Bàn về ГУ-50

Discussion in 'Đèn điện tử' started by cungdhv, 29/5/19.

1. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Con này bác nên lắp PSE, bảo đảm tiếng rất tốt

2. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Làm nó kêu hay thì dễ, nó không kêu mới khó phải không bác. :)

3. Maidanhan

Nhiều AE kinh tế khá rồi, chơi 300B, danh định là 3.5K, toàn chơi 5K đó bác. Chỉ cần chú ý đèn Drive, kể cả của bác: 1 đèn 6H6П chập đôi đẩy khi dùng OPT trên là giải pháp nên cân nhắc đó bác.
    Lý do tôi đưa bác 3 quả là vậy, tại sao tôi nhiều mà chọn 3 thay vì 2, con số đó đc tính toán trc trong đầu rồi khi bác show OPT đầu tiên và trc đó có nói về OPT đa năng.

4. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Bác nhanh tay quá. Bác lắp mạch nào vậy?

5. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Hi bác
    Tôi sẽ làm như gợi ý của bác sẽ làm PSE để xem âm thanh nó mạnh và hay đến mức nào (theo tai mình), thường tôi cũng như một số người có cảm nhận với nhưng pow có công suất ra khá, mình mở vừa phải nghe vẫn hay hơn loại pow công suất ra vừa và nhỏ mở cùng âm lượng. Với PSE thì nó sẽ đánh với bất kì loa nào khó tính, hi vọng là vậy. Tuy nhiên mọi thứ cũng phải lớn theo => khối lượng tăng, mà mình thì ngày càng sức yếu :)(à mà bác còn Gu 50 không, tôi cần 2 quả, hiện tôi còn 2 quả tốt và 1 quả chất lượng kém hơn).

6. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Mình làm vậy là chậm đấy, ngày chỉ làm độ một vài tiếng có khi không.
    Hiện nay đang bí Fe làm nguồn
    Fe cho ke không yêu cầu cao nên chắc cũng sẽ kiếm được.
    Dự kiến sẽ n/c ráp về cơ bản theo mạch này .
    Tuy nhiên sẽ xem xét điều chỉnh một vài linh kiện cũng như cách truyền dẫn tín hiệu, B+ có thể nâng lên, B++ cho đèn 6H6P có thể giảm (thấy B++ cấp cho đèn này hơi lớn...)
    Hiện chưa có trở 775 Omh/10W x2 cái (hoặc các trở lớn hơn đến 1k/10w ), bác nào có để lại dưới mọi hình thức (xin cám ơn)
    bạn TDHien59 làm đến đâu rồi ?

Last edited: 27/8/19
  7. Maidanhan

Rất buồn kể bác nghe chuyện này, các bác khác hạn chế cho tôi la khoe khoang:
    Năm 2010, một bác nghe PSE GU 50 nói sẽ làm theo hoặc gạ tôi đổi lấy đĩa than cổ Đài TNVN xưa. Cuối cùng bác đó lừa vơ tôi bê con amply này đi mất để lại túi có vài cái đèn. Sau thú nhận qua thoại nghe hay quá nhưng chưa đủ điều kiện. OPT của bác trở kháng cao, điện cảm lớn trầm sẽ tốt nếu Drive hợp lý, GU là dòng hơi thiên sáng, ( bác đọc link tôi gưi ở trên ) nên PSE của bác chắc chắn sẽ vút lên dải cao, đậm bass và bass lừ đừ đi như thả bóng bay ngày hội, trung âm có thể chỉ cần 8h là đủ. Tuy nhiên, Pentode âm thanh có hơi hướng lợi nghiêng về 1 dải nào đó nên ECC88 đèn đầu là 1 lựa chọn nên cân nhắc.
    Bác yên tâm chạy PSE 80mA vì OPT bác ghép cho cả PP nên Airgap tự nhiên của EI đủ sức cân bằng tại Ia này.Bác xem tôi nói đúng khg nhé.
    Đèn đóm nên tế nhị vì 15 năm trc tôi là dân chuyên nghiệp theo mọi nghĩa, tôi chủ động nói ra điều này lâu rồi để lái vài suy nghĩ cho đến khi tôi làm sẽ ngc lại với suy nghĩ đó. Khg ai cấm ta PM các vấn đề riêng vì nghĩa từ PM là Private Message, tức là bản tin cá nhân bác ạ. Các bác ở miền trong vất vả hơn chúng tôi nhiều và tôi đi các miền cao, biên giới Bà Con rất quý.

Last edited: 28/8/19
  8. Maidanhan

Bác nói người nhà ra Cao vân trớ công suất Liên xô còn nhưng phải ghép nối. Tôi trc cũng nhiều, vợ khg biết bán đi cùng dây đồng vì nhìn nó có ... dây bên trong, toàn trở NOS của Czec. Ngoài Cao Vân khg rẻ đâu, đừng mua trở sứ trắng như bác gì đang hỏi, ghi 5W nhưng bên trg là 2W ép sứ đấy, khi làm mạch Class A tôi gủi bác, tôi dính đòn vụ trở 10W chân E như hình rồi.

9. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Em chậm hơn bác nhiều. Từ đầu năm tới giờ vẫn đang làm vỏ và bắt đầu quấn nguồn.
    Bác Maidanhan : Cao áp cấp cho 6H6 cao hơn định mức của đèn à?

10. tepriu

tepriu Advanced Member

To bac cuonghtv.
    Bác pm địa chỉ em gửi tặng bác 2 con trở nhật dây quấn 1,5k/20w .em kẹp sẵn// 1,5k 2w nữa =750R bác xem có dùng được k .
    Em đang k có nhà các bác cho hỏi 1,5k//2k=?.Nếu em o nhà kẹp đồng hồ là ra ngay.
    Vì nhà em có cả 2k/20w dây quấn luôn

11. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Hi bác
    Cao Vân ở SG hay Hn ?
    Trước cậu Sonkho1 gửi cho trở 470 R/10W trở sứ trắng tôi lắp trong FD422, chạy cả tiếng sờ trở chỉ hơi âm ấm, dòng qua trở khoảng 63mA. Nói chung vụ trở này cũng dễ khắc phục, nếu không có trở nguyên thì sẽ đấu nối cho đủ định mức (nó hơi lằng nhằng tí)/ (Ở trong tôi các ki ốt nó bán linh kiện chủ yếu phục vụ cho bán dẫn là chính, vì phong trào DIY tube lẻ tẻ không được như các nơi khác nên nhiều khi mua đồ phải tự ship về).
    Khi cho chạy thử tôi sẽ cho chạy Ik cỡ 80-90mA sau đó sẽ tùy chỉnh, có thể cho dòng tăng lên. Vì OPT tôi dùng dây lõi 23 chuẩn có thể cho dòng tới 123mA.

12. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Cám ơn bác, dc Pm bác nhé.
    Công thức tính trở tương đương khi mắc //:
    Rtđ = (R1*R2)/(R1+R2) - trở chưa trừ sai số %, nên nếu để chính xác thì dùng đồng hồ đo kẹp trở.

Last edited: 27/8/19
  13. Maidanhan

Bác chỉ cần nhớ giới hạn đg công suất là 40W trong quan hệ UI.
    Cao Vân ở Hà nội.

cungdhv likes this.
  14. tepriu

tepriu Advanced Member

Theo công thức 1,5k//2k=857 R. Mai em gửi tặng bác 1căp 1,5k và 1 cặp 2k sai số 1%.
    Sáng mai em tìm lại trong kho nếu thấy tặng bác luon cặp 6h8c mới tinh cho tiện chuyến. Tube chắc chắn là có nhưng chưa nhớ trong cái hộp nào.

cungdhv likes this.
  15. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Bác @tepriu còn 6h8c nào nữa không biếu em 1 cặp, không cần mới. Đi xin hơi ngại, nhưng thôi kệ :p

16. cungdhv

cungdhv Advanced Member

OPT tuy cuốn hỗn hợp cho cả PP và SE và có thể ứng dụng ráp cho nhiều loại đèn, nhưng tôi vẫn ráp FE theo kiểu SE có lớp egap (ý tôi là khi cần chạy PP mình chỉ việc tháo Fe ra ráp lại, tuy nhiên để vậy cũng tốt không sao vì OPT cuốn với trở kháng cao trên lõi 32 khá tốt.
    Lúc đầu tôi định ráp Mono Block vì e máy nặng, bưng bê khó. Hiện nay tính cặp OPT gần 6kg, dự tính BA nguồn khoảng 4kg, choke khoảng 1-1,5kg ...tổng toàn máy không quá 20kg.
    Nếu ráp mono block thì phải cuốn 2 nguồn, 2choke, 2 schasis ...cũng hơi tốn công sức.
    Nên có thể làm block full.

17. Maidanhan

Vâng chủ yếu là tôi gửi bác 3 quả 6H6 để bác làm PSE 2 quả drive ( chập ) và 1 quả để bác chạy với mạch ClassA Solid kia khi có điều kiện, hay lắm bác ạ.
    Bác cứ lắp PSE đi, quả yếu khg sao đâu. Khi cần hãy hỏi mua cho khỏi phí tiền.

Đính chính với các bác, mạch trong Phono tôi vẽ thiếu 1 nét bôi đậm như khoanh tròn, còn lại không đổi. Cảm ơn bác Tuấn trần phú đã điện thoại nhắc chính xác.

18. Maidanhan

19. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Xin lỗi tác giả của tác phẩm. Từ hôm qua tới giờ tự dưng có duyên với nhau và đã có hình vẽ lại....

Một sự tiến bộ lớn.... Nhưng To A vẫn còn và do To A nên mạch này chỉ vẽ cho nó màu mè hay do phần mềm không bản quyền nó chỉ cho vẽ như vậy...

20. tepriu

tepriu Advanced Member

Vô tư đi bác pm cho em địa chỉ.
    Bác thật may mắn em con 2 cái. Nếu bác ơ sg pm alo cho em .

21. tepriu

tepriu Advanced Member

Hi bác cuongdhv.
    Sáng nay trước khi đi tap GYM .em tranh thủ khám sức khỏe cho cháu nó về làm rễ nhà bác đây .chút em gửi chi bác viettel nhé .vì sát vách nhà em gửi gì đi đâu cũng tiện.
    Kính bác (vì em ít tuổi hon bác)

Attached Files:

22. tepriu

tepriu Advanced Member

2 em up thìa đây ah.
    1,5k j này em làm thoát Rk 45se tất hay.

Attached Files:

23. Maidanhan

Nghe tiếng con bác ấy lúc đến lấy đèn, tôi mới giật mình, bác ấy ít ra phải sinh năm 1959.

24. tepriu

tepriu Advanced Member

Khà khà nếu vậy bác cuongdhv hơn em đung 1 con giáp.
    To bác maidanhan.
    Sáng nay tìm tube 6h8c cho bác cuongdhv .em thấy có 2 quả 6c19p thì phải .em nghe nói tube này làm regular ngon .Bác co chematics pm cho em phát nhỉ .thanks bác

25. Maidanhan

Có phải bác thấy B+ đặt vào khu vực 6H6 là 430 VDC và bác thấy trong Data sheet có ghi điện áp max có 300 VDC nên băn khoăn? Nếu đúng tôi làm rõ như sau:

Ua là nói tắt : Hiệu điện thế giữa Anode và Kathode. Còn B+ là giá trị giá trị đặt vào đầu tải của đèn. Cụ thể hơn trong mạch này: Uak (6H6 ý đồ) = 140 VDC giữa chân 1 và chân 3 hay chân 6 và chân 8. Còn B+ đặt vào trc tải là 430VDC chứ khg đặt trực tiếp vào AK của đèn nên bác khg phải đâu.

Tags:

Share This Page

Loading...