Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Đúng như Tuấn nói, mình còn có cái máy cuốn tay, đốt tim vài vòng vòng dây 1,2 đưa sang máy cuốn cũ của mình.
    cũng mô tả thêm dây từ 1,2 ly trở lên khi cuốn cũng nên cuốn từng vòng và phải vỗ mới chặt được

Đời không như là mơ,
    các b lưu y cái máy mà cuốn đc dây to thì mọi thư o đơn giảm.
    Như hôm trước mình đã viết động cơ bước 57 loại - 3A - 2,7 Nm dùng driver TB6600 mua mới 600 K.
    Động cơ 86 cho momen xoắn từ 3,5 NM trở lên cả driver sẽ là từ 3 triệu trở lên.
    Mà khi đã dùng động cơ 86 thì cái schassi hệ thống hãm dây, dẫn dây nó cũng thay đổi theo với tỷ lệ trên.

Mình vẫn biết phần điều khiển Tuấn làm điều khiển được động cơ bất kể công suất vì nó chỉ phát lệnh sang driver công suất động cơ thì phù hợp với dòng làm việc của driver, nhưng

Đời không như là mơ,
    Và ước mơ của Mình (từ bạn đầu), nó cuốn Mình đc dây to nhất 0,7-0,8 ly nhỏ nhất là dây 0,01 - 0,008 ly là mình thấy thoả mãn rồi vì nó làm cho mình toàn bộ opt, ÍT, choke; nguồn thì 220v sơ cấp + cao áp (còn vài vòng đốt tin thì sá gì)

Hì hì, b nào có nhu cầu chơi dây to hơn cần chọn kỹ từ cs moto, driver riêng về phần cơ khí cũng cân nhắc thêm.

Và mình cũng phải nói với các bạn một nguyên lý là cái gì “khoe” thì kém “khéo” lại một lần nữa đời không như là mơ:D
    (Điều này các b có thể thấy ngay, hộp số có độ chính xác cao của người Nhật cũng không phải chuyền 100% chuyển động nhé.

Last edited: 13/5/19
  2. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Đó là điểm giao thoa giữa gái quê và gái phố mà bác! Hơ hơ.

3. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Anh chưa hiểu bác MT nói về hộp số thì bác ấy giải quyết thế nào. Nếu hộp số cho phần quấn dây sẽ thay đổi tỷ số vòng trên Rubin và chỉ số vòng CPU đã Set up sẽ vô tình làm người làm quấn thừa số vòng, còn nếu hộp số cho phần dải dây thì làm gì vì dải dây đâu cần tốc độ.
    Em quấn dây đều đặn cho SC lơn nhất đc đều đặn là bao nhiêu? Anh mất tiền oan vì nể một bác thợ già, ai ngờ tay nghề cơ khí bác ấy làm chán quá, nhìn phần motor ghá trục Rubin khg đẹp.

4. ManhTuong

ManhTuong Advanced Member

Hộp số dùng để tăng lực kéo cho động cơ phần trục chính ( phần quấn dây ) em đã đưa ra tỷ lệ để tính toán xung cấp vào cho driver , trường hợp phần mềm đã xong rồi mà không muốn điều chỉnh lại thì nếu kiếm được hộp số tỷ lệ 1/5 thì đặt lại vi bước trên driver cũng có thể được ( cũng còn tuỳ vào phần mềm đang xuất xung là bao nhiêu cho 1 vòng quay của động cơ step ).
    Về động cơ step size86 như đã nói ở trên ( loại 2 pha ) thì cứ kiếm con nào dòng khoảng 4A chiều dài thân từ 90-130 là cũng đủ lực rồi, driver tương ứng làm sao cấp đủ dòng là được nếu driver chạy áp cao chút càng tốt.

5. Maidanhan

Tôi sẽ xem lại bác đã viết những gì nhưng hình như bác đang nhầm giữa lực kéo ( độ chặt của dây trên Rubin ) và tốc độ của Rubin khi đề cập đến lai hộp số vào vì khi lai hộp tức cơ chế tôc độ thay đổi, cần 1 hệ thống kiểm soát báo ngc về CPU bác ạ, nếu khg số vòng đã đặt trong CPU sẽ sai khác số vòng cuốn thực trên Rubin khi bác lấy chuẩn theo doĩ trên màn và máy stop, lý do: khi bác thay tỷ lệ trên hộp số, giá trị trên CPU đã đặt khg chạy theo.
    Tôi đang tính việc khác nữa nên tham khảo các bác để ra vấn đề của tôi, chứ khg bới móc.
    Tôi hỏi các bộ Drive công suát lớn hơn mà thị trg hiện chưa sẵn. Mấu chót tôi nghĩ nằm ở CSMT và Drive để quấn chặt dây to và lực ghì ngược của hệ con xoay, suy ra từ làm thủ công

Last edited: 13/5/19
  6. ManhTuong

ManhTuong Advanced Member

Thì em cũng đang góp ý về vấn đề khi quấn dây lớn mà ! nếu bác đã quay tay rồi thì cũng hiểu rằng khi quấn dây lớn thì cần phải ghì chặt dây để dây quấn chặt vào lõi vì thế motor trục chính cần phải mạnh để thắng được lực gì đó và quay được nên mới góp ý là dùng hộp số để tăng momen cho trục quấn dây, ( motor step nó không như các loại motor thông thường bác ạ nếu không đủ lực thì nó sẽ mất bước chứ không phải là chạy yếu đi cho dù phần điều khiển có ra lệnh cho nó chạy ) còn nếu phần mềm như bác nói là cần 1 hệ thống kiểm soát báo về CPU theo em hiểu thì nó sẽ dựa vào tốc độ trên trục chính bằng cảm biến hoặc enconder ) để điều khiển trục rải dây cho phù hợp chứ không căn cứ vào tốc độ motor

nguyenha7940 likes this.
  7. Maidanhan

Bác chắc chắn nhầm vì chưa hiểu máy quấn chạy: số vòng quấn bác đã set ví dụ là 400 với moto đang chuyên động tỷ lệ 1/1 dã dc nhớ trong bộ nhớ khi chưa có hộp số. Khi bác chuyển hộp số tỷ lệ lên hay xuống, số vòng quấn thực trên Rubin khg còn 1/1 nữa, trong khi máy chạy hết 400 vòng sẽ dừng vi CPU lây 400 trong đó làm chuẩn. Do đó khi moto quay hết 400v,nó dừng lại nhưng số vòng trên rubin khg phải là 400, sẽ lớn hay nhỏ hơn 400 do tỷ lệ của hộp số khi bác thay đổi. Khi ấy CPU nếu dc báo về tỷ lệ này và phải encoding thì nó mới đúng đc bác ạ. Cho nên tôi mới hỏi bác về cơ chế lai hộp số vào và cách bác giải quyết.
    Bác nhìn cơ cấu bánh răng trong máy quay tay ăn với bộ đồng hồ bác thấy ngay tôi nói gì.cái ý stmotor khg quay khi khg đủ lực tôi hiểu nên nhấn mạnh cần tìm motor và card drive công suất lớn để thắng lực ghì ngc là ở chỗ đó. Họp số khg tăng dc moment lên ngay vì card drive ghi 4A là ghi xung đỉnh, bé tý như cảtd đang dùng khg dc 4A đâu, mà lại làm thay đổi cơ chế của hệ thống hiện thời bác ạ.

Last edited: 14/5/19
  8. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Bác cứ bắt tay khoan cắt rồi làm thử coi chay ra răng đã. Chứ em nói cũng khó hết câu chuyện. Bác @ManhTuong bác khá nhiều kinh nghiệm về diy cả máy CNC bác nói rất đúng. Và nếu bác muốn diy một máy theo yêu cầu như thế nào bác nên đặt bài toán cụ thể. Rồi mọi người sẽ có góp ý cho bác. Với em thì chỉ dùng cuốn opt, choke... biến áp nguồn cho cái amply vừa và nhỏ thì em làm đến vậy. Vừa tiết kiệm chi phí, vừa phù hợp với mục đích sử dụng của em. Còn to hay bé đều dùng 1 board điều khiển cả. Cái step 86 sử dụng sẽ đi kèm với driver kiểu khác, dùng con tb6600 thì sẽ hơi đuối.

9. Maidanhan

Xong rồi, nhờ bác thợ già làm, bác ấy bảo thủ quá nên hơi xấu phần nhìn. Chưa hiểu dùng hộp số thì phải hỏi, anh học có 80 tiết “ có khỉ đại cương “ thôi, phải hỏi nếu bác ấy dân cơ khí càng tốt. card drive to hơn hỏi mấy shop đều báo có trên Web nhưng kho hết. Bác MT cứ nói thêm cho tôi hiểu nhé, khg biết phải hỏi, đg đi ở miệng. Bác ở nam hay bắc vậy? Trong máy này khg có sensor báo tốc, nếu có thì CPU phari dc Tuan encoding thì mới đồng bộ dc chứ bác.

10. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Bác hay nhỉ? Bác quan tâm đến các chi tiết của cái hộp số làm gì? Cách người ta chế tạo nó ra như thế nào làm gì? Khỏi cần bác cứ hàng hỏi tôi cần cái hộp số 1/3 hay 1/5 hay 1/N rồi bác đem về mà gia công lắp vào cái step 86 vào thế là xong. Còn chọn cái tỷ số N sao cho chia để cho vi bước của nó ko bị lẻ dễ tính vòng cuốn ví dụ vi bước là 1;2;4;6;16;32 các số đó đem nhân với steps của bác là 1,8 độ là 200, 0,9 độ là 400

11. Maidanhan

Tóm lại theo e dùng hôp số có cải thiện dc lực quấn và có phải thay đổi gì khg trong encoding, nếu dc thì dùng, thế thôi. Dở lại đi học về hộp số hả e, câu trả lời dùng nó vào có ảnh hưởng khg, nếu có, dừng.

12. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Vấn đề mằn ở "đầu tiên" đó bác....

13. Maidanhan

Khg, hộp số thì phải chi rồi nhưng có dc khg đã e, dc mà e khg phải encoding gì thêm thì sau làm cũng đc. Còn khg hiểu mua ngay, e khg coding dc phí ra. Nhưng anh tin phải encoding thêm thì mới chạy dc. Lúc này a vẫn hỏi cảrd drive công suât lớn, xuất dòng xung mới đủ lực, cầm card bé tý ghi 4 A thấy buồn cười.

14. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Dc thì dc của bác. Chứ có dc của em đâu! Tốt nhất bác gần đây bữa nào bác qua em chơi rồi em cuốn thử bác xem. Có dc như bác mong muốn ko. Và bác cần chỉnh thêm cái gì để bác nghiên cứu thêm. Cứ mắt thấy, tai nghe, tay sờ cho nhanh bác. Chứ ngồi đếm cua trong lỗ thì e rằng hơi khó. Cái hộp số thì ko có gì cả. Nhưng đi kèm với nó là driver, step 86, cơ cấu gá cơ khí.

15. ssass

ssass Advanced Member

Mua hàng tư bản đi bác , dòng thấp , lực mạnh .

16. Pilab

Pilab Advanced Member

• Motor Type:
      High precision planetary gear stepper motor
    • Frame Size:
      86mm
    • motor model:
      86HB65PN006S-TK0
    • Reduction Ratio:
      1: 6

https://guide.alibaba.com/shop/86-s...-stepper-motor-1-686byg250-65-6_55672372.html

Tks for All.

Attached Files:

17. Maidanhan

Tức là đưa hộp số có dc khg hãy mua thêm hộp số, khg thì phí. E chạy rồi thì các máy khác sẽ chạy, dây có đều khg thì chỉnh sau chết ai đâu nếu khg tính hộp số.
    Cái hộp này cạnh bệnh viện BĐ bán nhiều.

18. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Bác kinh nghiệm đầy mình vụ này giúp 1 tay đi...:D

19. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Bác @hoangphung coi còn mấy con động cơ giống con tặng em thì ship cho các bác ý.
    Trước em cũng kêu như vạc nhưng có người mến thương! Hihi

Ngoc2 likes this.
  20. ssass

ssass Advanced Member

Úi , em biết chút chút để chém gió àh , hay các bác xài puly - dây đai cho dễ , trục quấn dây nó không cần chính xác lắm . Code thì em nghĩ bác Tuân1975 dư sức làm , thay vì 200xung/ vòng thì x5 thành 1000xung/vòng , chiện nhỏ . Em ví dụ cho nó dễ hình dung : motor step có tốc độ quay dưới 500rpm là ngon - ta chạy 300rpm thôi , qua puly 1:5 ta còn 60 rpm ở trục quay bobin dây đồng tức là 1 phút quay được 60 vòng dây - 1 giây 1 vòng - 1 vòng 1000 xung , tức là phát 1kHz vào là nó chạy phăng phăng . Hê hê .

Ngoc2 likes this.
  21. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Code sửa như trên mình nghĩ chắc Tuấn cũng giúp ae đc.

Nhưng mình thấy ý dưới hay hơn
    @ManhTuong cũng có y dùng đc loại 86 rồi thì cần gì hộp số. Đc 86x130 momen xoắn cỡ 9 - 10 Nm (Tuỳ hãng) kéo đứt cả dây 1,2 ly thì lắp hộp sô làm gì (cứ tưởng tượng cái xe kiamoning 54 mã lực cũng chỉ 110 Nm tại vòng tua 6000v/p). Cái của mình động cơ mua chợ 80k 57*76 momen xoắn 1,8Nm nên nó thế, ước mơ gì với con đc đồng nát này nữa.

22. Maidanhan

Cảm ơn các bác
    Tôi đã có đủ thông tin: Khg nên dùng hộp số vì sẽ thay đổi ở phần encoding, board khiển vì thế sẽ khác mọi người VÀ cân có motor khỏe hơn, thực ra tôi đang tìm drive dòng lớn hơn vì mấu chốt nằm ở chỗ cung cấp năng lượng đủ cho motor hoạt động.
    Tôi đang khg như ý vì tin bác thợ cao tuổi gần nhà, bác ấy ghá trục Rubin vào moto nhìn khg đẹp quá, mất cả cảm hứng lại lo motor có chạy khg như các bác tả, số đen mà nó lại trục trặc thì phát ốm lên thay thế điều chỉnh. 4 Shop tại Cao Vân chỉ có Step M của Thái và Hàn khg có của Nhật.

23. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Phiền các bạn giải ngố giúp mình vụ 2 sau về step motor,

Động cơ bước chạy ở tốc độ bao nhiêu là khai thác hiệu quả nhất (y em là tốc độ hiệu quả nhất là tốc độ tối ưu như ớ ôt là 60km:H là hiệu quạ nhất về nhiên liệu, độ bền và em ái của hệ thống).

2) Lựa chọn driver, nguồn đc cấp cho step như sau:
    1) Thông số cơ bản của động cơ đc ghi như dưới

2)Thoòng số driver hình dưới
    upload_2019-5-14_15-10-55.png upload_2019-5-14_15-10-55.jpeg

Vậy Mình hiểu:
    1) Chọn driver thì chọn loại có dòng chịu tải lớn nhất lớn hơn dòng chịu tải của đc có đúng o? Trường hợp nhỏ hơn hoặc bằng thì điều gì xảy ra?
    2) Cach chọn cs, điện áp nguồn nuôi drive không thấy ghi ớ đâu thì chọn thế nào?
    3)quan sát dây cấp vào động cơ thường rất nhỏ, nó o thể mang nổi dòng nói trên vậy các Thoòng số về dòng nói trên là dòng gì?
    Trân trọng cám ơn!

Attached Files:

Last edited: 15/5/19
  24. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Vậy là có thêm một bác đam mê về mộc như em rồi. Với bàn đa năng này không chỉ các công việc về mộc mà còn cắt, khoét gỗ phíp tạo board mạch kể cả mặt chassis nhôm cho amply đẹp như CNC nữa :) .

Với cái bàn nháp bằng mùn cưa ép bác đang dùng em sợ không đảm bảo vì cưa đĩa có xung lực lớn, vít dễ sút khỏi lỗ làm rơi cưa khỏi bàn, bác lưu ý thấy không ổn thì đổi mặt bàn khác.

Như bác đã biết em dựng bàn này đã lâu và vận hành rất tốt, gửi bác vài gạch đầu dòng để bác tham khảo khi đóng bàn mới:

- Mặt bàn và vách ngăn: dùng gỗ dán 20mm loại tốt, mặt bàn phải được lấy vuông thật tốt và đỡ bằng các vách ngăn. Bàn không cần khung xương, có ngăn các khoang cho từng thiết bị với cửa đóng mở cả hai đầu để tiện thao tác, hạn chế bụi và tăng hiệu quả khi sử dụng máy hút bụi cho từng khoang chứa máy ( máy hút bụi DIY riêng cho bàn đa năng). Bàn lắp bánh xe có khóa để tiện cho việc di chuyển.

- Lắp thiết bị: thấy bác có đủ dụng cụ cầm tay, bác nên dựng bàn 3 in 1. Các thiết bị bác gắn với bàn gián tiếp qua tấm kim loại (3mm với sắt và 5mm với hợp kim nhôm, có kích thước lớn hơn thiết bị) và được thả từ trên mặt bàn xuống hoặc khoét lỗ bàn vừa phải rồi bắt ngược thiết bị từ dưới với tấm kim loại phía trên. Mặt bàn lúc này chỉ cần soi xuống bằng chiều dày tấm kim loại. Gắn gián tiếp mục đích để tận dụng bán kính cắt của đĩa cưa, đoạn công tác của cưa xọc, mũi router và tăng được vai đỡ thiết bị một cách chắc chắn. Mặt khác sau này còn dùng bàn trượt cũng giảm chiều cao đường cưa ít nhất 10mm

- Lưỡi cưa xọc thiết kế cần giữ lưỡi để định hướng chuyển động và an toàn khi thao tác .

- Thanh lấy cữ và cơ cấu khóa chốt vị trí: cơ cấu khóa em làm đơn giản bằng Vam 10cm rất hiệu quả. Điện đóm thì bác rành rồi.

Maidanhan likes this.
  25. Pilab

Pilab Advanced Member

Nhờ bác @Ngoc2 cho xin thông tin về bo điều khiển mà bác đang sử dụng trong máy này, trên bộ điều khiển em thấy khá nhiều nút ấn, công tắc chuyển mạch được sử dụng có sẵn kèm bo điều khiển hay phải lắp thêm.

Tks for All.

Attached Files:

Share This Page

Loading...