Bàn về ГУ-50

Discussion in 'Đèn điện tử' started by cungdhv, 29/5/19.

1. tepriu

tepriu Advanced Member

Hay quá toàn cao thủ qui tụ về đây rồi . Nhân dịp dịch quá em còn 7 ngày phép nghỉ luôn vào cuối tháng này cho an toàn .
    K đi được đâu lại nghĩ đến quay tay . Nhà em đang có EL 34 pp ráp theo mạch trong thư viện bác gohome post .em thấy khá hay rồi nhưng nghe SE quen tai rồi k khoái pp mấy .lên đang có ý quấn opt PSE cho EL 34 .
    Các cao thủ cho em lời khuyên lên quấn 2k hay 2.5k . 2 cây el34// lên chọn dòng bao nhiêu mA.
    Thanks all

TDHien59 likes this.
  2. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Hi. Không cần cao thủ,
    Thấy nhà sản xuất họ công bố như ảnh dưới, nếu tớ làm tớ cứ theo họ. // 2 đèn thì tải chia 2 dòng nhân 2 (thêm vượt tải cho dòng cỡ 1.3 cho khoẻ).
    Ps: Đây là công bố của philip, còn đèn hãng khác thì theo công bố của hãng đó.

Last edited: 11/5/21
    My FB likes this.
  3. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Thông số đo kiểm chạy thử như sau:

B+ = 480vol
    B++ = 338vol (hạ áp từ B+ dùng 2 trở 10K nối tiếp)
    B+++ = 227vol (hạ áp từ B+ dùng một trở 33K RẤT NÓNG)

Chân 1,6 đèn 6H23 = 57 v
    Chân 3,8 đèn 6H23 = 1,1 v

Chân 1,6 đèn 6H6 = 290 v
    Chân 3,8 đèn 6H6 = 55 v

Chân 1,5 đèn GU 1 = 65 v
    Chân 1,5 đèn GU 2 = 70 v

OPT SE 5K - 8 ohm

Tình trạng máy: tiếng ra loa rất nhỏ mặc dù mở max volume.
    Các bác cho góp ý.
    Cảm ơn.

4. tepriu

tepriu Advanced Member

Thanks bác ngoc2.
    Em biết là quấn opt PSE này cũng khoai lắm . Phe nhà em có sẵn rồi .thời gian cũng có. Thôi thì bỏ ra vài xi mua dây đồng về quay giải trí như là khám phá .k làm thực tế thì sao học lỏm được .hihi vài bữa nữa là em action thôi.
    Thanks all

Ngoc2 likes this.
  5. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

2k hay 2,5k đều đc khác nhau dãi trên dưới 1 tí, nên chọn 2k. quấn 3k chia 2 còn 1,5k thì khả năng thiếu bass.
    Làm PSE mà ko có k nghiệm thì ko phải cứ 3w/bóng là cho 2 bóng 6w đâu. Chập 2 bóng mà ra có 5, 6w/8ohm/5% làm chi cho mất 1 công làm . Ủ mưu làm cái trên chục W SE cho đã!:p

Maidanhan likes this.
  6. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Khg có gì ghê gớm cả, PSE hay SE cũng chỉ là tập hợp số vòng quấn theo 1 tỷ lệ:
    1. Đầu tiên, bác đo B+ của cái EL34 PP cũ, nếu dùng nguyên cả B+ đó, xác định điểm làm việc dự kiến của EL34 SE, từ đó ra trở kháng Zl SE (Zl này phụ thuộc vào điểm làm việc, kg phải là giá trị cố định ), Zl PSE
    Sở dĩ ta các OPT nói chung hay làm 2.5, 5, 3.5, 5K... vì sản xuất công nghiệp nên phải quy chuẩn cho dây chuyền.
    Bác lắp theo áp đang có, tối ưu hóa Zl theo điểm làm việc dự kiến chọn.
    2. Xác định kích thước lõi ( diện tích, chiều đường sức từ trung bình của lõi ) từ đó quy đổi Zl ra số vòng trên tham số sắt từ thực tế tương ứng với Zl đang có.
    3. Tùy vào kỹ năng tính toán để ra số vòng SE, PSE trên cùng lõi bằng cách điều chỉnh năng động tỷ số 6(8,16)/Zl để có đc OPT đa trở kháng dựa trên Zl cơ bản ở trên.
    Do nguồn thông tin là sách đọc giấy từ 1970, đã qua kiểm nghiệm thực tế từ 2004 (Vợ tôi làm OPT và bán trên vnav từ 2005-2006, sau 1 ông khách quá quắt, vợ tôi bỏ ), khg phải tra " mạng thế giới " có thể gây ra sự khg đồng quan điểm hơn nữa khg đúng chủ đề cho nên tôi chỉ " lên 1 cơn học thức " qua 1 post này với riêng bác.
    Thêm 1 ý nữa là bác đã từng cho AE xem cái lõi Amourphous C core rất đẹp của Hitachi, bác nên lùng 1 bộ sao cho có diện tích 9cm2, đó sẽ là đối tác 102 với OPT SE hoặc tìm đc lõi nguồn biến áp của lò vi sóng Nhật cổ Sharp loại to, 100VAC 60Hz ( khg phải loại mini như phổ biến hiện nay ), tuy lõi EI nhưng hệ số từ thẩm cực cao, làm SE cho OPT 813, GU71 PSE GU50 tiếng vô cùng tốt. Trong Nam chắc chắn rất sẵn.

ngocngminh likes this.
  7. Maidanhan

Đúng vậy, rất nhiều AE cộng và nhân theo kiểu tuyến tính thế này và lấy cái W làm chuẩn.
    Vừa qua, tôi có hỗ trợ mấy AE làm đèn SUMO lớn ГY13/813 đánh vào cùng 1 đôi JAMO, với 6П14П-EB/ 6П15П-EB / 6P15J Mao Time, OPT SE cổ Philip, họ ngỡ ngàng trc sự đĩnh đạc và 2.5W mà thanh áp của giá trị lý thuyết 2.5W kia mang lại cùng 1 đầu đọc, cùng 1 DAC, cùng 1 bộ dây, cùng 1 phòng và cách bố trí loa.

8. Maidanhan

Nếu bác chắc chắn số đo này đúng, hiện đèn 2 đang chạy lưới +, tức có dòng Ig1 cỡ mA. Chỗ này khg phải là lý do cho âm thanh khg thể nghe đc như Phù đổng tube xứ gò đã từng phán lỏm: Tất cả các Tranzitor thường, đều có dòng Ib = Ig1, cỡ mA.
    Bác kiểm tra lại các vấn đề sau:
    1. Việc đấu nhầm G1 vào cao áp của bác xảy ra với tất cả 4 ГY50 hay chỉ 1 cặp PSE ( Nghi ngờ chỗ âm thanh bị nhỏ )
    2. Nếu đúng số đo trên, để hạ áp từ 482 về 202.5 của V1, cần 1 Rx1= 120K, ít nhất là 2W 1 kênh.

Trc mắt cần làm rõ mấy điểm trên đã. Bác còn ГY50 khg, nếu khg cho địa chỉ, tôi gửi 4 quả mượn để test.
    Số đo của tầng công suất hiện rất đẹp nhưng cần kết luận G1 của ГY50 còn làm việc khg đã kẻo phí công.

Attached Files:

TDHien59 likes this.
  9. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

@tepriu định chạy đèn EL34 loại nào?
    Nhờ @minhhp6365 xem giúp cho điểm làm việc chế độ triode (anot nối G2) hãng công bố trong ảnh trên có cần điều chỉnh gì để cho công suất tốt, méo ít. Thanks
    Ps:
    - Tỷ lệ ba góp phần quan trọng đến cs,
    - Đừng lấy điểm làm việc đèn CS mạch PP cho mạch SE chạy đúng đèn đó.

10. Pilab

Pilab Advanced Member

@tepriu : Không làm thực tế thì không biết được lỗi sai, không tính chi tiết thì cũng không rõ sai ở đâu; vì thế nên em liều tính thử, các bác xem sai ở đâu thì sửa giúp.

1. Vẽ đường tải tiệm cận đường giới hạn công suất tiêu tán cực đại Wa = 25 W của EL34, độ dốc của đường tải này tùy chọn; từ đó tính được trở kháng sơ cấp OPT, như trường hợp đường tải em chọn thì Z cỡ 3K8;
    2. Trên đường tải chọn đoạn làm việc và trung điểm Q; với đường tải này em chọn Q ứng với áp 300 V, dòng 80 mA (fix Vg cỡ -15 V);

Nếu là PSE thì OPT sẽ có Z cỡ 2K.

Tks for All.

Attached Files:

File size:
      119,1 KB
      Views:
      15
  11. My FB

My FB Advanced Member

Mạch của bác nối tầng trực tiếp, điện áp bác đo được anode tầng đầu có điện áp cao hơn cathode tầng sau???
    Có gì đó chưa đúng, bác nên xem lại

TDHien59 and Ngoc2 like this.
  12. Maidanhan

Tôi đã noted bác ấy rồi, trở phân áp cho các tầng của bác ấy tính chưa đúng do thông tin bác ấy đưa ở các post trên dường như nhầm.
    Chủ yếu là bác ấy đấu nhầm G1 đèn công suất vào áp cao nên cần loại trừ lỗi tiếng nhỏ đã, nếu khh sẽ mất công: Toàn bố cao áp qua trở lưới của G1 khép dòng qua Rk của đèn công suất, chưa hiếu lưới G1 có bị sao khg.

13. My FB

My FB Advanced Member

Em ủng hộ gợi ý này của bác để bác “Tép” tham khảo. Không ai trong chúng ta hiểu rõ đèn bằng hãng sản xuất ra nó, gợi ý của hãng cần được tôn trọng.

Ngoc2 likes this.
  14. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Chào bác.
    Em đang làm một vế trước. Tối về em xem lại.
    Về trị số điện trở để giảm từ 480v xuống 202 vol chắc khoảng 47K bởi vì khi lắp 56K điện áp đã xuống dưới 200v rồi.

15. Maidanhan

Thế chắc ГY50 khg sao đâu vì số đo hiện rất đẹp, tụ thoát kathode tầng thứ 2 nhất định phải có nhé, khg có khg đc đâu bác.
    Tuy nhiên hiện V2 đang chạy G1 + nên dòng Ia2 khá lớn.
    Bác ổn định chỉ số tầng V1 như đã nói đi rồi hãy nối sang V2 tìm nguyên nhân dễ hơn. Mạch ghép DC nó khg như ghép tụ và biến áp.
    Đang mong bác hỏng ГY50, chắc phải mua thêm đèn công suất từ " dân chợ búa này ".
    Người đã chê " chợ búa " chắc học thức văn hóa cao lắm đấy :p:p:p.
    Nhin chữ ký của bác có F1 thấy hãi hãi là.

TDHien59 likes this.
  16. tepriu

tepriu Advanced Member

Thanks các bác .
    Tube nhà em là EL 34 .telefunken loại thiếu cái CỬA SỔ. Trước em mua tại hifido khá là cân nhau .đo lại 96% .
    Nhà em đang chạy pp .giờ kế hoạch của em là xây dựng 1 bộ el34 pse riêng khi nào thích nghe pp thì rút bóng cắm qua là xong .lâu lâu đổi gió lại rút ra cắm qua pse .
    Trước tiên rảnh em dệt cái opt pse trước rồi mới chọn chematics . Nếu covid cứ đà này chả mấy mà xong .
    Theo gợi ý từ các tiền bối đi trước em chọn 2k /8R dòng 350mA-400mA .
    2k/8R ai da cũng khoai lắm đây. Cố gắng để đạt giải thấp tạm chấp nhận là được .

17. Maidanhan

Thế " đan rổ ", nếu dỡ cái PP ra tận dụng nguồn, HT của nó đang 420-450vdc, hạ về class A triode preudo tầm 300 vdc hơn, 250mA dòng tĩnh theo datasheet chưa tính đồng cho tầng trên sẽ khá vất vả về con trở hạ áp, phương án đó khg phải khg làm đc nhưng mệt.
    Khg phải tạm gì cả, khác vs Tranzitor luôn cần phân cực 0.5vdc, một số đèn tube trg đó có đèn Nga đỉnh cao :p:p:p, phân cực hợp lý và tự nó đã lợi trầm sẽ bù cho việc này.
    Còn 1 mẹo nữa trong quấn OPT nhưng dễ gây tranh cãi nên khg bàn có lẽ hợp lý hơn.

18. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Úp mở làm giề, bác cứ phọt ra cho ae nhờ, bác cũng là thầy cãi mà lo giề :D

LoD likes this.
  19. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Sau khi không tìm được nguyên nhân em tháo ra chỉ dùng 1/2 bóng 6H23 và 6H6 thì ampli đã hoạt động trở lại. Hình như chập 2 nửa các bóng khuếch đại có vấn đề đâu đó.

20. Maidanhan

Cãi kỹ thuật bới ra thì nhiều lắm, có member chắc còn trẻ, chủ đề nào cũng tham gia, chỗ nào cũng tính toán đầy sắc học, màu hành, 3 năm kể từ lúc cùng 1 chủ đề chả có sản phẩm gì, mở miệng xuống tay là con số, file đi kèm mà cơ bản là khg ứng dụng đc.
    Chả nhẽ lúc nào cũng chỉ ra do nay 4R Diy lặng quá. Tránh mấy tú tài tính toán ra cho nhẹ đũng quần.

Canton likes this.
  21. tepriu

tepriu Advanced Member

Hi bác .
    Cái pp em để lại lâu lâu nghe nhạc đỏ .trọng tấn. Đăng dương hay đáo để bác ah .
    Cái phòng nhà em chỉ có 4m x5m thôi mà giờ em có 45se .2a3 se .300b se .el34pp . Pow accuphase p102 . Pre tube cũng 3 cái.
    Biến thế nguồn tự dệt được làm luôn cái khác cho an tâm về công suất .
    Chassi em cũng tự làm nốt .cái này phải sau khi có cục nguồn và opt mới triển khai được .
    Trước tiên phải dệt opt trước sau đó mới đến phần tiếp theo .
    Ah còn tube driver thì còn khá phong phú về chủng loại . E180 . 5751 .12au7 .5687.6c45p . 6sn7 .6sl7. 6j5. 5842 mỗi loại vài ba cặp .Còn nhiều loại nữa em chưa moi ra .
    Khi nào đến thiết kế chematics nhờ các bác tư vấn chọn sau .

22. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

TL ngon nhất rồi, data như philip. Ngại nhất đèn Nga mua ở VN (không phải đèn Nga không tốt mà tuổi thọ quy định rồi, hết số giờ quy định bên sử dụng thanh lý lẫn đèn mới thật giả chỉ có thánh mới biết)

Last edited: 12/5/21
  23. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

@tepriu quyết định 2K-0.4a, tớ gợi y bạn làm sơ cấp thành các cuộn 2R rời kiểu như opt lundan ấy. Khi chia lớp (nếu cần) có thể cho 2 lượt của 2 cuộn 2 R khacs nhau chạy dây // trong cùng 1 lớp (điện áp lệch nhỏ không chập đâu), ra dây cung ra thành các cuộn 2R, dùng trở kháng nào đấu nối tiếp //trở kháng ấy từ 2 - 16 ohm. Nhớ tẩm sấy trước khi chêm khe hẹp, gông lõi (để có thể thay đổi kt khe khi cần) Biến áp này sau chạy luôn từ 2 EL34// đến 2 KT 150//kênh,
    Chỉ e làm song opt se 2el34// sơ cấp 2K - 400 ma 35hz - 18 khz sẽ to nặng ~ opt se 845o_O

24. Maidanhan

Đam mê, diện tích khg thành vấn đề, nhà đất tôi rất rộng, vợ rất trẻ, con rất đông, rất nhiều bạn gái GIÀ :p:p:p, ampl đèn đã từng rất nhiều, âm thanh 5.1, 7.1 đã chơi rất sớm nhưng cũng có lúc phải cho Off bớt đi thôi: THỜI GIAN.
    Pow accuphase p102 của bác ngon đấy nhưng nói vô phép bác bỏ qua cho, nghịch ngợm đồ Solid từ 1989, tôi tin rằng con này của bác sẽ thua con YAMAHA DSP2000 và YAMAHA DSP3090 ( đã mod ) của tôi là chắc chắn.
    Đăng Dương, Trong Tấn, Việt Hoàng nói về các bản ghi từ 1999-2004: những bản ghi còn nhiều âm hưởng Analog ( Nhất là bản kỷ niệm 55 năm khởi nghĩa Tháng 8 tại nhà hát lớn Hà nội ) dù rằng phối khí đã dùng nhiều nhạc cụ điện tử.
    PP đèn lớn 1 chút hoặc SE cỡ như ГY13/813, ГK71 đánh sẽ đã hơn. ГY50 PSE áp 380 ( 480 và 560) VDC đánh trên TANNOY 611 tôi cũng chơi 2004-2012, khg tồi.

Nguồn chính là yếu tố quan trọng nhất cho dự án của bác, cho nên tôi dùng từ " nếu " mà ai cạn cợt, còi cọc, qua quít dễ khg nhận ra:
    Bác cần quấn:
    1. 302,5 VAC, 350mA cao áp nếu dùng cầu diodelà, ít nhất cho PSE và nên là 390mA
    2. 342,5 to 362.5 VAC nếu nắn Valve VAC, 350mA là ít nhất cho PSE và nên là 390mA. Chỗ này có sự dao động tùy EL34 của bác " rà " tức còn chạy rà hay "già "
    OPT bác nên quấn diện tích lõi 9-12cm2, khg phải lõi càng to càng tốt đâu, càng to hao tổn sắt từ với tín hiệu Audio càng lớn.

Bác đang liệt kê trg đó có 1 con đèn Nga đỉnh cao :p:p:p mà nhiều giới Audio và kinh nghiệm cá nhân cũng đồng tình với ý kiến: Đáng đc phong thần " Sứ thần cứu tinh âm bass ".
    Tôi cũng còn 4 quả EL34 cuả Siemens và Philip cổ mà khg nhớ để đâu.
    Hạng này xa xỉ về tên tuổi nhưng khg hiếm đc sưu tầm và đáng đc sưu tầm như 6П27C, cực hiếm trên thế giới ( lại thế giới :p) và càng cực hiếm tại Viêt Nam.
    6П27C Svetnala_ EL34 mang danh Liên Xô đích thực, kg có để mà mua và dùng rộng rãi trong dân sự, quân sự kể cả khi Liên Xô viện trợ ồ ạt cho ta trg chiến dịch VT79.
    À mà thời 4.0 mua và ngắm trên " mạng dễ ấy mà " :p:p:p.

25. Maidanhan

Nếu EL34 của bác còn mới, loa lại nhạy, bác có sẵn sàng làm theo sơ đồ này khg, một số tube bác đã có: mạch khg có tụ nối tầng nào cả. Cần 1 tube rất độc.
    ( Tôi đã lăp thử với đèn công suất direct heater: Ngon. Của bác hơi khác là InDirect heater nên có chỉnh lại thiết kế).
    Nếu theo sơ đồ này, nguồn thiết kế khác đi những gì đã trao đổi. Còn vài điều note trên sche sẽ trao đổi chi tiết khi thực hành. Chân đèn các bác đã quá thuộc.

Tags:

Share This Page

Loading...