Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Loại kết cấu xỏ 2 đầu này thường thấy trong các cuộn Nam châm điện của Hung trc đây ( hay gặp hơn, LX cũ cũng làm ), đặc trưng nhất là là khuyết lỗm để bắt vít giưa thân chứ E. Nếu như bác tả nó mỏng 0.2mm là loại Nam châm điện hiệu suất thiết kế rất cao.
    Bác tìm lá tôn nào ít gỉ sét nhất bẻ nhẹ sau 2, 3 lần nó nổ khẽ " tắc" nghe gọn gàng và gãy dứt mảnh là sắt tốt, thậm chí rất tốt, tuy nhiên nếu bác muốn làm OPT SE bằng vật liệu này chỗ Airgap bác cần xử lý là 5 thay vì 3 và có 1 vị trí khó hơn bình thường. Nếu làm PP thì quá đẹp.
    Bác nào gần cửa Lò, chỗ phố con từ khu khách sạn đi ra hay bán đồ cũ của Nhật, có 1 "kho" rất nhiều FE tuyệt đỉnh để làm OPT SE, năm 2017 tôi vẫn thấy còn.

Last edited: 31/7/19
    rock0em_h_x likes this.
  2. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Cám ơn thông tin quí báu của bác. Nếu vậy làm biến thế ko có dòng DC là tuyệt đỉnh phải ko bác?

3. Maidanhan

Vâng nếu nó có dấu hiệu như trên. Tôi cũng hay gom các FE dạng này nhưng kích thước phủ bì bé 4*4cm để làm PP đèn Double tretode GU17 hay 6H6P sau này, gọn công suât cao so với kích thước, phòng 10m2 thừa sức âm thanh 4W bay bổng với loa SP 2500, 97dB.

4. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Cảm ơn bác cho một thông tin quý. Cụ @rock0em_h_x có time rãnh rỗi phi xuống một chuyến coi, có nhiều hốt về chia ae ít :p

5. Maidanhan

(2019-2017) cũng khá lâu, nên nếu họ giải tán do nghiệp 2Hand hết đất, các bác khg nên trách tôi nhé. FE đó đỉnh cực kỳ, GU13, 950VDC, đánh rung nhà, các chi tiết trong vòm họng la sỹ, ca sỹ, kêu sỹ như bị kéo tuột ra ngoài. Các bác mua đc cứ dùng khg nên đưa lên đây, nhiều AE thích lấy comment trên mạng làm vốn sẽ có thể đưa ra so sánh, bình phẩm khg hay. Ngày còn làm ăn đc, rủng rỉnh và chưa quá bận, tôi tích đủ và trải nghiệm rồi, khg nói phét đâu.

6. Maidanhan

À giá lúc trc mua 30k một cục, nếu hốt cả họ tính cân nhưng khg cho lấy vỏ máy đâu nhé. Có giá đi kèm nó giống dân buôn và nghe nó sang cái miệng hơn.

7. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

FE có khuyết lõm o bắt cái gì nhưng là cuộn choke, mời tham khảo

oneclicklogin likes this.
  8. nguahoangphonui

Thấy các bác bàn chuyện FE, em chợt nhớ có cục dày 6cm vứt kho giờ lôi ra coi thì cũng phát hoảng, không biết vào lõi bằng cách nào đây.
    Lá dày 0.33, lưỡi fe 34, khung bao 12, vuông phủ bì 120x120. Màu xám, được xếp so le. Fe này không có độ khe hở. 20190731_122541.jpg 20190731_130212.jpg
    Nhờ các bác xem dùm FE này là FE gì. Có thể quấn được biến áp nào (nguồn, opt, choke...)

9. Maidanhan

Hung trc đây có nhiều lõi Amourphous, Permalloy hay làm chữ O và chỉ có 1 đường cắt, định hình ép khối, khi vào khuôn dây là phải dùng máy bác ạ, mai tôi chụp bộ Permalloy này các bác ngó chơi, khg phải sản phẩm search mạng, nó dùng trong các bộ nguồn cao cấp mà về sau này SONY có làm một hai đời Radiocassette Recorder Boombox, tôi cố nhờ AE Hải phòng ở chớ Sắt kiếm mà chưa đc 4 bộ để làm SE EL84: Từng lát chữ O đẹp bóc ra, bóng dẻo tiếng cọ vào nhau nghe xôn xao như chuông gió, nhìn nguồn bé nhưng con IC công suất to vật, tuyệt vời nhất đẳng FE đó.
    Ngoài ra còn 1 con Power Lo-D 4 sò sắt công suất cửa loa ra tầm 100W nguồn 100 VAC bé tý nhưng nặng chịch, nguồn này chắc chắn 100% Amourphous mà lần nào đi về mấy hàng phá máy ở cổng chợ Sắt tôi cũng ghé qua biết đâu gặp đc.
    FE bác showing làm nguồn nhưng bác khg nên làm vì vào khuôn dây khó và nếu ở điều kiện của bác cố làm, nguồn sẽ nóng và rung do lưỡi sắt cong khi vào khuôn. FE của bác R showing đó tốt hơn.
    Tôi chụp sẵn trong máy điện thoại đây rồi.

Attached Files:

10. rock0em_h_x

Fe này, theo em thì bác nên bỏ vào cái hộp nhựa dày dày, loại nhựa ABS đó, rồi đổ dầu hỏa lên, sau đó bọc kín hoặc đậy nắp kẻo ... mùi dầu hỏa hôi :D

11. nguahoangphonui

Hic. Đáng tiếc là chỗ em dầu hỏa tuyệt chủng rồi.
    Em thấy FE lạ lạ nên post lên hỏi các bác, chứ còn nếu còn ngon em cũng không biết ráp lõi thế nào :D

12. rock0em_h_x

Buồn 1 cái là nó rỉ gần hết rồi,
    chứ không thì bác vào lõi ko đc thì đưa đây em vào cho :D:D:D

Ngoc2 likes this.
  13. nguahoangphonui

Em chẳng biết làm thế nào nên vứt xó, chắc em nó giận chẳng buồn tắm rửa nên mới vậy :D

14. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Fe này quấn opt vừa rên "rỉ và sét" đánh nghe hay lắm đây.. :p

15. tepriu

tepriu Advanced Member

Tiện đây cho em hỏi . Trước đi về chai mót được cục C core Amourphours rất đẹp . cất tủ mấy năm rồi k kiếm được cục thứ 2 cho có đôi . nhân các cao thủ hội tụ về đây cho em hỏi . muốn quấn chock để lọc nguồn . Quấn dây 2 bên mobin để lọc nguồn cho 2 kênh được k . Như vậy có bị bão hòa từ hay gì k .vd như cục này làm mình họa .
    Thanks

Attached Files:

16. Maidanhan

Con này khủng bác, làm chke làm gì, bác quấn OPT cho EL84 mono để ở bàn làm việc cắm qua PC mà giải trí, bác thích tôi tặng bác cặp minisub bé tý làm Pre ở trên, lắp nên nhìn cả mẩng amply bé hơn 2 bao diêm y hệt cục loa PC bán giải trí.
    Quấn trên C core 2 bên, cách đấu khác EI, bác chỉ cần chú ý vậy là đc. Bác chờ tôi xem lại con C Core nhật tôi nói , nếu giống bác để lại cho tôi đi cho đc 1 cặp
    Nếu tôi hiểu đúng, bác định quấn mỗi bobin trên 1 thân và 1 bobin đó độc lập cho mỗi kênh thì chưa ai làm vậy.

17. rock0em_h_x

Thấy cụ liu riu nói đến chuyện quấn choke 2 bobbin của C-core, em tự nhiên liên tưởng đến cục OPT pushpull.
    Giờ quấn 2 bobbin, số vòng bằng nhau, nối với nhau thành điểm CT, rồi cấp cao áp vào đó, 2 đầu ra nối với 2 kênh. Với điều kiện dòng DC 2 kênh bằng nhau, vậy nó sẽ ko bị bão hòa từ (như OPT PP vậy), vậy cục choke nó sẽ ko cần airgap.
    Không biết lúc này còn tác dụng lọc ù hum cho mạch ko bác?

18. hoangphung

Quấn choke cho anode pushpull thì đúng vì dòng tín hiêụ ngược phase.
    Quấn choke cho lọc nguồn 2 kênh thì vẫn có dòng dc.

19. Maidanhan

Mảng nguồn Valve mini tôi ba hoa chích chòe hồi chiều đây, 120 VDC khg tải, chạy cho tiếng như ai

Attached Files:

Last edited: 1/8/19
  20. tepriu

tepriu Advanced Member

Vâng cảm ơn các bác . Phe này em đã quấn 2 mobin rồi . có số vòng dây như nhau. Đo trở kháng bằng nhau . Bây giờ em đấu 2 cuộn nối tiếp thì H tăng gấp 2 .đấu //thì H vẫn giữ nguyên cường độ dòng điện tăng gấp đôi phải k ạ . Thôi thì em làm chock lọc sau đèn nắn vậy . mới đầu em tưởng làm mắt lọc cho 2 kênh được thì sử dụng cho mắt lọc thứ2 tầng pre và driver .

21. hoangphung

Cục choke giống cục nguồn thôi bác.
    Khi nắn lọc vẫn còn gợn phase dương. Cuộn 1 sẽ cảm ứng qua cuộn 2. Vào tầng đầu sẽ nhiễu nhiều hơn.
    Nên mỗi tầng là 1 cục choke.
    Mỗi kênh là 1 cục choke.
    Kg tận dụng được đâu.

À. Khi nối tiếp henry tăng gấp 4..

22. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

23. rock0em_h_x

Đó là cái rãnh khuyết để bắt vít siết ốc mừ. Là Iron-gap chứ hem phải airgap đâu à :D:D:D

24. tepriu

tepriu Advanced Member

Thanks bác Hoangphung.
    Em cứ nghĩ như điện trở nối tiếp và //.

25. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Nó không đứt hết đâu, rộng như vậy nhưng sâu chỉ 2/3 bề sâu tôn.

Chỗ này nghi ngờ ý đồ của nhà SX! không phải chỉ để bắt vít mà là cố tình làm giảm mặt cắt cục bộ của khung từ.

Nếu chỉ là cái lỗ sao nó phải làm khác lỗ ơ 4 góc cho phiền phức khi gia công trầy cối để dập tôn?

Mình đã xem kỹ 4 cạnh cuộn chock này o thấy khe airgap!

Last edited: 1/8/19

Share This Page

Loading...