Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. NguyenCuong89

NguyenCuong89 Advanced Member

[​IMG] cháu thấy các cụ đang bàn bề 300b , tiện cho cháu hỏi chút . Cháu giáp theo mạch này có đc ko ạ , có phải chỉnh sửa gì nữa ko ạ . Các cụ chỉ giúp cháu với . [emoji7]

2. ssass

ssass Advanced Member

Muốn làm tới nóc mới khó , như trên vẫn nhàn lắm ạ .

Ngoc2 likes this.
  3. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Bác chú ý con trở tại Kathode EL84 là 2W và con trở tại Anode là 3W nhé, hơn càng tốt. nên tính phương án khi áp Anode (Uak) hiên tại của EL84 đang cỡ 230 VDC có thể âm cao nghe chói nếu loa tốt. E80CC nó cao như EL84 nhìn cân đối đấy, bác có E80 khg, của hãng nào?

Last edited: 15/7/19
  4. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

fe ei quấn đủ kg bác hay phải double c core

5. NguyenCuong89

NguyenCuong89 Advanced Member

Dạ vâng . Cháu cám ơn ạ . Bóng e80 của philips cụ ạ . Theo mạch này cháu có phải căn chỉnh gì thêm nữa ko ạ

6. BachDuong

BachDuong Moderator

Sao phải quấn choke tải nhiều Hen thế các bác? Em nghĩ với bóng 300B là loại bóng nội trở thấp thì choke tải khoảng 25H-30H là ok rồi. Nếu cao nữa thì đương nhiên là càng tốt nhưng cao quá thì cục choke lại to, khó bố trí.

Các bác cứ hình dung cuộn choke tải anode giống như sơ cấp của cuộn OPT trong trường hợp dùng bóng 300B làm công suất. Tango XE20S có L sơ cấp chỉ khoảng 16H thôi nhưng ít người than phiền là nó thiếu bass.

Công thức tính choke tải ở trang trước là công thức cơ bản rồi: L = Rp/(2 * Pi * Fo). Fo ở đây có thể lấy là 10Hz cho thoải mái. Rp của 300B là 700-800 tùy loại bóng.

Các bác có thể tham khảo thêm 1 công thức khác để tính trở kháng tương đương của choke tải:
    Z = 2 * Pi * Fo * L.

Ở công thức này, nếu lấy Fo là 20Hz và L là 25H thì Z tương đương 3K1. Với bóng 300B thì tải 3k là ok rồi

oneclicklogin and Ngoc2 like this.
  7. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Lõi FE hay C core đều đc (C core cửa sổ rộng hơn > dây to hơn > R nhỏ hơn) nhưng nên lấy lõi choke đừng lấy lõi nguồn. Mình cũng nghĩ chỉ cần H khoảng 3-5 lần Rp. (10H~1k)
    Một số bạn lại tính là L = Rload/ (2*Pi*f)

Last edited: 15/7/19
  8. ssass

ssass Advanced Member

Cụ Bạch nói đúng ạ . Em cũng nói theo công thức thì cứ 20-25H là chuẩn rồi . :)

9. oneclicklogin

Em sẽ quấn choke 25H fe em quấn 1142 vòng đo được 1,7H chắc đủ khả năng lên đến 25H

10. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Ui...tăng lưỡi fe lên chứ với số vòng và henry vậy thì kg đạt đâu à...
    Nên kiếm fe 32x50 để giảm số vòng quấn.

oneclicklogin and Ngoc2 like this.
  11. Thinh Jerry Pro

Thinh Jerry Pro Advanced Member

Bài viết hay có thanks chủ thớt

12. oneclicklogin

7DBD6320-28D1-4CC9-BFCE-429FAE32A7A9.jpeg tiếp tục hành trình cho cục nguồn thứ 2 xong cái này rồi chuyển qua choke. quấn tay ngồi mỏi cả lưng mà công nhận 1 điều càng quấn càng lên tay nghề.

13. oneclicklogin

Các bác cho em hỏi khi đóng cắt nguồn cao áp (1000VDC) dùng công tắt nó ghi có 125VAC có ổn không? chứ em lấy dây chọt thử thấy hồ quang nó khè dữ quá khó tắt.

14. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Đóng cắt bên sơ cấp 220v chứ. Đụng chạm vào 1kv làm gì bác.

15. Maidanhan

Chưa hiểu ý bác chỗ này,có phải ý bác là mua con Relay đóng trễ cao áp khg?
    Tôi giải quyết nó bằng Relay 8 chân ( Pin như đế 8 chân) đâu vào nguồnn 220 Amply. Relay này có núm đặt thời gian trễ trc toi mua 70K. Khi đóng công tác amply, sau 30 đến 40 s tùy đặt, chân nối áp AC sẽ đóng lại và mạch nắn 1000 VDC sẽ xuất hiện tại Anode của đèn to. Tránh tiếng " tăng tăng " nghe hơi rờn rợn khi đèn chưa đủ số electrons để khép mạch. tuy nhiên tiếng rít nhẹ khi xuất hiện cap áp vẫn có bác ạ. Chỗ hàn dây cao áp AC bác bọc lót ống ghen vào mà mối hàn chỗ đó thật mịn có thể.

oneclicklogin likes this.
  16. oneclicklogin

Gần giống vậy đấy bác. Ý em là đóng nguồn biến áp cho đốt tim nóng sau đó đóng công tắc cấp cao áp còn đóng phía 220V thì đốt tim và cao áp lên một lượt. (do biến áp em quấn cuộn đốt tim cho tất cả các đèn và cuộn cao áp kể cả cuộn BIAS chung trong một biến áp) cái tiếp điểm relay có 250VAC còn cao áp 850VAC ý em là vậy bác.

Last edited: 16/7/19
  17. Maidanhan

Nguyên tắc chung là cần đót tim lên trc bác ạ, cao áp của SUMO đóng sau 30 đến 40s. Bác giải quyết cụ thể như nào do bác mua linh kiện và tùy cách làm việc của linh kiện đó mà biến tấu.
    Nếu Bias fixed, bác đưa âm vào G1 SUMO chỉnh đến cận giá trị bác mong muốn đều đc vì đa phần các đèn đều khg khai thác Ig1 ( trừ 811 FU811 805 FU805 là 2 đèn điển hình ) nên áp bias fixed này hầu như khg thay đổi khi đèn đóng mạch.
    Tuy nhiên, để phòng hờ ví dụ nếu là bias -120 VDV, tôi sẽ đặt là -140 VDC và khi ampl làm việc, gắn trc đồng hồ để chỉnh về -120 VDC. Đây là cá nhân tôi làm thế, có thể mỗi người sẽ làm khác nhau, bác cư dùng đc gì thì dùng và nghĩ thêm cho hợp hoàn cảnh.
    Nếu bác để B+=1000 VDC vào OPT mà chạy Auto bias thì sẽ khác 1 tý về cách chọn điểm làm việc tĩnh cho đèn đó bác.
    Nghe như bác định chọn Fixed bias, và nếu vậy bác đặt con trở than 10 OMH, 0.25 W vào Kathod với mazz phòng hờ nếu bias mất ổn định, Ia vọt lên, con trở bé đỏ rực và vỡ ra cắt luôn kín mạch an toàn cho công lao động của bác :D:D. Nếu bác có fuse xịn 100mA thì quá tốt, nhưng tôi khg tin anh fuse bé lắm vì dính rồi, nó chả cắt như mình mong muốn.

À nghe nói trong CD hay có cầu chì bé lắm, bác dùng thử đi, tôi trông nó đặc khg hiểu bên trg thế nào, thấy ghê. Nghe bảo nó cắt dòng chuẩn lắm.

18. tepriu

tepriu Advanced Member

Ý bác chủ muốn hỏi là cục nguồn vừa đốt tim vừa cao áp . lên làm delay bên sơ cấp cuc nguồn 220 v thì cũng chả có tác dụng gì .
    Mình cũng gắn delay nhưng phải quấn 2 cục nguồn 1 đốt tim các loại .1 dành riêng cho cao áp . hơi nặng tẹo nhưng giảm được hum của đèn đốt tim trực tiếp

oneclicklogin and Maidanhan like this.
  19. Maidanhan

Tôi cũng thích đốt tim bằng biến áp riêng vì nắn cầu diode nóng, môi trg SUMO đã rất nóng rồi, diode làm việc khg an toàn.

20. Maidanhan

Mà bác Click ở đâu đấy, thấy bác vẻ chất chơi, nói và làm đi cùng nhau, 1 nhát là làm 845 ngay. Nếu ở HNI lúc nào bác qua nhà. Chơi thế hay đấy. Có điều tốn tiền mất công lắm. Bác lần lại trang 85 đến 92, bác gì lớn tuổi trong SG mode 845 drive bằng 12BL7 mà đã kêu rất đã rồi.
    Về quấn choke, công thức bác tham khảo trên mạng, lõi C Core Amourphous bác hỏi bác này 0913540215. Bác đó còn nhiều lõi tốt. Amourphous cho phép điện cảm L cao, Rdc nhỏ hơn. Công thức tính gap tùy lõi cụ thể tôi sẽ đưa bác sách photo mà tính.
    Phần OPT của 845, bác khg cần nối dây 0 của thứ cấp khg cần nối về mazz đâu, bác chỉ cần nhớ nó là dây 0 OMH đấu vào cọc loa đen là ổn. Nó giảm bớt nguy cơ đánh lửa từ sơ cấp nối 1000VDC và thứ cấp OPT nếu quấn kẹp chả. Cái này tôi bị con GU13 đánh lứa xuyên sơ thứ rồi nhưng khg chết loa. Cái hay của xuất âm OPT là vậy. Có thể bác khg tin nhưng là sự thật đấy. Nhưng nếu bác có hồi tiếp từ OPT về thì chưa nên cắt đg 0 OMH kia ra khỏi mazz cần phải thử ( tôi chưa thử vì khg thích dùng hôi tiếp toàn máy ).

21. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

LÀM MÁY CUỐN ĐI BÁC CHO ĐỠ MỎI LƯNG! HIHI

oneclicklogin and Maidanhan like this.
  22. oneclicklogin

Cảm ơn bác! em và bác ở 2 đầu đất nước. mấy cái opt trước giờ em kg có nối mass chung cho phía thứ cấp ngay cả xuất âm cho DAC cũng vậy cho nó cách ly hoàn toàn với sơ cấp. À mà bác cho em hỏi điện áp fix BIAS nếu nó tăng thì âm nhiều thêm dòng tĩnh giảm, có trường hợp nào điện áp nó giảm kg bác (tức dương hơn chứ em thấy điện áp chỉ có tăng hơn ít khi giảm)

23. Maidanhan

Bác hiểu nôm về giá trị áp bias fixed như sau: Cùng 1 Áp cho anode, giá trị bias càng to về con số và mang dấu Âm, Ia càng giảm và giá trị bias về con số càng nhỏ và mang giá trị âm, Ia càng tăng.
    Có một số dòng đèn công suất chuyên dùng cho máy phát cần công suất như 811, 805 ... chạy miền lưới Dương tại G1 , Ia rất cao, hệ số khuyếch đại danh định của đèn lớn ( 175 lần ). Đèn này bác có thể tìm trong mục « đèn có núm », bác Kiên Hải phòng lắp nó 2007, đẩy bằng 6P3C, tiếng khỏe kinh khủng, B+ chỉ khoảng 500 VDC, nghe các dòng như Lệ Hằng Kiều Nga NĐBD chói, sáng và đánh loa độ nhậy thấp rất hiệu quả dù là SE. Bác search « SE 811 » thấy ngay.
    Tôi cùng làm PSE 811 nhưng theo cách khác, kathod nối mazz, khg chơi môn G1 dương, áp Ua cao hơn nhiều, tiếng hiền hòa hơn nhưng nóng với 4 quả trên chassi.
    Nếu loa bác biết đích danh độ nhạy, bác sẽ chọn dc SE 845 phù hợp.
    Bác Kiên tôi nói ở trên sau đó lắp SE EL84 đánh TANNOY DC12 hay quá, bỏ xó chú kia, khi bán DC 12 đc nửa tháng, lại đi 60km để xin mua lại :D:D:D.

Last edited: 17/7/19
  24. CrossWire

CrossWire Approved Member

Các cụ đợt này nói nhiều về sumo quá, em thấy máu lại lên não. Thôi thì điếc k sợ súng, em liều làm cái 845 SE. Choke vs B.A nguồn em chuẩn bị xong rồi. Các cụ tư vấn giúp em chọn OPT và bóng công suất của hãng nào với ạ.

25. oneclicklogin

vậy là em có bạn đồng hành rồi. kg có gì phải sợ "muốn là được"

Ngoc2 likes this.

Share This Page

Loading...