Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Đẩy bóng nào cũng chỉ cần áp đấy và công suất tín hiệu đẩy để tính từ đó mới có hệ số để nhân chia công suất ra chứ bác, 845 cũng là đèn tube mà nó cũng phải theo nguyên tắc đó phải không bác? Nếu có nguyên tắc khác, tôi chưa kịp cập nhật.
    Có điều như bác saa đang theo 6SL7-300B-845, nhìn qua chỉ 2 tầng đầu nhưng qua i tờ hệ số Step ắp lên 1 lần nữa bên thứ câp ( nếu tỷ số đó là tăng lên ) nên vô tình là 1 tầng khuyếch đại nữa đúng khg bác? Tôi chắc chắn bác ấy lấy chỉ số công suất để chinh phục nên mạch đó vừa ý bác ấy.
    Và bác ấy theo nguyên tắc đạt công suất ra lớn nhờ thúc nhiều về hơn áp, đủ hơn công suất. Nếu thay i tờ đó băng tải R thuần tương ứng chắc chắn công suất giảm đi vì 300B đúng tải đúng điểm làm việc chỉ khuy ếch đại thêm 4 lần max.

Tôi cũng đề cập vấn đề này và hoàn toàn đồng tinh và thêm: Amp 845 Trung Quốc làm làm mỗi kênh 1 quả 6H9C = 6SL7 vẫn chạy rầm rầm chỗ Mr Dũng Khâm Thiên ( Tất nhiên bass hơi thường khg đc như kỳ vọng hay ấn tượng của đèn to cho ra ). Họ theo tiêu trí rẻ ( 12 hay hơn 12 triệu ). Các ý của bác tôi hiểu là để khai thác tối đa lợi thế 845 ta cần làm drive bằng bóng công suất trung bình. Chứ lắp đèn gì phia trc nó chả làm Signal vào tăng lên 1 chút và làm cho 845 hoạt động. Vấn đề là hoạt động như thế nào, thỏa mãn chủ nhân nghe hay khg.

Last edited: 12/7/19
  2. Maidanhan

Bác hiểu chỗ này đúng

Bác hiểu chô này theo ý bác: OTL là khg dùng biến áp ra, việc dùng nhiều bóng để hạ trở kháng tương thích với loa 6,8 OMH trên thị trường mà khg cần OPT nữa. Cho nên các bóng này lắp song song, KHG MẮC NỐI TIẾP.

Khi i tờ có tỷ số tăng ( ghi trên vỏ i tờ ) ví dụ 1:2 tức là vào sơ cấp 20 Volt, ra thứ cấp nôm na là 40 Volt bác ạ. Nôm na là khuyếch đại cơ khí.

Bác hiểu đúng

3. ssass

ssass Advanced Member

Mạch Sun ra 16w ở méo 10% , số đo tiêu chuẩn Sumo hay của VNAV là 5% .

Ngoc2 likes this.
  4. BachDuong

BachDuong Moderator

Rõ ràng việc tính hệ số khuếch đại của từng tầng là bước ban đầu trong tính toán thiết kế amply. Tuy nhiên để thiết kế mạch cho đúng thì ngoài việc tính gain phải quan tâm đến nhiều yếu tố nữa, nhất là trong thiết kế mạch cho những bóng khó như 845. Ngoài ra em thấy hơi ngạc nhiên là bác cứ lấy gain trong datasheet ra để làm tham chiếu trong khi bác thừa biết rằng gain của bóng nó thay đổi và phụ thuộc vào chế độ hoạt động cụ thể của bóng đó. VD trong mạch Cathode follower thông dụng thì để tính gain của mạch phải biết được độ hỗ dẫn của bóng, Mu của bóng, Trở kháng tải song song, dòng bias, tụ bias.... rồi mới áp công thức vào tính (hoặc dùng software để giả lập), đâu có lấy Mu trên datasheet ra mà dùng được?

845 là một loại bóng khó lắp. Để lắp kêu thì dễ nhưng lắp đạt thì khó. Đến ngay cả bóng 300B cũng đã có topic dài lê thê "lắp 300B thế nào cho hay" chứ nói gì đến 845. Vì thế khi tư vấn cũng cần phải thận trọng, không nên lấy kinh nghiệm GK71 hay GM70 ra tư vấn cho 845 được.

Em không định có ý kiến gì thêm nhưng thấy nhiều bác có vẻ hay dùng chủ nghĩa kinh nghiệm quá. Bao nhiêu năm rồi mà vẫn giữ cung cách nghiên cứu và lập luận cũ của thời sách giáo khoa vô tuyến điện. Trong khi thế giới tiến lên ầm ầm, cả chục năm trước đã có nhiều anh em trên VNAV biết sử dùng phần mềm Multism để giả lập tính toán, thiết kế mạch đèn điện tử. Chắc cũng có những anh em trong số đó đọc được những bài viết trong topic kiểu như này, thấy sai nhưng họ ngại tranh luận, thành ra các topic kỹ thuật dần dà cứ biến thành chỗ độc diễn.

ChiMD and nguyenha7940 like this.
  5. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Cám ơn một bài viết hay của Bạch Dương...

6. Maidanhan

Bác khg đọc kỹ rồi, bài bài trên nói rát rõ về điều chỉnh chế độ để có hệ số khuyếch đại thích hợp, và thiết kế mạch nào cũng phải cần đến các tham số hệ số KD riêng của đèn ( Mu của bóng ), trở kháng, nội trở... và tham chiếu đó phải lấy trên datasheet chứ lấy từ đâu ra nữa.
    Còn dòng bias tôi hiểu là nó chỉ là hệ quả tính toán đúng từ những cái kia thôi.

GM70 tương đương hoàn toàn 845 còn gì bác.
    GK 71 thì khg tương đương nhưng nó là hệ đèn to, minh họa dễ dàng cho việc đẩy bằng đèn gì cho hiệu quả, hợp lý chứ bác. Nếu như theo ý bác, thì các ví dụ drive 845 bằng các đèn khác như các bài đã nêu là khg ổn sao, vì nguyên tắc chung là cần đèn công suất trung bình để drive và như bác nêu 6AB7 đó cũng là đèn công suất trung bình và cứ là đèn công suất trung bình là ổn. theo tôi 845 cũng là bóng và nó cung tuân thủ theo cơ bản khg phải vì 845 là chủng loại bóng riêng, có quy luật riêng phải khg bác. Điều chủ yếu là quan điểm theo tiêu trí nào thì sẽ đc âm thanh theo tiêu trí đó, chỗ này hoàn toàn là sở thích nên càng bàn càng khó, tôi khg phản đối mà chỉ muốn nói về khía cạnh i tờ là 1 tầng khuy ếch đại nữa do tỷ số Step U mà nó ẩn đi, bác ạ.

Bác lạ nhỉ, tôi có đề cập đến Soft thiết kế đâu, việc AE dùng thạo các Soft mình phải ủng hộ chứ, nhưng SGK là không sai được và nhất là nó đc viết vào thời người ta chả có gì ngoài tube để dùng, 1 con Tranzitor là ước ao nên sách nó về Tube chắc là đúng đắn. Và việc AE thấy sai so với Soft đc viết thời nay thì ta cùng tranh luận mổ xẻ, có gì mà ngại.
    Khi làm Soft người ta cũng lấy từ nguyên tắc chung từ sách để coding chứ làm gì có chuyện Tube thời IT lại có nguyên lý khác nguyên lý thời sách giấy phải khg bác :D:D? Bác thích Soft thiết kế , còn tôi dùng soft để kiểm nghiệm có sao đâu. Hơn nữa chả nhẽ biết dùng 1 cái Soft là điều gì khó hả bác, có hỗ trợ, chú dẫn đầy đủ lắm.
    Tôi nói thêm khía cạnh này, Soft thiết kế bao giờ cung có kho dữ liệu, mà tại đó người ta đổ hết các Datta mọi loại đèn có thể vào đó để khi User dùng, thực ra là đang dung data sheest ảo mà khg thấy.
    Mà môn tube này việc gì phải nghiên cứu hả bác, công nghệ quá lâu rồi, chả lẽ lại nghiên cứ nó để làm 5G. Cứ lấy sách đọc mà làm theo thôi, nó có gì cải tiến thêm đâu. Vấn đề là mình tìm đèn hộ tai mình. Tôi cũng nói thật cảm nhận về 845 và ghép IT trên con Apmly đã nêu là khg ưng dải cao lắm nó khg tách bạch nhưng tôi nói rồi, là cảm nhận, nên tôn trọng chủ nhân tốt hơn.
    Tôi hiểu là bác đề cập và khg ưa chủ nghĩa kinh nghiệm, nhưng bác đưa chủ đề về lý thuyết thì e khg có giá trị, giống như lấy các hình amply trên mạng rồi nói mạch này hay mạch kia hay bằng cảm nhận từ comment người khác, liệu có ích gì khg bác?
    Tôi khg đồng tình về việc bác nói độc diễn, có gì đâu, chưa rõ nêu sơ cứ cùng bàn, miễn là câu chuyện có ích, có dẫn dải ró ràng về số liệu, lý lẽ .
    Giả sử bác thích drive bằng 300B, có sao đâu, tôi làm nó băng 6L6 và EL34 và khg dùng i tờ và tât cả các đèn trên là đèn công suất trung bình như ta đều đồng tình, phải khg bác. Chả có gì sai trong chuyện này. Và nếu bác thích, tôi công nhận drive bằng i tờ như Carry cho công suất lớn hơn do nó 4 tầng khuyếch đại và chúng ta thấy anh một mí làm nó bằng 6LS7 ra tiếng nhưng khg hay, thê là ta đúng.
    Giả sử ai dố khg thích dùng Soft thiết kế vì chỉ đọc đc, họ cũng khg thể bỏ đc vì năng lực phải khg bác?

7. BachDuong

BachDuong Moderator

Ha ha, nói về kinh nghiệm thì tôi tiếp cận với tube sau bác, nhưng số amply tôi đã từng làm và số loại bóng tôi đã từng nghịch có thể nhiều hơn bác đấy! Có điều là món tube này chế biến mãi lâu cũng chán nên dạo này chỉ khi có món mới mới lạ lạ mới có hứng thú thôi.

Thôi trả lại topic cho các bác

ssass likes this.
  8. Maidanhan

Bác nhầm rồi, tôi tin là bác làm amply nhiều hơn tôi và các AE khác, tôi khg có ý như vậy. Tôi rất tôn trọng mọi kinh nghiệm vì tôi nói thật là loại ngại đọc bây giờ. thông tin quá nhiều và khó kiểm chứng. Đấy chỉ có một bài tiếng Anh trên mạng 170 linses mà có bác đọc xong viện dẫn xong toàn theo ý đang suy nghĩ từ trc trong đầu. Đến lúc chỉ ra các từ khóa quan trọng nhất thì nội dung bài đọc đc dịch khác hẳn.
    Khg ai đi lắp amply bằng hình trên mạng bác ạ, ta biết nhau từ đẩu của 4F nên hiểu nhau lắm. Tôi khg trách ai phản biển ( kể cả bác ) nghiêm túc nhưng sẽ phản đổi hiền hòa đến cùng các bài viết phá ngang dưới danh nghĩa góp ý.
    Tuy nhiên Tube đơn giản hơn Solid trong ứng dụng nên chung quy chỉ có vài điểm quan trọng, các bóng khác nhau cho ra chất tiếng khác nhau, khg phải mối bóng một nguyên lý bác ạ. Chỉ riêng hãng Orel, Reflector của Liên xô cũ đã có rát nhiều bóng mà họ khg công bố mã để thấy nhiều trong sản phẩm công chúng, chỉ dùng cho quân sự cho đến khi bỏ tube đó bác. Tôi còn 1 loạt đèn chân mềm của Mỹ tiếng hay và khg đc biết đến, bé công suát cao, tham số tốt và khg bao giờ đc nói ra trc khi công nghệ này lạc hậu.
    Môi lần tôi chat với bác, tôi thấy áy náy vì còn câm của bác 1 cặp bóng mạ vàng từ 2009 mà nay khg nhớ để đâu. Bác thông cảm tôi tìm đc sẽ trả bác ngay nhưng nói thật cả tầng 3 ở HNI và tầng 2 dưới Hải Phòng quá nhiều đồ, khg bới đc nữa. Nếu bác đòng ý, tôi gửi tạm bác cạp dây 18 sợi Silver Cable để dùng tạm cho đến khi tôi tìm ra.

Hứng thú mới của bác chắc Class T thôi, sao các bác lạ nhỉ, Class A là chuẩn lắm rồi.

9. ssass

ssass Advanced Member

Choke load yêu cầu cao hơn choke nguồn nhưng vẫn dễ xử hơn cục IT . Bác thích thì theo phương án này , mạch sửa lại chút là chơi thôi .

oneclicklogin likes this.
  10. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Tính tải choke theo công thức ZL=2pi*f*L đúng kg bác. Nếu đúng thì làm tải choke cho 300B khoảng 20H đổ lại thì cũng làm được ráng tìm fe tốt tí.

11. Maidanhan

Bác tìm bác Phương trên FB, bác ấy còn nhiều lõi rất tốt, đắt nhưng tôi tin bác đã nói về dự đinh làm 845 thì kinh tế chịu đựng đc.

12. BachDuong

BachDuong Moderator

Chuyện đó bỏ qua đi bác ơi, có gì đâu mà bác phải đề cập!

13. Maidanhan

Ok bác. Tôi luôn áy náy vì có lần đề nghị trả tiền bác khg nhận. Âm đèn đó khg ghê như bác gì trc đó search mạch, ứng dụng trên mạng rồi công bố, nhưng có lớp mạ vàng dày dặn mà sau tôi mới biết nó ứng dụng môi trg tàn phá khắc nghiệt, Liên xô cũ giải quyết bằng đèn công nghệ gốm, điện cực bằng bạc. Đèn này dùng trên các khối thu phát di động nhiều, làm bằng chính sức gió do thiết bi chuyển động gây ra cùng 1 motor dùng áp tần số 400 Hz, GC35 là ví dụ.
    Tôi tin bác khg dùng con 845 như bác ssa vì loa bác 108dB, bác lỡ tay volume có thể làm loa treble đi ngay. Con loa cũ của bác đã có lần nói vs tôi, một tay mới phất vài năm nay gần nhà chỉ dùng SE EL84 lấy từ R2R akai M8, 1 tầng pre đánh quá thuyết phục.

14. ssass

ssass Advanced Member

Tính như vậy không đúng mà em cũng không biết chính xác , toàn làm thử rồi cho vào thôi . Cơ bản phải đạt quanh 50H và Rdc cỡ 300r . Nếu tính toán thì cỡ 25H là đạt nhưng thực tế ko phải , công thức bị thiếu gì đó . Bỏ vào vẫn ok nhưng nghe nó kì kì , đo thì lồi lõm . Đại ca em giải thích 1 lần mà em ... tịt , giờ cũng chán nên ko trả lời nữa .

15. Maidanhan

Bác lại sai rồi, hệ số áp tín hiệu tăng lên và dòng tín hiệu là dòng xung, đỉnh xung lớn và có tổn hao ghép biến áp, hệ số này có nhưng khg suy giảm đáng kể công suất xung, bác đọc định luật bảo toàn năng lượng, vật lý lớp 11 và ứng dụng trong biến áp nhé.
    OPT thì n<1, nhưng Dòng thứ cấp là dòng tín hiệu AC lớn đo đạc đc, khác dòng bên sơ phải tính toán trên đường tải của đèn, ra loa tác động lên cuộn dây loa đc nên gọi là khuyếch đại DÒNG :p:p.
    Cứ qua 1 linh kiện mà một đại lượng đo lường của nó lớn lên đc gọi là khuyếch đại, bác tra từ điển cơ bản mà xem :p. Google cũng có trên Wliki đó bác.

16. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Gánh L trong cái giải 20-20.000hz ( có thể thêm tý nữa...) là bài toán phức hợp mà bạn...và để giải quyết bài toán đỏ là cả một chuỗi nghệ thuật mà bạn...

17. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Tôi không hiểu thành viên Maidanhhan này bị “khờ” hay cho rằng mọi người trên diễn đàn VNAV không hiểu biết gì nên cố tình viết thế này.

Last edited: 13/7/19
    nguyenha7940 likes this.
  18. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Hihi. Theo em hiểu thì đèn điện tử mở theo áp đặt vào lưới, còn tranzitor mở theo dòng đặt vào cực B. Nên cách làm ra công xuất lớn là khuếch đại áp liên tục!

19. Maidanhan

Khg hẳn đâu e, đèn mở theo áp âm và dương đặt vào lưới G1so với kathode, càng dương lên Ia càng lớn.
    Tran cũng cần chênh lệch áp giữa B và E sao cho U hiệu điện thế Ueb= Ve—Vb thỏa mãn trong giá trị thông thường là 0,5VDC or ( —0,5 ) là tiếp giáp be mở và khi có Vc tại cực C thỏa mãn với tùy đèn thuận PNP hay nghịch NPN, sẽ có dòng qua 2 tiếp giáp.
    Và vơi Tran, luôn tồn tại Ib # 0 ( trừ FET ) nhưng với tube hầu hết các tube chỉ có Ig1#0 khi G1 có áp dương so với kathode.

Last edited: 13/7/19
  20. oneclicklogin

00DBAA31-F25D-421F-B5AB-DCE5A4D1D10C.jpeg đang giai đoạn thử tải máy biến áp

Ngoc2, hoangphung and ssass like this.
  21. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Ui...tính đúng quấn đủ là chơi thôi. Thử chi tốn điện bác.

22. oneclicklogin

thử để đo thông số có đạt kg để quấn cái thứ 2 bác ạ.

23. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Cụ hỏi kinh nghiệm cụ @hoangphung nhớ đừng gá đồng hồ đo watt cho đỡ sốt ruột! Mà 845 của cụ chỉ bằng 1/2 gu13 thì phải!

24. Maidanhan

GU13 đẩy dễ lắm, đánh vỡ nhà luôn nếu mắc Ul. Anh trc chơi Triode 900 VDC mà nghe đã lắm rồi, chỉ tôi nóng, nóng kinh. Phòng 12m2 choi 5.1 mà 3 kênh trên là đèn, khg chịu nổi.
    Các bác lắp đi thi nên cần chỉnh số liệu công suất ra, Swing drive lưới để Ban GK còn tết, anh chỉ tính Pout đèn Drive tống vào đèn SUMO là giã. Mode thêm nam châm loa ( Bắt chiếc mấy hãng, làm khuôn ngoài, ghá thêm nam châm ) vặn nhích Vol, tiếng lên rất nhanh.

25. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Oái... 50H 300r cũng khó đạt (100ma ĐC > khe hẹp ~0.2 mm)! Cho Rdc cỡ 600 - 800r còn dễ kiếm lõi.

Share This Page

Loading...