Bàn về ГУ-50

Discussion in 'Đèn điện tử' started by cungdhv, 29/5/19.

1. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Của tôi là đồng hồ VU của cassette.
    Mấy đồng hồ vintage bác nêu nếu khg bị ẩm, bỏ bê, đè nén khg hỏng đc đâu. Vỏ nhựa Bakenit cực bền, chính xác. Tôi gặp con ngoài Cao vân nguyên hộp giấy cũ, đòi 3 triệu.
    ГY50 nếu chỉ để nghe ( khg tính yếu tố nhìn ) tôi tin rằng khg có hệ đèn công suất nào tầm 5-7 triệu bây giờ ăn được nó đâu. Không phải ngẫu nhiên mà có vụ này, bác đọc ngược thời gian 1 chút nhé:

https://vnav.vn/threads/lap-amp-se-voi-den-gu50.1208/page-4
    Có thể lúc đó AE chưa va nhiều nhưng cũng có nhiều đèn tên tuổi từ các AE có điều kiên rồi. Họ không " ếch " đâu bác ạ.
    Tuy nhiên theo thời gian và thu nhập, ta nên đổi sang các đèn có ngoại hình đẹp hơn nếu tài chính cho phép để việc bày biện thêm phần trang trọng. nhu cầu đó là tất yếu và đáng trân trọng.
    Tôi sẽ gửi bác đèn 6H6, đẩy ГY50 rất hợp ( Đèn nào nó cũng đẩy đc nhưng ý là hợp hơn ).

2. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Loại đồng hồ hiển thị trong cassette là loại có dây tóc lò xo đấy bác, sửa hàn loại này phải có kính lúp loại phóng đại lớn, nếu không thì mình tìm loại đồng hồ hiển thị pin trong các radio cũ cũng có (loại của nhật) rồi mình lấy phần máy của nó chế sang vỏ của đồng hồ cassette, cách làm này khả thi hơn là hàn sửa cuộn dây của đồng hồ chính bị hỏng.
    Đúng như bác nói âm thanh của ГY-50 không dễ gì đèn khác tầm công suất như nó có thể vượt qua. Nó là đèn chế tạo dùng trong quân sự nên nhà chế tạo chủ yếu làm theo tiêu chí bền chắc tốt, vỏ thủy tinh cũng rất dày (theo kiểu ăn cắc mặc bền) kể cả âm thanh để phục vụ công tác chiến đấu, tránh sai sót gây hậu quả...nên chính vì lẽ đó họ không chạy theo hình thức.
    Nhưng thôi, tốt gỗ hơn tốt nước sơn, mình làm để chơi thôi, âm thanh hay là tốt rồi. Với loại này nó sẽ đánh được tất cả các loại loa theo tầm giá.
    Cám ơn bác đã gửi đèn đẩy cho ГY50, chắc ít hôm nữa sẽ nhận được.

3. Maidanhan

Tôi gửi chắc sẽ lâu vì đi làm đến tối mịt mới về. Gần chỗ làm khg có BĐ để tranh thủ gửi. Chắc tôi sẽ gửi Viettel, chuyển thường

Last edited: 14/8/19
  4. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Khoảng 8h sáng nay đã nhận được đồ của bác Pilab gửi tặng, cám ơn bác nhiều (không ngờ họ lại chuyển nhanh đến vậy -chỉ 1 ngày).
    Và lắp thử vào đèn => chuẩn luôn, quá tuyệt vời. Để đứng cạnh cái OPT, nếu lắp vào đế đèn sẽ hơi thấp 1 tý, nhưng không sao, bù lại sẽ được âm thanh quyến rũ.
    Sáng vừa làm việc vừa thưởng trà cho đầu óc sảng khoái.

Attached Files:

5. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Không sao bác, vì từ nay cho đến lúc cắm đèn để thử cũng khá thời gian, nên chưa vội, tôi sẽ TK tầng driv theo đèn bác gửi là được.
    Cám ơn bác.

6. solo_gl

solo_gl Advanced Member

Chú có lấy bóng 6C3П không cháu gửi chú 1 cặp?

7. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Vậy tốt quá, cảm ơn cháu nhé, chú cháu mình sẽ có cấu hình gu_50 giống nhau để DIY, chu ghi địa chỉ inbox cho cháu.
    _ 6c3p pre
    _ 6H6p drive
    _ GU-50 pow
    _ 5U3C (hoặc tương đương) nắn B+, ....

8. single end

single end Advanced Member

Con trở 22.68K 1W liệu có sống nổi khi qua 1 nốt nhạc không bác

9. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Tôi không hiểu bác hỏi con trở này (22.68K 1W)? Nó sống như nào thì phải gắn nó trong một sơ đồ mạch cụ thể. Còn nếu bác để lơ lửng giữa trời thì tuổi thọ của nó sẽ lên đến hàng trăm triệu tỷ nốt nhạc bác ơi.

10. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Là con trở trong sơ đồ này.
    Em cũng đang làm GU50 đây bác.

11. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Thì ra bác single end thắc mắc là đây, bác cứ vô tư đi chắc tác giả cũng đã tính toán cả rồi, Rk = 22.68k /1W sẽ tồn tại vô vàn nốt nhạc đó bác, tôi tính cho bác xem nhé:

Như vậy trở Rk và trở Ra của đèn 6H8П là 2 trở phân áp cho đèn này. Nếu bỏ qua nội trở đèn (nếu) thì ta có dòng qua đèn và qua các trở này là Ia = Ik = 290vdc/(22000 Ω + 22000 Ω ) = 290v/44000 Ω = 0.0066 Ampe = 6,6mA.
    Như vậy công suất tiêu tán trên trở 22k là => Prk = 0,0066 * 0,0066 * 22000 = 0.957W.
    Công suất tiêu tán trên trở Prk = 0,957W <1W
    Trên sơ đồ lưu ý tác giả chọn Rk có công suất nhỏ nhất là 1W min.
    Nếu cẩn thận các bác chọn cho nó là 2W thì vô tư kê cao gối mà ngủ, để ampli chạy cả ngày không sao.
    Bạn TDHien59 cũng đang làm dự án này và theo cấu hình này à ?

LoD likes this.
  12. LoD

LoD Advanced Member

trong mạch này nếu mình bỏ ck đi thì tầng đó làm đảo pha được không bác

13. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Nếu bỏ Ck, 2 trở Ra = Rk = 22k sẽ tạo thành trở phân áp và đó chính là mạch đảo pha phân áp đấy bác, điện áp sụt trên 2 trở bằng nhau và ngược pha nhau. Mạch này rất hay dùng trong các máy tăng âm truyền thanh chất lượng cao ở thế kỉ trước đấy bác. trong các sơ đồ Họa my mình cũng hay dùng kiểu mạch này đấy, mạch đơn giản dễ lắp ráp mà hiệu quả đảo pha rất chuẩn để làm đẩy cho mạch PP.

Last edited: 15/8/19
  14. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Mạch này chỉ đơn giản dễ lắp thôi bác...còn bác bảo rất chuẩn thì hơi quá...

15. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Em đang dự tính lắp theo mạch này:
    PSE GU50.png

16. Maidanhan

Bác nhờ AE nào vẽ đc Pentode trong sơ đồ vậy, bác hỏi anh em xem họ làm thế nào hoặc tìm Item này trong mục nào hộ nhé.
    Để làm đảo phase, bác nối tại kathode con trở 22K (2W) +680 OMH (2W) và tương tự tại Annode, bác cũng làm như trên nối tiếp con trở 22K (2W) + 680 OMH (2W) nữa là đúng mạch tiêu chuẩn. Tuy nhiên, các trở trên thị trg mặc định là sai số 10% nên khi đi mua, bác nên cầm đồng hồ đo chọn trong số trở 22K, 680 OMH những con nào sai số ít nhất ngay tại hàng ( Mẹo nhỏ khi mua là bác nói mua 10-15 cái, khi ấy bác đo so với nhau, chủ hàng sẽ rất vui vẻ vì thực ra mua trở công suất chính xác là ít có, có tốn thêm 1 chút nhưng chọn đc 2 cặp sai số ít là may rồi).
    Lý do tại mạch ghép cho 6H8C dùng 1W min để các bác dễ nhận biết trở Kathode 1W bé xác, trở cùng giá trị tại Anode to xác (2W).
    Nhưng ở mạch đảo pha lại dùng 2W dù cùng 22K: vì công suất lớn, tỏa nhiệt với 3.5-4mA sẽ ít và GIÁ TRỊ TRỞ sẽ ít biến đổi ( các bác tham khảo công thức bác Cungdhv đã minh họa, thay giá trị 4mA vào ). Thắc mắc của bác Single-end rất chính đáng, cần đc làm rõ.
    Việc này có lý thuyết cơ sở cơ bản, không phán bừa bãi trc công chúng đc đâu các bác ạ. Vài lần phán ẩu phán bừa là bị xua đuổi ngay.

17. cungdhv

cungdhv Advanced Member

* Trong mạch mà bác single end hỏi, như tôi giải thích ở trên là nếu bỏ qua nội trở của đèn thì ta có công suất tiêu tán trên trở Rk <1W. Như nếu tính cả nội trở đèn thì dòng còn nhỏ nữa => công suất tiêu tán trên trở còn nhỏ nữa, việc này các bác có thể tính được là cọng thêm nội trở đèn Ri + với Ra + Rk, rồi lấy áp chia là ra rồi cứ thế mà tính.

* Về bác LoD hỏi bỏ tụ làm mạch đảo pha ? trả lời: khi bỏ tụ thì đây là mạch đảo pha phân gánh (ở trên tôi viết nhầm là đảo pha phân áp - xl) với điều kiện Ra =Rk.
    - Khi làm mạch này phải chọn Ra = Rk (tôi thường mua 1 bịch 10 con, rồi về dùng đồng hồ số để chọn - dùng đồng hồ kim đo nó chênh nhau 1 tí mắt mình không phân biệt được) trong sơ đồ tầng ra trước nối trực tiếp với tầng vào sau.
    - Trường hợp tầng ra trước nối qua tụ sang lưới đèn sau thì phải sửa lại chút: thêm 1 trở 1.5k từ Kthod đến Rk, 1 tụ 20uf nối //với con r= 1,5k này . trở thiên áp cho lưới đèn này : 1 đầu nối lới g1, đầu còn lại nối vào giao điểm của trở 1,5k và Rk.

18. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Tính được công suất tiêu tán trên trở là Xw ta chọn trở công suất Xw nhân hệ số vượt tải theo tiêu chuẩn + hệ số tin tưởng của vật liêu (cái này tuỳ tiêu chuẩn Nga, mỹ, EU và cả “tầu” nữa, mà tầu (không phải china nhé) thì tiêu chuẩn là rất còi).

19. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Trong mạch này tôi chưa phân tíc các tầng trước, chỉ phân tích tầng công suất : Ở đây tầng công suất mắc // 2 đèn, tại K thode dùng 1 trở Rk=857 om/6W Ik =70mA. Với GU-50 mắc // ta có Ik cho mối đèn = 35mA như vậy quá nhỏ, với thông số trên sơ đồ chỉ cần dùng 1 đèn âm thanh lại hay hơn bác mắc // 2 đèn, nếu bác vẫn mắc // thì cần nâng dòng Ik chung 2 đèn lên từ 110mA trở lên.
    - Rk có P = 6W lúc này cũng sẽ nóng, bác nên chọn Rk nếu dùng 1 đèn cũng từ 10w -15w bắt vào chasis tản nhiệt, nếu lắp //2 đèn bác phải dùng con trở cỡ 20W mắc áp schasis tản nhiệt.
    Ngoài ra với sơ cấp OPT bác phải chọn cỡ dây dòng lớn gấp đôi cho dây 1 đèn, Fe cho OPT cũng phải tăng lên cho phù hợp. Còn nếu ra như sơ đồ trên theo tôi âm thanh sẽ không được như mong đợi....với những gì mình bỏ ra.

Maidanhan likes this.
  20. denon2000

denon2000 New Member

GU50 uy lực nhưng hơi thiếu tinh tế. Cá nhân em thấy vậy.

21. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Vì sản xuất cho quân sự, được lắp trong xe tăng, các xe truyền thông quân sự v.v....nên người Nga chú trọng độ bền vững va đập và chất lượng đèn để đảm bảo không bị ảnh hưởng trong tác chiến, các khối máy được lắp trong khung, blok nên họ không cần đẹp - chỉ có hàng thương mại phục vụ dân sự mới cần đẹp, không những Nga mà các nước phương Tây như Mỹ sx cho đồ quân sự cũng vậy => bền chắc và tốt. Nhưng hình thức không đẹp. Giống như Hoàng Nguyệt Anh (vợ Khổng Minh) vậy, người đời thì lại thích lớp bọc bên ngoài mà quên mất vàng 10 bên trong :)

denon2000 likes this.
  22. Maidanhan

Con PSE này tôi chạy từ 2008 đến 2010, 1 đen CS chạy 40mA, Uak 425VDC, không yếu đâu bác ạ. Bản sau cùng tôi chạy HT 580VDC khg nói trên mạng do ghêp DC, rất hay chết drive nếu khg có cách phòng chống.
    Uak tăng, Ia phải giảm cho tương xứng giói hạn đg con suất 40W.
    Mạch bác 59 đang làm là tôi gửi bác ấy trên cơ sở tôi đã lắp, đã chạy, kéo đôi TANNOY 611, S -92dB // cặp JBL 50cm.
    Bác yên tâm khg phải amply mạng « thế giới » đâu :p:D:p.
    Bác nói có lý cứ tăng công suẩt trở lên cho an toàn. Đôi trở 800 omh của tôi là hàng Czec 25W, biến trở, dùng thoải mái.
    Dòng Ia cuả GU có thể lên hơn nhưng sẽ có cặp đèn sẽ nổ lụp bụp vào những lần đầu, sợ làm AE rét, tôi chỉ để 40mA, kẻo hỏng AE than phiền.
    Các bác đừng chú ý về bề ngoài GU50, thời gian tới có thể tôi sẽ làm hình dáng nó đẹp hơn nhiều :D:D:D, nhưng tôi phải tốn xèng, các bác chịu liều không?
    Bác Denon ạ, đã khỏe thì đúng là cơ bắp nhưng bác ạ, bản 300B XE, 70W gần 17 triệu, e rằng cao quá mà chưa chắc đã tinh tế vì ... khỏe :D:D:D.
    Có tiền nâng cấp sau, đố bác tìm quả công suất nào tầm 5 triệu mà đánh SE tưng bừng như e nó đóa.:p

cungdhv likes this.
  23. Maidanhan

Con này nguyên bản của Đức QX, tên tục là LS50, Đông đức sau 1945 lấy tên là SRS551, Liên xô chơi bài phân công quốc tế lấy tên GU là dòng đèn Trasmitter theo chuẩn của họ.
    Sở dĩ họ làm gồ ghề vì hệ chassi socket đứng hay lắp trên thiết bị hàng khg, tàu thủy nên socket đứng bệ đỡ để chống gia tốc tăng lớn, đèn khg lắc. Đèn Liên xô cũ có tham số gia tốc max tức thời tác động lên tube cũng là vậy ( Các đèn nc khác cũng có, nhưng khg ghi đều như họ ). Đây cũng chính là một trong các lý do đèn 6C18C chuyển đổi thành 6C33C để cải tiến cơ chế chống gia tốc này.
    Bác tăng Ia trong PSE 480VDC lên đc đấy nhưng nguồn của bác dòng cung ứng là khoảng 400mA, dây 45, hơi vất vả lúc vào dây FE 40.

cungdhv likes this.
  24. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Sau khi tự chế mấy cái gông lắp và bắt ép chặt các lá thép đo lại thấy L sơ tăng lên IMG_20190816_095859_HDR.jpg

25. Maidanhan

Chuyện này là hợp lý bác ạ, chế gông cũng đc hoặc khi bác chèn FE xong trc khi bắt vít, bác dùng Vam ép chặt qua 2 máng gỗ phẳng, L tăng lên tối đa lúc đó xiết chặt ốc và nhỏ dầu cách điện chậm chậm để ngấm lọt khe kẽ, sau khi dầu khô, bác nhả Vam ra, FE kết đặc lại tự liên kết nội lực các lá thép, khỏe hơn gông kia nhiều. Tuy nhiên làm gông như bác hay ở chỗ nếu phát hiện lỗi gì đó còn có cơ nhả ra, nhỏ dầu, áp Vam như tôi làm, nhờ đứt dây cần nối là tạch luôn.
    Bác nên làm PSE cho OPT này, tiếng Bass sẽ vững, nhưng nếu lái bằng 6H8C tiếng sẽ khg bay bổng đc đâu.

Tags:

Share This Page

Loading...