Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Không phải tính toán như vậy. Nếu nêu phần tính toán đơn giản thì cũng rất dài dòng. Em nói nhanh, giả sử bộ lõi của bác rất chất lượng với 1800vòng đã đạt trở kháng sơ cấp 2,5K ứng tần số Min thì số vòng cuộn thứ sẽ phải là 100 vòng vì tỷ lệ trở kháng sơ và thứ của bác là n=18 ( em lấy gần bằng cho dễ). Bác nối // nhiều cuộn là để đạt thiết diện dây thứ thôi. Việc phân nhóm và lớp thế nào cho phù hợp lại phụ thuộc vào kích thước lõi, kích thước dây.
    Nhìn qua bộ lõi của bác thì chất lượng không được tốt nên với số vòng trên chắc không đạt. Lõi cho SE phải thật tốt mới nên dùng.
    Theo em vì bác còn dự định sau lên 300B. Bác nên đầu tư bộ lõi nguồn, OPT để quấn cho đúng ngay từ đầu. Linh kiện thay và nâng cấp dễ hơn nhiều lần làm lại OPT và nguồn. Fe bác nhờ bác Hoàng Phụng chỉ điểm vì em thấy giống loại em đang dùng. Nếu có FE rồi em gửi thông số quấn. Với FE 38 này thì OPT dùng 38x50 còn nguồn dùng 38x65. Em đã sử dụng để ráp mạch 300B Sun Audio và 300B ANK1 rất ổn. Đây là kho FE em chuẩn làm dự án mới trong tình hình phải ở nhà nhiều như thời điểm bây giờ. IMG_5238.JPG

vinhnguyen79 and netnomas like this.
  2. netnomas

netnomas Advanced Member

Người ta làm đc mình phải cố thôi bác, em chia cho 18 lấy 140, cho dễ quấn, 148 với trình độ của em sợ ko đủ 1 lớp. Thanks bác

Attached Files:

3. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Bạn lấy 1:18 là ổn rồi. Nếu 140v khó khăn B có thể giảm 4, 5 vòng nữa cũng đc. Giảm thì công suất giảm (theo số tỷ lệ số vòng) nhưng đổi lại được tiếng trầm tốt hơn.

netnomas likes this.
  4. netnomas

netnomas Advanced Member

Fe em có 3 loại fe 32, chủ yếu là quấn xong thử phe sau bác ạ, ko phải phe xấu đâu, do em ko có kinh nguyệt em dùng giấy giáp oánh bỏ lớp sơn cũ ...còn bên thứ cấp 8 ohm nữa , bác chia giúp em, dây có sẵn 0.35. Mà tính ra dây khác thì em đi mua... Chứ ngâm vecni rồi là đành bỏ cả sơ lẫn thứ.

Attached Files:

Last edited: 16/3/20
  5. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Bác cứ bám lấy cụ @Mountaineer sẽ học được nhiều điều về cách quấn biến áp nguồn hay OPT... Trước đây em quấn OPT cho 2a3 cụ ấy cũng chỉ lại cách đấu và hiện tại em vẫn mơ hồ về món này.
    Qua đây các cụ thảo luận em cũng ngộ ra được đôi điều.
    Tích cực thảo luận đi các bác, mùa này hạn chế tụ tập đông người có thời gian ngâm cứu. Diễn đàn dạo này cũng thấy ảm đạm quá.

6. netnomas

netnomas Advanced Member

Loa em 100db nó cũ rồi lên ko chính xác nữa theo tai em thì nó đang trong khoảng 35hz - 18khz (cái này em chém gió), vâng, vậy là chốt 2520 vòng dây 0.25 sơ cấp, em quay thử 2 cục opt rồi lên cục này chậm mà châc

7. Mountaineer

Phần lớn các bác DIY đều có thời gian đi ve chai, trong đó có em. Nghĩ lại nhiều khi một tiền gà ba tiền thóc nhất là trong việc mua FE. Với dự án đầu tiên là em EL34PP OPT 5K. Rồi cũng tìm được cặp BA Mỹ 38x65, niềm vui không được bao khi test thì chất lượng ở mức trung bình không đạt. Lưu kho đã lâu, tưởng rằng đã quên. Nhưng thời điểm này cần chạy máy lọc khí nội địa điện 100V ở các vị trí không cấp nguồn này. Vậy là mất mấy ngày để quấn bộ đổi nguồn tiêu chuẩn Audio. Đúng là FE này chỉ thích hợp làm nguồn. IMG_5240.JPG

8. netnomas

netnomas Advanced Member

Giờ dịch nhiều ngồi ngâm mấy món này giết thời gian bổ phổi

Attached Files:

Last edited: 16/3/20
  9. netnomas

netnomas Advanced Member

Cứ vài ông trình độ ama Toi như em thì top nó mới nhanh lên 1000 trang ;)

10. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Bác ạ, cục nguồn cho máy lọc khí 100k, bác mua cho nhanh. Máy lọc có 30,40w. Còn máy hút ẩm mới ăn dòng cao hãy quấn.

11. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Nhìn đống fe này chắc cụ ngựa ngất chuyến này rồi..:D.

Mountaineer likes this.
  12. duyth

duyth Advanced Member

Em đang gác lại cục đó
    Em chán quá chả thèm động tới nữa, chuyển qua gom linh kiện làm quả 300b với 2a3 :))

13. Mountaineer

Em đã inbox cho bác có gì chưa rõ bác hỏi thêm

netnomas likes this.
  14. Mountaineer

Sản phẩm BA cách ly của em đạt tiêu chuẩn Hi-Grade/ Hi-End/ Hi- Quality và For Audio lại làm bằng tay thì vô giá lắm :). Một BA này gánh hai em lọc khí bù ẩm và lọc khí hút khô cho một phòng ạ. IMG_5259.JPG

15. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Thế phải ít nhất 350W cụ ạ. sao cụ cầu kỳ thế nhỉ? Con máy hút ẩm chạy nguồn to như Lioa đi. Tôi chót dại làm cục cách ly 100V, 3A cho cái tủ lạnh, hơi phí.

16. tamphan71

tamphan71 Approved Member

Nghe các bác bạn về cuốn biến áp thấy vui quá....
    Tôi thì thấy nếu chịu khó nhìn xung quanh nhiều lúc cũng chẳng nhọc công lắm... Hôm trước tôi có nhặt một cục biến áp cách ly 1000w made in taiwan. Vào 220 ra 100V đâu có 70.000vnd/kg cục đó chắc họ làm chuần hơn mình làm và giá đó cũng rẻ hơn giá dây đồng + khọm lưng

17. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Bạn là số zách của “tay mơ” rồi.
    Con ba 1000w nặng: sắt 12-13kg, dây đồng cũng o dưới 2kg (là loại điêu nhất). Người có vấn đề về họ mới bán 70k > nói “khoác” thì cũng nói có cơ sở chứ nói thế này người nghe chán òm

Mountaineer likes this.
  18. Mountaineer

Các bác trên quấn nguồn và OPT cho các dự án Amply. Cái này thì khó có thể tìm từ ve chai.
    BA ve chai chỗ em bán đổ đồng 40k/Kg còn cả dây đồng, thời giá cách đây nhiều năm. Còn FE cân mua của shop là 80kg/kg mà nhiều lúc cũng cháy hàng bác ạ.
    Cục của bác 1000W nặng trên 10kg mà mất có 70k thì thực sự là ấn tượng. Chắc người bán có cảm tình mới bác rồi, vừa bán vừa cho để lấy chỗ đi lại :).

Last edited: 17/3/20
  19. hoangphung

Nếu chuẩn hàng nhật bãi thì cứ 1000w 10kí 1tr. Giá này ngoài bãi nếu hên gặp được đẹp.
    Còn lâu lâu người ta xả hàng thì cũng gặp như bác ở trên. Nhưng coi chừng là tự ngẫu dây nhôm.

20. nguahoangphonui

Cụ gửi cho mấy cục em đã ngất lên ngất xuống rồi. Giờ nhìn đống này nó mà đè lên thì chìm nghỉm :D

21. hoangphung

Đối thủ sute năm nay đó. Ráng mà đỡ đi. Có ngất thì cũng phải test 3 lần cho đủ chuẩn cô vy 20.

22. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Cái món sute cứ dần thôi. Có trò gì nghịch với @hoangphung ơi:D”anh hùng bàn phím” mãi thời “covit” ngứa hết chân tay roài.

23. hoangphung

Đang diy cái cần đĩa than. Hậu quả của bác ngựa. Mà đang thích vì nó là cơ khí. Đúng chuyên môn của em bác.
    Thích lọ mọ và nghiên cứu. Xong rồi thì chuyển qua cái khác. :D

Ngoc2 likes this.
  24. nguahoangphonui

Sute hay cute em mặc kệ o_O
    Hơ hơ... năm nay hoãn, cô vy nhắn vậy :cool:

25. nguahoangphonui

Bác làm thêm cái cần câu, ít bữa nữa gác mỏ hàn ae mình đi câu cá :p

Share This Page

Loading...