Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. tepriu

tepriu Advanced Member

Sg bác ra khu vĩnh viễn vô kể .chịu khó bác qua vựa ben đường dương bá trạc q8 thì vào tận tổ tha hồ mà khuân.

oneclicklogin likes this.
  2. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Vỏ Teflon là chống cháy thành ngọn lửa bác ạ, khg phải chủ ý để cách điện áp cao. Dây áp cao chợ Cao Vân có bán chắc trong Sài gòn phong phú hơn.

3. tepriu

tepriu Advanced Member

Vậy hả bác em cứ tưởng teflon cách điện tốt. Dây mạ bạc ruột 1ly mấy shop bán theo m. Em mua cuon 2kg có 1tr dùng rất ngon.Lấy kìm tuốt vỏ ra sáng choang, cham

Maidanhan likes this.
  4. Maidanhan

Gửi bác sơ đồ mạch Phono thôi đang chạy, bản ghép DC. Nếu khg thích bản DC, tôi sẽ đưa số liệu ghép tụ sau:

Tiếng trầm phụ thuộc nhiều vào Ck1
    Từ đầu ra ( biến trở ), bác đưa đến cổng Input của tầng 2 chuyển mạch, mà đầu ra của tầng 2 chuyển mạch vào vị trí mong muốn In của Phono trên tầng 1 chuyển mạch. Nếu chuyển mạch 3 tầng, tại vị trí phono, đầu ra của tầng 3 đóng chuyển mạch heater cho đèn 6H2П, khi đó chỉ tại phono Input, heater đèn phono mới sáng.
    Phono của tôi 1 cửa vào MM, 3 cửa ra tại đó, của ra 1: 12AX7 (5756) NOS, của ra 2: 6C4П-EB NOS, của ra 4: 6C45П-E NOS. Dự kiến tơi đây sẽ thêm cửa Active Equilizer 12AY7.
    Bộ 7805 và tụ 10000uF cho tầng 1 phono nung bằng 5VDC, tránh ồn và ù. Nguồn quấn có màn chắn nối mazz, toàn bộ đặt trong vỏ sắt, vỏ này cũng nối mazz,hạn chế rất nhiều ù, qua phonobox, qua tầng khuyếch đại ghi cassette lên đến số 14h mới thấy ù nhẹ.

Last edited: 26/8/19
  5. tepriu

tepriu Advanced Member

Hi bác maidanhan.
    Cho em hỏi đèn 6c45p-e làm driver cho2a3 thì chạy bao nhieu mA là hợp lý nhất .nhà em có 1 cặp mới tinh .
    Chả là cái pow 2a3 nhà em driver 5842 amprex chưn vàng .chạy 150v/10mA nghe jazz ,vocal phê nhất .Nếu tăng lên 160v/15mA nghe k mềm bằng 10mA .
    C
    Lúc nào rảnh em cho 6c45p lái 2a3 thử xem thế nào .
    Thanks

6. Maidanhan

Sẽ PM đến bác, tránh vài lời bình của mẫu Phù Đổng tube. Bác đã dùng 2A3, loa ít nhất -97dB. Nếu thử khg ưng khg có ý dùng, bác để lại cho tôi nhé. Tôi chỉ còn 15 quả. Khả năng này khó vì tôi « cảm nhận » bass hay.

7. tepriu

tepriu Advanced Member

Vâng cảm ơn bác .loa nhà em tannoy k 3809 củ 97db. Em vẫn nghe đăng dương hát tình ca bằng 45se theo mạch jelabs . Mở đầu bằng 56 rca balon qua driver 6j5 quả lê do pháp làm vào 45 rca .opt do1 cao nhân nay đã giải nghệ do tuổi cao quấn. Opt c core cả hộp chụp to bằng 2 bao thuốc lá .thế mà cặp tannoy 40cm nhạy 97db phải khuất phục hoàn toàn.

vusonlvb and Maidanhan like this.
  8. tepriu

tepriu Advanced Member

Nó đây bác maidanhan

Attached Files:

9. Maidanhan

Giản dị, hiệu quả, khg cần nhiều decord mà mọi thứ đều tràn chề chi tiết. Tôi cũng đang cố cõng thêm 2 đôi Alnico 97dB nữa, sau này làm mạch nạp từ, edit lại luôn nam châm.

10. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Em đào lại chỗ này chút,
    Em có câu hỏi xxx tiếp, nhờ bác chỉ giáo:
    Vậy trong biến áp đảo pha cho các đèn có dòng lưới Ig1, mạch pushpull class A2 như bóng 811A, 805 hay như 6h7c, 2 nửa cuộn thứ cấp dùng đảo pha nối với 2 lưới đèn chạy lưới dương của bóng công suất, nguyên lý hoạt động như 2 nửa cuộn sơ cấp OPT pushpull?
    Và nếu tính riêng cho cuộn thứ cấp đảo pha này, cũng xem như ko có dòng 1 chiều trong biến áp đảo pha?
    Và nếu cuộn sơ cấp ko có dòng 1 chiều (mạch activeload cho bóng driver + tụ xuất) biến áp sẽ ko cần airgap?
    Nếu có fe nicken, ta làm cái biến áp đảo pha chất lượng tốt cho mạch này khỏe hơn biến áp đảo pha thông thường.
    Cái hình minh họa

11. Maidanhan

Câu hỏi của bác hay. Trc tiên bác xem qua mô hình này, theo đó đường thẳng xanh dương là đương đại diện dòng Ig1: Dòng 1 chiều DC biên độ khg đổi theo thời gian, chỉ phụ thuộc vào áp lưới + của từng đèn mà lớn hay nhỏ

Các đg Sine đại diện cho sóng Audio, chỉ là dạng xung xuất hiện và mất đi theo nguồn, cảm ứng sang thứ cấp OPT hay đảo pha... theo nguyên lý biến áp.
    Như vậy cuộn TC chỉ có cảm ứng khi tín hiệu sơ cấp là xoay chiều AC ( Các xung âm thanh )
    Còn dòng DC hay điện áp DC có lớn hay nhỏ khg thể cảm ứng đc theo nguyên lý ĐIỆN TỪ: Dòng Điện biến đổi sinh ra từ trg và Từ trường biến đổi sinh ra dòng điện.
    Bới lẽ đó, khi Ig1 có dòng hay khg có dòng Ig1, nguyên lý PI hay OPT khg thay đổi chúng làm việc như tôi đã trích dẫn và bác Quote ở trên vì DC khg thay đổi nên khg sinh ra nguồn tín hiệu phụ bên thứ cấp, chúng chỉ tạo dòng quẩn trong mạch sơ.

Băn khoăn của bác thực ra là ở chố: Ig1 này ảnh hưởng thế nào. Bác nhìn hình, đoạn tín hiệu 1 chiều nó sẽ có 1 công suất hiệu dụng trong ô chữ nhật màu cam và gián tiếp làm suy giảm công suất của tín hiệu Audio bằng chính xuất tín hiệu này ( Bác xem thêm về tổng hợp các dao động, sách vật lý lớp 12 ) và làm suy yếu phân nào tín hiệu Audio tại G1.

Tuy nhiên, phần suy hao này khg đánh kể trong các đèn nếu Uak cao và Ug1 càng vê gần 0 VDC, Airgap khg cần vì Ig1 đó có tạo dòng quẩn nhưng do cách đấu nối cuôn SC của PP nó sẽ sinh từ trg 1 chiều ngươc nhau theo nguyên tắc bàn tay phải, sách vật lý lớp 12 hoặc nó nhỏ khg đáng kể để sinh ra từ lực 1 chiều đáng kể dòng này cỡ vài mA.

Bác nói rõ ý chỗ này đc khg? Chưa hiểu ý bác. Tôi đi lấy gạo đã nhé, trên Yên bái gửi cho 40 kg, có gì tôi trả lời sau

Last edited: 27/8/19
    rock0em_h_x likes this.
  12. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Ý em là: cục Biến áp đảo pha pushpull cho 2 đèn công suất class A2, có dòng lưới Ig1, nếu sơ cấp ko có dòng 1 chiều, thì ko cần airgap, như OPT pushpull, có được hay ko ạ?

13. Maidanhan

Nếu đúng như giả thiết bác nêu, rõ ràng Airgap khg có ý nghĩa nữa. Tuy nhiên, bác để ý:
    Điều này rất khó xảy ra vì để đảo pha bằng BÁ, cuộn sơ là gánh của tại Anode, hứng sự biến đổi của nguồn Audio AC trên cơ sở phân áp một chiều DC để đèn làm việc, phát dòng Ia qua sơ cấp. Cuộn thứ lúc đó nếu đèn công suất có Ig1 chạy nhưng vì nó nhỏ cỡ vài mAở mạch cu thể 6H7C nển khg đáng kể, nhưng với đèn lớn như 811, phải lựa Uak và Ug1 như tôi nói ở trên.
    Với 811, chỉ nên dùng SE vì HSKĐ riêng cực cao (175), bác nên làm PSE, Uak=700VDC, I2a= 40mA, Katho nối mazz, nghe đc đó bác. Chạy Ig1 #0, bỏ qua cảm giác « khó chịu » do nó, nghe rất đc đó bác. Bác gõ « SE 811» mạch đó năm 2006 một bác ở HP lắp nghe khỏe lắm, chấp mọi loa. Tôi làm PSE 4 quả, nóng và cả một góc nhà hồng rực.

14. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Có gì đó sai sai trong đánh số chân của tube 6Н2П - bác xem lại.

15. Maidanhan

Vâng, tôi quên khg đính chính, số chân đèn, phần mềm khg cho sửa, nó gán cố định và khg đúng trình tự 1A, 2G, 3K,45H, 6A, 7G, 8K bác ạ.
    Phần mềm khg bản quyền chỉ đc vậy thôi, nó hạn chế nhiều thứ lắm. Các mạch tôi làm, trc nhờ vợ vẽ lại vào cuốn vở ghi danh sách mời cưới hai VC, nay rảnh ra, ngỗi vẽ lại. Tài liệu giấy ẩm mốc nhiều.

cungdhv likes this.
  16. Maidanhan

Cảm ơn AE, cảm ơn chủ Topic, cảm ơn Hoangphung đã gợi ý, tôi đã hoàn thiện biến máy khoan bàn cũ rích mua từ 2004 thành máy khoan có thể chuyển động bàn ghá theo 3 chiều XYZ, thực hiện cố định cổ khoan biến nó thành máy phay. Hiện đang 100% điều khiển tay ( dễ dàng hơn rất nhiều so với nâng, kéo và đẩy trc đây ). Khả năng bán tự động khi thực hiện phay là được nhưng buộc phải chuyển máy qua không gian rộng hơn cộng thêm vào 1 Motor AC điều khiển tuyến tính đã xin lại bác chủ topic và 1 công tắc đạp chân.
    Động cơ để làm việc này là do cả một ngày khoan đục tháng 10/2018 và ra kéo xà, tối đau hai cơ ngực giáp vai, nằm im 30' thấy khg đỡ, vội vàng gọi Grab vào viện tự nguyện đăng ký cấp cứu vì có thể dấu hiệu trên là do cơ tim có vấn đề. Cuối cùng sau 25' đủ các thủ tục, hết 1.200.000 kết luận chả sao cả, cơ vùng ngực co do nâng bàn khoan, ghi máy khoan, kéo xà gây ra. Làm bộ này hiện hết quá nửa số tiền viện kia.

Nếu ứng dụng tay vitme của Tuan1975 và một Motor Step loại 10A ( Chợ Cao Vân bán 800K+Drive 1.300.000 ) có thể đặt chính xác chiều dài cần phay nếu đưa máy sang một mặt phẳng rộng hơn.

17. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Đoạn mạch To A vô tác dụng....

IMG_20190827_075336.jpg l

18. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Đúng hệ rồi đó bác...chúc bác có sản phẩm như ý...

Maidanhan likes this.
  19. quangngan

quangngan Advanced Member

Mới chơi analog nên vào mục này , gặp lại bác Bacuc ngày nào . Một người tâm huyết chia sẻ kiến thức cũng như kinh nghiệm về TuBe electric

20. Maidanhan

Cảm ơn bác nhé, bác chơi môn nào ngoài amply đèn

21. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Các bác cho em hỏi chổ nào có bán cái đồng hồ đo mA để chỉnh Bias. Cảm ơn!

22. Maidanhan

Bác nhờ bác Tepriu ấy, bác ấy nghe cách viết lăn lộn nhiều ra ngay. Nên mua loại 200mA để hiện thị dòng 845, quá tay xoay Bias khg sợ quật cong kim.

23. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Last edited: 28/8/19
  24. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Ngoc2 likes this.
  25. Maidanhan

Bác ở đâu mà nghe chứng khó khăn trong việc tìm kiếm đồ thế nhỉ? Hà nội cái này nhiều, có những cái vuông nhưng tỷ lệ khung của nó nhìn cân đối đẹp lắm. chúng làm ra khg phải vô ý đâu. Bố tôi trc có giáo án " Thẩm mỹ thiết kế công nghiệp " của Liên xô cũ dịch soạn để dạy sinh viên trường " Thiểu năng trí tuệ :p:p:p " .
    Đừng vì tiêu trí tròn mà bỏ qua những cái vuông, chữ nhật bom bê rất đẹp. Để chiều mai tôi xúc tiến hoạt động cung cấp điện thoại người bán cho bác nhé :p:p:p. Mai dự kiến qua chỗ mua bán mấy thứ, chiều thứ Sáu rảnh rỗi hơn.

Share This Page

Loading...