Bộ lọc nguồn điện mời các bác vào đây

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by ThuyLT, 18/4/07.

1. duyen38

duyen38 Advanced Member

E đã đấu và sử dụng cho cd & pre cũng khá hiệu quả bác ạ (e sử dụng cọc L2 và L3). Đầu vào là phía có tụ wima loại to có ghi L1, L2, L3 và đầu ra là đằng 4 tụ LF1, LF2, LF3 và tụ cho cọc E. E xin hỏi bác Zorro: Vì từ công tơ vào phòng nhà e có đi 2 đường điện riêng, e định đấu nguồn nóng (L) của 2 đường điện riêng biệt đó vào cọc L1, L2 và trung tính vào cọc L3 để cho ra 2 nguồn điện riêng biệt liệu có được ko ạ? Cám ơn bác nhiều. IMG_5221.JPG

2. Lalun

Lalun Approved Member

Em xin chia sẽ 1 tí kinh nghiệm của riêng mình về vụ bacl và lọc điện mong các bác cùng trãi nghiệm, góp ý. Em làm như sau: nguồn điện nhà, tới bacl có nhiều ổ ghim điện, cái pow thì em ghim thẳng vô bacl còn cdp và dac, pre thì em qua lọc công nghiệp rồi mới vô bacl. Có 2 điều em thấy cải thiện chất âm rất rõ:
    1) em xài cục lọc (6A) cho cdp riêng, thêm 1 cục có 2 ổ cắm đôi (40A) cho dac và pre.
    2) như vậy mỗi máy của em đều ghim vô 1 ổ cắm đôi, còn dư 1 chổ ghim. Em bèn làm mấy cái lọc song song ( đặc biệt hiệu quả với pow không qua lọc) ghim vô chổ còn trống. Lọc song song thì em mua 1 cái vỏ adaptor cũ để chứa và ghép song song 1 mớ tụ X có giá trị uF từ 0.1 cho tới 2.2 hoặc 4.7. Sau nầy học hỏi thêm trên mạng em lại nối tiếp thêm 1 con trở 10 ôm, 2 A thì thấy lại hay hơn. Vấn đề là sau cái tụ 1 uF, khi em ghép thêm 2.2 hoặc 3.3 hay 4.7 thì thấy cũng không khác. Có lẻ tới con 2.2 là đủ rồi. Các bác chú ý mua tụ từ 275 V, xài được cho 220 và cả 110. Có lẻ ngoài chức năng lọc mấy con tụ nầy cung cấp thêm được điện kịp thời cho nên độ động tăng lên, nền âm thì tỉnh hơn nhiều. Giá thành làm cái lọc song song khá rẻ, mỗi con tụ chừng 20-30 k còn vỏ adaptor thì 10k.

3. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Em rất thích những chia sẻ chân thực như bác. thực ra nút nguồn của ampli cũng đã có con tụ nhỏ rồi ee cũng đã gắn con tụ 10 uf nhưng tiếng hơi gắt lại gỡ ra. Cuối tuần về gắn con 2uf như bác coi sao.( dự án siêu tiết kiệm)

chuong46 likes this.
  4. Lalun

Lalun Approved Member

Bác chú ý nên ghép song song các tụ có giá trị khác nhau vì nghe đâu mỗi loại có hiệu quả lọc đối với một kiểu tần số nhiễu. Vì tụ có thể làm tăng v cho nên em nối tiếp hết đám tụ đó với con trở. Âm thanh cải thiện rất nhiều bác ạ.

chuong46 likes this.
  5. anhton82

anhton82 Advanced Member

Bác cho em xin sơ đồ mạch lọc này hoặc hình chi tiết được ko ạ. Thanks bác đã chia sẻ.

chuong46 likes this.
  6. Lalun

Lalun Approved Member

Đây là mình làm lúc đầu, sau nầy có thêm con trở ở 1 bên chân và thêm cái tụ 2.2 nằm trên đám tụ nầy. Vì giá thành khá rẻ nên ổ cắm nào còn trống là mình ghim hết.

Attached Files:

chuong46 and anhton82 like this.
  7. Tya

Tya Advanced Member

Với nguồn điện vốn sạch sẽ, em thử vai trò của lọc điện với âm thanh đầu ra thì như ảnh sau, một ảnh có lọc và 1 ảnh ko lọc.
    Lưu ý đây là headphone amp và đầu ra là tai nghe chứ ko phải hệ thống loa ạ.
    Cụ thể là lọc nguồn weicuda hay quay cu đơ gì đấy (mổ bụng ra nom cũng hoành tá tràng chứ ko phải phèo phổi lôm côm. Em ko biết về điện nhưng nó cũng khá lắm cuộn dây xuyến, tụ, ic, ).

Attached Files:

File size:
      93,2 KB
      Views:
      165
      File size:
      94,5 KB
      Views:
      160
  8. Bình Như

Bình Như Approved Member

9. anhton82

anhton82 Advanced Member

Vậy bác đấu theo sơ đồ như sau phải ko ạ :
    1. Ổ tổng ->BACL 1-> Pow + Lọc song song.
    2. Ổ tổng ->Lọc CN->BACL 2-> Lọc 6A Công nghiệp cho CD, Lọc 40A cho Pre,DAC + thêm lọc song song cho mỗi ổ còn lại.
    Vậy toàn bộ bác dùng lọc CN hết hay xài lọc hãng.
    Em đang dùng BA xuyến 2KVA cho Amp tích hợp, thêm lọc CN cho DAC, nguồn nhạc số, nhưng thấy tiếng bí, sụt Volume ( đương nhiên ) khi dùng lọc CN. Em sẽ thử phương án lọc song song của bác xem sao.

10. HHK

HHK Advanced Member

Bình Như likes this.
  11. Bình Như

Bình Như Approved Member

12. Lalun

Lalun Approved Member

Em xài chỉ 1 bacl mà thôi: ổ tổng - bacl - 1. Pow + lọc //, 2. Lọc công nghiệp các kiểu - cd + lọc //, dac, pre + lọc //. Bác lưu ý, trước bacl em không xài lọc vì thấy tiếng hơi bị bí giống như bác nói. Tham khảo trên mạng, em cũng nghe thấy công suất bacl cần gấp 3-4 lần tổng công suất dàn máy thì tiếng mới bung thoáng. Dân tình mô tả nó giống như cái ....hồ trữ điện, phải to 1 tí để cấp điện kịp thời cho hệ thống, nhất là cái pow mỗi khi uýnh bass. Em thấy hệ thống sạch tương đối nào cũng đều có bass sâu, tròn nhưng cái bacl đủ lớn cho tiếng bass run rẩy, cảm giác sống động còn bacl nhỏ hơn thì bass cũng sâu, tròn nhưng không run run, nghe kém hấp dẫn.

chuong46 and anhton82 like this.
  13. anhton82

anhton82 Advanced Member

Thanks bác. Điều đó e cũng biết nhưng chưa kiếm quả BACL phù hợp nên hiện tại đang đấu thẳng ổ tường. Đúng là phải có ae cùng chơi mới rút kn và đỡ tốn học phí hơn chút. Cảm ơn bác !

14. chuotmicki

chuotmicki Advanced Member

Em vừa kiếm được cục lọc nguồn Schaffner 100A Made in Swiss dùng cho cả bộ dàn. Thực sự bất ngờ với tác dụng của nó mang lại: Sạch sẽ, chi tiết, tách bạch, sân khấu rõ ràng luôn. Trước có dùng mấy cái lọc 30-50A nhưng tháy không ưng ý lắm.

vudt and anhton82 like this.
  15. anhton82

anhton82 Advanced Member

Em cũng thế, nay mới tậu đôi Rainmaker của 1 bác SG, ghép với Cyrus 3 vốn thiên sáng một chút, nay đấu lại em BACL lại thấy ngon. Đúng là vụ lọc, BACL... này tuỳ bộ dàn và tuỳ tai, tuỳ thời điểm thẩm nữa bác ạ.
    Trường hợp của bác em nghĩ cùng là mạch lọc R,L,C nhưng trị số nó khác nhau, dải tần lọc cũng khác nhau cho nên con 30,50,100A khác nhau là phải.

16. thai64

thai64 Advanced Member

Mình có cục lọc tiếng ồn này. Khi mình đấu sau BACL cho âm tĩnh hơn so với khi đấu trước BACL.
    Bác nào có sơ đồ nguyên lý, cách sử dụng em nó hay. Xin được chia sẻ nhé.
    Ảnh của em nó đây:

Attached Files:

Last edited: 23/4/18
    anhton82 likes this.
  17. anhton82

anhton82 Advanced Member

Vụ BACL em nghĩ vì mình dùng toàn đồ ko phải cho Audio chuyên nghiệp mà toàn từ máy CN, Y tế, cho nên phải thử cụ thể mới biết được. Cùng công xuất nhưng BACL dạng C core, R-Core, xuyến cũng cho tiếng khác nhau, chưa kể các hãng khác nhau. Lọc CN cũng vậy, mỗi loại trị số R, L, C nó rất đa dạng và tuỳ theo mục đích thiết kế ban đầu là cắt dải tần từ bao nhiêu Hz,kHz...vì vậy có cục lắp vào rất bí, tiếng dở, có cục lắp vào nghe thấy cải thiện hơn. Ngoài ra lúc loay hoay tự tháo lắp, các giắc cắm, dây nối...vv có thể vô tình lỏng lẻo. Chưa kể vụ dây đất, dây nguồn...vv. Cuộc chơi âm thanh thật lắm gian truân nhưng đầy niềm vui mỗi khi tự tay mình hoàn thiện hệ thống của mình.

thai64 likes this.
  18. anhton82

anhton82 Advanced Member

Như lúc đầu em kiếm cục biến áp dạng Fe EI 1,5Kva lắp vào amply Cyrus 3 chưa có PSX, nghe bí tiếng. Giờ mới thửa đc 2 BACL xuyến 2,5Kva ~ 2KW mỗi cục của Mỹ tháo từ máy y tế, nghe khá hơn hẳn. Em thấy ổn vì ampli Cyrus 3 + Psx + Pi3 Boss dac cs tầm 550W. Chia 2 cục BACL kéo vô tư. Lọc em mới dùng cục lọc CN 20A như hình nhưng thấy chưa hiệu quả. IMG_20180413_101231.jpg

Attached Files:

Last edited: 23/4/18
  19. ThuyLT

ThuyLT Advanced Member

Hơn chục năm rùi, mới có dịp nhìn lại topic này, bây giờ đây dân chơi trên toàn lãnh thổ VN chơi lọc điện cách ly mà hiệu quả Của nó luôn mang lại thú vị cho mọi đẳng cấp và chi phí.
    Đến bây giờ cấu hình cách ly nhào lộn 3 tầng vẫn là vô đối với mọi giới chơi.
    Chúc các bạn vui khoẻ và dùng lọc điện thật hiệu quả.
    Brgds
    thuylt

dientu1, TRANDAIARC and anhton82 like this.
  20. anhton82

anhton82 Advanced Member

Em có nghe vụ mua bộ ups online về dùng như 3 tầng, xin bác ThuyLt cho ý kiến. Mô hình thì bác đưa ra rồi nhưng chưa thấy có hình minh họa và sp cụ thể. Bác cho ít hình hoặc gt sp để ae mở mang chút thì tốt biết mấy!

21. ducthang2009

ducthang2009 Approved Member

Cùng của japan các cụ cho em hỏi sài lọc TDK hơn hay TOKIN hơn ? . em đang có 2 cục 3 pha 250v 30A TDK và 40A TOKIN . thanks

22. 3034

3034 Approved Member

55241085-467E-4A94-ACA2-1B3433BC796C.jpeg 9E951480-D66B-4849-9BF5-721BE35018F7.jpeg
    Chào bác ThuyLT em có một cái ổn áp và cách ly ,không rõ người ta dùng vào việc gì.em thấy nó gấu quá mua về để chơi AUDIO.máy chỉ có 5kva mà nặng tới 95kg và to như cái máy lạnh.bác cho em vài ý kiến

TRANDAIARC likes this.
  23. locnp

locnp Advanced Member

Có nên mắc cục lọc tổng 150A cho điện lưới cả nhà không các cụ?

24. thai64

thai64 Advanced Member

Nếu không phiền bác 3034 cho vài nhời...nhã nhặn nhé. :p
    - Lắp cái này vào, bác nghe âm thanh của bộ dàn Audio có hay hơn không ?
    - Cái máy 5KVA nặng 95kg bác mua hết bao xiền vậy bác.

Cảm ơn bác khi chia sẻ niềm vui.

25. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Mình cũng mê tín BACL nên tìm mua 1 cái 4 kva . Cái này tháo từ thiết bị y tế ra nên giá mềm .Mình không rõ về C-core , R-core .... nhưng mình chỉ mua cái nào có 2 cuộn dây tách rời nhau giống y như sách giáo khoa . Kết quả tuyệt vời , đẹp như mơ
    Cám ơn BACL y tế .

anhton82 likes this.

Share This Page

Loading...