Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. cup_of_cafe

cup_of_cafe Advanced Member

Đèn lưới dương hay nói chính xác là để đèn hoạt động thì áp lưới > áp katot (lớn hơn bao nhiêu thì tùy đèn, tra datasheet) nên chắc chắn để đèn hoạt động được thì phải có dòng lưới, dòng lưới lớn hay nhỏ tùy đèn nhưng với đèn trước đây em lắp (805, cũng xài biến áp nối tầng) thì dòng lưới khá lớn. Vì vậy chỗ này theo em cũng phải có airgrap để đảm bảo tránh bị bão hòa từ khi dòng lưới lớn chạy qua.

2. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Em và bác ở hai đầu đất nước! Bác có thể chỉ em shop nào có bán hàng qua mạng không ạ!

Last edited: 29/8/19
  3. oneclicklogin

Đang định làm thêm cái mạch này để ổn định điện áp Bias. Có cần thiết không các bác! Cảm ơn!

4. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Môn tra shop On line để ra với thế giới tôi hơi kém bác ạ. Nhưng hình như chỗ tôi qua cũng bán hàng qua mạng đấy. Nếu tôi khg phản hồi thì có khó khăn, bác cancel lời tôi ba hoa chích chòe đi nhé.
    Bác làm hay khg là tuy bác khi thích nhưng mấu chốt của mạch Bias Fixed bao giỡ cũng có 1 Variable R ( VR ) nên VR này cần tốt, rất tốt, để tránh khi nó chập chờn hay vô tình mất tiếp xúc, giá trị Bias hoặc giảm hoặc mất trong khi Ua luôn đấu thẳng, khi ấy Ia tăng vọt, Anode đỏ với triode ( đỏ chậm ) và lưới G2 sẽ đỏ rất nhanh với Pentode, nhìn cảnh tượng thì huy hoàng nhưng tiền lại vơi đi đấy. Kinh nghiệm thực tế khg phải kinh nghiệm " Amplt đèn mạng " đâu.

oneclicklogin likes this.
  5. Maidanhan

Hơn nữa, mạch bác post là mạch ổn áp +, đâu có cần thiết. Tát nhiên dùng Tran ngược lại Zen ngc lại là xong nhưng vấn đề ở VR là chính.

6. cup_of_cafe

cup_of_cafe Advanced Member

Em thấy có con R7 rồi bác ơi :D

7. oneclicklogin

Trường hợp đứt mạch cấp áp Bias (không có mạch ổn áp, không có R lưới xuống mass) thì dòng phân cực có tăng lên không bác hay bằng không.

8. oneclicklogin

Nguồn âm thì đổi con 317 thành 337 thôi bác đây là mạch cơn bản thôi. Ý em muốn hỏi là có nhất thiết là phải ổn định điện áp cho mạch Bias không (điện nhà em khi trồi khi sụt)

9. Maidanhan

Nếu là tôi tôi khg cần mà đầu tư con VR như con R7 là loại tốt, có vít khóa khi đạt giá trị Bias đúng như ý tốt hơn. Khi áp trồi sụt, Ua cũng chỗi sụt, Ubias cũng trồi sụt khg sao cả

10. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Theo mình là không nên,
    Lý do:
    845 là đèn lưới âm > điện áp nguồn nhà đèn tăng trị tuyệt đối đa âm tăng giúp dòng Ia tăng ít hay không tăng (xem đặc tuyến lưới)
    Càng nhiêu linh kiện mạch bias càng dễ sự cố dẫn đến mất điện áp - lưới mà mất điện áp - lưới là nguy hiểm nhất nó làm Ia tăng rất nhanh > B ưu tiên cho mạch bias đơn giản và sự cố 0% là tốt hơn.
    chỗ này nếu hiểu đúng câu hỏi của rock0em

Ví dụ biến áp đảo pha như mạch mình vẽ dưới thì không cần airgap vì dòng DC đã cân bằng trong ba o gây bão hoà từ (dòng lưới có lớn bao nhiêu thì cũng không lớn hơn dòng Ia trọng mạch công suất PP và dòng DC trong mạch pp có cần airgap đâu).

11. Maidanhan

Mạch Bias fixed hay Bias Auto cho " Amply mạng của thế giới " hay amply của mình :D:D:D, đều phải có 1 con trở, ý là trở tốt ấy.
    - VR của Liên xô ( Lại Liên xô cũ, nhờn thuốc quá :p:p:p ) có loại 2 tầng vít, khi đạt giá trị mong muốn rồi, vit trên khóa tay quay lại và nó như quả Zenen áp Âm cao, rất văn minh;
    - Của Tiệp cũ ( Lại XHCN :p:p:p ) có loại nhà anh Vinh chợ trời còn bán, nhìn đẹp, sang trọng nhưng tiếng là trở VR dây quấn nhưng xoay rất dễ dàng, khg nên dùng vì xoay dễ là bề mặt tiếp điểm dễ dàng trơn trượt dễ làm sai Bias ( Có thể tăng hay giảm );
    - Biến trở VR của Mỹ nhà Cụ Nội cũ ( Khg chú thích gì thêm ) có nhưng bé, cần nối tiếp thêm các giá trị như trở bác tepriu đã đưa, cái này quá tốt ( Tư bản mà :D:D:D).

12. Maidanhan

Đúng rồi nên tôi mới viết:
    Khi bác chọn Ua cao lên, Ug1 chỉ cần thấp và Ig1 tiến tới về vài mA và Airgap khg cần thiết vì thực tế thì việc ghép ngược xen EI đã tạo ra AG đủ lớn rồi.
    Cần trả lời rõ nghĩ cho cả 2 trg hợp, dòng Ig1 nhỏ và lớn, cách khắc phục. Đấy là Logic. 805 là đèn nên dùng nó hay với thu nhập khg cao. ( Bác toàn nakamichi tốt là hàng " không phải cò lùi " nhé :D)

13. Maidanhan

Tăng cực nhanh với 845 ( Không phải loại 845 có công suất thấp hơn 211 LTD với cùng một mạch đâu nhé :p:p:p), lý do Ua của bác vẫn lên 1000VDC và g1 nối mazz và Ug1 tương đương bằng 0 VDC:

Về lý thuyết tăng bác gióng theo chiều mũi tên đen cho đến khi gặp mũi tên xanh.

14. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Con biến trở thì có gì mà các bác yêu cầu kinh quá. Theo em con biến trở R7 của bác chia thành 2 con. 1 con biến trở + 1 con điện trở là xong. Quay con biến trở từ min đến max nằm trong dải áp cho phép là dc. Chứ đi tìm con biến trở nó ko trôi, ko bao giờ hỏng chắc chết mệt!

15. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

@tuan1975 ơi về hướng giải quyết cái biến trở bias b viết đúng rồi.
    Tuy nhiên câu hỏi của @oneclicklogin là có hay không nên làm ổn áp cho mạch bias. Trong trường hợp này lời khuyên của mình là không nên với lý do mình đã nêu.
    B nào thấy nên làm thì phân tích giúp tại sao nên cho AE mở rộng tầm mắt.
    Viết nhiều nhưng o đúng câu hỏi chỉ tốn công gõ máy

16. tepriu

tepriu Advanced Member

Hi bác tuan 1975 va ngoc2 .
    Cho mình hỏi thêm về con VR tẹo. Vd mình cần con vr 5k mà nhà có sẵn con 1k thì chỉ cần nối tiếp con 4K là xong phải k .lắm lúc cứ phải chạy lên chạy xuống nhật táo vì mấy con nay cực quá .
    Thanks

Ngoc2 likes this.
  17. Maidanhan

Về Logic ghép nối là dúng nhưng VR ghép với các mắt trở nối tiếp như thế dải điều chỉnh sẽ hẹp.
    Cụ thể khi cần chỉnh Bias như kiểu 845, đầu vào là -160VDC, dải chỉnh chỉ vào khoảng -145 đến -128 VDC.
    Khi làm đèn to kiểu mạch cắm rút 211/845/ГM70 dải này trở nên chật hẹp khó xoay sở khi tráo đèn,đặc biệt khi mua quả đèn hơi lỗi về diễn biến đặc tuyến sẽ khg nghe đc NGAY.

18. BachDuong

BachDuong Moderator

Hình vẽ của bác Ngoc2 diễn đạt đúng câu hỏi của bác Rock. Đọc kỹ đề bài thì mới hiểu câu hỏi. Chưa đọc kỹ mà post lia lịa thì có post nhiều chữ cũng chỉ là spam

Phân tích của bác Ngoc2 là chuẩn rồi và bác Rock khi đặt câu hỏi cũng đã hình dung ra vấn đề, chỉ hỏi lại cho chắc ăn. Cuộn sơ cấp không có dòng DC chạy qua vì dòng DC đã bị tụ chặn. Cuộn thứ cấp có dòng lưới của 2 đèn công suất chạy qua nhưng là 2 dòng điện ngược chiều nhau. Vì thế biến thế đảo pha không cần phải có air gap.

rock0em_h_x likes this.
  19. oneclicklogin

Lưới không có nối mass bác hở mạch hoàn toàn thì như vậy có dòng chạy đèn không bác.

20. Maidanhan

Bác nhìn mạch nắn đèn valve là ra ngay, không có lưới và dòng tăng thẳng căng khi có Ua đặt vào.

21. oneclicklogin

Cảm ơn bác! bây giờ em đã hiểu đèn nó kg giống BJT không có áp lưới nó vẫn dẫn còn áp âm chỉ để khống chế nó dẫn ít lại.

Ngoc2 likes this.
  22. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Vâng, chính là như vậy ạ.
    Vấn đề còn lại là kiếm fe tốt và ko cần chịu dòng DC như Fe niken để làm cái biến áp đảo pha nhỏ xíu cho gọn và trải nghiệm chất âm ... niken.

Ngoc2 likes this.
  23. Maidanhan

Chưa hiểu ý bác, cuộn sơ cấp của BA đảo pha tại sao lại có tụ theo cách nối chuẩn, còn nếu cho tụ vào thì vị trí tụ ở đâu
    Hình kèm theo là hình bác Rock đã Post.
    Với trg hợp này cả 2 BA sơ cấp đều có dòng Ia, ít ra phải là 3mA đèn trái, nhiều là 5-7mA đèn phải thâm chí nhiều hơn do Kathode nối mazz.

24. Newbe

Newbe Advanced Member

Em tưởng fix bias như thế nào mà VR bị trục trặc hoặc hỏng thì lưới càng âm chứ,

25. Maidanhan

Bác nghĩ kỹ chút nữa, khg phải tự nhiên mà các VR thời Tube có loại chuyên dụng 2 tầng vit, một cái để cố định giá trị

Newbe likes this.

Share This Page

Loading...