Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

các bác cho em hỏi chổ nào bán cái đồng hồ miliampere gắn cho amp. cảm ơn!

2. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

211 họ làm đơn giản lắm.....

3. oneclicklogin

tôi thấy bác chỉ nói kg ich cho ae

4. oneclicklogin

tôi kg cần những người như thế hãy biến cho khuất mắt

Hungansan and hoangphung like this.
  5. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Không sao bác, kiểu gì bác cũng phải thiết lập các mắt lọc, do đó có thể tính toán chính xác để khi đến đầu B+ của OPT 845, giá trị này gần như y hệt nhau. Bác cứ làm đi, chắc điều đó khg khó chút nào đâu. Cơ bản là 845 khá nhiều mức giá, bác nên định hình trc tôi nghĩ việc đó quan trọng lắm đấy, đôi khi đỡ phiền hà đi rất nhiều về thủ tục sau mua bán.
    Với mức giá hiện nay của 845, con ГM70 phiến đồng của Liên Xô cũ, nếu bác thấy nên mua, con đó hay, an toàn vì nó là hàng cho quân sự, OKT rất kỹ tránh trên trường đua những hỏng hóc vặt phải trả giá bằng tính mạng con người trong tác chiến.

Last edited: 22/7/19
    oneclicklogin likes this.
  6. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Đã có bác nào lắp loại đèn này chưa ? Nếu có cho vài cảm nhận chất âm của nó. IMG_20190722_100308_HDR.jpg

7. Maidanhan

Con này áp cao và dòng cũng cao, lắp SE ngon đấy nhưng nó thấp nên nhìn khg đẹp đâu bác. Tôi có khá nhiều nhưng con nhìn khg bắt mắt nên khg muốn khai thác. Bác có thời gian lắp thử đi, tôi lắp ghá trên OPT trở kháng cơ bản sơ cấp là 3.5K đa đầu ra từ 4 OHM đến 32 OMH bên thứ cấp và đấu trở kháng phản ánh về sơ cấp nên nói về âm thanh của nó có thể khg giồng bác cảm nhận, nhưng bass nó tốt đấy. Phía trc bao giỡ cũng dùng 2 tầng khuyếch đại 6H1П 6H6П, ghép tụ.

cungdhv likes this.
  8. oneclicklogin

Em đã có bóng rồi bác chỉ còn thiếu choke tải cho 300B nữa là tiến hành lắp ráp.

9. Maidanhan

Bác rất vững tâm, hay đấy.
    Bác cố làm để phong trào có người tạo hứng. Do 2 bóng gần loa nhất đều là DHT, bác nên lắp 845 vào OPT thử loa, nguồn đốt tim, hiệu quả chống ù do mắt lọc của tầng này. Sau khi ổn riêng tầng 845, bác đưa tiếp 300B vào để kiểm tra nguồn đốt tim, hiệu quả chống ù do mắt lọc của tầng. Việc này tránh như 1 bác ở Mỹ lắp 2A3 bị Ù kinh hoàng, có mấy anh vào nói lung tung quá, tôi khg tham gia nữa và bác bên Mỹ kia PM trực tiếp đến tôi, sau khi nhắn bác ấy cô lập băng 2 tin Viber, 1 cuộc gọi Viber, cuối cùng do bác ấy quan niệm về lọc giản đơn quá gây ra Ù nặng.
    Khi bác hoàn thiện vụ tầng công suất rồi, bác thử trên các đầu CD nối vào, chắc chắc loa đã có âm nhưng thiếu Treble, nếu bác có 1 tầng Pre 12AT7 cũ, bác thúc vào chắc chắn nghe đc tạm như 1 cách tự động viên công sức bỏ ra giai đoạn 1. Cảm giác đó sướng hơn nhiều so với cảm giác bác lắp hoàn thiện nó sau này.
    Khi đã ổn tất cả về mặt HUM, bác làm tầng trên có EL84 ... nơi sẽ quyết định dải Audio của bác vì 300B drive, cứ cho là tải choke tối ưu bác chỉ đạt đc gain bằng 2 đến 3 lần. Và bác đừng cố quấn choke đạt điện cảm quá cao, cái gì cũng có giả của nó khi lõi tôn của bác khg thực tốt, tổn hao ghép trên choke sẽ làm dải cao của bác khg đẹp đâu, 845 tự âm thanh nó và mọi dòng đèn to đã lợi về phẩm âm tiếng bass ( vang dền lừ đừ như Cụ Từ say rượu lễ, sâu thẳm ) rồi nên khi thiếu công suất tín hiệu đẩy, treble suy giảm nhanh và nếu như đúng là 845 buộc phải đẩy bằng các đèn to thì cấu hình tôi đưa cho bác tại trang 66,67,68 topic này khg thể vừa lòng bác chủ như lời tâm tình tự sự của bác ấy sau đấy. Bác cứ yên tâm mà làm. Có một vài mã đèn mà nếu bác chấp nhận ăn Volume, tiếng chỉ cần 1 tầng Pre nữa là rất đủ khi loa độ -97dB, nhưng hơi hiếm.
    Khi cần tính Airgap cho choke 300B, đến khâu đó, nếu cần bác demand on, nhiều AE sẽ giúp đc bác 1 cách chính xác bằng công thức. Đừng đi quá chi tiết ngay khi amply chưa định hình, nước đến đâu, bắc cầu đến đấy.

10. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Bóng bị đen phiến là nguyên nhân gì các bác. Vẫn đỏ tim và hát bình thường, tiếng hơi nhỏ chắc số đo yếu. Vì em test 2 bóng so sánh.

11. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Một là chổ đó thủy ngân của bóng. Hai là do bóng chạy quá sức các hạt điện tử va vào đó nên đen.
    Mấy bóng mới giờ chạy nhiều nó đen chổ mấy cái lổ trên anode.
    Bóng el34 psvale của em nó đen mun gần hết thủy tinh bóng luôn...em cho chạy max công suất bóng..:p

12. Maidanhan

Nhiệt độ tại trung tâm vùng đốt ( Temparature bulk ) quá cao do nhiệt lượng khg kịp tỏa ra ngoài từ vùng cháy, biểu hiện rõ nhất là lớp thủy ngân giúp thoát nhiệt nhanh đã bạc nên đoạn thân Anode nào chịu nhiệt lớn nhất sẽ có biến dạng về chất gây nên. Và khi đèn phát xạ tốt, chắc chắn có lúc vùng đen này hồng hơn chỗ khác.
    Hãng JJ hay KR trc đây có một đời đèn quảng câo họ tôi luyện Anode này trong điều kiện mô phỏng việc vật chất trở nên bền bỉ dẻo dai hơn khi chúng đc làm nóng đến gần điều kiện nóng chảy duy tri chúng dài và làm nguội dần trong điều kiện TƯƠNG TỰ trong khí quyển để tăng sức chịu đựng của Anode. Chi tiết này tôi đọc lâu rồi và thực sự khg tin lắm và nó có thể gây tranh cãi.
    Đèn này chắc khg dùng lâu đc nữa.

Last edited: 23/7/19
  13. oneclicklogin

004CB683-A42E-4DC0-A147-BE6E2695D589.jpeg dự kiến sẽ bố trí như vầy có ổn kg các bác hay phải xoay cái biến áp nguồn lại theo hướng dọc trục

14. Maidanhan

Theo tôi hiểu bác đang cân nhắc vấn đề nhiễu do từ trg 50Hz của nguồn sẽ tác động lên âm thanh của tầng công suất 300B, 845 và ra loa?
    Điều này khg đáng lo nhiều vì tổng hệ số khuyếch đại áp max tại khu vực Power này từ 9 đến 12 và khg có 1 bóng có vai trò tiền khuyếch đại nào có HSKĐ lớn như 12AX7, 12BL7 ... quanh đó. Hơn nữa, G1 của 300B đòi hỏi 1 biên độ tín hiệu AC đủ lớn thì đường ra mới có tác động đc lên G1 của 845.

Tuy nhiên bác vẫn nên có vòng bọc đồng là quanh biến áp đã hoàn thiện ( cái nào khg có vỏ bọc ), hàn thiết và kéo nối với vỏ biến áp, chụp biến áp ( Nên có chụp biến áp vì HT khá cao ) để khi hoàn thiện nối mazz. Nó tránh việc bổ xung các gia công cơ khí phần lắp rắp mạch đã hoàn thiện.
    Với 1 Amply tích hợp cả tầng Pre nếu bao gồm cả Phono Stage, khắc phục thiếu sót về bọc nguồn sẽ mệt mỏi vô cùng.

Last edited: 23/7/19
  15. oneclicklogin

Bác cho em hỏi thêm đối với các bóng đốt tim trực tiếp có cần phải cấp cao áp trể cho đèn sau đốt tim. Nếu cấp đồng thời thì có hiện tượng gì xãy ra kg? Cảm ơn!

16. oneclicklogin

2A6DAABA-22A2-47C2-B384-2C3B76A97CE4.jpeg sơ đồ dự kiến của em nhờ các bác góp ý với tiêu chí đơn giản ít linh kiện. cảm ơn!

17. ssass

ssass Advanced Member

Chạy ban đầu như vậy là ok . Ổn định rồi mới tăng dòng , tăng áp .

18. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Fix bias cho 300B loại bình thường bác chạy 350vdc đổ lại thôi, trừ trường hợp cây 300B là loại 60W tiêu tán. Còn vụ cấp áp nào đó cho đốt tim thì ko cần

ssass, oneclicklogin and Maidanhan like this.
  19. Maidanhan

Tôi chung nhận định như bác 6365 vì lẽ sau:
    -Uanod-mazz ( kathode) 300B đã gần ở chế độ max ( 450VDC đặt vào ) và như hình bác đưa, Ia cỡ 120mA trong khi 300B trong mạch Autobias Uak=350VDC và Uka-mazz=65 đến 70 VDC do đó mạch bác đang dùng choke, sụt trên choke 30H cứ cho là tối ưu 20 đến 25 VDC ( Rdc cỡ 190 OMH ).
    - Như thế khi có tín hiệu từ một Pre đủ gain, nó cực kỳ dễ gây rú rít;
    - Do đó, bác xem cân nhấc thêm từ các bác nói là đã dùng máy có mạch tương tự và tham khảo thêm tầng công suất SE dùng 300B phổ biến;
    - Tôi chưa nói ngay cũng vì tôn trọng các bác nói đã lắp mạch như bác Post;
    - Nếu bác vẫn theo mạch này, một con trở 10 đến 20 OMH, 4W lắp vào Anode 300B và 1 con 2.2K lắp vào g1 của 300B sẽ là giải pháp tối ưu. Kể bác nghe 1 kỷ niệm: Năm 2010, có bác đang nhờ tôi làm amply GU50, tôi lắp xong khg hiểu sao cứ cắm đèn công suất là nổ bục bục như xe máy tháo bô. Ít thời gian, tôi dậy sớm để chỉnh liền 4 ngày ( khoảng 4h sáng ). Do loa đấu với Drive JBL 50cm nên sáng sớm ngãng đi vì quên, nó kêu to quá, vợ chồng nhà hàng xóm kêu ầm lên vì tưởng tôi " chơi " họ vì nhà bên là nhà cấp 4, thấp hơn nhà tôi, tuần trc đấy nữa, mưa to họ bị ngập nên liều gác cái máng nc chếch sang sân nhà tôi để thoát nc làm hỏng bồn hoa , nên nghĩ tôi " phang lại " họ, tý nữa thành chuyện. Cuối cùng chỉ do 1 sơ xuất cực nhỏ, G2 gần G1 bằng 1 sợi dây hàn thừa sinh ra hồi tiếp + nên nổ tóe loe. Của bác mà 845 mà nổ ( nếu ) chắc cả nhà giật mình. ( Áp của bác áp anode 300B cao rất dễ sinh rú rít khi Gain trc khỏe, gần như của tôi nhưng bản chất là dao động tự kích ).
    Cuối cùng, kinh nghiệm và cảm nhận đa phần đều thấy Bias âm trực tiếp vào lưới tiếng như ai đang giữ cổ họng vậy, nó khg uyển chuyển. Nên chăng bác Autobias cho 300B sẽ tốt hơn. Còn 845 do áp Anode rất cao nên khả năng phân biệt qua thực tế 2 chất âm này trên đèn to tôi khg thấy sự khác biệt. CÁI NÀY HOÀN TOÀN LÀ CƠ BẮP VÀ CẢM NHẬN, sự lựa chọn là tùy ở bác nhé, tôi chỉ nói vấn đề cảm nhận cá nhân nên có thể khg ai giống ai.

Last edited: 24/7/19
    ssass and oneclicklogin like this.
  20. oneclicklogin

nếu autobias thì trở cs bao nhiêu watt bác có cần hạ áp anode xuống kg

21. CrossWire

CrossWire Approved Member

Chassi em dự kiến bố trí như vậy, các bác góp ý giúp, để em đi đặt ạ.
    Tks all,

Attached Files:

22. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Hình như bạn hơi nhầm tý thì phải....:
    - nhìn phía hậu của máy có một cổng In... Vậy mặt tiền bạn bố trí selector làm gì cho nó rối rắm... Vậy nếu bố trí bỏ selector thì bố trí hai núm nút Volume và power cho cân đối...
    - hoặc là bạn đã quên mấy cổng In ở phần hậu của máy... Nếu quên chú ý bố trí cho đủ và vị trí hợp lý... Theo quan điểm của riêng mình nên bố trí cọc ra loa càng xa các cổng In càng tốt...

Đôi điều...

23. ssass

ssass Advanced Member

Anh nhắc em mới nhớ , 300B loại thường nó hơi cùi bắp , bác hạ áp cho chắc ăn , còn lại cứ để nguyên . Fix bias dễ cân chỉnh lúc đầu , sau khi chạy ổn rồi thì muốn làm gì cũng được .

24. CrossWire

CrossWire Approved Member

Thanks bác, đúng là em vẽ thiếu mấy cổng LineIn phía sau. Khi chốt phương án em sẽ chỉnh sửa lại cho chuẩn.

Ý em muốn hỏi là bố trí như vậy đã đúng nguyên tắc chưa ạ.

Em thì thích đặt 2 cục choke 2 bên OPT cho cân đối, nhưng sợ sai nguyên lý và đi dây phức tạp bác ạ.

25. Maidanhan

Bác để nguyên giá trị B+ đang đặt vào, từ Heater của 300B chỗ nhẽ ra vào mazz, bác đặt con trở 780 OMH, 7W và 01 tụ thoát 470uF 100 VDC nhé, tụ này bảo đảm HSKĐ của 300B đạt max cỡ 3 lần. Thiết kế này theo chế độ khi tải của 300B là OPT 3.5K, Uak =350 VDC, cách điều kiện tối đa 100 VDC. ( Nhiều anh em hiện đang lăp 5K để Bass nghe gằn đậm hơn, tiếng Viola như thể cần kéo sát mặt đàn hơn với điều kiện Gain vào G1 cao hơn và công suất đẩy lớn hơn bác ạ).
    Bác xong chok tải 300B chưa, cung cáp số liệu lõi quấn chi tiết, AE khác or sẽ tôi tính Airgap giúp bác.

Last edited: 24/7/19

Share This Page

Loading...