Bài 1 : Tube hay hơn Solid ?

Discussion in 'Đèn điện tử' started by Bacuc, 16/2/06.

1. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Tôi chưa rõ bác diễn đạt điều gì , nhưng nếu ý bác là sau khi IC ra đời và ổn định mới có CRT màu , nếu vậy , bác sai rồi .Nhìn chữ ký của bác, thấy bác ở Hải phòng , bác có thể tìm dến đối diện Hồ Quần Ngựa , đoạn gần ngõ Lý Phình cũ , hỏi nhà chị Phạm Anh Thư , sinh năm 1972, trước có hiệu làm tóc khá to .Nhà chị ấy có tivi màu (Chắc dùng CRT màu , vì lúc dó Liquid và Plasma còn trong giai đoạn phòng thí nghiệm ) hiệu Sharp , 9 Inc , dùng tube toàn phần từ năm 1987 .

2. NDBD

NDBD Advanced Member

Em làm otl sử dụng đèn từ đầu tới đuôi mà tiếng khô khan nhức đầu lắm, tiếng cũng kg sạch sẽ như bán dẫn. Đi nghe accuphase bán dẫn thấy thich hơn.

3. tube audio

tube audio Advanced Member

Bác quả là hiểu cao biết rộng! Nhưng bác bị cái Tôi của bác, lái bác dời khỏi quĩ đạo của bác.(toppic bác tạo ra Tube hay hơn Solid ?)
    Tôi nhận khuyết điểm sai về lịch sử phát triển của tivi màu. Xin lỗi bác và mọi người
    Tôi không có điều kiện đi lại và quan hệ nhiều, chắc cũng không thể qua địa chỉ mà xem nhờ tivi đó dc cám ơn bác! ( Có khi tới họ không thích cho xem nhờ, vì có quen biết gì đâu.... có khi họ bán rồi)
    Chúng ta lại vui vẻ quay lại chủ đề các bác nhé!

4. datjbl

datjbl Advanced Member

Em làm việc ở một nơi được tiếp xúc với rất nhiều người nghe nhạc , mỗi người nghe mỗi gu khác nhau , vì thế họ cũng lựa chọn cho mình thiết bị làm sao chuyển tải được bản nhạc theo gu của họ một cách tinh tế nhất , cảm nhận bản nhạc đó hay nhất , lột tả được hết từ ý nghĩa bài hát hoặc bản nhạc , thể hiện rõ nhất những nhạc cụ mà nhạc công chơi trên đó , cũng chính vì thế mà không thể nào nói được solid hay hơn tube hay ngược lại , và cũng không bao giờ can thiệp vào sở thích của họ ----> thảo mãn niềm đam mê của họ cũng thấy mình vui :lol:

Đứng trên góc độ làm kỹ thuật : Mỗi một amp hay preamp thuộc loại solid hay tube khi được đặt trên mặt bàn mổ xẻ thì cứ lột truồng nó ra , săm soi thiết kế trên thực tế và xê-ma , soi linh kiện trên mạch , đưa máy đo vào mà phang rồi đưa nó vào hệ thống test , rồi mới thấy khó có thể tranh cãi anh nào hay hơn anh nào . Why ? Ai trả lời giúp em ?

Em có một thời gian đi khảo sát và thực tế em thấy nhiều bác viết bài xa vời với thực tế thiết bị của mình , có bác bàn về dây ( cable ) thấy cao vời vợi , hỡi ôi , khi đích mục sở thị hệ thống cable của bác đó thì thất vọng tràn trề . Có bác phán về cái sự nghe và hệ thống thì em chỉ ao ước có được hệ thống của bác đó để thỏa mãn niềm đam mê của mình , khi nhìn thấy hệ thống đó nói thật em nghe ko hết một bài là kiếm cớ rủ bác đó đi uống gụ cho nó đỡ ... bực trong lòng .

Nhân topic bàn về tube , em bàn thêm chút : Em biết có nhiều bác ko thể chấp nhận được việc nắn điện bằng diode cho cái amp tube của mình , đơn giản vì nó phải thiệt là tube toàn phần thì nó mới hay , nó mới thể hiện hết hồn bản nhạc , rồi thì này nọ v.v và v.v , vào một ngày đẹp trời cái đèn nắn nó đi mà ko có thay , vậy nên em tranh thủ lúc vắng mặt bác đó phang mấy con diode vào , em giữ nguyên cái tube trên chassi để bác ấy đỡ tủi thân vì amp ko còn toàn tube ( nói thiệt là để xem phản ứng ) , khi về bác ấy bật chính bản nhạc quen nghe và bảo : oạch , tube nắn này sao hay hơn vậy nhỉ :roll: Why ? Em cũng thú nhận rằng gần đây kỹ sư nhiều hãng chuyên thiết kế amp tube cũng luôn tận dụng thế mạnh của solid trong các thiết kế của mình( CCS , Regulator , automatic sensing bias ) và sự thay đổi đó đã mang đến diện mạo mới cho amp tube

Em thiển nghĩ không nên so sánh cái nào hay hơn cái nào , hãy nên đặt câu hỏi nên kết hợp thế nào và tách ra thế nào thì nó hợp với gu nghe của mình nhất và mọi người nhất . Everybody OK ?

5. pheulong

pheulong Advanced Member

like :)..................... khi đi qua tình yêu...............chữ tình làm mù mắt những kẻ đang yêu....................khi đi qua cõi chơi audio,bắp gặp những audiophile xxxxx................... :lol:

6. tube audio

Em thì 1 ông bạn nghe Nhạc Vàng thể hiện trên amp 5.1 chuyển sang chế độ 2CH và giảm hết Tress, Bass về trong lúc Phê Pha bà Vợ từ ngoài vào: "Đúng là túy Ca"
    Thế là có Chiến Trận ...Ông ấy nói: " Tao thấy hay là được mày không nghe được thì...xxxxx" :D Sau Vụ đó vợ hắn ta về Ngoại 1 Tuần. Thật đúng là audiophile xxxxx................... :D
    Xin lỗi ông em nhé!

7. Pointed

Pointed Advanced Member

Thớt này được tạo ra từ năm 2006 mà các bác ơi, em nà em không dại gì đứng ở năm 2013 rồi bắn vào lịch sử bằng súng lục như phim đâu :mrgreen: - spam một tí cho hạ nhiệt ạ :D

Phàm đã là diễn đàn KT thì nên bàn đến việc với một giải pháp/linh kiện... (ví dụ tube hay SS) tại một mạch cụ thể, mục đích cụ thể.... nếu chơi hai cái món đó được cái gì và mất cái gì? Em thì nói không hay nhưng cứ ví như là: bếp đã có lòng thì mất công một tí bày biện ra vài món để ae thưởng thức, khách thấy kết món nào thì chơi món đó nhưng; ngộ nhỡ có chơi xong mà thấy không hợp thì cũng nên tìm hiểu và bày tỏ quan điểm một cách tế nhị sao cho đừng phụ công người dọn mâm, lau bát chứ đừng nói đến việc chạnh lòng bếp. Ngược lại nếu bếp thấy khách tinh tế như vậy thì chắc cũng không nỡ ép và gia giảm sao cho vừa khẩu vị khách phải không ạ... - vương vấn tí cỗ bàn văn hóa Tết nên em cứ nói thế cho nó thực, mong các bác xem xét để niu bi chúng em có chỗ vui qua lại ạ.

8. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Bác đọc nhé :

Cái địa chỉ không liênquan đến chuyện học bác ạ
    Bác có vẻ không vừa ý khi nhơ nhầm cái bác viêt ra , nếu không vì chuyện này , chắc chắn nhắc chữ TÔI không ra đây phải không nào ?

9. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Em không tin đến năm 87 mà tivi màu vẫn dùng tube toàn phần đâu bác ah :roll:
    Còn vụ bác nhờ sửa đầu video thì em xin phép được kiếu vì lâu lắm rồi có sờ mó gì món đó đâu, dụng cụ và kiến thức rơi rụng gần hết rồi còn đâu :lol:

10. tube audio

Năm 1920, hai nhà khoa học Mỹ Charles Francis Jenkins và nhà khoa học Anh John Logie Baird đã tạo ra vật mẫu thành công đầu tiên của chiếc TV.
    Năm 1927, một người Mỹ trẻ tuổi là Philo Taylor Farnsworth đã phát triển thành công phiên bản thương mại ống tia cực âm nhằm phát tín hiệu truyền hình điện tử và đây là bước đột phá trong nghệ truyền hình của nhân loại.
    Năm 1930, một vài tiêu chuẩn của công nghệ TV cùng xuất hiện và cạnh tranh để thống trị thị trường non trẻ này. Một trong những sản phẩm chiếm ưu thế là chiếc EMI-Marconi. Năm 1950 có thể chạy 25 khung hình trên một giây và khá phổ biến tại Anh. Một tiêu chuẩn TV khác có thể chạy 30 khung hình trên giây và chủ yếu phát triển tại Mỹ.
    Chiếc TV thương mại thành công đầu tiên bắt đầu xuất hiện tại các showroom ở Mỹ vào đầu những năm 1950
    Ngay khi nhận thấy nội dung trên TV có giá trị khai thác, các công ty lập tức lao vào chạy đua trong ngành truyền hình. Thực tế này dẫn đến sự cần thiết phải có quy định về tần số phát sóng của các kênh.
    Sức mạnh của TV là việc phát trực tiếp những bước đi lịch sử của nhà du hành Mỹ Neil Amstrong trên mặt trăng, ngày 20/1/1969
    Nỗ lực phát triển TV màu xuất hiện từ đầu những năm 1950 và chiếc đầu tiên được hãng RCA giới thiệu năm 1954. Nhưng phải đến những năm 1960 việc bán các TV màu mới bắt đầu sinh lợi. Tới năm 1974 thì TV màu đã trở thành biểu tượng cho các gia đình giàu có tại Mỹ.
    Năm 1959, hãng Philco đưa vào thị trường chiếc TV chỉ có màn hình rộng 2 inch và có thể thu cả sóng radio
    Năm 1980, ngành truyền hình Mỹ do 3 mạng lưới chính thống trị, trong khi khán giả tại các nước châu Âu và châu Á bị giới hạn trong các lựa chọn chương trình.

11. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Nếu viết sai bất kỳ điều gì , tôi tin tôi là 1 trong nhứng ngừoi sẽ xin lỗi công khai , không cay cú ,chúng ta là ngừoi , không phải ngừoi của Hội Thánh đèn hay Thánh bán dẫn, nhầm lẫn là bình thường :
    Từ năm 1984 , Hải phòng nổi tiếng vì Mini 1 , 2 gióng , hàng điện tử Secondhand . . . Do vậy khi có TV màu từ 1987 , bác có thể làm phép tính ngược lại nó là hàng cũ , rất cũ . . .
    Năm 1991 , bà Dương Kim Chi ,Cầu Thang 1 , nhà A3 Thanh Xuân Bắc , vẫn dùng TV Tube toàn phần , tôi vẫnđến với 1 bác cao tuổi xem " Thế Giới Động Vật " rất ổn sau 15' bật , nay ở Tây Sơn

Tiéc vụ VCR quá nhỉ , bác gắng giúp thì tốt quá

12. tube audio

Nếu viết sai bất kỳ điều gì , tôi tin tôi là 1 trong nhứng ngừoi sẽ xin lỗi công khai , không cay cú ,chúng ta là ngừoi , không phải ngừoi của Hội Thánh đèn hay Thánh bán dẫn, nhầm lẫn là bình thường :
    Từ năm 1984 , Hải phòng nổi tiếng vì Mini 1 , 2 gióng , hàng điện tử Secondhand . . . Do vậy khi có TV màu từ 1987 , bác có thể làm phép tính ngược lại nó là hàng cũ , rất cũ . . .
    Năm 1991 , bà Dương Kim Chi ,Cầu Thang 1 , nhà A3 Thanh Xuân Bắc , vẫn dùng TV Tube toàn phần , tôi vẫnđến với 1 bác cao tuổi xem " Thế Giới Động Vật " rất ổn sau 15' bật , nay ở Tây Sơn

Tiéc vụ VCR quá nhỉ , bác gắng giúp thì tốt quá[/quote]
    Bác hơi bị cố chấp.... Tôi đã viết: xin lỗi bác và mọi người rồi! (về vấn đề Tivi màu) Thế bác muốn tôi Công Khai thế nào nữa? Bác nhớ giúp trên đây là thế giới Ảo nhé!
    Các bác đi qua cho tôi lời khuyên xin lỗi bạn 3 Cục thế nào?

13. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Đã sửa đoạn trên vơi bác Nghenhin để bác thấy nhẹ nhõm và ngoài cuộc

14. nghenhinhs1

À vậy là em hiểu nhầm ý bác, đó là tivi cũ chứ không phải đồ mới SX năm 87.
    Thôi quay lại chủ đề âm thanh không lan man nữa các bác nhỉ ?

15. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Em thấy có kụ bẩu amp túp phải có tí ù hum mới hay trong khi đồ sô lít có u huyền tức là sắp tèo :mrgreen:

16. nghenhinhs1

Đúng là khoảng 10 năm trước có bác cao thủ rất nổi tiếng trong làng audio VN có nói đại ý :"ù là đặc sản của đèn, triệt hết ù hum thì mất hay". Mãi sau này mới biết do bác ấy là dân không chuyên, do yêu tube quá nên mò mẫm lắp ráp theo mấy cái schematic trên mạng. Kêu thì có kêu nhưng không biết làm cách nào triệt ù mà vẫn giữ được chất âm hay của tube nên.................phán bừa :lol:

17. tube audio

Đồ So-lít U....huyền...Ù là tèo gòi....hế hế hế! lại sử thôi sẽ hết U....huyền...Ù.
    Có người thích có U....huyền...Ù(Trong túp). Nhưng có nhiều người thì lại không thích U....huyền...Ù.( hãng có U....huyền...Ù đâu vẫn Túp)

18. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Nghe đâu con amp đấy đã wa tay 1 cao sủ mod lại , nhưng vì yêu mến cái chất u huyền nên dù âm sắc đã lên tầm cao chới với thì chất u huyền vẫn đc bảo tồn nguyên trạng :mrgreen:

19. nghenhinhs1

Em cũng thấy cao thủ ấy nhắn nhe là kụ hay ai mà lắp đèn 3 cực SE (211) đốt tim AC, chạy với loa độ nhạy 97dB ngồi cách loa 1/2m mà nghe không có tý ù hum gì thì sẽ vái 3 vái nhận làm thầy :mrgreen:

20. tube audio

Em cũng thấy Gian Hồ đồn bậy rằng cụ ấy Chém Gió hơn anh em mình! :D
    :lol: :lol:

21. nghenhinhs1

Thái sơn ngay cạnh mà bác không biết ư ? so ra thì lão kia phải gọi cái kụ ngay cạnh bác trong topic này là sư phụ về chém đấy ạ :mrgreen:

22. tube audio

Thái Sơn ở gần tôi? Thế à? Số mấy? Đường nào? Hay bạn nói theo cách: " Dùng dao thái vào Đất Sét" Thì gọi là Thái Sơn( Thái: là dùng dao Sát mỏng, Sơn: là Nú )i

23. nagini262

nagini262 Advanced Member

Nếu bi giờ cái TV LCD 42inch mà người ta làm tube thay bán dẫn cho hình ảnh đẹp hơn 100 lần thì em nghĩ cũng ko có hãng nào dám làm vì khi đó làm xong bán ko ai mua vì kích thước quá lớn. Còn cái amp thì giữa tube và bán dẫn làm cho kích thước ko chênh lệch nhiều nên người ta vẫn quay sang tube để có được một chất âm "riêng". Em nói "riêng" ở đây nghĩa là mỗi cái có cái hay và dở riêng, phụ thuộc vào sở thích mỗi người và từng loại nhạc và loa phối ghép. Các bác cứ ngồi tranh cãi chi cho mệt, còn nhiều thứ hay hơn để bàn mà?!
    Theo riêng cá nhân em thì ghép giữa tube và bán dẫn (hybrid) sẽ cho chất âm cân đối và đáp ứng được yêu cầu của nhiều người nhất và có lẽ như vậy cái pre tube + power bán dẫn sẽ là lựa chọn sáng suốt hơn là pre bán dẫn + power tube. :wink:

24. nghenhinhs1

Động chạm nên logout rồi :lol: . bác cứ soát lại mấy níc mới post bài xem :mrgreen:

25. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Hehe điều ngược lạ cũng chưa chắc à nghen ...

Share This Page

Loading...