dây này bây giờ cũng khó, khắc phục là dùng cái sợi chỉ các Cụ hay khâu quần rách cuộn một ít vào trục nhựa của mô tơ và 1 ít vào cái bánh xe nhựa dây cao su quàng vào. Em làm thế này cho nhiều CD rồi, hiệu quả phết.

Share This Page

Loading...