Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Có lẽ vấn đề trở kháng vào là quan trọng trong trường hợp này,mình thêm con trở 1M vào tiếng tốt hơn rất nhiều.Mình tính thế này có đúng không mấy bác? :(470K+250K)/2 =360K; (1M+470K+250K)/3 =573 K để có trở kháng tương đương 470K như thiết kế của nhà sản xuất có lẽ mình mua con trở 680K thay cho con 1M là đẹp:(680K+470K+250K)/3= 466,6K

2. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Bác chắc chắn có Vol tốt rồi, bác tính làm gì cho đau đầu:Mua thử con 500K loại 5000VND, nhấc hết số cũ ra, cho nó vào, ổn bác mua Vol 500K loại 320K/ cái cho vào là ổn, trả lại Vol cũ về chỗ cũ. Công thức tính trở // khác nhau, bác mở lại mấy trang sách cũ nhiều, nhưng làm vậy làm gì cho đau đầu.

3. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Bác tính vậy là ổn rồi. Khi nhà thiết kế đã tính toán trở kháng thì họ cũng đã KCS rồi. Ý bác muốn chạy phần pre và pow đồng thời với đk cả 2 đều có volume.
    Đúng là chơi tube đòi hỏi sự kiên nhẫn và tỷ mỷ.

dgnguyen likes this.
  4. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Vậy hả bác...
    Bác biết tại sao không...

Còn đã khuyên bác lúc trước

Kể ra bác định dùng mạch này làm pow thôi thì phần Volume cũng chắc ít sử dụng. Nên nếu có đồ sẵn rồi thì bác cứ lắp...
    Còn không theo tôi cũng nên cân đối giữa giá thành và chất lượng của Volme mà bác định thay vì khi đam mê khoản này có nhiều khoản phát sinh đột xuất ngoài ý muốn lắm bác...

Chỉ khuyên bác cố chọn được Volume nào có giá trị khoảng từ 470k÷1M giá trị càng to được thì càng tốt...

5. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Cũng có lúc bác khuyên như thế này, mẫu thuẫn quá không.
    Volume 250k giá trị 3500k, vậy 470k÷1M có giá khoảng bao nhiêu, có nhất thiết phải đầu tư 1 phần nhỏ nhưng giá trị lớn.

6. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình bỏ luôn pre nên mới gắn volume cho power,pre của mình chạy 1bóng 12AX7 và 2 bóng 12AU7,linh kiện đã đầu tư tỉ mỉ tới nóc rồi những có lẽ do bóng chưa đầu tư nên hiện giờ gắn vào âm thanh lại giảm đi.Có lẽ sau khi gắn volume hoàn chỉnh mình sẽ đầu tư bộ bóng EL34 là yên tâm.

7. nguyenha7940

Mình bảo bỏ con trở 470 k đi khi mà có Volume chuẩn. Volume chuẩn thì không bao giờ bị chập cheng cả...
    Còn có bạn nói có lúc Volume nó bị chập cheng leng keng.... Thì cũng có thể xảy ra.... Nên mình không có ý kiến gì việc đó...
    Còn dòng mình bôi đậm là tự bạn suy diễn...còn đâu phải triết áp nó tăng dần tiền theo trị số hả bạn...
    Còn bạn mua giá theo kiểu như thế chắc người bán hàng cho bạn hay ai mua kiểu như bạn họ cám ơn rất nhiều...

8. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Thật sự tất cả góp ý của các bác đều rất giá trị,có những phần mình không đi theo hướng đó nhưng vẫn có những giá trị để mình cân nhắc và lựa chọn.Xin cảm ơn tất cả.

Ngoc2 and nguyenha7940 like this.
  9. Maidanhan

Tôi hiểu rồi, bác bỏ pre đi vì nghe thẳng thích hơn, bác khg nói rõ từ đầu nên chưa hiểu tại sao lại làm vậy: con vol của pre của bác đang là bao nhiêu và đặt ở vị trí nào. Nếu nó đặt tại cửa ra của pre chính nó làm bác băn khoăn. Bác đảo Vol pre lên trc, nó hay loẹt xoẹt nhưng thử để loại trừ, trc khi mua này mua kia. Tôi khg hay mua bân trên Ebay nhưng lần trc làm đầu băng cối dùng đèn, vol loại 1M cũ bị lẹt xẹt, anh bạn định mua mới trên Ebay, thấy giá cao lắm, y xì cái cũ +'shipping đắt lắm, lại monoblock nữa thành ra 2 con tính ra hơn 7 triệu.

10. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Không phải do bóng pre Anh!
    Bản chất bỏ pre không phải là phương án tối ưu.
    Giải thích câu chuyện này tường tận rất dài dòng, nó liên quan đến đường tải đèn đầu, đèn công suất của power, biên độ của tín hiệu pre xuất vào power
    Nôm na là hiện nay hệ thống pre power chưa “hay” nguyên nhân là do nguồn tín hiệu không giống nguồn tín hiệu được đưa vào làm dữ liệu để thiết kế pre và power).

Hệ thống pre + power, Pre không bao giờ là thừa, vì tín hiệu vào power trở kháng càng nhỏ thì âm thanh càng hay.

Dể giải quyết vấn đề trên nếu không làm lại mạch có thể thêm vào giữa pre - power một biến áp để phối hợp trở kháng và biên độ tín hiệu thì mới hay đc.

Vậy nên chỉ biết khuyên Anh: nghịch con power thì cứ thoải mái nhưng tốt nhất là nên giữ nguyên con pre!

oneclicklogin likes this.
  11. nguyenha7940

Dòng chữ mình bôi đậm nghe như chưa thuyết phục lắm bạn... Ở đây của tác giả là đồ đèn mà bạn...
    Nếu làm bạn phật ý thì xin lỗi nhé...

12. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Nó thế đấy, B xem topic diy AudioNote pre M5 ba xuất âm tỷ lệ 33/1> trở kháng ra của pre 8R,~1Vrms sẽ ngộ ra tại sao:D

Last edited: 20/8/19
  13. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

4A0F253D-EB24-4123-9494-3C770DD41C71.jpeg Tới công đoạn xếp hình!

nguahoangphonui likes this.
  14. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Đúng là tra lại cách tính trở // của mình sai bét,kiếm volume 500K có lẽ là đơn giản và đúng nhất về kỹ thuật nhưng theo quan điểm cá nhân của mình thì không đơn giản như vậy vì volume cao cấp 500K khó kiếm và mình đang có sẵn volume 250K(khi đã quen nghe volume 3500K VND thì rất khó để nghe được volume 50K VND).Hiện tại mình đang thử cách tháo hết trở ra và gắn nối tiếp trở 100K + V.250K nghe rất tốt.Mình sẽ mua 2 con trở 220K để ghép nối tiếp với volume 250K.Cảm ơn sự góp ý của tất cả mọi người.

15. nguyenha7940

Chưa hiểu bác ghép nối tiếp 2 con trở 220k với Volume tốt của bác đang có kiểu gì bác ạ... Nhưng nếu Volume của bác đang có loại tốt rồi trị số 250k kể ra nó cũng là trị số lớn rồi...( Theo những mach đèn xưa họ hay dùng 470k) thì thôi theo quan điểm của tôi bác cứ đấu thẳng con Volume đang có đừng đấu nối tiếp trở với Volume.... Vì nối tiếp trở nó không hay bằng đấu trực tiếp đâu bác.....
    Bác có thể nghe thử so sánh cách dùng Volume 250k trực tiếp và 250k+ 100k so sánh kỹ rồi quyết định cho chính xác... Kể hơi mất công nghe thử hơi lâu...

16. Maidanhan

Trời đất ơi, bác cầu kỳ quá, sáng tôi vừa qua Shop quen, con 500K bán 320k dùng ngon lắm, tôi dùng cho ampl cổ loại này rồi, bác đừng quá cầu kỳ, khổ ra. Bác ghép như vậy không về 0 đc, bác ạ.
    Ghép ổn rồi, bác bỏ Vol của pre đi, đâu thẳng, chắc chắn ngon. Cái Vol pre hoặc gánh ra của đèn ra nó làm tín hiệu từ pre về mazz nhanh hơn do // với 470k kia của bác. ( 2 trở // thì trở tổng giảm đi, vấn đề rất đơn giản vậy thôi hơn nữa đèn vào của Pow là Pentode nên yêu cầu trở kháng vào cao hơn Triode ).
    Bác cho địa chỉ tôi gửi bán mươn con 500K tôi dự phòng bác dùng thử, sau trả lại tôi, sao phải khổ thể bác, biến trở nó chỉ làm hàng loạt trở ghép qua chuyển mạch, con chuyển mạch gia công cơ khí tốt, gắn bi thì đắt thế thôi bác ơi. Quy luật trở Vol thì y như nhau.

Last edited: 21/8/19
  17. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

mình sẽ thử cả 4 cách 1-không volume, 2-volume 250K, 3-trở 100K +volume 250K, 4- trở 220K +volume 250K

18. oneclicklogin

Em nghỉ cách tốt nhất là không volume và dời cái volume xịn ra tầng đầu tiên nhất (đầu ra của DAC hoặc nguồn phát khác) sẽ ổn bởi vì trở kháng volume không hợp với trở kháng đầu vào của Pow nên cần tìm vị trí khác thích hợp với nó.

Ngoc2 likes this.
  19. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Đúng vậy,cách chơi của mình về linh kiện rất tỉ mỉ và theo mình thì nó là cách để được âm thanh tốt nhất với số tiền ít nhất.Cụ thể nhất là cách ráp con 211 cho bạn mình,không phải là bạn mình chơi dàn loa cả Tỷ mà không đủ tiền để mua 1 ampli để đánh nhưng chắc chắn những ampli khoảng 200triệu không thể cho ra âm thanh như cái ampli của mình chỉ dưới 100triệu thôi.

Maidanhan likes this.
  20. Maidanhan

Tôi cũng nói với bác ấy như thế rồi: đèn vào là Pentode trở kháng phải cao, nhưng bác ấy đang nhiệt tình, cứ để bác ấy làm, ghép nối tiếp là nội suy giản dị nhưng hay tuy Vol sẽ khg về 0 tuyệt đối đc. Làm vậy để tìm ra giá trị Vol tối ưu.
    Trc đây do nguồn tín hiệu khg tốt nên hay dùng Pentode hay Sharp Cuvre Pentode làm đèn vào để đạt đc hệ số Gain lớn nên VR thường lớn, nay tín hiệu tốt rồi nên hay dung Triode
    Bác để 300B xa 845 ra, tránh sức nóng cộng hưởng, sau này khi đến gần rất bức bí.

21. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

DAC của mình không có volume nên mình xài volume bằng phần mềm rất tốt.Mình cố gắn volume cho power để tiện dụng,yêu cầu chỉ cần 9/10 khi không có volume là OK.

22. Maidanhan

Đúng, cái này tôi hoàn toàn tán đồng, tôi làm nhiều amply rồi, tôi hiểu tiền nhiều, chủ nhân kiêu hãnh thậm chi kiêu căng và họ có " quyền " do họ thành đạt, nhưng âm thanhtiếng động là khác nhau: Không bao giờ tôi chủ động phán amply của bác này, chú kia, dì bên cạnh không hay. Có lần tư vấn cho một Chú khá giàu có ở Hàng Da đừng dùng loa TQ loại 40cm nữa, bass nó khg nảy vì nam châm bê khg nặng, ông ấy gần như gầm lên vì hiểu nhầm là chê amply của ông, sau đó thử loa tốt hơn, đi 17km sang nhà xin lỗi.
    Chắc bác cũng nghỉ hưu rồi nên có thời gian, chứ đấu nối như bác đau lưng lắm và cũng tốn thời gian.
    Cái 845 hình như tôi có một chút " công " bác nhỉ :D( Lắp amlp qua giấy và bàn phím thôi nhưng từ kinh nghiệm thực ). Mà con đó đâu có nhiều đèn khủng :12AX7, 12BL7 đúng không bác? Tôi bỏ tạm các ampl to do tốn tiền điện quá, dù nghe "sướng".

Last edited: 21/8/19
    dgnguyen likes this.
  23. oneclicklogin

Volume mềm không tốt bằng volum xịn của bác đâu bác cứ mạnh dạng disable nó và thay bằng volume cứng.

Maidanhan likes this.
  24. oneclicklogin

Ngay cả phần mềm nghe nhạc bác cũng nên disable volume và equalizer (nếu có) sẽ tốt hơn.

25. Maidanhan

Bác Oneclicklogin nói đúng đó bác, kể thì hơi khó vơi bác, Vol điện tử là con IC, bác tra đầu vào đầu ra của IC, nhấc nó ra đưa sang Volume cơ, các chân khiển khác bác kệ nó.
    Nếu đủ trình thì trích chân khiển để lai motor DC qua mạch servo, khi di tay Up hay Down, motor quay thuận hay nghich để khiển con Volume cơ vừa gắn vào.

Share This Page

Loading...