Bộ lọc nguồn điện mời các bác vào đây

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by ThuyLT, 18/4/07.

1. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Chất lượng còn lại (vì mấy cục này phần lớn là đồ cũ) có thể ko giống nhau. Bác @locnp lưu ý nên mang theo cục đo cho chắc. Mai mình gửi bác lonelyone rồi bác hỏi mượn xem truoc khi đi mua.
    Tay nghề vô thùng lắp đặt dây, ổ cắm cũng tác động nhiều đấy.

locnp likes this.
  2. locnp

locnp Advanced Member

Em đã test khả năng kháng nhiễu của BACL toyozumi loại 1,5KVA với PS audio noise harvester, kết quả rất khả quan, led đốt nhiễu đã giảm chớp hẳn. Tuy nhiên, em vẫn chưa thấy đạt kết quả như mong muốn, nhiễu vẫn còn khá nhiều.

Dạo 1 vòng thấy thời giá biến áp lên khá cao, em chuyển hướng sang mạch lọc, hy vọng sẽ hiệu quả hơn.

3. Hoang_Anh

Phải combo cả 2 vừa BACL vừa mạch lọc mới hiệu quả, các hãng lớn đều làm thế.

locnp likes this.
  4. locnp

locnp Advanced Member

Em có mạch lọc EMI rồi, giờ lắp nó trước hay sau BACL cho hiệu quả vậy bác @Hoang_Anh ?

5. Hoang_Anh

Thấy phần lớn là lắp sau BACL, mà để tiện trải nghiệm cắm rút đo đạc. MÌnh đề nghị bác đóng hộp vỏ kim loại (nhôm cho gọn nhẹ, mục đích đóng hộp là chống nhiễu xâm nhập vào sau khi lọc sạch rồi) cái mạch đó với jack cắm đầu vào và đầu ra, rồi bác để thử nghiệm từng vị trí rồi dùng máy đo và quan trọng là dùng tai của chính mình cảm nhận (vì cuối cùng là mình nghe mà), còn máy thì giúp mình dễ xác định hơn thôi.

6. locnp

locnp Advanced Member

Em sẽ thử kết hợp BACL + EMI filter xem hiệu quả thế nào, khi có hướng đi rõ ràng chắc chắc sẽ đóng hộp cho tươm tất và an toàn chứ bác. Điện sạch cũng chỉ mới là điều kiện cần, từng thành phần như dây dẫn, đầy jack, cột chì... đều ảnh hưởng. Để ra được sản phẩm ưng ý không phải dễ, nhiều khi bỏ ra 1 số tiền lớn mua đồ hãng nhưng cũng chưa chắc ngon với dàn của mình. Ranh giới giữa tỉnh và tẩu là rất mong manh.

7. locnp

locnp Advanced Member

Em đã test toyozumi kết hợp với lọc furutech e-tp80 cho kết quả khá tốt, nhiễu đã giảm khá nhiều. Tiếc là thời điểm này giá BACL bị đội lên cao quá, tính ra 1 tiền gà 3 tiền thóc. Em tạm ngưng dự án và dồn sức cho PS audio power plant, chơi đồ hãng cho lành tính :D

mtbc likes this.
  8. Hoang_Anh

Con PS audio power plant được nhiều người công nhận là NGON đấy (dĩ nhiên ko RẺ) chúc bác sớm có em ấy trong nhà.
    Còn mình giờ tạm ngưng nâng đời, lý do là muốn nâng lên đời kế tốn quá. Em tai nghe cao hơn dòng mình xài tới gần 70tr lận (vì lên xíu nghe ko phê)

locnp likes this.
  9. locnp

locnp Advanced Member

Cái này cũng có giá của nó bác à, đồ hãng tuy mắc nhưng được cái chuẩn, hàng lab ra bơ phệt (perfect sin wave) nên chơi cũng yên tâm, với lại tính thanh khoản cao.

Còn về BACL theo em thì nó chỉ kháng được nhiễu tầng số cao, tần số thấp hầu như không mấy tác dụng, có thể nói là chỉ chuẩn được 1 nửa thôi. Nếu thời giá nhẹ nhàng chút thì có thể nói là đầu tư hiệu quả vì so ra giá đồ hãng quá đắt, như cái giá bác đưa ra 70tr thì em ko chơi đc rồi. Em cũng lót dép chờ thêm phương án mới thôi.

10. Hoang_Anh

Mình chơi tai nghe, con tai nghe mình đang dùng là Beyerdynamic T1 (giá mới có 26tr thôi), còn đang nhắm em senheiser Hd820 (giá mới tầm 70tr)
    Chứ mình ko nói cục lọc nguồn đâu.
    Còn em PS power plant 3 thì 72tr . Chắc là ngon ĐẤY (mà giá CHÁT thật)
    Với đánh giá của mình về thiết bị mình đang có thì cùng 70tr mình mua tai nghe khác, chắc nhanh phê hơn em lọc nguồn PS này

11. locnp

locnp Advanced Member

Bác mua tai nghe xịn hơn có khi nghe lại dở hơn ấy, bao nhiêu nhiễu của điện sẽ được tuôn trào ra, lúc đó lại thêm nhức mình nhứ mẩy. Em thấy càng đầu tư về đầu nguồn thì càng hiệu quả, thiết bị càng xịn thì càng kén...kiểu như vậy.

12. Hoang_Anh

thấy nguồn điện được lọc cũng khá kỹ rồi, nên nghĩ tạm ngưng phần nguồn thay đổi phần Tai nghe.
    Nói chứ dòng tai dynamic cao cấp này trở kháng riêng của tai rất cao con của senheiser là 300Ohm, của beyerdynamic là 600ohm, nên đòi amply đánh khỏe, và ít nhạy với nhiễu lăn nhăng.

13. locnp

locnp Advanced Member

Trở kháng cao có tác dụng không làm suy giảm tín hiệu đường truyền khoảng cách lớn, còn nó có kháng nhiễu hay không thì em không thấy đề cập. Mà bác lên HD 820 thì chắc chắn phê hơn rùi, gấp 3 lần tiền con T1.

14. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Chơi tai nghe mà 70 tr thì là đỉnh cao rồi . Con loa Chario Pegasus 3 đường tiếng mới tinh bây giờ cũng chỉ khoảng 77 tr thôi .
    Hy vọng các huynh không bị giảm thích lực

15. Hoang_Anh

nó ít nhạy với nhiễu hơn, vì với nhiễu tí tẹo vài chục mV, ko rung nổi cái driver của tai nghe, hehe

16. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

ở đây có bác nào vọc thử bộ lọc chủ động nhiễu của telos qnr chưa, chức năng là 1 bản nâng cấp so với PS audio noise harvester cộng hưởng triệt nhiễu khá nhiều dãy tầng 120Hz 60Hz 30Hz 15Hz 7.5Hz 3.75Hz 1.875Hz 0.9375Hz, thấy giá trên taobao cũng sắp 25tr đó, con này thấy tây đáng giá khá nhiều nó với con tạo mass đất khá hay

Last edited: 21/3/19
  17. locnp

locnp Advanced Member

Em chưa thử qua cục này nhưng có 2 cục ps audio noise harvester, 2 cục quiteline và vẫn đang dùng. Riêng 2 cục noise harvester thì nó chớp liên hồi.

18. Hoang_Anh

cục quietline bác xài cảm giác thế nào, giang hồ có người bảo mua 4 cục cắm khắp nhà, để nó giảm nhiễu. Có người bảo tác dụng ko đáng kể, có người còn bảo làm âm thanh tù mù đi. hehe

19. locnp

locnp Advanced Member

Quiteline cho âm nền rất tĩnh, tiếng hơi góc cạnh và tươi hơn ps audio noise harvester. Nếu bác thích sự trong trẻo, âm nền tĩnh, chi tiết tách bạch thì em nó là ứng cử viên.

Một số audiophile bảo âm thanh tù mù thì hãy xem lại cách phối ghép, nguyên nhân có thể nằm ở chỗ khác.

20. Hoang_Anh

bữa nào mổ bụng ẻm ra xem bên trong có gì, một số bác bảo chỉ đơn giản là các tụ dùng lắp xong xong với nguồn điện. hehe

21. locnp

locnp Advanced Member

Hãng nó dập vỏ nhựa đổ keo rùi bác, không mở được đâu. Chờ có cục nào hư mới đập ra xem được.

Đây là hình ps noise harvester em tìm được trên mạng. Em thấy nó có qua cách mạch vài con diode, tụ và ferrit... Bán 100$, em nghĩ hàm lượng chất xám bên trong nhiều..nên mắc :D

Attached Files:

22. Hoang_Anh

Một thiết kế rất truyền thống, vậy là cái cuộn với mấy cục vàng vàng là phát huy chính, em đèn LED mà hãng quảng áo là nó biến noise thành năng lượng điện tiêu hao qua cái đèn, chỉ là cho vui thôi. Cái đèn giống báo hiệu coi nguồn vào nhiễu EMI nhiều hay ko thôi. Còn xử lý vẫn nhờ cái mạch truyền thống cuộn, tụ kia.

23. locnp

locnp Advanced Member

Không phải cho vui đâu bác, nếu bác sỡ hữu cục này thì mới thấy tại sao hãng ps audio nói đây là sp thành công nhất hãng.

24. Hoang_Anh

nhiều bác khen cục này hiệu quả so với giá tiền bỏ ra mà, nên hãng mới thành công,
    cái đèn thì đúng là chớp chớp nhìn rất vui mắt, so với các hãng khác cũng đi theo con đường này mà ko có đèn chớp. Vì thực tế thì giải phóng năng lượng do nhiễu có nhiều cách nhưng dùng đèn là ấn tượng nhất với người dùng, vì trực quan sinh động.

25. locnp

locnp Advanced Member

Chính xác rồi bác, đúng là trực quan sinh động và đèn này rất nhạy với nhiễu. Nhìn vào đèn có thể đánh giá mức độ nhiễu của nguồn điện thay vì dùng máy đo.

Share This Page

Loading...