Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. Newbe

Newbe Advanced Member

Viết chính tả còn sai không biết làm có đúng không mà hay khoe thế

2. netnomas

netnomas Advanced Member

Bác nói vậy thì em vỡ ra rồi, vụ opt, vì em quấn cái thứ 2 đo R nó cũng same same như vậy ... Chỉ có điều 1 cái lõi nhựa , 1 cái lõi giấy. Kệ đi, sau này rỗi em tìm dây đồng loại tốt hơn và có fe mới hơn em thay sau. Thanks bác

Attached Files:

Last edited: 20/3/20
  3. netnomas

netnomas Advanced Member

Kẹp trục cũng phải để ý hướng dây sơ nối tiếp sơ đấy.

4. netnomas

netnomas Advanced Member

Đây là phiên bản tập quấn , lên sai với nhầm là bình thường..

5. netnomas

netnomas Advanced Member

Em theo cách quấn 5-4 chia đều, p1- p5 3 lớp, p2-p3-p4 4 lớp = tất cả đều = 140 vòng x 18 lớp sơ = 2520 vòng. bác nhìn hình em vẽ . nó vẫn thế mà, 4 dây ra đều 1 phía (phía trong). Những chấm chòn là cheo sơ cấp lên tay quấn.
    Sáng nay con bé bên cạnh đang tự giam mình trên tầng 5 nhà nó cách ly (nó đi du lịch ở nước nào về) , bị phường bốc đi tập trung rồi, nó mà dương tính với virut khéo cả phố em bị ăn mì tôm. Lên phải quay nhanh cho kịp chuyến đò...

Attached Files:

Mountaineer likes this.
  6. tepriu

tepriu Advanced Member

Khà khà cô hàng xóm ở nhà mình cũng quay tay .cô đi mình vẫn quay tay như thường .nhưng quay thì quay phải giữ sức khỏe bác ạ. Quay lúc 3h sáng thế này được cái là tĩnh. Dễ tập trung mau lên.....tay. khổ cái thiếu xxx̉ quay dễ bị tẩu lắm.

netnomas likes this.
  7. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Tình hình chung rồi, mọi người cố gắng giữ gìn sức khỏe! Từ Tết đến giờ bị hạn chế giao lưu, đi lại nên cảm thấy bí bách quá.
    - Cuộn sơ bác quấn thế ổn rồi. Còn cuộn thứ bác phải quấn đúng thông số nữa là xong ( 04 cuộn gồm 140 vòng, 4 cuộn này nằm xen kẽ với các cuộn sơ và sau đó mới đấu // 4 cuộn này với nhau. Bác có hỏi em có phải chia 140 vòng cho 4 cuộn không, em đã trả lời rõ ràng rồi mà bác vẫn quấn sai. Vì tiếc công và vật liệu em mới trách bác. Có gì bác bỏ qua) .
    - Quấn xong bác đo thông mạch cuộn sơ trước khi vào FE: để thang X 1omh, trở thuần khoảng trăm máy chục Ôm. Có vấn đề gì còn biết xảy ra tại công đoạn nào. Nếu có FE bác cạo dây đấu chập đầu cuộn thứ lại để đo thông mạch cuộn sơ xem sao.
    - Trên mới chỉ là các hướng dẫn để sao cho bác hình dung và quấn đạt theo sơ đồ có sẵn phù hợp với kích thước FE của bác thôi. Sau đó còn ghép FE, chỉnh định sao cho cân trở kháng 2 OPT. Gông chặt cố định thật tốt để không thay đổi giá trị OPT trong quá trình sử dụng. Muốn đo được độ tự cảm hay tính trở kháng của OPT bác phải có đồng hồ đo độ tự cảm L.
    - Không phải cứ quấn đủ thông số sơ đồ trên là OPT đã đạt như ý muốn. Nó phụ thuộc chính vào chất lượng FE và nhiều yếu tố phụ nữa. Cái này bác từ từ tìm hiểu sau. Hy vọng cặp này bác đạt trên 10 Henry :).

My FB likes this.
  8. netnomas

netnomas Advanced Member

Năm nay em gần 5 ọi rồi, ban ngày ồn ào em hay bị lẫn (dù có lấy bút đánh dấu những cái đã làm) . lên chỉ có đêm khuya là yên tĩnh

9. netnomas

netnomas Advanced Member

Vâng, làm cho nó kêu đã lấy hứng thú và kinh nghiệm đã,
    Vâng phần sau thì dễ hơn, (đối với em) đc bao nhiêu Hz thì em cũng dùng, nó là niềm tự hào của mình mà,
    Hôm nay em nghỉ vì 2 ngón tay nó đau cứng khớp rồi,
    Vậy phần quay là tạm đạt rồi, đi xin việc đc rồi kk...
    Ko có các bác hỗ trợ, em cũng ko biết bao giờ mới xong.
    Bác phải ghi rõ 4 cuộn, mỗi quận 140.
    Bác ghi 4 cuộn gồm 140 vòng , em hiểu ra là 4 cuộn bao gồm 140 vòng. 140v x 0.5 = 7cm ko đủ lớp thì bắt buộc phải chia 2 lớp, mỗi lớp 35v
    Mà ko sao bác, chủ yếu là tập quay thôi mà
    Tại có thể tay làm mồm nói mắt lướt điện thoại lên e nói nó ko rõ lời , các bác ko lên để ý...

10. Mountaineer

Em viết rất kỹ tại bác nóng vội thôi. Em còn định nghĩa " nhóm" & " lớp " để bác dễ hiểu mà :). Nhưng cuộn quấn sai bác phải quấn lại nhé.

Bác
    140:4 lớp thứ cấp, là mỗi lớp có 35 vòng à bác, sài dây 0.5 em ko có em chập đôi dây 0.35 đc ko... Cảm ơn bác nhiều.
    Em
    4 nhóm 140 vòng. Để quấn hết 140 vòng này thì cần 2 lớp cho một nhóm. Sau đó 4 nhóm này đấu // nhau. Thay dây 0,35 chập đôi thì một lớp 70 vòng chập đôi không đủ chỗ lại phải sang lớp thứ 3 thì quá cửa sổ.

netnomas likes this.
  11. netnomas

netnomas Advanced Member

Lúc em hỏi đó là em chưa đi mua dây, giờ có dây 0.5 rồi. Hôm nay nghỉ ko sờ mó đến.
    Vậy chốt thứ cấp tổng là 560 vòng dây 0.5.
    Chia 8 lớp = 4 nhóm (mỗi nhóm 140/2 lớp = 70v 1 lớp) .. Ok b

12. Mountaineer

Vâng, nhưng em vẫn thấy lo lo :) . Bác cũng xem lại dòng hướng dẫn lót giấy và kiểm soát chiều dày cuộn để tránh vượt cửa sổ. Bác quấn lõi nhựa cũng cần tránh bị sập hầm nhé. Cái này không vội được đâu. Tẩy sạch bụi trần, tĩnh tâm và tập trung thì quay tay mới thành công bác ạ.

netnomas likes this.
  13. netnomas

netnomas Advanced Member

Vâng, ra 8 ohm đó chứ bác. Nhầm lần nữa thì đi thuê, kk
    Ok bác, giờ em ko làm khoán nữa, em làm công nhật... Mỗi ngày vài lớp 1 tuần xong 1 cái cũng đc... Lõi nhựa đểu , giấy chợ trời 0.2 hơi bị căng và hay xụp hầm... Lên em sẽ làm lõi giấy cho vừa khít.
    Đặt Mua bộ chuyền chuyển động dây đai này, và 1 em motor 775 + 1 mạch điều tốc kéo cho nhàn. Vị chi là khoảng hơn 200k , nguồn chuyển 220 xuống 12 có sẵn. Kiểu này chưa biết đến bao giờ xong.

Attached Files:

14. duyth

duyth Advanced Member

Sau một thời gian em đã gom đủ linh kiện để làm cái tube đầu tay, em lắp théo mạch
    Loftin White nhưng có một số chưa hiểu lắm nhờ các bác khai sáng:
    1- nó có ghi 100uX2 là sao ạ?
    2- có hai con trở 820r10w mình mua ở đâu, Có cách nào thay thế chỗ đó được không vì em kiếm mua nhưng không có.
    #
    196v ———> 400v ——-> Bch ...?
    Khúc này hơi rối em không biết nó đi đâu về đâu :((
    Bác nào làm rồi giang rộng vòng tay chỉ em với!!! Cảm ơn các bác!! Chip chip

Attached Files:

15. Mountaineer

Theo sơ đô của bác: Mục 1 là tụ lọc kép trị số 100uf/500v bác có thể thay bằng 200uf/500v. 196v và 400v cùng mũi tên đen là chỉ vị trí ứng với giá trị điện áp tương ứng. Còn mũi tên chỉ chữ Bch nghĩa là nối từ vị trí có áp sẽ nối cấp cho kênh thứ 2 ( B chanel). Trên sơ đồ có 2 vị trí cấp cho kênh thứ 2. Sơ đồ này phần cấp nguồn cao áp chỗ giao cắt không rõ ràng bác lưu ý khi đấu. Còn mua trở, bác nào biết thì giúp tiếp.

16. Pilab

Pilab Advanced Member

Mỗi tụ đôi 100uF+100uF/500V bác xem xét nên thay bằng 02 chiếc 100uF/500V riêng biệt. Dùng riêng lẻ 04 tụ 100uF/500V thì mạch lọc pi CRC mới có tác dung, cách li các mức cấp nguồn của 2 kênh.
    Tks for All.

17. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

1. Tụ 100ufx2 là tụ đôi.
    20200322_124108.jpg 2. Trở 820ohm chịu khó tìm vẫn có, nếu không thì có thể tìm trở thích hợp đấu song song hay nối tiếp để cho ra trị số đó hoặc giá trị gần nhất. Với trở này bác bỏ đi cũng được.
    3. 196v lá áp plate của bóng 6sn7, 400v là áp B+

P/s" Mạch này đốt tim 2a3 là AC, nối tầng không dùng tụ... Bác mới ráp mà xơi mạch này khó nhai lắm.

18. duyth

duyth Advanced Member

Cảm ơn các bác, theo như bác @Pilab thì ta nên lắp theo Sch thì mới có tác dụng lọc Pi CRC, còn lắp theo bác @nguahoangphonui ta chỉ cần 1con 200uf500v như vậy cả hai đều cùng chỉ số, ta nên lắp theo cách nào tối ưu nhất ạ,
    Em có 3 con to như cái ly có thể dùng được không các bác...

Attached Files:

19. Mountaineer

Để tiện cho bác ấy đấu nối không bị nhầm, bác chấm giúp các chỗ giao cắt nhau đoạn mạch tụ đôi cao áp. Bác ấy sẽ rõ chỗ nào sẽ dùng tụ tương đương 200uf . Em cũng đã lưu ý bác ấy rồi.

Last edited: 22/3/20
  20. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

choke 10H rồi mà dùng tụ đến 200uf lọc gì mà kỷ thế, tụ 100uf đã tốt lắm rồi trừ phi choke dỏm bị bảo hoà sớm

21. netnomas

netnomas Advanced Member

Giống tôi thế, ko có kiến thức cứ đi làm theo nó rối hết cả mắt. Kì thực khi mình hiểu ra nó cũng đơn giản mà. Bác đâu cần dập khuân theo nó, mạch nó kết hợp lọc CLC và CRC lên nó sài tụ kép.
    Mạch kết hợp thôi bác, nhìn nó rối vậy chứ nó chính là 2 con trở hạn dòng cho đèn 6sl7. Vì họ kết hợp CLC , CRC lên họ sài luôn tụ x2

Attached Files:

duyth likes this.
  22. duyth

duyth Advanced Member

#trang giấy hh thần thánh, Sch viết như bác thì dễ hiểu quá, cảm ơn các bác, em đã thông chỗ này rồi, mai em đục đục khoét khoét đến khi chấm mũi hàn chắc lại lên dãi bày với các bác tiếp ạ.!!!

23. My FB

My FB Advanced Member

Nhìn mạch trên bác sẽ thấy dễ hiểu hơn nhiều

Last edited: 23/3/20
    duyth likes this.
  24. Mountaineer

Cũng dự tính ngày đi làm sẽ chỉnh lại sơ đồ gửi lại để bác chủ amp rõ và có thể chủ động lắp ráp và chọn linh kiện (cuối tuần chỉ vào xem bằng điện thoại thôi). Thực ra cũng rất đơn giản và đúng như bác Net đã vẽ lại. Vì là DIY nên không nhất thiết áp dụng một cách máy móc y chang mà phải hiểu để linh hoạt thay đổi cho phù hợp với khả năng thu xếp của mình. Nhìn vào sơ đồ thì thấy rõ tụ đôi cao áp vị trí sau Choke đã được nối tắt đầu lúc này có thể coi là một tụ 200mf gồm 2 tụ 100mf mắc // thôi. Thường nhắc đến tụ đôi ai cũng nghĩ làm gì có chuyện nối tắt hai đầu còn lại, mà phải kẹp giữa linh kiện khác để tạo mạch lọc hoặc sử dụng như hai tụ đơn ở vị trí khác nhau trong amp. Nhưng thực tế trong mạch này là vậy, em không thấy khác thường gì. Còn ở vị trí này cứ bắt buộc phải tụ đôi, hai tụ đơn hoặc nhiều tụ nhỏ mắc // thì mới có hiệu quả mạch lọc Pi thì em không dám lạm bàn tiếp.

Note: Tụ đôi sau hạ áp lọc nguồn cho đèn tầng đầu có thể dùng hai tụ đơn và điện áp cũng không cần đủ 500v tầm 300 or 350v cũng OK rồi. Nếu không phải lăn tăn về linh kiện thì bác chủ cứ lập một list linh kiện đặt mua đúng như sơ đồ và lắp như nguyên mẫu. Dẫu sao em vẫn gửi lại bản vẽ như dự tính ban đầu.

Loftin- White Amp.jpg

Last edited: 23/3/20
    TQ_Audio likes this.
  25. duyth

duyth Advanced Member

Mạch của bác có giống như mạch của em với bác Mou ạ, thấy bỏ mấy con trở 820R10w đi như vậy có sao không? và mấy con tụ phía dưới nữa thay đổi hết thành 47uf. Em lắp theo mạch của Loftin White như bác Mou đã nói ở trên ạ.
    Một vấn đề nữa em băn khoăn... em có đọc thấy bác Rum nói đốt tim đèn không được dùng chung CT, Theo em nghĩ cứ cung cấp đủ điện áp và đủ dòng là được , có bắt buộc phải chia làm hai cuộn để cung cấp cho đền không ạ, power của em thế này các bác xem giúp em với, giờ cuốn lại thì hơi căng :((

Attached Files:

Share This Page

Loading...