Điện thoại 115 - Phòng mạch VNAV

Discussion in 'Thư viện VNAV' started by Capricornus, 13/12/05.

1. Virgo

Virgo Moderator

Nguyên nhân cao là do tiếp đất không tốt cho amply . Bác nên kiểm tra lại phần này, bởi nếu nối đất không chuẩn thì cũng giống như gắn thêm cái antena vào amply vậy. BACL cũng có thể là nguyên nhân.

2. ntvdeneb

ntvdeneb Advanced Member

Cảm ơn bác đã hướng dẫn ạ. Em sẽ làm theo bác, và chuẩn bị phương án 2 là ra tiệm luôn, vì mối hàn của em thông thường là nó to như hột đậu đen ấy, khả năng nó sẽ đi luôn rất cao. :mrgreen: Dù vậy em vẫn cứ tự làm trước. Một lần nữa em cảm ơn bác đã nhiệt tình giúp đỡ!

3. davidphongtl

davidphongtl Approved Member

em ko biết tự sửa ah, các cao thủ chỉ cho em địa chỉ uy tín bê em pre của em đến xem làm sao no ko ra tín hiệu nữa, đánh trực tiếp qua pow thì ra tiếng còn cắm qua pre thì ko thấy động tĩnh gì, em pre của em đang chạy 2 bóng 12ax và 12at, em cần cấp cứu ngay ah

4. tongkt73

tongkt73 Approved Member

Em có con CDP 227esd, lúc trước đọc đĩa chép Kachi bình thường, đĩa 2K cũng ok, gần đây e mua đĩa Melody Black 4,5K bỏ vào thì nó có hiện tượng không nhận bài, e lấy ra đóng vào 2, 3 lần thì nó nhận và play bình thường? Bác nào rành cho e hỏi nó bị bệnh gì? Nó còn có hiện tượng đôi khi bỏ đĩa vào nhấn Close thì khay đĩa không đóng lại, phải trợ lực cho nó bằng tay đụng vào khay đĩa nó mới chịu vô! Cám ơn các cao nhân chỉ giáo!!!!!!!!!!!

5. anhkhoi682005

anhkhoi682005 Advanced Member

Chào bác
    Theo em máy cái đĩa đó nhiều khi chép chưa ăn hết track nên có tình trạng đó đọc tới đọc lui mới đọc đc. Còn hiện tượng khay đĩa không đóng lại là do dây curoa giãn nên bác thay dây khác vào là êm ngay thôi.

6. tongkt73

tongkt73 Approved Member

Thanks bác nhiều, để e mua đầu đọc ghi khác về chép cùng loại đĩa đó xem sao!

7. Virgo

Virgo Moderator

Bác cho biết hiện bác ở đâu ( tỉnh thành nào ) thì anh em mới tư vấn được chứ :D

8. cuongnm

cuongnm Advanced Member

ồ ! bác davidphong này ở HÀ NỘI 1 . có pm cho e 1- 2 lần , nhưng mà đúng lúc e đang bận lu bu chuyện gia đình :( nên ko thể giúp j được !

9. ntvdeneb

ntvdeneb Advanced Member

Ampli bốc khói

Mong các bác giúp em với ạ. Ampli em đang nghe thì bụp, bốc khói. Em tháo ra kiểm tra thì thấy cháy tụ ở vị trí AC OUTLET( Switch). Chỗ đó em cắm nguồn cho PS1, (nhưng lúc đó không bật nguồn). Thông số tụ là: Rifa PME 271M, 0,047uF. Bác cho em hỏi trường hợp này có thể tự làm hay phải đem ra tiệm để kiểm tra luôn các phần khác của ampli, hay chỉ cần mua tụ khác về thay thế? Và em có thể tìm tụ thay thế ở đâu ah? Em ở HCM.
    Chân thành cảm ơn các bác trước thật nhiều!

10. zeze

zeze Advanced Member

Re: Ampli bốc khói

Bác ra shop bác Dũng Audio, hoặc sang mục "Nơi trao đổi và cần giúp đỡ về linh kiện DIY" rao lên xem có bác nào dư thì xin xem.

11. Virgo

Virgo Moderator

Nếu chỉ nổ mỗi cái tụ dó thì amply vẫn chạy bình thường.
    Tuy nhiên đê chắc ăn ( bác có ít kinh nghiệm sửa chữa ) nên mang ra thợ kiểm tra cho chắc ăn thì hơn.

12. ntvdeneb

ntvdeneb Advanced Member

Ampli bốc khói

Em cảm ơn bác ZEZE và bác VIRGO đã nhiệt tình chỉ bảo. Có điều này các bác cho em hỏi (hơi xxx) là cái tụ nằm ở vị trí đó mục đích để làm gì ạ? Em vừa xem lại thì thấy cả 2 tụ còn lại nối giữa outlet switched và unswitched cũng có dấu hiệu bị phồng, rạn nứt. Em sợ là khó tìm ra tụ tương tự thay thế. Vậy nếu em sẽ không dùng 2 ổ cắm AC outlet (Switch và Unswitch) để lấy nguồn ra thì em có thể tháo hẳn 2 cái tụ còn lại được không ạ? Ý em là muốn phòng trường hợp chúng sẽ bị nổ tiếp. Mong các bác bỏ chút thời gian cho em vài chữ. Cảm ơn các bác nhiều ạ.

13. zeze

zeze Advanced Member

Úi zời, nghe bác tả em nghĩ ampli bác chắc lung lay như răng bà già 80 rồi mà bác thì không rành về điện tử. Thôi bác đem giùm em nó ra thợ cho xong, an toàn và nhanh gọn. Em nghĩ sửa chắc giá không cao đâu, và biết đâu trong khi coi thợ sửa bác hỏi nhiều câu để có thêm kinh nghiệm điện tử :D .

14. ntvdeneb

ntvdeneb Advanced Member

Hì hì, cái ampli này lớn tuổi hơn em bác ạ. (Luxman L-85v, late 70's thì phải.). Em sẽ đem ra tiệm như các bác khuyên, cho chắc. :D . Một lần nữa cảm ơn bác. Chúc bác một ngày vui vẻ.

15. quanghuy147

quanghuy147 Advanced Member

Em có 1 ampli bị tình huống như sau, lúc mới bật lên chỉ lên nhạc loa trái, chạy khoảng 10ph thì mới phát đủ 2 loa. Hôm bữa mới dọn nhà, em di chuyển cái ampli , sau đó gắn dây lại thì thấy ampli vẫn lên đèn power nhưng kg phát nhạc đc nữa. Em đem ra thợ thì họ nói bị hư "tầng công suất" hay "tầng phân suất" gì đó và thay giá 800 ngàn. Như vậy kg biết có đúng bệnh và đúng giá kg ạ? Thay cái đó có ảnh hưởng trực tiếp đến chất âm của amp kg? Thanks các bác!

16. Virgo

Virgo Moderator

Đúng bệnh hay đúng giá chỉ là tương đối thôi. Cái amp cỡ 10M thì rẻ còn chỉ có 2M thì đắt :mrgreen:
    Chất âm nói chung sẽ thay đổi đôi chút, cũng không đáng ngại lắm đâu
    Chúc bạn nghe nhạc vui !

17. quanghuy147

quanghuy147 Advanced Member

Em cám ơn bác, hy vọng bác kg đang an ủi em (" Chất âm nói chung sẽ thay đổi đôi chút, cũng không đáng ngại lắm đâu") :p chúc bác cuối tuần vui vẻ!

18. hoangchip

hoangchip Advanced Member

em có cái CD Denon 1650GL, cứ bỏ đĩa vào bấm thì nó chạy ra lại.
    Nó bị bệnh gì vậy?
    Các bác giới thiệu chổ sửa uy tín tại Sài Gòn
    Cám ơn

19. Virgo

Virgo Moderator

Khả năng cao là mắt laser của em CDP này kém rồi, thay cả cụm mắt là xong, giá chỉ khoảng dưới 300K thôi.
    Em ở HN nên không biết thợ SG. Vụ này bác cứ nhờ mấy bác ở VNAV''s Testlab khu vực HCM là Ok thôi.
    Brgds,

20. nghia

nghia Advanced Member

con sony 502 é của em , vừa mới thay dây cu roa xong , thì tự nhiên nó không dọc nửa , mà bị hiện tượng , con mắt của nó cứ run run khi cho dĩa vào , bác nào giúp em doán bệnh của e nó giùm em :( . cám ơn :

21. cocvang

cocvang Approved Member

E có con pre dynaco pat5 khi vặn volume nhỏ hết cỡ (tắt volume) thì âm thanh vẫn ra ở 2 loa. Các bác cho e hỏi có phải e nó bị bệnh gì hay triết áp nguyên bản nó vậy ạh? Các bác cho e cách sửa luôn ạh.
    e xin cảm ơn.

22. Virgo

Virgo Moderator

Khả năng là volume của cái preamp đó có lỗi rồi.
    Không bao giừo có chuyện preamp được thiết kế ( nguyên bản ) mà khi vặn hết volume mà vẫn nghe đc nhạc ra loa.
    Brgds.

23. kiet124

kiet124 Advanced Member

Chào các bác ! em có một bóng 6l6 RCA hễ cứ cắm vào thì trong loa lâu lâu nó nổ lụp bụp( giống như tiếng rút dây tín hiệu mà không tắt ampli ) .Em đổi bóng khác thì hết.
    Xin các bác cho em biết bóng bị sao rồi ạ ?cách khắc phục (phòng ngừa cho bóng khác ạ )
    Chúc các bác vui khỏe ! mong tin các bác ! thân

24. kiet124

kiet124 Advanced Member

Em mới chơi ampli đèn nên chưa biết gì .Số là ampli của em nó thiếu giải cao (nghe nó không lung linh )em đã thay bóng 12au7+12ax7 telefunken ,tu nối tầng ,vitaminq,bóng 6l6 quả lê hun khói rồi -ampli của em là PILOT-AA 920
    Các bác giúp em nhé ! thân

25. Virgo

Virgo Moderator

Có vài thông tin để bạn tham khảo như sau :
    1. Amply của bạn sản xuất những năm 1950. Những amply thời này thường không cho " tiếng treble lung linh " như những amply đời sau này.
    2. Theo mạch nguyên bản thì mạch amply chính có 6C4 qua 12au7 rồi đến 6L6. Đèn 12ax7 là cho phần phono.
    3. Để cải thiện tiếng treble bạn nên không thay tụ nối tầng bằng tụ PIO, đặc biệt VitaninQ không cho tiếng treble lên cao được. Các tụ PP hay tụ teflon sẽ cho tiếng treble tốt hơn. Bạn cũng nên kẹp thêm tụ pp, tụ MKP cho các tụ lọc nguồn, tụ thoát kathode để tăng tiếng treble.
    4. Bạn cũng có thể thay một số điện trở anode hay thoát cathde bằng trở màng than thay cho trở cũ thường dùng là than nén sẽ cho dải tần rộng hơn.
    Chúc bạn thành công !

Share This Page

Loading...