Buffer cho DAC Soekris DAM 1021 (và các DAC khác)

Discussion in 'Bán dẫn' started by dnh, 27/10/17.

1. sonar4x

sonar4x Advanced Member

Tôi có dùng Soekris một thời gian, thấy cũng khá ưng ý vì chất âm khá mềm mại so với dòng Dac 9018-9028 có nhiều trên thị trường và âm thanh khá bén và mỏng. Khoảng 5-6 tháng trước có mang Dac đi nghe thử cùng với vài Dac khác trong đó có Dac Giahuy và Dac buffer đèn, kết quả là tuy chưa có đánh giá chính thức nhưng nói chung Dac Giahuy tốt hơn về độ động (Dsd) và Dac đèn vẫn hay về Mid và Vocal. Sau này thấy bác Diyampli nhận làm cho anh em mạch buffer, bèn gửi lên cho bác ấy lắp thêm mạch này.
    Sau khi nhận máy về và đổi giao tiếp Usb Xmos sang Amenero, âm thanh có nhiều cải thiện, đặc biệt là tiếng bass và tiếng mid-low (trung trầm)
    + Mạch lắp khoa học và ngay ngắn, trông khá pro và hợp lý, với những hộp Dac nhỏ vẫn có thể sắp xếp được.
    + Tùy chọn Opamp cũng dễ thay đổi cho ae thích thay đổi chất âm, độ động và tùy theo khả năng kinh tế. Việc chỉnh gain cũng vậy.
    + Với hệ thống của tôi (JBL và ampli đèn, phòng nhỏ và thấp) Soekris + Buffer (diyampli) cho ra tiếng bass rất chắc, tròn và nẩy, âm trung khá ngọt và mộc. Âm hình tương đối rõ, vị trí ca sỹ hiện diện chính xác. Trường âm hơi lùi ra sau một chút. Nói chung là đúng với ý tôi mong muốn.
    - So với Dac GiaHuy 2019 (độ tụ) tôi cũng đang có thì giải cao chưa sáng bằng, trường âm cũng hẹp hơn đôi chút. Nói chung với nhạc Tây hoặc những bản giao hưởng hòa tấu có tiết tấu nhanh, dày nhạc cụ thì Sokris+Buffer chưa hào hứng sôi nổi bằng, đặc điểm này có lẽ phần nào cũng do mạch GiaHuy chơi Dsd còn mạch Buffer chơi PCM.
    - Bác Diyampli cũng hứa sẽ cải thiện thêm phần nguồn để nâng tầm sản phẩm lên mức cao hơn và bổ khuyết những nhược điểm trên./.

hphuong01 and diyampli like this.
  2. Audionewbie

Audionewbie Approved Member

Bác diyampli còn hàng không cho em xin đăng kí 1 board không kèm linh kiện, rồi em lấy hàng trực tiếp tại hà nội được không ạ

3. diyampli

diyampli Advanced Member

Em còn 1 bo k có nguồn vì nguồn em cắt đi cho bác Sonar4x rồi. Bác có lấy em tặng ạ. Còn bo cuối em dựng lên cho đẹp chưa đóng điện thôi. Bo nguồn kiểu vậy để em hỏi dùm bạn chắc có.

4. Audionewbie

Audionewbie Approved Member

Vậy em cảm ơn bác nhiều, em xin nhận 1 bo không nguồn thôi, còn phần nguồn điện thì em sẽ tính toán sau. Nhờ bác post địa chỉ nhà để chiều nay hoặc sáng mai em qua lấy ạ

5. phamhuuson

phamhuuson Advanced Member

Bác nào có board này để lại cho em với ạ.

Tags:

Share This Page

Loading...