Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Trước tiên OPT cho PP đc quấn chủ ý sao cho từ điểm nối CT, 2 đầu dây còn lại đi về 2 Anode của 2 Tube công suất sao cho khi phát dòng Ia, dòng Ia từ 2 đèn ĐỘC LẬP này có chiều chạy ngược nhau trong OPT và nhờ đó, từ trg của 2 nam châm điện 1 chiều này sinh ra ngược nhau và triệt tiêu nhau.
    Nôm na là về mặt DC, trong OPT khg có nên nếu 2 đèn cân nhau tuyệt đối, từ trg 1 chiều thường xuyên liên tục này khg tồn tại và khg cần Airgap.
    Về mặt AC xoay chiều của tín hiệu nhờ đèn đảo pha nên từ trg của Nam châm điện AC ( diễn nôm ) lúc này cảm ứng sang cuộn thứ cấp theo nguyên lý biến áp và ta có đc mạch cộng tín hiệu như bác và các bác khác đã thấy.
    Bác có điều kiện đọc thêm trong " Kỹ thuật truyền thanh " Tập 2 của tác giả Nguyến An Ninh, chương khuyếch đại tín hiệu lớn. Khi mạch PP ra đời nó đc xem là 1 phát minh trong kỹ thuật âm thanh.

Còn quấn trên 1 choke 2 bobin độc lập và đấu nối lại như bác nói về bản chất nó không có 2 nguồn phát dòng độc lập nên khg giống bác tả.
    Đúng là về lý thuyết sẽ có cách đấu để dòng điện chạy trên 2 bobin ngược nhau trên C core và khi đó chúng triệt tiêu nhau và giá trị điện cảm tổng sẽ giảm nhiều/và sẽ ảnh hưởng lên tác dụng lọc Ù nhưng mạch lọc ù là CLC nên C vẫn còn tác dụng lọc.
    Thường các choke trên C core hay quấn như vậy và 2 bobin ra dây độc lập, muốn tăng dòng chịu đựng của choke, bác đấu song song và điện cảm tổng giảm đi và muốn tăng điện cảm bác đấu nối tiếp nhưng chế độ dòng DC của choke khg đổi với chú ý rằng, trình từ đấu dây của C core khác EI khi nối tiếp và song song.
    Câu hỏi của bác hay.

Last edited: 1/8/19
    rock0em_h_x likes this.
  2. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

lb
    Dòng DC sau nắn và tụ lọc là dòng điện một chiều nhấp nhô, tương đương dòng 1 chiều ở phần phẳng cộng với dòng xoay chiều ở phần nhấp nhô cộng lại.

Cách làm trên của bạn về thành phần DC xuất hiện trong OPT và choke là hoàn toàn giống nhau. Để xác định có được không bây giờ ta cần xem xét về thành phần xoay chiều và trở kháng Z của cuộn chock.
    Nếu có Z thì lọc tốt, không công Z thì là cục sắt.
    Để giải thích đúng hiện tượng này bạn hãy vẽ chiều đường sức từ trong cuộn dây do 2 dòng ac gợn nói trên.
    PS hiện tượng trên ứng với hình dạng lõi thép (EI , C core hay ...)là giống nhau, và ta chỉ xem xét về mạch từ mà thôi.

Cách làm của b mình đã từng nghịch khi đấu opt pp cho mạch Se

3. BachDuong

BachDuong Moderator

Quấn 2 cuộn dây trên 1 lõi cũng là 1 cách phổ biến, tên thường gọi là commond mode choke (choke đôi). Trong bán dẫn thì choke đôi được ứng dụng nhiều hơn. Trong tube amp thì người ta hay dùng commond mode choke để làm lọc đốt tim cho đèn DHT rất hiệu quả. Các bác tham khảo thêm hình vẽ về ứng dụng lọc nguồn của choke đôi trên tài liệu của Lundahl (phần commond mode rejection)
    https://jacmusic.com/lundahl/html/power-chokes.htm

Commond mode choke dùng trong mạch DC phải có air gap. Nếu đấu nối tiếp (phải đúng chiều) thì L bằng tổng của L1 + L2; đấu // thì L = tích trên tổng của L1, L2.

Cái cục choke đôi như trên hình của bác, em đang dùng để lắp mạch lọc DC cho mini music server

Ngoc2 likes this.
  4. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Chục choke đôi như trong hình bác đưa là 2 cuộn L riêng lẻ không có điểm chung trực tiếp. 1 cuộn L lọc phần nguồn + (dương), L còn lại lọc phần nguồn - (âm), người Nga cũng rất hay dùng mạch lọc kiểu này. Còn phần mà các bác ấy tranh luận là cho ke chung có điểm giữa mà bác như kiểu OPT có điểm chung đấy.

Ngoc2 likes this.
  5. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Không Bác,
    Bác cứ cho điểm CT thành 2 đầu 2 cuộn đi cho rộng đường ứng dụng

6. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Vậy choke này không khác gì cuộn cao áp có CT phải không bác.

7. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Y tưởng của rock0em_h_x là như vậy

8. Maidanhan

Các bác để ý cái ý chính bác ấy muốn hỏi: 1 thân choke C core, 2 bobin dây lọc cho 2 kênh riêng biệt. Còn quấn Choke hay quấn cái gì trên C core ai lại quấn 1 bobin khi nó có hai thân riêng biệt để quấn dây? Có ai cấm các bác quấn theo ý thế nào phải khg các bác ?

9. Maidanhan

Khg phải nguòi Nga làm vậy, nếu bác lăp 6C33C theo OTL, khg dùng tụ xuất mà xuất trực tiếp như cặp Tran bù trừ complementary trong Solid Amply , dùng mạch nguồn đối xứng +- và mazz, dòng tĩnh sẽ là 200mA nếu 2 đèn, 400mA cho 4 đèn/ vế, bác buộc phải dùng choke cho cả nguồn Âm, Dương và sẽ là 2 choke. Nếu dùng 1 choke C core, tách 2 bobin, giá trị choke sẽ nhỏ cho 1 vế Dương, Âm buộc phải tăng tụ C cho mắt lọc CLC. Còn bỏ choke dùng R thì công suất R cực lớn và to, nóng.
    Nhưng chạy tiếng thôi rồi và phải mod mạch Relay bảo vệ trên thị trg đi vì nếu bias mất 120 VDC vô cùng nguy hiểm cho loa. Tôi làm rồi nhưng khg dám chơi vì nóng và sợ bộ relay nói trên khg an toàn ở +-120 VDC dù lệch Output 1 VDC relay nhảy nhưng vài phần tử nóng lắm trên board relay.

10. tepriu

tepriu Advanced Member

Thanks các bác phân tích . cục chock em chụp phía trên là hôm rồi đi bà chín phe lựa phe EI về quân nguồn . lâu k ghé chị chín tặng kêu muốn lượm bao nhiêu thì lum. Nhìn phe bé tí hin dài khoảng 7cm thôi .em nghĩ chả sử dụng được gì . Cũng k muốn lấy nhìn phe c core màu đen như mun và rất mỏng .em lượm đại 1 cặp để mấy hôm nữa có đồng hồ đo LCR đo thử nếu được từ 0.9-1,2mh thì tốt . thử gắn vào phân tần tannoy k 3809.xem có gì khác biệt với cuộn lõi k khí của Janzten mà em đang Sài k .hịhi bây giờ thì nó có tác dụng lọc nguồn đột tìm cho tube đốt tim trực tiếp rồi . nó mang số hiệu như vậy mà seach k ra nguồn gốc từ thiết bị gì .thanks

Attached Files:

Ngoc2 likes this.
  11. vinhnguyen79

vinhnguyen79 Advanced Member

tụ này e copy bên Diyaudio-vn đó ạ

12. netnomas

netnomas Advanced Member

Chào các bác đọc từ cuối 2017 đến giờ mới hết, có cái sơ đồ nào dễ thi công cho em cái, em cũng thò chân vào hố vôi (chán nghe bán dẫn cỏ lắm rồi)

13. Maidanhan

Bác làm con G807 đi, dễ làm dễ đánh như bác chủ topic đã làm ấy. Bác có solid gì, tôi nói thử cái này, lắp thêm pre đèn nghe hay lắm.

Last edited: 2/8/19
  14. netnomas

netnomas Advanced Member

Vâng, THANKS sơ đồ ở TRANG SỐ mấy để em copy ạ, em có đọc HẾT nhưng lâu rồi lên ko biết cái mạch ĐÃ hoàn thiện ở đâu.

15. netnomas

netnomas Advanced Member

Bác cũng hiểu cho em, tự học mà đi đọc sơ đồ mạch của người khâc nó rất lan man và đau đầu, vì có những chỗ không hiểu chẳng biết hỏi ai. Lên em cần cái sơ đồ các bác đã hoàn thiện ( để em mua đồ ráp theo chứ ko nó tậm tịt là em chịu, ko biết bê đi đâu) em ở quê nó mới càng khó kiếm nl ạ...

16. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Bác cho đề bài hơi rộng nên khó giải.
    Bác đã có những gì, về vật chất chẳng hạn như bóng bánh, biến áp, tụ trở v.v.. hay bác muốn kiếm đại cái sơ đồ nào rồi kiếm lk theo đó. Bác phải định hình trước.
    Mạch thì nhiều lắm, search google là ra ah. Còn cái sơ đồ như bác @Maidanhan nói thì đây ah.

17. netnomas

netnomas Advanced Member

Cảm ơn thiện chí của bác trước... để em vẽ lại mạch của bác bro miền núi đã em mới biết bắt đầu từ đâu... mạch chưa thuộc và chưa biết hết mấy cái mạch nối B+, B++ nó đi về đâu... dễ lên trển ngồi lắm. Chúc các bác có nhiều sk.

18. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Tìm đc clip này hướng dẫn vẽ đường sức theo quy tắc bàn tay, b nào có nhạc hứng xem nhé

BachDuong likes this.
  19. BachDuong

BachDuong Moderator

Chào các bác,

Em đã dọn dẹp sơ bộ topic này, chuyển các bài viết spam hoặc không phù hợp vào phần lưu trữ (có thể những bài viết đó sẽ được xem xét xử lý tiếp). Một số bài viết chưa đúng với chủ đề, chẳng hạn như DIY máy quấn biến áp, em sẽ tách riêng topic sau.

Do topic dài, còn 1/2 số trang thuộc về phần đầu, em chưa có thời gian dọn dẹp. Đề nghị các bác giúp phát hiện những bài viết vi phạm nội quy hoặc không phù hợp với chủ để, thông báo cho BQT bằng cách bấm nút report để tiếp tục dọn dẹp.

Để tiếp tục duy trì topic này, thay mặt BQT đề nghị các bác lưu ý một số vấn đề sau:

1. Report cho BQT những bài viết spam, lái chủ đề đang thảo luận sang hướng khác để có biện pháp xử lý. Nếu một topic nào đó liên tục bị ảnh hưởng bởi những bài viết spam, chắn hẳn những thành viên nghiêm túc sẽ chán nản không tham gia nữa.

2. Những nội dung mới cần thảo luận, đề nghị các bác mở chủ đề khác, hoặc tìm lại những topic thảo luận đã có để đặt câu hỏi.

3. Các bác thành viên mới cũng cần hiểu rằng tuy đây là một trong những topic khá đông vui, nhưng không phải là nơi giải đáp cho mọi vấn đề. Nếu các bác thấy cần thiết có thể mở riêng chủ đề xin tư vấn ở những khu vực phù hợp theo quy định của diễn đàn thì sẽ tiếp cận nhiều người có kinh nghiệm có thể tư vấn tốt hơn, như bác chủ topic này đã từng làm.

Cuối cùng, xin mượn lời 1 thành viên đã post bài ở trang 93 để muốn nhắn gửi tới tất cả các bác:

tuan1975 likes this.
  20. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

7DD636A4-E58E-4E0D-9BD9-8644531842BE.jpeg c
    có phải tính bằng công thức này kg bác. em tính được 0,2mm

21. Maidanhan

Công thức này của bác khg thể hiện đc quan hệ kích thước lõi sât và dòng Imax của 300B chạy trong mạch và đòi hỏi bác cần biết giá trị từ thẩm của lõi. Bác cứ dùng đi vì hiện nhìn bộ FE của bác lớn, Dòng Ia theo chế độ 300B chưa thể làm nó bão hòa đc. Khi amply định hình, bác cho nó chạy và cảm nhận có thiếu thừa cao khg, sẽ cô lập dần xem ở đâu. Bâc chơi pre và pow cô lập dễ.
    Do tính toán Airgap và ghép thực tế có khoảng câch về thi công, khối E,I nên ép thẳng định hình trc, khi vào dây có lớp keo mỏng, bác ép chặt E,I bằng Vam để độ dày Airgap gần tính toân nhất, giảm thiểu lơp keo độn cao thêm.
    Các câu hỏi về I tờ, OPT, tụ nối tầng khg liên quan trực tiếp đến đèn, bác có thể PM do ranh giới khá mờ, tôi luôn luôn trả lời đủ ý lý thuyết thực hành nếu tôi biết, khg biết tôi sẽ trả lời là khg để bác đỡ mất thời gian.

22. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

có kích thước là ML dòng điện là Idc trong công thức tính my e đó bác

23. Maidanhan

bác đọc PM nhé, à chỗ viết tay quên khg đọc.

Last edited: 5/8/19
    oneclicklogin likes this.
  24. Vũ Hoà

Vũ Hoà Approved Member

Anh Hoàng Phụng ơi , em ở Biên Hòa nên củng hơi thiếu thốn, nếu mua dây đồng thì ở SG mua dây đồng gì ở đâu bán cho chất lượng tốt Anh! Cám ơn A!

25. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Em cũng hay mua dây trên nhật tảo. Lúc đầu thì cũng lựa chọn. Nhưng sau này quấn thì cứ nói dây 200 độ dầu khí là được.

Bác cũng nên mua ở biên hoà luôn cho gần. Chứ tiền xăng đi lại cũng mệt.

Vũ Hoà likes this.

Share This Page

Loading...