Bàn về ГУ-50

Discussion in 'Đèn điện tử' started by cungdhv, 29/5/19.

1. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Đang chờ ampli của bác hoàn thành xem thế nào?

2. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Mình sẽ cố gắng để đạt được mong muốn tốt nhất của GU-50.
    Vì dùng PSE nên minh sẽ không khai thác hết công suất của mỗi đèn, nhưng mình sẽ cố gắng khai thác chất âm của nó.

3. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Con trở gắn trên Anod 6H6П đó bác

4. Maidanhan

Khg một con 300B nào hơn đc ГY50 về Treble đâu bác ạ: bác hãy nhìn giúp áp Anode của ГY50 là 800VDC, tất cả các đèn công suất áp chịu đựng càng cao, tiếng Treble sẽ cực kỳ tốt: Mỏng như nét mai viết bút lông chấm mực Tàu ( xịn ), như khí gaz, đốt là cháy cảm đc nhưng khg sờ đc thấy đc.
    Đó lý giải tại sao EL34 ( xịn ) lại có sức sống mãnh liệt đến vậy ( áp Anod EL34 cũng cực cao so với đèn công suất )

Chốt là đây cùng kết cấu gân loa cổ đáp ứng bass khg còn tốt.
    Tôi tránh lên cơn " gân học " góp ý rằng: " cần thay gân mới cho loa "
    Làm những gì tốt nhất có thể đã, khg bới bò ra bẹo, không lấy kẹo chấm mắm tôm, không khiến xe ôm khảo sát đặc tuyến, không biến lộn xộn thành xà phòng bánh Camay... là sẽ đc cái tốt đa trg cái tối thiểu.

Khg so sánh PP với PSE đc bác ạ. Sẽ có ngày tôi trình làng PP bé tý mà đánh loa 30cm dễ ợt. Chắc là do đặc tuyến của đèn đó :p:p:p

5. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Hôm qua làm con amply đèn ghép loa độ nhạy cao... Có tiếng ù ra loa rất khó chịu... Chợt nhớ tới bài Ngọc viết trên à vỏ tụ nối tầng vỏ sắt... Nên một phần nguyên nhân là đây... Nhờ vậy đã có hướng sử lý vấn đề...

Thanks Ngọc

Last edited: 26/5/21
  6. LoD

LoD Advanced Member

Chẳng thà không nói thì thôi... Nói kiểu up up mở mở như bác làm rối tinh thần của hậu bối chúng em.

7. Maidanhan

Trc đây chửi vung chửi vãi, chửi tất cả trừ Mod mà thực ra là là có chê trách mod nào đấy đầy vô văn hóa, vô học:

Tụ nối tầng hầu như vỏ sắt Vitamin Q, K75, K40-Y, RFT, trừ một số dòng tụ giấy PIO, tụ đầu gốm sứ của Tiệp và Mỹ thập niên 1960, 1970...
    Tụ bạc thường chỉ quanh các giá trị 50nF, 100nF, 200nF khg phổ biến, còn hầu hết 10nF, 20nF.
    Mạch phân tần loa các giá trị thường 3.3uF, 4.7uF, 6.8uF, dùng tụ bạc đấu // lại chắc rất ít người dám chơi cả tụ bạc, chỉ đấu // vài cái cải thiện đặc tính cộng hưởng của tụ.
    Tôi mod loa TANNOY từ 2006 chơi cả 1.5 kg tụ bạc mới đc gần 2uF và cũng chỉ để chơi amply tube bé, để tôn dải cao và cũng chỉ hiểu quả nếu dây loa là dây bạc: Dây thg hư hao hết trc khi đến phân tần, làm gì còn để PHẦN ra, nghe nói đã vô lý, vô ý, vô cân lượng rồi mà vẫn bi bô ngẩn ngơ.
    Bi tẩy chay ở mọi nơi mọi lúc, chắc cảm ơn kiểu này cũng có ý cả đây.
    Vả lại tụ bị nhiễu chỉ xảy ra trg mạch khi biến áp hở bọc từ hoặc tồn tại mạch phono tube có hệ số khuyếch đại quá cao và tụ đó phải ở tầng trên cùng, gần tầng công suất or sau tầng công suất hiếm bị, giải pháp là xoay tụ đi 1 góc nào đó là bớt, là hết.
    Hàn vỏ sắt vào mazz cần có acid đâu phải ai cũng tích trữ giống này để xử lý động tác hàn này? Kệch cỡm khập khiễng về giải pháp, về logic câu cú.
    Đọc sách thời Thiệu từ năm 10 tuổi, mấy chục năm kinh nghiệm với đèn tube, thêm 9 năm học lỏm trên vnav mà vẫn ngây ngô, post 248
    https://vnav.vn/threads/cac-du-an-t...ahoangphonui-va-nhung-nguoi-ban.47546/page-10
    https://vnav.vn/threads/bong-6an8-tuong-duong-bong-gi.28907/
    Thực là " Cùng khí đồng dạng, cùng thanh đồng hình ", các Cụ dạy chớ có sai.
    Mong bác lấy tư cách 1 member kiến nghị lên nơi có trách nhiệm một cách công khai bác ạ.

8. Maidanhan

Chắc chắn sẽ tốt tiếng thôi bác ạ, nhưng có thể nguồn hơi đuối do có 1 Valve, trừ nắn Hybrit.
    Bộ cũ 2009 tôi dùng 2 Valve đấu // để tăng khả năng cung ứng dòng.

9. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Hai con trở anode 22K cho 6H23P và 6,8K cho 6H6P nguyên bản có thay đổi gì đâu bác.

10. Maidanhan

Bác xem lại hộ đoạn liên quan giúp, rõ lắm nếu bác muốn cải thiện thêm.

11. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Chưa hiểu ý bác định nói gì?
    Giai đoạn căn chỉnh vừa rồi, duy nhất chỉ điều chỉnh trở thoát katot. Giá trị điện trở anode vẫn giữ nguyên như hình vẽ gốc bác gửi.

12. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Em đang chạy theo sơ đồ này:
    PSE GU50 2.jpg

13. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Mạch này về cơ bản là ko đc rồi, dù có phân cực lại cho đúng thì cái vụ bể tiếng khi vặn vol lớn ko khắc phục đc trừ khi hồi tiếp sâu! Mà hồi tiếp sâu quá tiếng khô queo lì lì ... chán lắm. Chưa tính 2 bóng GU50 có hoạt động cùng nhau ko nữa hay 1 anh nghiêm 1 anh nghĩ hoặc thọt léc nhau:).
    Bác chủ máy đừng buồn nhe! Ai mới lao vào mấy cái này cũng đều vất vả mất ăn mất ngũ nhưng nếu kiên nhẫn bền bĩ thì chắc chắn thành công

Ngoc2 likes this.
  14. Maidanhan

Đây bác, tôi nói rất rõ ràng:

15. Maidanhan

Đây là PSE mà bác, đâu phải PP nên khg cân cặp công suất cân nhau đến giá trị MP.
    Trg PP, đấu cặp MP vào so với 1 cặp ngẫu nhiên âm thanh biến đổi hoàn toàn.

16. minhhp6365

Tui biết là pSE mà .......

17. cungdhv

cungdhv Advanced Member

@TDHien59
    Với PSE, nếu 2 đèn không cân nhau, đèn nào mới hơn sẽ cho dòng Ia lớn hơn và mau hỏng. Để tránh điều này xảy ra, bác phải chọn 2 đèn càng tương đương nhau càng tốt và mới phát huy được PSE.
    @ Trong sơ đồ bác TDHien59 ráp tôi thấy đèn đầu 6H23P làm nhiệm vụ khuếch đại đầu lúc này tín hiệu rất bé, nhưng đèn lại làm việc với dòng lớn Ik=10mA, như vậy không phù hợp, tất nhiên để âm thanh ra loa hay bác phải có một modul pre ngoài kích tín hiệu đủ lớn để lái đèn 6H23. Hoặc nguồn tín hiệu đưa vào đèn 6H23 đủ lớn. Còn nếu tín hiệu nhỏ thì bác phải giảm dòng Io của đèn 6H23 bằng cách tăng trở 22k/2w.
    * OPT của bác đo được bao nhiêu Hr.

18. Maidanhan

Nếu là thiết bị nguồn Audio trc đây như tape, ý này của bác đúng.
    Hầu hết Anh Em toàn nghe CD, tín hiệu ra tại Out put rất rõ ràng, khỏe rồi bác ạ, chọn đoạn nào tín hiệu toàn đi qua miền phẳng mà dùng, dù có thiệt đi về hệ số KĐ 1 chút.
    Thay tải Ra-22K bằng 33K hoàn toàn đc nhưng B+++ sẽ dâng lên cao và phải chỉnh lại mạch ghép phía sau cho 6H6П.
    Hơn nữa, loa của bác ấy là loa cổ, nam châm Alnico, độ nhạy cũng đạt 96-92 dB Âm, khg cần quá độ khuyếch đại lớn, lớn quá, gân các loa cổ cũng khg thể hiện đc đâu bác.
    Đây là quan điểm thiết kế, hoàn toàn khg nói về đúng sai.
    Để đạt đc hệ số KĐ lớn, đưa đèn vào làm việc tại tiếp tuyến đường cong của đặc tuyến ( Đèn nào cũng có ) sẽ đc ngay.

19. Maidanhan

Bác chú ý hộ cách đấu Rk cho 2 đèn công suất 1 vế PSE, chúng độc lập nhau, tức là Bias cho ГY50_1 thế nào, nó sẽ chạy với đúng hiện trạng VẬT LÝ của nó, tương tự với ГY50_2.
    Do đó, nếu bác đang chạy PSE, rút 1 đèn ГY50 của 1 vế PSE ra, đèn còn lại vẫn hoạt động đúng chế độ.
    Việc này có đc trù tính 1 cách có chủ ý, chưa kể ГY50 của bác ấy tôi chuyển, mới ngon lành bác nhé :p:p:p.

20. cungdhv

cungdhv Advanced Member

* Như vậy sơ đồ bác @TDHien59 ráp có vấn đề, (hoặc OPT có vấn đề) nếu không thì không phải vặn đến 13h mới nghe tốt phải không bác. Ampli tôi ráp với phòng nghe 30m2, chưa cái nào phải mởi đến 12h, chỉ 9-10 h là nghe đã lắm rồi, FD422 SE v.v...Loa cũng chưa đến 90db. Để tôi ráp xong xem ra sao.

TDHien59 likes this.
  21. Maidanhan

Tôi đã nói rồi:
    Gân loa cổ hầu hết đến h này chai cứng kể cả đc thoa dầu bởi các AE lái có nghề nhưng chỉ tạo ra vẻ ngoài óng ả thôi, đáp ứng với bass âm thấp khg tốt, cộng thêm AE ta DIY luôn có 1 phần tử khg đc quy chuẩn là OPT do đó làm tốt nhất với những gì bác ấy có.
    Của bác tôi tin là bass tốt hơn do dự kiến thiết kế OPT vừa chạy cho PP và cho cả SE.

cungdhv likes this.
  22. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Cảm ơn bác đã có ý kiến. Theo bác, mạch cần điều chỉnh thế nào?

23. minhhp6365

Bác sn 1959 ? Nếu vậy thì lớn hơn mình 2, 3 tuổi. Mình ở SG Q7 nếu bác ở gần thì nói chuyện dễ hơn chứ mình gõ chậm viết mệt quá:)

Ngoc2 likes this.
  24. Maidanhan

Bác tuổi Nhâm Dần à? Nhâm biến Vi Vương đó bác. Tuổi của bác mà còn nhiệt tâm nhiệt tình với AE như vậy là hiếm.

25. Maidanhan

Bác đã thay con Rk2 là 8.2K của 6H6П thì phải:
    Bác đính chính thêm nếu đúng để bác Minh nắm đc thực trạng, chắc sẽ tốt hơn.
    KT: Ế. tube

Tags:

Share This Page

Loading...