Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Bác ở Nam hay Bắc. Nếu ở Bắc dễ hiểu thôi, mấy hôm nay trời nồm, mất cái Pre ( cả amply YAMAHA DSP 3090, tôi lừa CPU, cho tầng Power khg làm việc, biến nó thành Pre tube ) rất hay báo ẩm: Khg cho bật lên. Lấy máy sấy cho ấm lên một lát là lại chạy.
    Amp ta tự làm khg có sensor báo ẩm :p, hơi nc hay tích trong biến áp được dịp trổ tài. Ngoài ra bác cũng nên chú ý, khả năng nguồn đốt tim CŨNG CÓ THỂ chưa đủ. Cháy nguồn có khi lại là cơ hội để bác xem lại năng lực toàn máy vì để lâu có thể hại OPT nếu đúng có hơi nc.
    Vâng bác đã nói rồi, nhưng Gain của bác có 1 tầng khuyếch đại nên chắc chắc chưa đủ đâu bác ạ

vinhnguyen79 likes this.
  2. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Em nhớ là bác ấy ở trà vinh.
    Tìm lại trang 104 em thấy cục nguồn bác ấy cũng to. Kg hiểu sao lại bốc khói. Theo em dự là bị chạm vòng dây do vào fe. Vì bác ấy quấn nắn đèn nên hơi nhiều vòng dây so với cục nguồn đó.

vinhnguyen79 likes this.
  3. Maidanhan

Vâng, ẩm chắc nó không nó lan ra khắp nơi, ngoài Bắc khắc nghiệt hơn thôi.
    Nếu đúng là do chập FE, bác ấy thử "cứu" bằng cách ngâm vào sơn cách điện thật lâu rồi test lại xem sao. Thường mấy cuộn to rất hay chạm quệt do ta quấn ghì tay, bác lạ gì môn quấn này. Trc tôi bị chập cuộn đót tim, lười cũng hay làm việc này.

vinhnguyen79 likes this.
  4. vinhnguyen79

vinhnguyen79 Advanced Member

dạ em ở Trà Vinh ạ. thời tiết mấy hôm nay không có mưa... em nghĩ chắc là do chạm vòng dây quá. để tìm fe lớn hơn tý quấn lại nguồn khác xem sao. fe đó trước em mua cũng bị cháy. chắc có huôn rồi :0:D

5. vinhnguyen79

nó cháy hết trơn rồi..chảy nồng quấn luôn rồi bác ơi :(

6. Maidanhan

Bác ạ, toàn bộ máy của bác công suất tiêu tán khoảng 71.8 VA đến 78.8 VA, cho nên về lý thuyết tối thiểu, bác chỉ cần tìm bị lõi có diện tích 10.179cm2 nếu cửa sô cho phép quấn dây đủ. Đây là lý thuyết, còn thực hành, bác tìm bộ lói FE 38*50 chắc đủ rồi, vấn đề ngâm tẩm sau khi quấn xong thôi bác ạ. Để phòng hơ sau này, cuộn 6.3 VAC bác quấn dây Ф= 1.8 để sau này tăng thêm tầng Pre sẽ khg ảnh hưởng, còn dây cao áp thay vì quấn tối thiểu Ф=0.27, bác quân lên dây 0.33mm. Dây sơ cấp khi đó dài rộng là Ф=0.45mm bác ạ.

vinhnguyen79 likes this.
  7. hoangphung

Kinh nghiệm quấn nguồn cho bóng nắn thì 1 phải là fe dị của nhật. Có cửa sổ rộng hơn.
    2 là fe to hơn 1 cấp. Ví dụ thường nắn điot fe 32 thì nắn đèn phải fe 35.
    Bác vinhnguyen79 nên kiếm fe 38x50 thì quấn thoải mái. Fe to mát fe.
    Kiếm fe xám nhật chứ fe trắng nhật tảo cũng thua. Số vòng trên volt lớn lắm.
    Quấn dư dòng cho đủ 4 el34 4 bóng rề để sau có lên pSE cũng dễ. SE 1 bóng el34 nghe nhỏ xíu.

vinhnguyen79 and Maidanhan like this.
  8. Maidanhan

Cái anh Nhật này đúng là dị dạng. Gặp phải FE EI mà lõi EI hàn lại nhau, số Vòng/ Volt rất thấp nguyên bản, nhưng quấn lại rất dễ bị nóng nếu tuân thủ tỷ lệ cũ.
    Loại FE trắng bây giờ toàn của TQ, Đài Loan là cao lắm rồi. Quấn hay nóng nhanh, tẩm phủ phải kỹ vào.
    Tôi cũng đang ôm mộng mua đc đôi loa -107dB nữa, đã dựng 1 phòng 12m2, tường chát sần, đỉnh lót xốp, sau này làm con Ampl EL34 SE *5 kênh nghe DVD cho đã. Hiện còn 2 con EL34 Siemen, 2 con Tiệp cũ, chắc nay mai làm cặp Shuguang nữa để đấy. SE với loa -107dB, chỉ cần 01 đèn 6Ж52П phía trc, mắc Pentode chuẩn chắc chắc cực hay.

9. hoangphung

Trước cũng mê phim HD 5.1 7.1 rồi dts.
    Hết đổi sound card. Đến loa vi tính 7.1.

Giờ phim vẫn giữ để ngày nào đó chiến 7.1.
    Ráp tube 7.1 chắc nóng cũng cỡ sumo với mấy cái loa cùi.

10. Maidanhan

Vậy à bác. Hay quá, tôi cũng chơi 5.1 từ 2000, DVD đâu tiên là A330. đến năm 2006 bắt đầu làm 5 kênh tube, 3 kênh đầu tube all.
    Để chơi 5.1 buộc phải SE, loa độ nhạy cao cho nó khỏi nóng. Đĩa 7.1 chuẩn ít bác ạ, do thời điểm 2010 kỹ thuật HD và home theater trên PC dễ và rẻ. Nếu có các kênh Cr, Srl Srr hay bị chia kênh từ kênh chính.
    Năm 2010 vác con 42 inc từ Hàn nhập nguyên nhưng thấy DTS, DTS Master xem phim hay, nghe nhạc thg nên thôi.
    Năm 2002 có cả phòng xem phim tiêu chuẩn 5.1 ở tầng 2, cuối tuần đón nhiều khách tụ vạ. Nay đông con, thiếu diện tích giải tán tạm hết.

Attached Files:

11. vinhnguyen79

Trước e quấn vòng tim đốt dây có 1.2 thôi ạ. Fe thì chỉ có 36*56 thôi. Còn các khác thì tiết diện đủ và dư. Fe 38 ở chổ em tìm chắc là khó lắm toàn 36, còn xám thì ko bao giờ có rồi.

12. hoangphung

Xám 38 em còn tàn dư giúp bác ngựa. Thực ra là để dành làm cái SE ít linh kiện nghe đêm khuya.
    Để giúp bác tính và gởi fe luôn cho rộng nhà. Năm nay em có việc nhà nên nghỉ xả hơi chút.
    Giờ lại nghiện diy cái cần lieaner LP.

13. hoangphung

Xưa em cũng đủ điều kiện để tiếp cận vi tính thời p3 p4. Giờ nhìn lại thấy lạc hậu quá.
    Cũng 1 thời lùng DVD khắp sài gòn 5.1.
    Sau torent thì full vài ổ 1.5TB. để dành vài năm nữa hồi xuân mà thưởng thức.
    Torviet chết rồi. Uổng công mười mấy năm nuôi tor.
    Cũng không ngờ bác lại nghiền 5.1 trẻ như em.
    Em tham gia ngày đầu của hdvietnam.
    Tranh thủ download dvd karaoke của tất cả các hãng. Thúy nga. Asis. Phượng hoàng. Using alone. Và trong nước.
    Hồi đó thiệt là hót. Em tách tất cả ra từng bài riêng biệt, đặt tên theo list để hát với walaoke. Tổng rút lại và bỏ bớt mấy bài 3 sọc thì còn khoảng 1.3TB.
    Giờ công nghệ đường truyền khiếp quá. Hát online không.
    Em giữ lại để dành hát mình ên.
    Kiểu gì thì kiểu. Hát kara dvd truyền thống vẫn mang âm hưởng rất thú vị vừa hình ảnh lẫn âm nhạc.
    Lan man với bác mai lại ẩn chút xíu..:D

Last edited: 9/3/20
    solo_gl likes this.
  14. solo_gl

solo_gl Advanced Member

http://nethd.org vẫn còn mà bác, em cũng down đống film cả 3D lẫn 5.1 về xem. Ngày trước hay lùng thuynga hoặc Asia 5.1 về nghe.

hoangphung likes this.
  15. hoangphung

Torviet chết lâu rồi mà bác. Ý em là giữ lại lượng down và up. Chứ giờ đăng kí mới thì làm lại từ đầu à. Em có hơn 2 triệu điểm mà.

16. hoangphung

Cám ơn bác về thông tin này. Em tưởng mất rồi chứ...dù hơi kì kì.

17. Maidanhan

Tôi khg chơi DVD từ trên server vì ngày đầu chỉ mua bản cứng. Thời SV, các Shop băng HN chả lạ mặt tôi, còn thời CD, DVD họ càng quen. Hiện còn hơn 400 bản các phim đoạt giải đủ label, các hoạt hình kinh điển, hoạt hình thời vụ nóng, Karaoke NDBD ... Tuy nhiên các bản DVD sao lại từ LD thua xa chất lượng ( LD là Analog toàn phần ). Gửi các bác vài ảnh về board tube cài trong DVD, CD:

Còn một board 5 kênh nữa giữ làm kỷ niệm, cắt Signal ngay sau DAC ghép khg qua tụ, tiếng thôi rồi. Các bác mở Topic vụ này, khá thú vị.

18. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Đang mày mò cái mạch trễ cao áp (cái này có bán rất nhiều nhưng kiếm cái mạch về chấm hàn cho vui) Trước toàn làm 2 cái công tắc, bật 1 rồi ngồi làm chén trà có lúc chẳng nhớ bật 2 hỏi tại sao amp không hát, có lúc bật lộn tùng phèo cả lên :D
    Nhà mình có ai diy rồi cho em xin cái sơ đồ. Sau khi đốt tim thì cần khoảng bao nhiêu giây để phóng cáo áp vào là an toàn.

19. hoangphung

Hàn làm gì cho cực..rẻ mà 25k
    Thay con tụ to hơn chút khoảng 470uf chỉnh được từ 0 cho đến 2 phút.

vinhnguyen79 likes this.
  20. nguahoangphonui

Giá này thì ẻo lắm, có mua thì kiếm luôn loại có hiện thị số trên LCD trên dưới 100k. Em thì lại muốn kiếm mạch để hàn.

21. vinhnguyen79

em thấy loại này chơi ngon rồi bác

22. vinhnguyen79

theo tính toán như này thì có đủ tải không ạ? nếu đủ thì cháy nguyên nhân do đâu ạ?

23. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Em nghĩ cháy là do ta châm lửa để đốt. Hihi. Chớ dòng yếu ko đủ cho tải chỉ dẫn đến áp sụp. Nên nếu cháy bác kiểm tra coi chạm chập ở mô!

Ngoc2 and vinhnguyen79 like this.
  24. nguahoangphonui

Bác hên là cấp điện ngồi canh nó bốc khói còn với tay rút điện được. Chứ để đó đi đâu giờ này chắc màn trời chiếu đất :D
    Đốt tim bác quấn có 6v;5v/3A ? khi có tải nó sụt áp ỉu xìu. Lắp push pull, riêng 4 bóng el34 mất 6A rồi chưa tính bóng drive. Khi cấp áp không đủ dòng biến áp sẽ nóng chập cháy là điều khó tránh khỏi. Kiếm cục fe bự hơn quấn lại thôi.

vinhnguyen79 likes this.
  25. vinhnguyen79

Đúng là mai.... không thôi.... thực tế em quân đốt tim là 6,5v và 5,5v/3A, chạy SE (trừ sụt áp) do phần mềm ko cho tính lẽ 0,5v ạ, bóng pre 6,5-0-6,5 e quấn riêng ạ. Nếu fe 36 x 68 được ko? Còn 38 ở em tìm hơi căng. Em thấy 36 x 68 nó lớn hơn 38x50 ạ, em nghĩ vậy :D

Share This Page

Loading...