Bàn về ГУ-50

Discussion in 'Đèn điện tử' started by cungdhv, 29/5/19.

1. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Hiện giờ bóng V1 6H23P đổi trở thoát từ 470 ohm về 136 ohm theo đề nghị của bác có thông số điện áp đo được như sau:
    6H23P_PSE GU50.png

2. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Bác điều chỉnh con biến trở sao cho tại 178VDC sẽ là 300 xem có đc khg nhé, khi ấy tại vị trí 49 kia cỡ 80-85 VDC, khg nối V2.
    Bác có thể thay (68+68) bằng 1 con trở 270 OMH. Chúng ta đang bám theo diễn biến của đèn 23 mà bác đang có trg tay.

TDHien59 likes this.
  3. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Bác có biết nguyên nhân tại sao volume phải vặn tới vị trí 12 giờ trở lên mới thấy bass không?
    Sự đồng đều của dải cao và trung đạt 10, thì dải trầm đạt khoảng 8.

4. Maidanhan

Bác đưa con tụ thoát ka của V1 vào trg quá trình chỉnh áp như tôi nói và chú ý ngắt khỏi V2 để chỉnh đc giá trị mong muốn đã.
    Khi chỉnh đc rồi sẽ tiếp tục nối sang. Vì chưa đồng bộ đc việc chỉnh này nên dải âm bị mất mát.
    Hay tôi vẽ lại mạch nối tụ thay mạch ghép DC để bác dễ làm nhé, lại cắm rút giữa các đèn thoải mái.

5. Maidanhan

Theo yêu cầu của khán thính giả, bác có thể theo mạch đã đang làm để điều chỉnh 6H23П hay theo mạch ghép tụ với 6H1П-EB cho thuận lợi hơn.

Mạch này dễ chỉnh hơn và bác thích thay đổi Tone chỉ việc cắm rút đèn đầu V1 6H23П, 6H1П-EB, 6H2П-EB, ECC88 ..., đèn V2, phía sau ГY50 khg đổi trên Chassi của bác.
    Tùy trạng thái tinh thần, loại nhạc mà bác chọn đèn.

TQ_Audio and TDHien59 like this.
  6. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Để em xử lý mạch ghép DC này trước. Giải quyết được cái khó mới hay.
    Cái mạch ghép tụ kia sẽ lưu lại, khi có thời gian thử sau.

7. Maidanhan

Bác rất kiên định.
    Bác làm từng bc như tôi đã Posted, mạch ghép DC tuy khó nhưng khi làm đc, về mặt lý thuyết dải tần bao h cũng rộng hơn.
    Trg Tube amply, hầu hết chúng ta đều bị OPT cản lại làm dải tần bó hẹp, vì lẽ này nếu các ghép nối phía trên đc bảo đảm như tụ bạc Nga đỉnh cao hay tụ bác Mỹ đỉnh trung và nhất là ghép trực tiếp DC ... sẽ là giải pháp kỹ thuật tốt nhất vs điều kiện công nghệ tuốc nơ vít của chúng ta, DIY.
    Khi đã có OPT lõi tốt như Amourphous hay Permalloy, kém cầu kỳ hay chau chuốt phía trên đều cho ra âm thanh dễ dàng làm vừa lòng người nghe.
    Cái chốt của bác hiện nay là âm trung nó khg bị chói với tai của mình, chứ khg phải mạch DC đang sai hay đúng, tuyến tính hay khg tuyến tính bới Tube có đặc tuyến truyền đạt tuyến tính nhất trg All linh kiện khuyếch đại cho đến h này, có điều chọn đc điểm vừa vs hệ thần kinh của 1 cá nhân, lại chỉ qua trao đổi từ là 1 điều khó bác ạ.

8. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Mình bầy bạn mẹo nhỏ để thao tác ghép DC dễ như ghép tụ (chỉnh chế độ DC cho từng đèn độc lập rồi ghép lại).
    *cho nối tầng bằng tụ, để 2 tầng độc lập về DC
    *Tầng 2, chia con trở RK thành R1 và R2 có giá trị Rk = R1 + R2, trong đó R1 = Vkg1 : I (như hình dưới).
    Sau khi cả 2 tầng có chế độ DC đúng như dự kiến (VA tầng trước = VG1 tầng sau) thay con tụ nối tầng bằng con trở và ngắt đường nối từ điểm R1 cắt R2 lên G1 đi là song về chế độ DC 2 tầng.
    Ps:
    Bạn đừng quan tâm đến con tụ thoát K khi hiệu chỉnh DC nó là tụ hồi tiếp không liên quan gì đến chế độ DC. Khi đúng DC dự kiến rồi nghe thử là khẳng định dự kiến của bạn có ổn không.
    Bạn cho hỏi thăm, với 2 cục nguồn của bạn EI 38 dày 5 cỡ ~350 w/kênh amply của bạn đo bằng "tai" hiện ra khoảng Xw/kênh?

Last edited: 24/5/21
    TQ_Audio and TDHien59 like this.
  9. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Em không phải dân kỹ thuật nên câu hỏi này khó. Em cũng đang muốn biết con PSE GU 50 của mình đang lắp được mất oát?
    Cục nguồn này chỉ có nhiệm vụ cung cấp nguồn 5 vol và cao áp 480 vol cho bóng nắn.
    20210522_192422.jpg 20210522_192410.jpg

Last edited: 24/5/21
  10. Maidanhan

Ta đã xác định mục tiêu chính là gì rồi phải khg bác? Amply đã chạy và bác sơ bộ là đã vừa ý, chỉ còn tinh chỉnh cho đôi tai của mình, đồng nghĩa công suất đã phù hợp.
    Nay gắng chỉnh kết hợp giá trị DC khi mạch tĩnh và AC khi kết nối các phần tử và cấp tín hiệu ( Thêm bớt tụ Ck ) để chắc chắn V1 khg còn quá Âm Trung vs đôi tai của chủ nhân.
    Ta cứ cách này là đc Trung âm mong muốn bác ạ.
    Cái kia nhiều công cụ IT trên mạng, nhiều cách khái toán truyền khẩu, làm đc nhưng chưa nên ngay và luôn.

11. Maidanhan

Bác làm mono block?
    Quên chi tiết này, bác làm cả 2 unit cùng lên tiếng đi, Key của bác hiện chỉ còn thay đổi các Rx, Ry để đạt đc Uak... mong muốn.
    Hơn nữa khi bác test 1 vế, bác đánh giá mức độ cân bằng dải bằng tai ít nhiều ảnh hưởng đó, nhất là bass âm.
    Bác khg nên đâu thử các kết nối khác đi khi chưa hiểu hết các chức năng các phần tử cơ bản, áp chịu đựng max của 6H6П là 300VDC, trong khi HT chủ 480VDC, sai chế độ sẽ hại đèn hoặc khg biết là hỏng đèn. Lựa chọn của bác là đúng đắn. Phải nói thêm rằng 6H6П bền lắm, dẻo dai lắm nhưng cũng khg nên làm nó quá tải, đèn Nga đỉnh cao mà lị :p:p:p.
    Nhiều anh " chim bói cá học đọc " nhìn giá trị Ua 450 VDC tưởng rằng 6H6П chịu đựng đc khi làm việc là sai đấy, google translate khg đúng nhiều lắm
    Có những cái sai rất cơ bản nhưng khg nên chỉ ra vì chả giải quyết đc gì, tập chung vào mục tiêu chính, mục tiêu của người lớn, trưởng thành, trải nghiệm thực tế để đc việc của mình là cách ngắn nhất trg thời buổi bận rộn này, phải khg bác?

12. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Cho máy chạy bình thường, ngắt kết nối vào chân 2 bóng 6H6P.
    Điều chỉnh B+++ sao cho chân 1 bóng 6H23P đạt áp từ 80-85vol phải không bác?

13. Maidanhan

Vâng, sau khi đạt đc 80 đến 85 vdc, bác nối vào 6H6 và test Ck1 của V1, đo 13, 23 của V2, chúng sẽ thay đổi nhiều đó.
    Việc test Ck1 lúc này để check Trung Âm còn QUÁ vs tai của chủ nhân_ là Bác.
    Đây là ý chính của việc đ/c này. Bỏ bc test Ck1, mọi việc chả còn Ý Nghĩa vì thực tế bác đã khá vừa ý vs âm thanh của nó rồi nay chỉ còn là TINH CHỈNH.
    Tất nhiên, Ck2 luôn phải có như đã nói ở 3 trang trên.

14. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Sau khi điều chỉnh V1, thông số đo lại như sau:

* 6H23P với trở thoát 136 ohm, tụ thoát 2uF
    B+++ = 310 vol
    Chân 1 = 84 vol
    Chân 3 = 1,5 vol
    Chân 1-3 = 83 vol

* 6H6P trở thoát 6,8K, tụ thoát 10uF
    B++ = 375 vol
    Chân 1 = 280 vol
    Chân 3 = 92 vol
    Chân 1-3 = 189 vol
    Chân 2-3 = 7,9 vol

15. Maidanhan

Hiện nay bác nghe thấy thế nào khi thêm bớt Ck1?
    Nếu bác thêm Ck1 và trung âm khg còn cảm giác không dễ chịu như trc đây tức là bác đã làm cho đặc tuyến V1 PHẲNG với đôi tai của bác đối với trung âm trên đôi loa hiện tại.
    Bác nghe tiếp hoặc dựng monoblock thứ 2, rồi cùng đánh giá khi Link up lại
    Hiện nay tiếng bass sẽ khg mềm mại như sau khi bác chỉnh 8.2K về 6.8K. Tôi đoán chắc phải 90% như vậy.
    Điều chỉnh V2 khi V1 đã ổn định khg quá khó. Bác đã làm đc 1 việc khá khó mà khg cần áp dụng phương pháp nghiên cứu Google học với đèn Nga đỉnh cao :p:p:p.
    Chúc mừng sự kiên định, kiên trì và bám sát thực tế của bác.

16. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Bác có thể cho biết sự khác nhau giữa việc tăng giảm điện áp đưa vào anode với việc tăng giảm trở thoát của đèn? Nó làm thay đổi 3 giải tần chính của âm thanh ra sao?
    Suy nghĩ một cách đơn giản, có phải điện áp càng cao thì âm thanh càng "sắc bén"?

17. Maidanhan

Đây là yếu tố " cảm nhận " của từng cá nhân quyết đinh bác ạ.
    Tôi hầu như chỉ đặt mình vào vị trí của bác đã mô tả để " ướm, đo " cảm nhận của bác. Nhưng nói chung, áp càng cao lên, âm sắc có xu hướng sắc nét thêm, tùy " gu " nghe mà thấy vừa hay chưa vừa.
    Nó cũng liên quan đến khai thác đặc tuyến tube mà tự tôi thấy mình " còi " khg đủ sức diễn đạt để bác hiểu bởi viết khg khéo cho bác, người khg chuyên ngành có thể bị xem là ba hoa chích chòe or khoe khoang or học, đọc, hiểu kiểu " chim bói cá "..., người có hiểu biết người ta cười :p:p:p cho.
    Hiện nay âm thanh của bác có xu hướng sáng nhiều hơn, bác thay 5.6k 2w vào vị trí 6.8k âm thanh cân bằng hơn THEO CẢM NHẬN riêng của tôi về bác ( Cụ thể theo tính toán hơi khác, tôi làm tròn cho dễ tìm ).

TQ_Audio likes this.
  18. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Thấy có thông tin từ "ĐH chợ sắt" đảm bảo tụ bạc Nga đỉnh cao sẽ là giải pháp kỹ thuật tốt nhất. Nên có vài ý trái chiều về loại tụ này như sau:
    - Về chất âm: Trong topic tụ nối tầng Mod @BachDuong có đánh giá rồi, không bàn nữa.
    - Về kỹ thuật: Tụ vỏ sắt nên nhiễu điện từ vào tụ gây ù (dùng ở các tầng sau khó thấy dùng ở tầng phono rất rõ), nếu dùng phải nối mass từng tụ (tốt nhất là bọc lớp băng đinh đồng ra ngoài rồi nối mass).
    Tụ loại này nay thấy dùng trong phân tần loa cho loa terble, loa mid high (nối //nhiều con) sẽ đỡ bị nhiễu điện từ.

nguyenha7940 likes this.
  19. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Thay trở thoát 5,6K vào 6H6P, thông số đo được như sau:

* 6H23P với trở thoát 136 ohm, tụ thoát 2uF
    B+++ = 320 vol
    Chân 1 = 82,3 vol
    Chân 3 = 1,4 vol
    Chân 1-3 = 80,8 vol

* 6H6P trở thoát 5,6K, tụ thoát 10uF
    B++ = 350 vol
    Chân 1 = 241 vol
    Chân 3 = 89 vol
    Chân 1-3 = 151 vol
    Chân 2-3 = 5,1 vol

So với sơ đồ mạch ban đầu, trở thoát 2 bóng V1 và V2 giảm khá nhiều, điện áp anode tăng lên. Dùng trở sứ loại 5W rất nóng.

Xét về mặt kỹ thuật, hai bóng khuếch đại chạy trong vùng đặc tuyến tối ưu của nó chưa? Có cần điều chỉnh chỗ nào không bác?

20. Maidanhan

Bác đang lo lắng về câu chuyện đặc tuyến phải khg?
    Rất nhiều nơi nói về đặc tuyến và chả đi đến đâu cả, bác ạ:

https://vnav.vn/threads/el84-push-pull-don-gian.34119/page-232
    Tôi buộc phải nói với bác rằng, đây là số liệu mà tôi mong muốn nhất NẾU là tôi đang theo mạch này, nếu chỉ xét trên quan điểm kỹ thuật:
    Trg tất cả các số liệu từ đầu đến nay, chúng đều phát ra tiếng người và ít nhận bác đều có thể nhận dạng đó là ai, đang nói gi và có Ngọng hay không Ngọng :p:p:p.
    Mục đích của tôi là làm cho Trung âm trên máy vừa tai bác nhất và như đã nói: " đặt tôi vào cảm nhận của bác " thì số liệu này là tôi mong muốn nhất và tôi dám chắc 98.555% rằng:
    1. Khi bác lên cả 2 khối Monoblock, với số liệu này, bác vừa ý nhất tại thời điểm hiện nay.
    2. Đèn điện tử có dải áp rộng và cực kỳ tuyến tính cho nên bác hoàn toàn khg nên và khg có lý do để lo lắng, vấn đề là chọn đc điểm tuyến tính nào CHO VỪA ĐÔI TAI CỦA chủ nhân thiết bị, cụ thể là bác ở ca này.
    3. Với chế độ áp 6H23П này, khi bác thay PCC88 hay ECC88 của Tesla vào, sự khác biệt với ECC88 chân vàng của Siemens hay 6922 NOS NIS Sylvania hay 6DJ8 Mullar hay Miniwatt, NOS NIS, phải rất tinh tế mới nhận ra.
    4. Trung âm sẽ khg còn hơi gai gai khó chịu như bác đã từng gặp. Bác nghe làm ơn phản hồi trên này, đúng sai hay dở với những điều tôi đã trao đổi, bác công khai vì thần kinh của tôi khác của bác.
    Bác đã đi 1 chặng đường dài, dẻo dai, miệt mài, kiên định với thái độ lao động nghiêm túc cầu thị. Ít nhất tôi khg cần gửi 6H23П-EB kẻm 4 bóng ГY50 nữa.
    Thành quả đó đáng trân trọng.
    Ký tên: Parrot.tube

TDHien59 likes this.
  21. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Không biết nói gì ngoài việc cảm ơn bác.
    Với sự giúp đỡ của bâc, âm thanh đã vừa tai hơn trước. Em cũng đã dựng xong, nghe cả 2 vế và thấy tạm hài lòng với những gì mình làm.
    Tuy nhiên còn một vấn đề như đã đề cập phần trước đó là âm lượng của tiếng bass chưa được đồng đều với giải mid. Âm bass chỉ hay khi volume vặn tới vị trí 13h, trong khi volume tới 15h là bắt đầu méo tiếng. Mở nhỏ toàn nghe giải trung là chính.
    Xin cảm ơn các bác đã giúp để hoàn thành chiếc ampli GU50 PSE by handmade!

22. Maidanhan

Tôi hoàn toàn biết đc tại sao bass chưa như ý, ngay từ đầu ( đơn giản thôi gợi ý đây: loa bác cổ, nam châm tốt, đường kính rộng_Khg phải tại loa ) nhưng gắng làm hết sức có thể với những gi bác đang có. Nói ra ngay sẽ làm bác mất hết hứng khởi.
    Bác thay con 5.6K kia bằng 5K, 2W đồng thời thay Ra2 bằng giá trị điện trỡ cũ, công suất 4W để cải thiện TẠM tình hình.

TDHien59 likes this.
  23. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Trở Ra2 là con nào, trị số bao nhiêu bác?
    Tiếng rất tốt, hay hơn ghép 300B SE dựng hàng KIT.

24. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Đáng lý ra với PSE của GU-50 thì âm bass phải mạnh mẽ rồi mới phải và trebl phải leng keng mới đúng. Bác vẽ (vẽ tay cũng được) lại thực tế của sơ đồ bác đang chạy có số liệu của R và C chính xác, OPT bao nhiêu Hr, điện áp tại các chânđèn, B+,B++, B+++ để các anh em phân tích mổ xẻ nhằm tìm nguyên nhân để khắc phục.
    Tôi mấy năm trước lắp cái 4P1L -pp, nhưng tiếng bass mạnh mẽ và rất hay mặc dù dùng loa nhật 89db

Attached Files:

25. cungdhv

cungdhv Advanced Member

View attachment 749395 View attachment 749394
    @tepriu
    Một ngày mới quá vui luôn - Vừa nhận được quà của bạn tepriu gửi tặng.
    Cám ơn bạn nhiều - chúc bạn luôn may mắn.

Attached Files:

Last edited: 26/5/21
Tags:

Share This Page

Loading...