Bộ lọc nguồn điện mời các bác vào đây

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by ThuyLT, 18/4/07.

1. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

locnp likes this.
  2. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

mình coi hình lọc của bác hoanganh tụ trị số 1uf không dập tắt nhiễu hết đâu, nhà mình cả rổ tụ các trị số đây.

locnp likes this.
  3. locnp

locnp Advanced Member

Mấy anh tụ tập đông vui quá, có tí hơi men lên hình thật ăn ảnh. Đang luận bàn cassette decks hở anh?

4. Hoang_Anh

Nó có mấy tụ lận. Khác trị số

5. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Cám ơn bạn. Bọn mình đang tranh luận về băng và vì sao amply và pre ù, xì cách chữa trị thôi.... Và sau buổi đó mới có kiến thức tý ty để giúp bạn....

locnp likes this.
  6. thelonelyone

dựa theo kết quả thí nghiệm của mình, tổng giá trị tụ phải trên 8uf mới dập hết nhiễu được, nếu tụ quá nhỏ chỉ có thể giảm tầm 200mv thôi(con bacl daitron thì sau nó sẽ giảm xuống tầm 300mv là hết mức, đây là giá trị đuôi của con bacl có mã 11, nếu đuôi là 31 hoặc 32 có thể sẽ tốt hơn, mình vẫn chưa tìm được con nào như vậy ở hcm) dù sao lioa chỉ thiết kế mạch lọc chung cho tất cả, mà mình lưu ý là các tụ có trị số cao hơn 4uf chỉ có thể gắn sau bacl gắn trước sẽ khá là kêu ee đó, bác hoanganh nếu muốn thử tự tay test mình cho bác mượn bộ đo, nhà mình gần chợ bà chiểu có ji bác pm nha:)

Last edited: 18/3/19
    Satuki likes this.
  7. Hoang_Anh

đã inbox bác vụ mượn đồ nghề.
    Hiện giờ mô hình của mình đúng là BACL cắm tường, ổ lọc cắm BACL, IFI AC Ipurifer, cắm ổ lọc để hỗ trợ ổ lọc.
    Để mượn đồ nghề bác xong, đo từng công đoạn xem mức độ lọc hiệu quả thế nào, có nên đầu tư thêm mấy cục cắm ổ lọc kiểu như:
    - IFI (thêm vài cục nữa , hãng bảo vài cục có kết quả hơn, nhưng phải test xem 1 cục có tác dụng tí gì ko, nếu có một xíu tác dụng thì ta mới tính tiếp). Giờ trước mắt ưng ý mỗi em surge protector
    - http://www.3kshop.vn/audio-prism-quietline
    - http://www.hifiworld.vn/san-pham/xu...ong/thiet-bi-toi-uu-hoa-dong-dien-nordost-qk1
    - http://www.hifiworld.vn/san-pham/xu...ong/thiet-bi-toi-uu-hoa-dong-dien-nordost-qv2
    2 cục nordost có vẻ giá hơi chát
    - https://techlandaudio.com.vn/san-pham/bo-loc-dien-sach-harmonix-ac-enacom-limited-edition-4062/

Satuki likes this.
  8. thelonelyone

con enacom mình có 1 con 100v ở nhà, nó cũng thiết kế dạng tụ với điện trở, nhưng độ giảm cũng không nhiều

9. locnp

locnp Advanced Member

Em bối rối quá, đành ngồi chờ KQ test của bác @Hoang_Anh vậy :D

10. Hoang_Anh

có vẻ anh em mình đang cần một cái đồng hồ đo nhiễu cao cấp hơn. Xác định nhiễu ở mỗi dải tần số ( ví dụ như: <100HZ, 100HZ-10KHZ, 10Khz-1MHz...) là bao nhiêu, để có phương án trị nó (và xem có cần trị ko, vì có nhiều cái cũng ít ảnh hưởng thiết bị)

11. Hoang_Anh

Sẽ mượn luôn cục enacom đó, vì BACL nó có 1 lổ cho 100V, ta cắm thử vào đo nhiễu có bớt ko.

12. locnp

locnp Advanced Member

Sơ đồ chống nhiễu mắc thế này đúng không bác @thelonelyone ?

Attached Files:

13. thelonelyone

trước bacl thì bác mắc theo sơ đồ bác hoặc không cần cũng được, nếu bacl có lâu lâu kêu thất thường thì lắp thêm cái dc block( lưu ý là diod phải chọn ngưỡng > công suất bacl) như hình của mình, sau bacl thì gắn thêm mấy tụ như hình, nếu cần nối N với mass cho tốt[​IMG]

locnp likes this.
  14. locnp

locnp Advanced Member

Cám ơn bác @theonlyone, chắc em lắp sau BACL cho nhẹ nhàng, nhìn khúc phía trước mà rụng rời bác ơi. Mà có bắt buộc tụ không phân cực không bác?

15. Hoang_Anh

Mạch DC block thì lắp trước BACL mới hiệu quả tốt nhất bạn ơi. CÒn ko thì lắp mạch lọc thông thường gồm tụ với cuộn cảm thôi vậy.

locnp likes this.
  16. locnp

locnp Advanced Member

Sơ đồ bác @theonlyone lắp trước BACL lắp quá trời linh kiện có phải là DB Block không bác? Em gà mờ quá :D

17. Hoang_Anh

Nếu bác nhìn chóng mặt quá, bác đặt mua cục DC Block trên mạng nó ship tận giường luôn cho nhanh (google khá nhiều đấy). hehe Cục đó chỉ đơn giản chặn dòng DC ký sinh trong dòng AC, nên cũng ko đòi hỏi quá cao về chất lượng linh kiện. Chỉ cần bảo đảm công suất là đủ.

locnp likes this.
  18. Hoang_Anh

kể chút chuyện ngoài lề cho vui, Ba mình làm kỹ sư điện (lớn tuổi rồi nên giờ cũng ko đụng vào máy móc nữa), mỗi lần thắc mắc về vụ điện đóm, mình mang ra hỏi ổng (chủ yếu liên quan lý thuyết xem thiết bị nào chống nhiễu điện tốt). Thì kiểu truyền thống BACL và các mạch lọc (gồm tụ, cuộn cảm này nọ vẫn đáp ứng khá tốt), chốt thêm 1 câu, TQ làm đồ giờ rẻ quá, thấy cái gì xài được thì cứ mua, tự ráp vừa đắt vừa xấu òm (mất công làm vỏ này nọ). haha.
    Vui chút thôi chứ anh em nào quen chấm mỏ hàn thì DIY cũng là thú vui. Còn dân vp như mình (mình ko có nối nghiệp cha, mà đi học ngành khác). Thì thích tìm hiểu và mua cái có sẵn, phối ghép cho khỏe cuộc sống.

locnp likes this.
  19. locnp

locnp Advanced Member

Em gà mờ nên cũng ưu tiên cái gì có sẵn mua sài chứ đụng hàn xì em oải lắm. Cái DC Block ấy lắp quá nhiều tụ và trở, như thế nó có hại cho âm thanh không bác?

Giờ em có cái mạch như thế này, không biết có dùng được không?

Attached Files:

20. thelonelyone

dc block chỉ có phần mình thêm vào trước sơ đồ mạch của bác đó, nếu không cần bỏ hết phần trước đi, chỉ gắn tụ sau bacl là được, bản thân mình cũng không gắn mấy cái choke với dàn tụ trước bacl, chỉ dùng dc block với dàn tụ sau bacl thôi :) bác có thể đổi trị số tụ 18uf->8 - 18uf đều được các giá trị cho cảm nhận âm thanh khác nhau, mình đã từng thử mấy cái ổ cấm giống sơ đồ của bác đưa nhưng nói thực là không cái nào vừa ý mình cả

Last edited: 18/3/19
    locnp likes this.
  21. locnp

locnp Advanced Member

Chắc em chỉ triển phần sau BACL thôi, phần trước quá khó với gà rồi. Mà bác cho em hỏi cục ac purifier bác chỉ để giảm ồn cho quạt máy hay còn có công dụng gì khác vậy?

22. Hoang_Anh

Mình đã gắn đồ nghề vào test thử, bác qua đọc kết quả tại bài này https://vnav.vn/threads/ket-qua-do-...-so-thiet-bi-xu-ly-nhieu-dien-nha-minh.76946/

locnp likes this.
  23. thelonelyone

cục ac ifi theo mình biết thì có thể nó chỉ giảm tức thời giá trị nhiễu, thông số đo của hoanganh hơi khác của mình nên chưa biết, ngoài ra cục ac ifi còn có tác dụng ngăn nhiễu ngược truyền từ thiết bị về ổ cấm, chức năng này phải có nhiều cục mới được, bác hoanganh mượn thêm cục ups online về test đi có nhiều bất ngờ đó:)

24. locnp

locnp Advanced Member

BACL sài toyozumi bình dân hay phải loại CCore, RCore vậy các bác? Em bắt đầu quan tâm BACL rồi :)

25. thelonelyone

toyozumi theo mình đánh giá là chống nhiễu tốt hơn đám daitron, topaz đó bác:), c,ui hoặc r thì theo nguyên lý có thể cách nhiễu tốt hơn loại ei, o

Last edited: 19/3/19
    locnp likes this.

Share This Page

Loading...