Bàn về loa field-coil và open baffle

Discussion in 'Loa' started by GOHOME, 29/3/13.

1. quynhhung

quynhhung Advanced Member

Em cảm ơn bác. Chắc em phải nắn diod để trải nghiệm vậy. Em thấy mấy cái nguồn Đức hay dùng diod selen hoặc cu không biết cái nào ổn hơn.

2. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Chào Bác QuynhHung.
    Em cũng dùng diod Selenium nắn nguồn cho FieldCoil . Với diod loại này Bác yên tâm sử dụng, nguồn ổn định mà chất âm rất đĩnh đạt. Em dùng nguồn nắn loại diod này 5 - 6 năm nay mà không suy suyển. Trong khi đó, dùng loại máy cấp nguồn của Đài loan, có cái cấp cho loa Bass phải thay đến con thứ 3.
    Bác cứ thử trải nghiệm, sẽ thấy ưu điểm của loại diod này thôi.

Ngoc2 and quynhhung like this.
  3. quynhhung

Em rất cảm ơn Bác. Vậy là em yên tâm để mua về dùng rồi, cố gắng em sẽ mua cái dòng cao chút để đủ tải. Em chưa được nghe cái toàn dải nào tiếp cận tới được field coil (có một đến 2 loại gần gần tới nổi nó thôi).

4. FieldCoil Adventure

Chào Bác QuynhHung.
    Việc sử dụng Driver toàn dải vẫn còn hạn chế về âm phát so với loa sử dụng nhiều driver cho nhiều dải tần. Do cấu tạo, loa toàn dải chỉ một chiếc phải đảm nhận toàn bộ dải tần, nên để phù hợp cho dải tần từ 20Hz đến 20KHz thì rất khó để tất cả âm ra hay được. Như để dải tần cao cho Trebe , cũng như dải tần thấp cho Bass, thậm chí âm Mid cũng còn hạn chế sao với các loa compressor Mid. Nên loa toàn dải phải tính toán để tối ưu âm đẹp cả 3 dải tần.
    Cấu tạo loa FieldCoil sử dụng nam châm điện khi thiết kế sẽ phức tạp và rắc rối hơn nhiều so với các loa sử dụng nam châm vĩnh cửu.
    Do như nêu trên, do hạn chế về trải âm về tần số và thiết kế khó khi dùng Fieldcoil, nên ít hãng đầu tư FieldCoil vào loa toàn dải. Và nhất là phát sinh thêm về cấp nguồn cho FieldCoil, gia tăng nguồn cấp, gia tăng ổ cắm dây nguồn, lúc đấy hệ thống điện như màng nhện.
    Tuy vậy, đây là loại loa rất đáng để chơi khi chọn đúng loa có chất lượng tốt. Nó đòi hỏi người chơi phải có kinh nghiệm để chọn đúng loại mình cần. Khi mua phải loa không đạt chất lượng sẽ bỏ phí tiền, chỉ bán theo đồng nát.
    Một khi đã chọn đúng loại và thiết lập (setup) bộ dàn tốt thì nó đem đến hiệu quả rất cao, khi đấy người chơi không còn bâng khuâng về loa nữa.

5. quynhhung

Vâng Bác. Cái hạn chế cố hữu của toàn dải và toàn dải fieldcoil là không toàn dải, nhưng cái khó mà em thấy với fieldcoil mà toàn dải không khó đó là nếu bù dải cho fieldcoil cũng là vấn đề khó. Nhiều cái treble, bass được đánh giá thật cao nhưng lại không tới cái chất của fieldcoil để hợp với nó. Cái treble và bass em ghép hợp thì nó lại chẳng đáng mấy tiền. Mơ ước của em là một cặp treble fielcoil siemens và cặp bass 40 fieldcoil. Fieldcoil nhét vào họng kèn rất ổn.

6. Elegant

Elegant Advanced Member

Toàn giải field coil không có thùng đây các bác

Attached Files:

7. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Đồ đánh ra sao để được dãy tần này vậy bác?

8. Elegant

Elegant Advanced Member

Loa tốt phòng tốt là nó ra thôi ạ

9. quynhhung

Hic. Dải đẹp quá. Cái tele 10" của em chắc không thể đẹp vậy, em phải thêm tý dải cao nghe mới đã. Em chơi ván hở toàn tập

10. Elegant

Elegant Advanced Member

Toàn dải càng to càng thiếu trung cao. Con siemen kl 307 em đo đến tầm 7khz bắt đầu gục. Giải trầm được tầm 90hz là suy hao

11. Elegant

Elegant Advanced Member

music-lover likes this.
  12. baonam

baonam Advanced Member

Em bê 1 cặp y như của bác về nhà rồi mới tìm hiểu. Giờ ko biết làm nguồn cho e nó. Bác có sơ đồ nguồn e nó cho e xin tham khảo ah. Thật tình thích fielcoil nhưng e chỉ bê dc e greatz về nhà, giờ bỏ ko thấy phí quá. Tks!

13. FieldCoil Adventure

Bác đo cuộn Fieldcoil xem trở kháng bao nhiêu, nếu đây là loại y chang như của Bác Già Mà Ham thì tìm nguồn cấp DC khoảng tầm 100v là được. Nguồn này có thể đặt thiết kế, tự làm hay mua nguồn cấp bán sẵn ngoài thị trường (máy cấp nguồn DC) đều dùng được.

baonam likes this.
  14. quynhhung

Bác. Nguồn 95v AC nắn diod - tụ 10-20uf - choke 2,5-4,5H ra dùng cho cả 2 loa (khoảng 95-100v có tải)

baonam likes this.
  15. baonam

baonam Advanced Member

Em ko giỏi về món điện đóm, bác có thể nói rõ hay cho e sơ đồ e tự hàn dc ko bác

16. baonam

baonam Advanced Member

Thông số y như bác Ham Vui ah: 950 OHM fieldcoil, need 100 Volt DC with around 80
    Như bác nói thì e dùng cái lioa 100v cũng dc ah. E chưa thử

17. quynhhung

Bác chuẩn bị một cục nguồn có đầu ra 90-95v là ok. Nếu ra cao hơn thì phải hạ áp sau nắn và tổn hao dòng. 4 cái diod 1N4007 hoặc loại nào dùng áp cao (bác ra đồng nát hoặc hàng điện tử mua cái diod cầu chịu áp cao tý là ok. Một con tụ không phân cực 10-20uf, có thể thêm cái choke 2,5-4,5H nữa. Mạch như nắn nguồn cao áp cho amp đèn. 95v nối 2 cọc AC diod - tụ nối cực âm - dương đầu ra diod - nối tiếp đầu dây dương với choke. E nghĩ bác biết hoặc tra google ok mà (nhưng em cứ tạm mô tả vậy)
    Vậy là tạm dùng rồi bác. Nếu để hết cỡ bác phải dùng và chọn đèn nắn.

baonam likes this.
  18. FieldCoil Adventure

Cuộn fieldcoil được cấp nguồn DC .
    Bác xem Lioa cấp nguồn AC hay DC. Thường Lioa là điện AC nên phải qua nắn lọc để ra DC. Vì Bác không rành về điện đóm, tốt nhất nhờ các Bác chuyên làm giúp cho bộ cấp nguồn, với dòng DC max khoảng 2 amp là đủ.

19. baonam

baonam Advanced Member

Ah em hiểu rồi, vậy là e có hướng để đi nhờ làm cho dễ. Tks bác!

20. baonam

baonam Advanced Member

Em cám ơn bác

21. sikisa

sikisa Approved Member

Em có cặp Western Electric We 720a họng 2" xài chung diafragm với We 555. Giờ muốn chuyển field coil, nhờ các bác chỉ dẫn hỗ trợ với.

Attached Files:

22. FieldCoil Adventure

Bác ở Saigon không ?
    Muốn chuyển sang FieldCoil thì liên quan rất nhiều thứ :
    1. Thiết kế lại các chi tiết bên trong cho phù hợp, cũng như xác định điện áp cấp cho FieldCoil.
    2. Liên quan nhiều đến vấn đề vật liệu cũng như kỹ thuật .
    Bác nghe loa FielCoil nhiều chưa và quyết định chuyển cặp này sang FC?

23. sikisa

sikisa Approved Member

Mình ở Dalat. Đã từng nghe qua field coil của ông bạn, thấy khi thay đổi điện áp thì mình có thể chọn được giải tần nên thích cái vụ này. Đang chơi loa chính là Electro Acoustat tĩnh điện, muốn có thêm field coil để lấy thêm giọng kèn bố trí đánh dội vào tán âm giống kiểu Jbl paragon. Không biết thị trường có bộ lõi và cuộn quấn sẵn cho 2" áp thẳng luôn vào bỏ qua bớt cái vụ đi tìm sắt non tiện lung tung.

24. sikisa

sikisa Approved Member

Em nó còn cặp họng zin kèm theo. Đang tính diy cho loe cái miệng ra giống jbl h5038.

Attached Files:

25. FieldCoil Adventure

Chào Bác, Bác nghĩ khi thay đổi điện áp cuộn FC thì thay đổi được giải tần âm thanh ? Điều này chắc không thể được.
    Khi cải tạo loa từ nam châm chuyển sang FieldCoil thì phải xem xét thiết kế bên trong củ loa lúc đấy mới tính toán được. Do đó sẽ không thể có sẵn linh kiện cho loa cần cải tạo.

Bác ở Dalat nghe loa FieldCoil của Bạn Bác là loại gì

Share This Page

Loading...