Bàn về ГУ-50

Discussion in 'Đèn điện tử' started by cungdhv, 29/5/19.

1. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Cao áp bác chạy bao nhiêu vol? Nghe có tốt không bác?

2. solo_gl

solo_gl Advanced Member

[
    Em chạy mạch và áp như hình, nghe âm đều 3 dải bác ạ. GU50 bác lắp đến đâu rồi?

TQ_Audio, somali and cungdhv like this.
  3. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Bác Cung chụp ảnh HD cuốn này lên 4R đi, hay nếu bác tin tưởng, bác gửi ra HNI tôi mượn Scan lại và sẽ chuyển trả nhé. Cuốn này nhìn vẻ " nhiều chữ " nhưng rất thực tế.
    Mong tin bác ( Qua Zalo cũng đc )

4. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Hi bác, lâu lắm hôm nay mới vào mạng, biết có tn của bác, bác thông cảm nhé.
    Bác ghi địa chỉ của bác, tôi gửi sách ra cho bác mượn, vì bận quá nên dự án chưa tiến triển được.

5. Maidanhan

Vâng, cũng đoán là nay 4R lắng, bác ít vào, cũng là lẽ thg. Bác gửi theo địa chỉ: Ngõ 226 hà huy tập, yên viên gia lâm hà nội. Bác gưi dg bưu điện theo gói thường và ghi cả địa chỉ để tôi còn gửi lại. Tin này như bản tin xác nhận việc mượn của bác. Điện thoại bác ghí số Zalo 0987779413 nhé.

6. Maidanhan

Tôi ở trong làng nên không có số nhà

7. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Chiều nay đã gửi sách cho bác rồi nhé, bác theo dõi qua vận đơn.

Attached Files:

TQ_Audio likes this.
  8. Maidanhan

Vâng, tôi xác nhận đã đọc tin. Hà nội và Sài gòn đã tổ chức đc mấy kỳ “ văn hoá đọc truyền thống “, theo đó các giá trị đọc đã đc sàng lọc sẽ đến với bạn đọc một cách tinh hơn trong thời kỳ thông tin Đa chiều này. Tôi có thể mượn bác lâu hơn dự kiến để ra phố sách cũ tìm, cam kết sẽ gửi trả khi xong việc trên đây.
    Cuốn của bác có 1 chương mà tại đó, dựa trên sự tính toán đúng đắn, có thể làm phép nội suy hay tính ngược sang các định dạng phần cứng nhằm thay đổi âm thanh khác nếu cần. Kỹ sư Nguyễn Ánh trích dẫn nó từ những năm 1980, tôi mất cuốn đó.

9. Maidanhan

Tôi dã nhận đc sách bác ạ. Như đã trao đỏi trên, bác để tôi cầm lâu lâu ra hiệu sách cũ tìm nhé. Tôi tin là sẽ tìm đc ở Hà nội, nơi sách vở vẫn đc trân trọng tại các nhà sách cổ ( nhưng đắt, hôm trc gặp cuốn tra cứu các loại đèn tube công suất chuyên dụng, tiếng Nga, họ đòi 200k )

Attached Files:

10. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Ok, sách tôi mua đã lâu lắm rồi, thời còn là sv ở HN, không biết bây giờ còn không, những sách kĩ thuật của Nga xuất bản từ thời xưa, giờ chỉ lớp người nhiều tuổi còn dùng, còn lớp trẻ bây giờ họ chủ yếu xem trên mạng là chính, vả lại số người đọc sách kĩ thuật nga cũng hiếm.
    Hi vọng sách sẽ giúp ích được cho bác và một số anh em trong Forums.

Last edited: 24/2/20
  11. Maidanhan

Hà nội là nơi tập trung nhiều lớp nguòi, trong đó có những địa danh đi vào trí nhớ nhiều nét văn hoá gồm cả sách, một biểu tg vĩnh hằng của tri thức như 180 Bà triệu.... chủ sách gần như nhớ đc hình thức trình bày của những cuốn sách độc, cả những khảo dị, đính chính một số khác. Nay shop sách cũ có nơi quản lý bằng i tờ, file ảnh và dạt ra xa trung tâm Hà nội cổ.

Ra quầy sách, bác có thể gặp nhiều Mẹ, chị ... tìm sách cho con cái để chúng hạn chế và khg bi si mê môi trg mạng khó kiểm soát chất lg thông tin, gây nghiện. Có dịp ra vs con cái, tôi sẽ dưa bác đi.
    Dùng công nghệ It có thể dịch đc đại ý, còn biết tiếng sẽ đọc hiểu chính xác thông tin kỹ thuật, do đó nó chắc chắn sẽ hữu ích. Nếu tôi làm đc thành công 1 việc này và post lên 4R, bác sẽ là đồng tác “ thật “:D:D:D.
    Có AE ngay trên đây dùng một số Soft mô phỏng tube phàn nàn khg hiểu sao khg chạy ôr khg đạt. Sách khg như thế vì nó gần thời kỳ tube hơn. Nhất là mạch nắn hybrit, khg bao giò đúng đc, tôi chỉ trả lời giản dị: AE thử rồi nghiệm ra. Ai đời đèn 6S45 mà Soft cho data Uak vượt 3 lần sức chịu đựng.

Last edited: 25/2/20
    cungdhv likes this.
  12. Maidanhan

Bác ạ, tôi đã xem kỹ cuốn của bác, bác xem trong tài liệu của bác còn cuốn nào nói về chủ đề " Sửa chữa các máy thu thanh thông thường " , cuốn này cũng của nhà xuất bản Technika và trong đó có liệt kê các máy ghi âm, Radio cũ mà nguồn, xuất âm của nó dùng lõi sắt mã hiệu bao nhiêu. Nó là 1 cặp cậu mợ bác ạ. ГY50 của bác chạy chưa?

13. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Hi bác.
    Có thể cuốn như bác nói tôi đã bỏ lỡ, hồi đó thi thoảng đến hiệu sách Ngoại văn Tràng Tiền, gặp sách mình quan tâm là mua, có thể khi nó xuất bản mình đến chậm nên đã hết. Hiện còn một số sách nhưng chủ yếu là phần bán dẫn. Trước đây có 1 cuốn giới thiệu các sơ đồ và chỉ tiêu kỹ thuật, sách rất dày cỡ 5-6cm (sách đã dịch ra tiếng Việt) nhưng thất lạc đâu mất hơi tiếc. Còn có 1 cuốn tổng hợp của CHDC Đức xuất bản, để lúc nào rỗi tôi kiểm tra lại xem có phần như bác quan tâm không.
    ГY50 của tôi vẫn đang dậm chân tại chỗ chưa có tiến triển gì thêm, dạo này hơi bận, có lẽ để hết dịch Cv tính tiếp linh kiện cũng gần đủ.
    Thân.

14. Maidanhan

Vâng, hôm nay mới để ý thông tin của bác.
    Phần bán dẫn trong cuốn bác cho mượn cũng rất hay, cơ bản chi tiết , thực tế. Nếu bác cho phép, cho tôi đc biểu bác 1 cặp 807 RCA, Nos, hàng viện trợ sau hiệp định Paris 1973 để có cơ hội sở hữu cuốn bác cho mượn. Nếu khg đc, tôi vẫn scan và trả y hẹn cùng quà nhỏ là cặp pre premium 2C51 phiến đen.
    Quá nhiều ngươi khen đk bảo quản sách của bác cùng giá trị, nhất là dân học ở Liên xô cũ về.
    Mong tin bác.

Last edited: 20/3/20
  15. Maidanhan

Đấy là nét đặc trưng của một nền văn hóa lớn, nó khg đơn thuần chỉ là 1 cuốn sách.
    Biết bác ít truy cập, tôi sẵn lòng chờ dù lâu.

Last edited: 20/3/20
  16. tamphan71

tamphan71 Approved Member

Gửi bác nghe tạm.....

cungdhv likes this.
  17. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Cám ơn bác, lâu lắm hôm nay mới lại có dịp nghe tiếng hát Tuấn Vũ, một giọng ca đặc biệt một thời không quên...

18. solo_gl

solo_gl Advanced Member

Tết Cô vy em nâng cấp GU50 lên bản PSE, OPT FE AMCC.
    20200401_211426.jpg IMG_UPLOAD_20200402_114818.jpg

linhvk likes this.
  19. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Hôm nay vào for mới biết đọc sót bài viết của bác. Về sách hiện nay tôi chưa cần đến, bác cứ để ngoài đó, khi nào cần tôi thông tin cho bác. Hiện nay nhà chỉ có 2 giá sách, nên nhiều sách phải cho và thùng các tông trên gác nên ngại lục.
    Hiện này tôi còn một số tài liệu của Nga, sách gồm chủ yếu nói về bán dẫn, để lúc nào rỗi tôi lục chụp hình cho bác xem, nếu bác cần tôi cho mượn.
    Về số đèn bác có nhã ý tặng, tôi xin nhận và cám ơn. 807 cũng là loại đèn công suất khá, lắp se cũng khá hay. Tuy nhiên hiện nay đang mùa dịch, khi nào hết dịch có dịp ra HN tôi sẽ đến bác. Đèn này hình như chân đế giống FD422, nên có thể dùng chasis của 422 để làm cho 807 (phải chỉnh lại một số thông số là có thể trải nghiệm cũng hay).
    Chúc bác khỏe.
    @ solo_gl : GK71 xong chưa ? mà lại vật con ГY50 ra nâng cấp, lắp PSE nội lực sẽ khỏe gấp đôi, chỉ cần mở volume 9h là nghe đã. Bộ FD422 SE mình cũng chỉ nghe tầm 9h (phòng 35m2).
    Chúc thành công (mùa Covi chắc rỗi) nên công trình sẽ nhanh đấy.
    Cục Choke chắc cháu để bên trong à ?

20. Maidanhan

Vâng nghe tin bác mừng quá, tôi nâng niu cuốn sách đó và cả mấy AE học ở Liên Xô cũ ở HPG, HNI cũng khg tiếc lời.
    Nếu bác mua cả seri ngày đó, Technicka còn 1 cuốn nữa nói về máy ghi âm, nguyên lý tính toán rất chi tiết. Sách trong hộp Carton hay bị con mò bé bé nó vào nằm, đốt rất ngứa và nhanh xuống sách bác ạ.
    Solo tuy mới nhưng là 1 DIYER rất đáng mặt.

21. Maidanhan

Chờ mua dịch có thể lâu, tôi tranh thủ đóng gói cặp 807 RCA gửi bác. Tôi có thể gột rửa sạch sẽ nhưng tôi khg làm vậy, khg phải khg trân trọng tình cảm của bác, tôi muốn giữ nguyên chất NOS của nó
    Tôi đóng hộp sắt cẩn thận lám, bác yên tâm.
    Tôi vẫn để nguyên vỏ hộp bác đóng, mỗi lần đọc sẽ lấy ra.
    Bác cần kiểu như 807 nhưng công suất lớn hơn có thể chọn 1625, tôi cũng sẵn loại này, đế dễ tìm hơn.

Attached Files:

22. sydv

sydv Advanced Member

Bác maidanhan cho em hỏi chút về bóng 6e6p, bóng đó có đặc biệt gì không ạ, anh đã lắp bóng đó bao giờ chưa ạ

23. cungdhv

cungdhv Advanced Member

IMG_20200408_175310_HDR.jpg IMG_20200408_162018_HDR.jpg
    Hôm trước nói với bác, khi nào hết dịch CoVi tôi sẽ ra HN đến bác chơi rồi nếu cần nhận đồ luôn, ai ngờ vừa nhận được đồ của bác gửi. Chắc đồ bác để ở nơi ẩm nên vỏ giấy bị mục. Nói chung là đèn bám bụi bẩn, nhưng không sao, tôi đã rửa sạch sẽ.
    Trước đây nhà máy truyền thanh có ráp amli KA100 dùng đèn 807 - PPP, chạy Ua = 465v dùng 2 đèn nắn 5u3c.
    Cám ơn bác.

Last edited: 8/4/20
  24. Maidanhan

Bác rửa nó bay mất chữ RCA đi, đồ Mỹ in ấn rất kém, vì lẽ đó tôi khg lau gì. Đèn này nằm trên tầng 3 trong cái gọi là " kho " bác ạ. Tôi khg xé lớp vỏ cũng có ý như thế.
    Amply bác nói, trc đây hay trang bị đài truyền thang phường và rạp chiếu phim công cộng. Bác muốn công suất cao hơn, tôi cũng sẵn.

25. Maidanhan

Thực ra tôi khg thích anh 4 cực bác ạ, nên khg dùng anh này trong mạch. Bác nên dùng 6H6 hay hơn.

sydv likes this.
Tags:

Share This Page

Loading...