Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Em cũng thấy vậy với mạch bias âm,
    các mạch đèn của amply bias âm, em chỉ thấy họ toàn nắn nửa chu kỳ, rồi trở + tụ lọc + chiết áp là táng vào g1.
    Bias dương em lại thấy diyer fixed bằng LM317

oneclicklogin likes this.
  2. ssass

ssass Advanced Member

Bias dương có dòng nên áp trồi sụt , regu là đúng rồi .

tube1960 likes this.
  3. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

không gì học nhanh bằng học các bác. em xin cảm ơn!

4. tube1960

tube1960 Advanced Member

Một ccái chuyển mạch loại tốt có thể chịu đựng điện áp 250 v/ 10 A và hàng ngàn lần đóng mở , đợi tới khi cái chuyển mạch hư thì ....

dgnguyen likes this.
  5. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Cảm ơn ý kiến của bác,nhưng tôi thấy ý tưởng của @Pilab cũng rất hay.Đầu tiên tôi đã chọn phương án 845 vì chắc chắn phải nâng cấp bóng(bóng 211 theo máy là bóng Shuguang cũ)nên mua 1 trở 1,5K thay cho trở theo máy.Nhưng 1 tai nạn đã xẩy ra do hư tụ thoát K làm hư luôn 1 bóng 845 nguyên nhân lúc nâng cấp tụ K theo máy là 100V.Khi chuyển qua 845 thì tôi đo áp khoảng 115V nên mua thêm 2 tụ 160V gắn // với tụ 100V.Trong khi chờ order bóng 845 tôi làm công tắc chuyển mạch và đã chọn phương án của @Pilab là mua thêm trở 500Ôm ghép nối tiếp với trở 1K cũ thay vì chuyển qua lại giữa trở 1K và 1K5 có sẵn.Ngoài lý do an toàn còn có 1 lý do nứa là quan niệm dùng linh kiện,vì máy dùng những linh kiện cao cấp nhất có thể,dây dẫn bằng bạc 100% nên tìm một chuyển mạch đẳng cấp để không làm giảm âm thanh rất khó và đắt.Theo phương án này khi dùng 845 thì kết nói hoàn toàn bằng dây không liên quan đến công tắc chuyển mạch chỉ khi bật công tắc về 211 lúc đó mới qua công tắc mà thôi.

6. oneclicklogin

75294131-9AD9-43DE-99F5-3E7ED7507975.jpeg em nó đã cất tiếng hót chào đời tuy nhiên bị hum dữ quá mặc dù lọc nguồn rất tốt.

nguahoangphonui and ssass like this.
  7. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

B đốt tim ac thì phải? Mình đề xuất nghiên cứu đốt DC. Dốt ĐC tầng driver trước xem sao?
    B thêm miếng đồng hay tôn to to làm mass sẽ đỡ hơn!

Last edited: 7/9/19
  8. oneclicklogin

đúng rồi bác. nếu kg xử lý được buộc phải đốt DC vậy mặc dù em thích đốt AC hơn

9. Newbe

Newbe Advanced Member

Dây dợ như thế này thì ù phải biết

10. oneclicklogin

dây nhợ bác thấy vậy chứ đi theo hình sao hết ạ!

11. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Trông mấy con tụ của bác cũng gấu đấy. Đốt AC cho bóng DHT không tránh khỏi ù hum được, em nghĩ chỉ là hạn chế ít nhiều. Có thể bác đi mass hình sao nhưng chưa ráp hoàn chỉnh nên nhìn dây rối như mạng nhện, các cục biến áp nguồn, opt, choke đang để lộn xộn, tạm thời chưa ráp bác cho tiếp mass vào chassis có sẵn xem sao, kiểm tra biến trở chỉnh hum...
    Mà em nó hót rồi bác ráp vào đi, mọi vấn đề sẽ xử lý tiếp.

12. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Sao thì sao, chỉ cần sao ko hợp lý ở 1 điểm nào đó thì đôi lúc cũng ko hiểu sao nó vẫn ù xì.
    Đốt tim AC phải quấn biến áp đốt tim kỹ hơn bình thường. Màn chắn tĩnh điện phải có, đôi lúc là 2 lớp ôm cuộn đốt tim đèn DHT.
    Và các biện pháp abc ... xyz cũng chỉ là hạn chế tối đa hum trong trường hợp này, ko hết hẳn đc. Nhất là mạch SE

13. ssass

ssass Advanced Member

Bác cẩn thận với cục choke load , nhiễu kinh lắm .

14. oneclicklogin

em kg làm màn chắn tĩnh điện nhưng em có quấn băng keo cách điện trung thế nó cũng có công dụng chắn điện trường

15. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Bác để lộn xộn thế này trông kinh quá, không xì hum mới là lạ. Sao không sắp xếp toàn bộ lên schasis cho gọn và cân chỉnh, sẽ đâu vào đấy.

16. oneclicklogin

Có khi nào cuộn cao áp 850VAC nó gây nhiễu lên cuộn đốt tim nên gây hum kg các bác. Thứ tự em quấn cuộn sơ>cách điện giấy và băng keo trung thế>cuộn 850VAC>cách điện giấy và băng keo trung thế>cuộn đốt tim đèn nằn, 300B, 845 trên cùng lớp, giữa đốt đèn nắn có cách ly với 2 cuộn còn lại bằng khoảng cách xa và băng keo cách điện trung thế. Cảm ơn các Bác!

17. tepriu

tepriu Advanced Member

Hi bạn onceclick.
    Mình thì hay quấn nguồn giũa sơ va thứ kẹp lớp băng keo đồng và hàn dây ra mass . Cuộn đốt tim riêng giữa các lớp cũng có lớp băng keo đồng. Ngoài cũng có 1lop bọc lại .lên cái 300b đốt Ac kê sát tai vao loa lắng nghe mới thấy hơi hơi tí thôi .
    Còn bạn nói cái bang keo cách điện trung thế bạn kẹp giũa 2 lớp. Là có tác dụng cách điện v cao còn có tác dụng chắn can nhiễu thì có nối xuống mass rồi về mass tổng k nhỉ .

truongchithanh and oneclicklogin like this.
  18. Pilab

Pilab Advanced Member

Bác xem lại chút vì hình như băng keo trung thế cách điện tốt thì không có tác dụng làm màn chắn tĩnh điện, đồng thời do cách điện tốt nên tụ ghép kí sinh lại lớn và khả năng gây nhiễu lên cuộn đốt tim là khá lớn.

Ngay cả cuộn cao áp quấn theo kiểu đối xứng có điểm giữa (CT): hình như cũng có 2 cách nối dây khác nhau, hiệu quả giảm ù cũng khác nhau. Hai cuộn cao áp có số vòng bằng nhau, cuộn thứ nhất A-a, cuộn thứ hai B-b (các điểm đầu A, B; các điểm cuối a, b). Để có điểm CT chung thì có hai cách khác nhau: nối a và B (a=B=CT) hoặc A và b (A=b=CT); hình như sẽ có một cách nối tạo điểm CT mà gây HUM ít hơn cách kia. Em chưa quấn thử nguồn cho 211, 845 nên chưa rõ thực tế có đúng như vậy không.

Tks for All.

19. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Bạn dùng băng keo trung thế cách điện tốt nhưng về mặt tĩnh điện thì phải xem lại. Trong các thiết bị audio hí èn thì các nhà sản xuất đều dùng màn chắn tĩnh điện và nối mass. Việc bạn dùng băng keo chưa hẳn tĩnh điện tốt lại không có nối mass dẫn đến có thể gây nhiều hum. Ngoài ra dây nhợ lằng nhàng nó sẽ gây nên cảm ứng đầu vào lung tung các loại sóng nhất là tần số 50 -100hz gây hum. Đèn điện tử có trở kháng vào lớn rất thích hợp cho loại nhiễu này, không phải cứ có dây dẫn nối mới truyền sóng, bạn thử nhiều lúc chỉ sờ tay vào đền pri đã thấy hiện tượng hum rồi, nên dây chạc để lộn xộn cũng là tác nhân gây hiện tượng không mong muốn. Như vậy hiện tượng máy của bạn bị có thể có 2 tác nhân như mình nói ở trên.
    Đây là hình ảnh lá đồng cuốn làm chống nhiễu trong BA nhật.
    Còn đây là đầu dây ra từ lá đồng để nối mass. (máy ảnh còi lâu rồi nên ảnh không chuẩn), 2 mép lá đồng không được tiếp xúc nhau, phải lót giấý cách điện cẩn thận. Nếu để chạm nhau sẽ bị đoản mạch và biến áp nóng cháy.

Last edited: 9/9/19
  20. oneclicklogin

Chắc phải quấn thử biến áp đốt tim riêng theo như bác nói xem sao. Mà cái lới băng keo đồng chắn tĩnh điện 2 đầu có hàn lại thành vòng kín kg hay để hở rồi hàn 1 đầu xuống mass vậy bác (vòng kín giống như vòng ngắn mạch)

Ngoc2 likes this.
  21. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Hì hì. Màn chắn tĩnh điện có tác dụng ngăn nhiễu cao tần từ cuộn sơ cấp vào cuộn đốt tim; không có tác dụng ngăn 50hz vào K của đèn.
    B cần đánh giá đc hum cao tần? Hum 50hz? Để sử lý.
    Nếu hum nhiều ớ loa bass là hum 50hz, còn hum nhiều ơ loa tewter thì là hum cao tần

Mang chắn tĩnh điện dễ làm nhất là cuốn dây 0.2 (1 đầu hở 1 đầu vào mass) như b nào đã nói

Last edited: 9/9/19
  22. oneclicklogin

Hum ở 50Hz. Cảm ơn bác!

23. TQ_Audio

TQ_Audio Advanced Member

Bác đi dây ngắn nhất và xếp gọn lại là hết ù thôi. Câu dây chuột bạch như mạng nhện ù kinh lắm bác à.:)

24. tepriu

tepriu Advanced Member

Ah mà bác thử kiếm 1 thanh đồng ngang cỡ 20cm rầy 7mm dài 1m làm mass xem có bớt k .chứ tần đó cái tube va biến áp như vậy mà mass ít quá cũng hum .nhu mấy bác làm chassi toàn gỗ k có tí kim loại nào để cho mass hum tùm lum.
    Với lại nháp thì nháp cũng phải chắc chắn cẩn thận .làm mấy cái này dễ bị Tẩu lắm . Mình có lần tẩu quá chả hiểu ma đưa nối quỉ dẫn đường thế nào .đo tụ nguồn phát đầu tiên xả thì k sao .cắm điên nguồn vào thử xong rút nguồn ra . Cứ thế là chọc đồng hồ đo vào , Tèo luôn cai đồng hồ. Lúc đó tỉnh hẳn
    Lâu lắm rồi có lẽ mười mấy năm có 1 đại cao thủ GV làm 845 phải làm 1 cái ghế cao. 4 chân cách điện an toàn .mỗi lần đo kiểm phải có ít nhất hơn 1 người nhớn ở nhà trở lên.
    K thể đùa dai với thằng Điện này được bác ah

rock0em_h_x, oneclicklogin and Ngoc2 like this.
  25. oneclicklogin

Cảm ơn các bác! em sẽ làm từng bước xem nó ù ở đâu. Mấy cái bóng đèn đỏ đỏ là dụng cụ để em xả điện tích cho các tụ chứ kg nó giật ghê lắm. Có lúc lười lấy dây điện chọt vào 2 cực tụ nó nổ như pháo.

Share This Page

Loading...