Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Bác này nên theo ngạch quân nhân chuyên nghiệp vì sẵn chất sỹ quan thời chiến trong người :D:D.
    Việc cần làm đầu tiên là chỗ lắp amply phải có tấm thảm cao su để đặt chân, tôi và bâc đều xương xương, điện trở cơ thể thấp, cao âp giật sẽ mạnh hơn người khác, đáng sợ hơn :D:D:D.

Last edited: 17/7/19
  2. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Bác đã tìm được đồng hồ chưa.
    Mấy bác đang đua nhau làm sumo 845 hay 211... mấy quả này áp cao quá, cứ thấy trên dưới 1000vdc và chi phí thực hiện lớn cũng hoảng chưa dám. Nghĩ tới quấn biến áp cũng không đơn giản, thôi thì cứ hóng chờ đợi thời cơ.
    Có con el84 mà cứ nấn ná mãi chưa làm được. Thấy các bác đang rộ lên mà lòng cũng không yên, cây muốn lặng mà gió chẳng ngừng :D

3. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Làm sumo đi bác ngựa. Cứ cẩn thận rờ chổ được phép rờ thì 1kv vẫn ok. Em đi 2 cái đồng hồ rồi...người thì vẫn đang tắm biển...:D

4. nguahoangphonui

1kv là điện trung thế rồi :D
    Có đồng hồ nào dc > 1kv không nhỉ, chứ cái đh của em tối đa chỉ đến vậy thôi.
    Lúc em ở thì bác chẳng chịu đến, em đi rồi bác lại có mặt, cái này gọi là trốn tránh trách nhiệm :D
    Vẫn hóng từng ngày con của bác nhận tín hiệu :p

5. CrossWire

CrossWire Approved Member

@Maidanhan: Vụ đo đạc em có ông bạn nặng cỡ tạ đăng ký thí nghiệm rồi, giật chắc đỡ đau hơn em vs bác. :D
    @oneclicklogin: Cụ Mai dọa quá, có thêm đồng đội đỡ run hơn bác nhỉ. :)
    @nguahoangphonui: Em mượn đc mấy cái đồng hồ cũ cũ của Nga ngố đo đc đến 1200v. Bác có file CAD chân đèn cho em xin với!

Attached Files:

6. Maidanhan

Khg cần đâu bác ơi, chỗ nắn cao áp 1000 VDC, bác đấu nối tiếp 4 con trở 330K và 2 đầu mắc vào chỗ 1000VDC kia, khi đo lấy mẫu áp, bác chỉ cần đo trên con trở gần nhất với mazz và nhân 4 ra đc. 4 con này khg // với tụ nối tiếp chịu 1200VDC bác nhé, dây trở này có bọc ghen đứng độc lập và cho kết quả rất an toàn. Đồng hồ số khi bác để nấc 1000 VDC, lúc chạm que đo vào 1000VDC, xung tiếp xúc hay làm chết mắt trở suy hao phía trong đồng hồ, do đó nên làm như trên để an toàn cho đồng hồ bác ạ.
    Cái đồng hồ Nga đó mà đa năng giờ quý lắm, bác Vinh ở Cao Vân có 1 con lâu rồi hát 2 củ.

7. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

@nguahoangphonui, Chỉ cần cái đồng hồ kim tầu cỡ 150k. Khi mua mới họ cho mình cái sơ đồ về thay cái điện trở phân áp thang 1000v tăng lên rồi so với đồng hồ chuẩn là có đồng hồ 1500v 2000v theo y muốn. Lưu y là dây đo que đo nên chọn loại áp cao.

oneclicklogin likes this.
  8. nguahoangphonui

Việc dòng điện chạy qua người thì tạ hay kg cũng thế thôi. Hàng tấn thì cũng thành than trong chốc lát. Tuy nhiên khi tiếp xúc với dòng điện thì điện trở mỗi người mỗi khác. Có thể bác là 10ms nhưng em 20ms :D
    Đừng run càng run càng đau, điện nó nhắm anh nào sợ sệt là dọa :D
    Cụ pm cho em con email có quả "a móc" :p

9. nguahoangphonui

Cụ kiểm tra email.............

10. CrossWire

Thanks cụ, em nhận đc rồi!
    Em vẽ xong chassi trình các cụ trợ giúp tiếp ah.

11. Maidanhan

Bác cho mượn con này để hồi phục con của tôi nhé, khg hiểu sao sai hết chỉ thị. Trở để thay thế sẵn sàng đủ loại rồi nhưng khg có chuẩn để thay.

12. CrossWire

Vâng, đầu tuần sau em về đưa anh.
    Mấy con diode chịu áp trên 1000v ở HN có k anh? Em tìm mà chưa thấy!

13. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Chuyện nhỏ ấy mà....

Nó để dùng cho mấy cái biến áp loại này...

14. Maidanhan

Nhiều e ạ, khg ngại, giờ cái gì thị trg chả có.

15. nguahoangphonui

nhiều cụ ah, đủ loại dòng luôn, cụ có thể làm cả trăm amp :D

16. nguahoangphonui

Bác cho em hỏi 2 bóng EL34 này chất âm được không ah? So với các bóng khác thì như nào? giá thời điểm này khoảng bao nhiêu?

17. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Phần dây cao áp các bác đi đồng náp tìm mấy dây Flyback của tivi hoặc màn hình vi tính cách điện đến 20kV các bác sờ nắm thoải máy các bác cứ yên tâm.

18. oneclicklogin

Sao bác không nắn đèn luôn cho nó Full đèn dùng bóng 5R4 ấy.

19. CrossWire

Vâng, em sẽ qua chỗ ông bạn sửa tivi xem có lượm đc k.

Tụ lọc nguồn bác định dùng loại gì ạ? Cao áp pre bác nắn bằng diode hay bằng đèn?

20. oneclicklogin

Đang phân vân nên dùng tụ dầu hay tụ tháo tivi. Full đèn mà bác.

21. Maidanhan

Nếu là tôi, tối sẽ chọn của JJ bác ạ. Ngày trc quãng 2005, khi cắm rút EL 34 Siemens, Tesla, nói chung khả năng phân biệt âm chất là khó nhưng có vẻ Tesla nghe kém nét hơn 1 chút với chú ý rằng Siemens là đèn dùng rồi và Tesla là đèn bóc vỏ NOS. Do vậy nếu là đèn chạy rà kỹ chắc Tesla tốt đó bác ( JJ cũng là của Tiệp cũ ).
    Về danh tiếng thì công nghệ Balan, Tiệp Hung thường đc coi là Pre_German hay nôm na là chịu ảnh hưởng văn hóa Đức nên công nghệ điện tử rất tốt. Năm 2004, tôi có cặp EL84 của RFT và Tesla mà một ông bên Hà Lan chết mê chết mệt lúc xem ảnh tôi mở kho. Ông ấy cuối cung gạ tôi đổi 1 cặp EL84 RFT và vài thứ khác lấy cặp OPT SE cho EL84. Do vận chuyển vỡ 1 quả tôi phải đền 1 cặp GU13 và tiền gửi đắt quá nên vụ đó lỗ nặng. Nhưng cặp OPT Phillip kia thực sự là ao ước của nhiều AE lúc đó, bối cảnh đó.
    Giá cả thì ta theo giá thị trg và bac nên mặc cả trực tiếp nhất là khi chủ bóng nói dùng lướt, khó lắm: nghe SE EL84, EL34 khó mà hạn chế khoảng 2h/ ngày bác ạ.
    Mà bác chiến đấu ác đấy dừng ngại đèn to, nếu khg lắp con 1625 kiểu 807 nhưng chân 8, áp cao khoảng 550 VDC làm trung gian. Tôi độ này gánh nặng quá nhưng nhìn số Ampl đã dỡ ra ( trc có 2 tầng hết chỗ ) nay muốn hồi phục dần vì tinh thần AE trong topic của bác hăng dù nhìn chung tổng thể có kém 2005 đến 2009 ngay trên 4R này.

22. oneclicklogin

Mấy bóng mới này và bóng mới của anh Tập khi đóng điện lần đầu tiên có lưu ý gì không bác.

23. Maidanhan

Hay ý này hay bác. Tôi trc toàn khoan lố rộng mua thêm cây Teflon đg kính 15, khoan lố đưa vào và xỏ dây 2 lớp qua.

24. Maidanhan

BÁc cứ đóng điện đi, tôi chưa dùng Tập nhiều nhưng review các bài trên này thấy xu hướng chung nếu quá 350VDC thường độ chịu đựng bóng cũ NOS tốt hơn. Với lại Tube khác Solid ở chỗ áp nó tăng dần giữa các điện cực nên nó khg đanh lửa và chết ngay theo nghĩa làm ta sợ đâu.
    Bóng của Hung, Balan NOS thì thoảng vẫn có hiện tượng đóng điện sợi đót lóe sang rất nhanh rồi lịm dần. Cái đó khg đang lo. Trc một bác ở Hàng nón cũng sợ vụ này, tôi nói: " cá với anh là anh đóng mở công tăc liên tục nhiều lần nó khg đứt đâu, đứt em đền .." sau dúng vậy vì 6.3 Vol đốt danh định nhưng áp thực sự chịu đựng nó phải gấp 2.5 lần: Bác cắm bóng chiếu sáng 220 V ở nhà vào nó vụt sáng, cũng bóng đó, bác cắm 90V nó lừ đừ đỏ, cắm 60V nó sáng chậm như heater của tất cả các tube đang có.

25. CrossWire

Lúc đầu em cũng dự kiến nắn bằng đèn hết, nhưng có bác nói vs em bóng nắn cộng hưởng vs bóng CS sẽ rất nóng. Trong khi đó bóng CS cần dòng mạnh nên nắn bằng diode sẽ phù hợp hơn. Mà bác xem thời tiết ngoài Bắc nóng thế này mà lại thêm cái lò sưởi trong phòng nữa thì ngại quá! :)
    Nếu mà dùng đc tụ tháo tivi thì đỡ hao ví bác nhỉ. Dùng tụ dầu có ổn k bác?

Share This Page

Loading...