ARGENT ROOM LENS ĐƠN GIẢN, RẺ TIỀN MÀ HIỆU QUẢ

Discussion in 'Thiết kế phòng nghe' started by hongcongdh, 19/6/12.

1. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

Ống nó rỗng nên phải 3 ống, cái bác thấy đó vẫn còn cái ống rỗng mà bác chẳng để ý gì cả :mrgreen:

2. Trinhtuandat

Trinhtuandat Advanced Member

2 ống đặc dài 1,2m cả đế đặt 2 bên và 1 ống rỗng dài 25cm đặt ở giữa 2 ống đặc và đặt cách mặt đất khoảng 1m :lol:

3. hungdr

hungdr Advanced Member

Nếu đặt 3 ống hình tam giác đều thì hiệu quả có thay đổi không bác chủ? Em thấy như vậy sẽ vững như kiềng 3 chân, mà cũng đẹp nữa, chỉ sợ hiệu quả không như xếp thẳng hàng

4. hongcongdh

Em thấy bác chỉ dẫn cho em nói nếu lùi ống giữa ra sau thì âm hình sẽ lùi sâu hơn ( chỉ áp dụng với ống đặt giữa sau 2 loa ạ), các ống còn lại vẫn làm thẳng hàng bác ạ :)

5. hungdr

hungdr Advanced Member

Thanks bác, em sẽ chơi kiểu vậy luôn, cái này thuận lợi là có thể tự mua vật liệu về cưa cắt không phải ra thợ mộc

6. pheulong

pheulong Advanced Member

ông em mở hàng chủ thớt đầu tiên đã tiến hành chưa?sao không thấy ý kiến gì ấy nhỉ :?:

7. anhpham79

anhpham79 Advanced Member

Doạ là chính , làm là phụ , thích là nhích , không thích thì làm cái dấu cho nó nhiều bài viết mà phễu anh ,

8. Pilab

Pilab Advanced Member

Theo những thông số (chiều cao, đường kính, khoảng cách giữa các ống, cách bố trí các nhóm ống) của hệ thống ARL (Argent Room Lens) mà bác hongcongdh đã nêu và nói rõ chất liệu làm không ảnh hưởng quá nhiều đến hệ thống ARL; nếu trong quá trình làm các thông số này bị thay đổi (do vô tình hoặc chủ ý) thì sẽ không thu được hiệu quả mong muốn, nhưng cũng có thể sẽ có nhiều điều thú vị chính vì sự sai lệch các thông số này! :D

9. khoainhac

khoainhac Advanced Member

Vô tình ngang qua đây , tôi cũng góp vài ý cho vui :
    Thật ra , việc sử dụng những ống như thế có công dụng vừa như ống cộng hưởng Helmholtz vừa như bộ tán âm . Hình như vài năm trước , bác ongnhun HP7 đã tìm hiểu và sử dụng rất thành công các ống như thế và cũng đã có chia sẻ trên diễn đàn rồi thì phải . Tôi nhớ , sau khi đọc bài bác ấy xong , tôi cũng thử làm và cũng thấy có vài cải thiện đáng kể .
    Những ống này đặt ở vị trí chính giữa bức tường sau hai loa ( nên cách mặt đất 50 cm ) là có cải thiện hơn cả . Nó làm cho trung âm tập trung ở giữa hai loa hơn ( focus ) , tiếng thoát hơn , chi tiết hơn ( tăng độ rõ nét của từng âm thanh ) . Tuy nhiên , khi đặt hệ thống ống bên hông hai loa , tôi thấy , dường như sân khấu âm thanh ( soundstage ) bị bó hẹp hơn thì phải ! Hệ thống ống đặt phía bức tường sau lưng chỗ ngồi cũng đem lại hiệu quả rõ rệt . Tôi thích cách làm của bác ongnhun HP7 hơn , nghĩa là , dùng khoảng mươi ống , đổ nước đầy một phần ống để nhằm cộng hưởng các tần số khác nhau .
    Đây là cách cải thiện phòng nghe rất hiệu quả , rẻ tiền , dễ làm . Tuy nhiên , điều hạn chế lớn nhất là nhìn thì không mấy...thẩm mỹ lắm thôi ! Các bác nên thử nghiệm cho vui ! Có khi , hiệu quả mang lại tương đương với các bác thay bộ dây loa hay dây tín hiệu gấp đôi tiền bộ cũ ấy chứ !

10. hongcongdh

Béo đỏ: đồng cảm với bác, cái này do chất forcus làm bác có cảm giác bị vậy, bác dùng các CD test thì mới thấy không phải vậy mà có cảm giác rộng sang hai bên nhiều ạ :)

11. khoainhac

Cũng có thể đúng như bác nói nhưng bây giờ , tôi dùng ván dày 2cm , ngang 50 cm , đóng che hai góc tường sau loa tạo thành hình loe ( giống loa kèn ) hướng về phía chỗ ngồi nghe , hiệu quả đến...giật cả mình ấy chứ !

12. Trinhtuandat

Bác có thể chia sẻ kinh nghiệm của bác với ae ko ạ :?:

13. khoainhac

Cũng chẳng có gì mới lạ đâu ạ ! Chúng ta đều biết rằng , ở các góc phòng , đặc biệt là hai góc sau lưng cặp loa là nơi tiếp giáp 3 mặt phẳng giao nhau nên tạo các sóng phản xạ, nhất là sóng đứng , làm âm thanh bị dội , bị ù rền , làm âm thanh mất chi tiết , bass bị ù , bị kéo đuôi ...Đa số chúng ta dùng cột chân voi để giải quyết hiện tượng ấy nhưng thú thật với các bác , nếu dùng các chân voi tự chế , e là chẳng giải quyết triệt để hiện tượng dội ấy mà đôi khi lại làm tệ hơn nữa ấy chứ !!! Tốt nhất là dùng loại chân voi đạt tiêu chuẩn : hút âm ở tần số thấp ( dưới 80Hz ) kết hợp tán âm . Nhưng rất tiếc là các loại cột chân voi đúng tiêu chuẩn thế thì quá đắt . Vậy nên , chúng ta dùng cách loại bỏ góc phòng để tránh dội âm thì đơn giản hơn và hiệu quả hơn ( nhất là rẻ tiền hơn ! ) . Cách làm của tôi là...thuê thợ mộc dùng ván thông dầu ( loại của indo ) dày 2 cm , bào phẳng , sơn vecni cho đẹp , đóng ốp vào góc tường (theo chiều ngang của tấm ván ) cao đến trần nhà , bên trong góc tường rỗng thì để bông khoáng hút âm tần số thấp dày khoảng 5 cm . Điều hơi khác người là tôi canh chiều của tấm ván góc tường sao cho hướng thẳng về vị trí " điểm ngọt " ngồi nghe nên từ chỗ ngồi , nhìn vào tường giống như là một họng kèn to tổ bố hướng thẳng về mình ! Hehe , không còn ù rền tiếng bass mà lại còn tăng độ chi tiết nữa cơ ! Chỉ có điều là tôi đang lạc đề với topic này mất roài :mrgreen:

bachchuongtu likes this.
  14. Trinhtuandat

Nghe bác nói thì em cũng tạm mường tượng ra rồi các tấm gỗ bác có đục lỗ hay đễ nhẵn ạ. Phòng của em có 2 góc sau loa chưa xử lí nên đôi lúc còn ù rền. Em cũng muốn tìm cách đơn giản hiệu quả dễ thi công. Nếu được bác chia sẻ cho em vài tấm hình

15. khoainhac

Xin phép bác chủ topic cho tôi lạc đề tí nhé !
    Để đóng tấm ván này thì cần phải làm khung gỗ ( loại 3 x 4 cm ) bắt vít chặt vào tường , sau đó dùng bông đá tỷ trọng 50 kg/m3 dày khoảng 5 cm dán vào tường từ sàn lên 1m , phần trên có thể dùng mouss gai . Ván đóng theo chiều ngang , cứ một tấm ván 20 cm thì chừa khoảng cách 1 cm cho đến hết . Nên chừa một vài tấm chỉ gài nhẹ đinh để khi nghe thử có thể gia giảm lượng bông lót , đến khi nghe vừa ý nhất mới đóng đinh chặt . Vài hàng cùng bác !

16. saovietqn

saovietqn Advanced Member

Mình rất thích chủ đề chính này nên cho mình hỏi tí nhé.
    Mình có rất nhiều ống nhưng bằng giấy độ rổng 70mm dầy 10mm có thể tận dụng thay ống nhựa PVC và làm ngắn lại vì mình nghỉ nó to hơn thì có thể đạt hiệu quả không nhỉ.

17. hongcongdh

Cứ thử rồi tự rút ra kết luận đi bác :)

18. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Cám ơn bác chủ chia sẻ. Mình đã làm 3 cột, làm tạm vì gần nhà chẳng có tiệm thợ mộc nào để làm chân và khóa trên....
    Mặc dù dùng dây để buộc ống và chân đế chưa cách sàn 3->5cm nhưng đã giải quyết được cái em cần lâu nay khi nghe vocal...đúng như các bác đã tả ở trên....
    Bác chủ đã làm thì thấy độ sâu của lỗ khoan cắm ống ở chân đế khoảng bao nhiêu thì chắc chắn nhỉ, mình chỉ sợ gió quạt hay đụng nhẹ mà nó đổ thì không biết sẽ ra sao :D .
    Thân!

19. hongcongdh

Tốt nhất là bác nên diy cái đế gỗ nặng một tí là OK vác ra vác vào, kê lên kê xuống, xoay ngang xoay xéo dễ dàng. Để test thêm loại khác bác dùng CD khác ví dụ như Flamenco hay Govi nghe lại xem có khác không ạ :)

20. bizicafe

bizicafe Advanced Member

21. khoainhac

Đã có bác nào thử làm ARGENT ROOM LENS thế này chưa :

Attached Files:

22. lienthao

lienthao Advanced Member

Em đào mộ vụ này lên ! Túm lại là hở 2 đầu hay bịt kín hở bác chủ ? VỚi lại ống dài ngắn có tác dung ra sao ? Chơi món này có hiệu quả nhiều ko ? Sao các bác trên đây ko nói tới mấy nhỉ ?

23. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Cùng nhau làm Room Lens!

Chào các bác, em kg biết nên mở topic này ở mục nào cho hợp lý, mod có đi ngang qua thì sâp xếp dùm em xem chỗ này hay chỗ nào phù hợp!

Em vào thẳng vấn đề, Acoustics treatment hay xử lý âm học phòng nghe theo em là một quá trình học hỏi và khám phá rất thú vị, và đối với phòng nghe của em nó còn thú vị hơn cả việc diy một cái amply vì mỗi lần dịch chuyển, thêm bớt tiêu tán âm là mỗi lần nhận được kết quả khác nhau rõ rệt.

Cách đây vài hôm, tình cờ em biết được khái niệm Room Lens thế là google và tự thấy quá dễ đối với anh em diy nhà mình. Hiện nay có nhiều phòng nghe trong và ngoài nước có bố trí hệ thống Room Lens.

Vậy Room Lens là gì? Em google thì Room Lens là một dạng Helmholtz Resonator (các bác chịu dịch dùm em vì em dịch mãi cũng khó hình dung được cái nghĩa chính xác và dễ hiểu :). Tác dụng của Room Lens khi đặt vào đúng vị trí trong hệ thống phòng nghe thì theo quảng cáo là làm cho không gian và sân khấu thêm phần chân thực và sống động.......

Thôi không dài dòng nữa, ai trên đây cũng biết google nên tìm thêm thông tin nhé, em chủ yếu đi vào thực hành thôi ạ :)

- Vật liệu: Theo tiêu chuẩn phiên bản gốc thì là ống nhựa 60mm. Mỗi bộ đế đặt 3 ống 60 cao 1.6m, có 03 bộ như vậy mới đúng bài nên em mua 05 ống nhựa Đạt Hoà 60mm (mỗi cây dài 4 m vậy cắt ra mới đủ 09 ống 1.6m liền). Sở dĩ em chọn Đạt Hoà là vì giá rẻ hơn Bình Minh, thân cứng và thẳng lại nhẹ hơn thích hợp đặt lên bộ đế bằng cây MDF.

- Vô kho em lục được mấy cái ghế ngồi thấy vừa với cái mình đang làm quá, em chôm đại 03 cái đem đi khoét lỗ 60mm đồng thời dùng ván ép loại mỏng làm cái chụp phía trên luôn. Lưu ý các bác đừng khoét rộng quá mà nên canh chỉnh khoét sao cho đặt ống vào đế và gắn nắp chụp kềm ống vào thì có độ khít qua đó kg cần đổ keo hay bắt ốc làm gì cho mệt.

- Sau khi cắt ống, khoét lỗ, gắn vào thì được cái Room Lens như vầy:

* Chú ý: Khoảng cách tiêu chuẩn gốc giữa các ống là 2.5cm, mỗi ống dài 1.6m, để trống hai đầu ống.

Thân chào!

Attached Files:

Scorpio likes this.
  24. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Re: Cùng nhau làm Room Lens!

Hay quá! B làm đi rồi cho anh em cái kết quả! Nhìn mà ham quá đi mất

25. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Re: Cùng nhau làm Room Lens!

Sau khi bố trí vào hệ thống phòng nghe em thì như vầy:

Nhận xét ban đầu: Đúng là hiệu quả rõ và dễ nhận ra liền. Em vẫn đang dịch chuyển tìm vị trí tối ưu để setup. Sân khấu có sự cân bằng, hội tụ, tiếng ngân của bộ đàn dây rõ, dịu và chi tiết. Cái em thích nhất chính là khi vặn volume nhỏ hơn bình thường trước khi đặt Room Lens thì vẫn nghe rất rõ và tốt ạ!

Thân chào!

Attached Files:

Share This Page

Loading...