Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. vinhnguyen79

vinhnguyen79 Advanced Member

Đã nhận được quà của bác HoangPhung hỗ trợ ae ở xa khó khăn.
    [​IMG][/url] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG][/IMG]

nguahoangphonui likes this.
  2. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Bác cứ dùng trở , tụ nào cũng dc gần trị số của nó là dc. Bác phải dùng 2 cuộn đốt tim riêng biệt chớ ko là rút 1 bóng công xuất ra cả 2 kênh đều hát như nhau. Còn bác dùng chung điểm CT thì nó ù cho điếc tai ạ! Cứ mạnh dạn chảm thôi bác!

netnomas and duyth like this.
  3. netnomas

netnomas Advanced Member

6v3 là phải quấn 3v15 + CT+ 3v15 X 2 bóng, ct găm xuống mát à bác... Vậy nhiều đầu ra quá, loạng quạng như em khéo lại nhầm ;) vậy em kéo nguồn đơn có ù ko, ý em là kéo 12v6 nối tiếp 2 bóng luôn.

4. netnomas

netnomas Advanced Member

Bác làm sao đo áp ở anot nó có điện áp như sơ đồ là đc, ông dùng hàng hãng, ông dùng hàng diy điện áp rơi nó khác nhau, lên ko dập khuân đc, ví dụ opt hàng dyd nó nuốt mất 20vôn trên đường (B+) thì phải tăng tụ đề bù áp.

5. netnomas

netnomas Advanced Member

Kiến thức của em cũng học của các bác trên này lên nhiều cái e hiểu nhưng em ko lý giải cho chọn vẹn đc, khi hàn mạch bác để ý nhất là đường B+, và dấu (+) (-) của tụ hóa. Ko là bùm xoẹt ngay. Gom đủ linh kiện và phang luôn cho nóng, chưa kiếm đc đt tốt thì sài tạm mấy con đt đài loan 2w (cũng tốt chán) 200k 4-50 loại về kẹp // hoặc nối tiếp để ra đúng trị số cần. Rồi từ từ thay sau, lấy linh kiện ráp đã.

duyth likes this.
  6. tepriu

tepriu Advanced Member

Hi bác .
    Đốt tim quấn 3v15 CT 3v15 làm chi cho mệt .dây đồng to quấn cho chính xác 3v15 đâu dễ . Chỉ cần quấn đơn 6.3v câu thêm 2 con trở 47R xuống mass êm ru đơn giản cho thanh thản bác ơi .

7. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Nếu bác ấy làm đc, cứ để bác ấy quấn bác Tep ạ. Sẽ lợi nếu sau này bác ấy sang chơi Phono trên biến áp này.
    Bác nhớ cái tụ hình trụ 470uF, chân hàn 2 đầu ta nói lần trc dùng thoát Kathode tầng công suất không? Nhìn con của bác tôi thèm kinh.
    Giúp 1 cậu em trên này làm amply qua Zalo, cậu ấy mách cho chỗ mua đồ, mua đc 80 con các loại trong đó có cả ELNA, Nichicon Nippon cổ của Nhật, chưa dùng tý nào, chỉ tội bị tụ dầu đè bẹp một ít.

netnomas likes this.
  8. My FB

My FB Advanced Member

Mời bác tham khảo thông số biến áp nguồn dành cho 2A3 SE của hãng Tango

netnomas likes this.
  9. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Bác @netnomas and @duyth cố bám lấy cụ @My FB, cụ ấy luôn có những dẫn chứng kỹ thuật rất đáng tin cậy.
    Chỉ tiếc bây giờ các cụ ấy ít vi hành.

netnomas likes this.
  10. netnomas

netnomas Advanced Member

Xong cái này rồi, ko còn lỗi nữa, giờ để nguyên vậy ngâm vecni à bác

Attached Files:

11. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Bác @duyth : Bác lưu ý mạch của bác có nhiều điểm khác biệt với mạch thông thường anh em ráp ở đây. Cần tham khảo kỹ hơn từ các bác có kinh nghiệm trước khi ráp.

duyth likes this.
  12. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Bác ngâm rồi hay sao mà vecni bám lõi rồi. Lõi của bác làm bằng giấy rất dễ biến dạng khi ngâm, chú ý kẻo không vào fe được.
    Cắt 4 miếng giấy cách điện lót 2 bên trước khi vào fe.

13. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Bác có fải vừa quấn, hết 1 lớp bác lại phết 1 lớp vécni?
    Các bác khác có gợi ý, bác chú ý thêm. Nếu là tôi, tôi sẽ dùng bút sơn nhỏ, phết cho cốt quấn ngấm CỨNG vécni trc khi bọc các mặt tiếp xúc với FE rồi nhồi sắt chặt. Lý do: cốt quấn bác mỏng, cần cho nó đông cứng trước, sẽ định hình tốt hơn.
    Nhồi sắt xong, đo các cuộn xem an toàn chưa, ổn fơi nắng rồi nhúng cả vào vécni, hơi nóng làm nó hút sơn tốt, đẩy bọt khí ra nhiều hơn.

Last edited: 24/3/20
  14. duyth

duyth Advanced Member

N
    Nhiều mạch quá nên em không biết lắp theo mạch nào ạ, theo như mạch của bác @My FB đơn giản hơn rất nhiều, hai bác cho em một cái mạch chuẩn các bác đã từng lắp ạ. Em chỉ thiếu mấy con trở và tụ thôi, em kế bên nhật tảo chảy 5” là có đủ. Cảm ơn bác nhiều!

15. Mountaineer

Vì bác có sẵn bộ nguồn và OPT có thông số cụ thể rồi nên việc chọn mạch gặp khó khăn. Em nêu vài ý kiến cá nhân, các bác khác giúp tiếp nhé.
    *Mạch Loftin White bác định ráp:
    - Đây là mạch ghép tầng trực tiếp. Đoạn trở phân áp quan trọng bác không tự ý bỏ trở đi được.
    - Điện áp đốt tim đèn đầu đã được treo áp đốt tim. Không cần nối trở hoặc tạo mạch CT gì nữa.
    - OPT bác dùng mức 3,5 K (mạch 3K) công suất có giảm đi tí.
    - Nguồn: cao áp dùng nguồn đôi mức 360V. Nguồn đốt tim đèn công suất 2,5V/2,5A BA không có. Nghiên cứu nguồn 3.15-CT-3.15/8A nắn lọc để dùng.
    *Mạch bác My:
    - Ghép nối tầng bằng tụ, cũng treo áp đốt tim đèn đầu, OPT thì Ok. Quan trọng nhất là nguồn cao áp. Mạch này và một số mạch khác chỉ dùng nguồn đôi 280v-290v nên không khắc phục được vì mức thấp nhất của BA là 360v
    Với bộ nguồn và OPT này có vẻ hợp mạch 300B hơn :).

My FB likes this.
  16. Mountaineer

Sao em thấy có gì đó không ổn, bác kiểm tra lại
    - Sao cuộn thứ tại một vị trí đấu chập em thấy các dây bắt nguồn từ hai phía. Bác đấu sai đầu cuộn dây, ghép FE cấp điện là lại đứt cuộn sơ đấy.
    - Bác phải lưu ý đoạn đây sơ cấp phải nằm vắt ở bên không ra dây thứ cấp. Em thấy vắt vẻo vào nhau khinh quá. Đầu ra thoải mái sau này đưa lại cùng vị trí có sao đâu.
    - Đầu ra dây thứ bác phải ghim và ghim kỹ và ra tại vị trí ngoài mạch từ. Em cảm giác chỉ cần nhấc lên là chạm FE.

Last edited: 24/3/20
    netnomas likes this.
  17. duyth

duyth Advanced Member

Đúng rồi bác! lúc đầu dự tính của em là ráp 300B, nhưng em chót rước cặp 2a3 về rồi nên giờ có chút rắng rối, theo như bác thì em vẫn có thể khác phục bộ này để làm cho 2a3 được nhưng sẽ gặp khó khăn...
    - Thứ nhất đốt tim 2,5v/2,5A có thể dùng 6.3v/8A hoặc 6.3v/3A nắn lọc các kiểu để có 2,5V/2,5A vấn đề chỗ này dòng hơi lớn(theo em nghĩ dòng dư xíu vẫn tốt hơn, dòng thiếu mới lo ạ :))))) ]
    - Thứ hai trên áp của em có 720v/200MA có CT như thế vẫn cấp đủ 360V.
    # Em không rành về kỹ thuật lắm chỉ nghĩ chỗ nào cao thì dùng trở hạ áp xuống làm sao cho đủ vol là cắm vào :))

18. netnomas

netnomas Advanced Member

Chưa bác, nó là dòng 1 chiều chắc ko kêu o e như cục nguồn đâu, chủ yếu cách lớp kĩ khỏi tèo loa thôi ;) với lại em còn tháo fe để dyd cái khác lên chỉ nhúng qua vecni

Attached Files:

19. netnomas

netnomas Advanced Member

Ba
    Nó bị vắt 1 phát, do em quên, định rút 1 vòng hàn nối qua bên này, nhưng ngại cắt dây nhưng đã 502 và ống thủy tinh bọc lót cẩn thận rồi, 3 phát sau vắt đầu kia rồi...
    Sau khi đo kiểm tra chạm chập, và đt thuần sơ cấp đc 198 ohm, thứ cấp đc 6 ohm

20. Mountaineer

Em đi chớt đây các bác ơi :(.... thứ cấp bác lấy đâu ra lắm Ôm thế. Nhiều cũng cỡ 1 ôm thôi. Bác miêu tả cách đấu thứ cấp như thế nào.

21. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Từ từ rồi chớt.. em thấy nguồn và opt lung tung cả lên.
    Để bác ấy trình bày cái cục đo 6ohm xem đã.

Mountaineer likes this.
  22. Newbe

Newbe Advanced Member

+ thêm 2 cái ôm nữa thì vừa đủ 8, mà sao bác ấy dệt nhanh quá cơ, cái này phải từ từ, tính số vòng trên lượt, chọn mật độ dòng tính đường kính dây cho phù hợp, vẽ sơ đồ quấn để có cái thứ 2 cũng phải y chang như thế, quấn đại mất công lắm.

23. netnomas

netnomas Advanced Member

Thì bác bảo sao em làm vậy, tổng 560v dây 0.5 chia cho 4 nhóm 140v, mỗi nhóm 2 lớp 70v đấu song song... 4 nhóm đó lại đo đc 6-7 ohm

24. netnomas

netnomas Advanced Member

Thì sai mấy phát rồi, các bác sửa cho rồi... Giờ cuốn theo thôi. Chắc em để đh thang cao quá 10k lên sai số lớn. Mai xem lại.

25. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Bác đo bằng gì mà có 140v dây dc 6 -7 omh vậy. Nếu điện trở thuần chắc cỡ 1 omh chứ mấy. Chưa kể bác chập 4 cuộn 140v song song trở thuần còn giảm đi 4 lần.

netnomas likes this.

Share This Page

Loading...