Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. solo_gl

solo_gl Advanced Member

Em đang tập quay cho KT88 SE, nguồn FE 38x75, OPT Fe 32x40 các bác cho em hướng dẫn dùm em:
    - Nguồn cần áp bao nhiêu volt, dòng bao nhiêu mA là đủ?
    - OPT 5k hay 3,5k ạ?

2. Tuantranphu

Tuantranphu Advanced Member

Tập gì nữa, quấn bao nhiêu cái rồi cứ vờ vịt.
    KT88 không phải là EL34 ngon phải quấn 5,6K, Fe 32x4cm hơi bé, cỡ Fe 35x5,5cm hoặc 38x5cm mới Ok, lúc này cỡ cỡ trên dưới 35 Henry mới đạt.
    Còn nguồn Fe 38x7,5cm là quá to, chỉ cần 38x5,5cm là thoải mái ( bằng làm 300Bse mà thôi ) không quá thừa dẫn tới bê nặng, tốn tiền mua dây vì tỷ lệ khoảng 4kg fe/1,1kg dây đồng và quan trọng hơn là to quá xấu mù, kém thẩm mỹ.
    Nhưng quan trọng nhất là âm chất con KT88se này sẽ kém xa con GU50se đấy.

Làm xong sẽ vô vàn thất vọng, KT88pp còn chấp nhận được chứ làm SE thì...

3. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Cái này không thể gọi là đẹp được

4. Maidanhan

Em cũng ngạc nhiên vê vụ KT88/6550 này khg hiểu sao lại khg thuyết phục lắm, mà thử trên USA Electron Tube NOS chứ kém cỏi gì đâu ( Đèn khg phải của em nhé và test có ít nhất 3 người):

Chắc không được nghe nhiều loại, tráo qua tráo lại cũng chỉ có KT88 Lion King. Shuguang
    E cũng đi với nhiều anh em về GU50 từ 2006, không tiện nói nhiều về nó, nhưng đến giờ này dám khẳng định hầu hết các đèn trên thị trg hiện nay chỉ hơn GU50 về hình thức đẹp, con hơn về âm chất, có lẽ cần cân nhắc thêm, chưa kể vấn đề kinh tế. Bản em đang chạy ở nhà ( Cháy nguồn, quấn lại rồi lười chưa lắp lại ) HT =570 VDC.

5. Maidanhan

Bây giờ mà xoay được đôi loa -118dB như của bác Khanhvuong, đóng loa ván hở, cái Pentode công suất bé tý, đánh rầm rầm, GU50 chắc chỉ cần 1 con 6Ж52П ghép 5 cực tiêu chuẩn phía trước có lẽ là hết thuốc.

6. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Gửi bác tham khảo (nguồn Youtube)

7. solo_gl

solo_gl Advanced Member

Hay là hạ áp lắp thử KTT88 vào con GU50 nghe thử bác Tuấn nhỉ? Con GU50 em đang chạy áp 540volt (dòng ~ 75mA).

8. Tuantranphu

Thử cho biết, gá lắp bộ đế 8 chân vào đế GU50, đốt tim khác vì KT88 đốt 6.3V/1.5A số với GU50 đốt 12.6V/0.765A .
    Làm phép thử cho khỏi lăn tăn để quyết.
    540V đối với KT88 chẳng là cái đinh gỉ gì hết, có sản phẩm thưong mại còn cho chạy với gần 700V cơ, chú ý khi thử khai thác cho chạy cỡ 55mA-65mA.

9. nguahoangphonui

Các bác chinh chiến nhiều dày dạn kinh nghiệm, có gì trao đổi ae học hỏi thêm.

10. netnomas

netnomas Advanced Member

Lúc mới quay opt mà em biết mấy cái này chắc quay ra (tiếng hay hơn). Nghĩ lại thấy khiếp, hết siêu lại vẹo vì ko có lõi , đến lõi xốp cũng ko có, bịt 2 đầu bằng 2 miếng nhôm làm chassis thừa ra.

11. Newbe

Newbe Advanced Member

Bác độn miếng xốp ở giữa 2 miếng nhôm thì cũng chắc, không bị xiêu vẹo

Last edited: 27/3/20
  12. Maidanhan

E chú ý ghép để thử KT88: Dòng Anode và G2 cao hơn của GU50 nhiều tại mọi điểm làm việc. Nếu là anh, anh sẽ đo HT sau nắn ( Khg cắm GU50 ) là bao nhiêu, từ đó có tính toán sơ bộ. Nên thử cả 2 vế đế đánh giá sẽ hữu ích hơn nếu nguồn Heater cho phép.

Bộ của em không thể gọi là đẹp được, mà phải gọi độ chuyên nghiệp cao cùng thẩm mỹ công nghiệp hoàn hảo.
    Zalo hộ anh chỗ gia công nhé, note thêm cả giá càng tốt.

13. Tuantranphu

Cùng một cái máy in 3D DIY, cùng một người chủ, máy sinh ra làm theo các "trí tưởng bở" để phục vụ chơi cho sướng tìm đâu nữa.

14. Tuantranphu

Máy in 3B DIY đây ( máy đóng ) :

Maidanhan likes this.
  15. Maidanhan

Các phụ kiện đủ bộ nếu còn ( Đc biết anh đã dỡ ra ) anh để em mua lại được không? Mắt kém gọt gỗ, nhựa khg chuẩn. Nghiệp " nghe nhiều, lắp nhiều, hàn nhiều " chắc còn dài, ít nhất phải đèn hóa hết số R2R và những con cassette " đỉnh ", Radiocassette Recorder " hầm hố " đang và sẽ có, nên vẫn cần.
    Anh có thể giúp em xem xét giá xem tương đương cái gì trong số EL84 RFT NOS, 6П14П-EB NOS, 6П14П-EP NOS, 6П3C-E, 6П15П_bản in chữ vàng, EL81 Tesla, bất kỳ dòng Subminitube SQ quý tộc áp thấp nào cùng nhiều mã khác được khg?
    Để khỏi tốn tài nguyên, ta nói trên Viber anh ạ.

16. netnomas

netnomas Advanced Member

Ẳng rồi các bác, chả ai đi mạch đẹp như em nhưng nó ko thấy ù. (Điều mà em sợ nhất khi đọc bài trên vnav) Áp B+ 277v, giá trị lk gần đúng tuyệt đối theo sơ đồ. Khác mỗi con tụ dầu 10 uf sau đèn nắn. Tuy lk chưa tốt nhưng em cứ nghĩ đèn nó phải thế nào :) để mình phải hao lực đến vậy.
    Nghe nhạt nhẽo quá, nghe toàn mid ( nhạc tính và mềm hơn bán dẫn);), mà sở thích của em là nghe nhạc vàng nó phải tí tách, bụp xoẹt ,ít nhiều nó cũng ngang bộ pre pow bán dẫn cỏ úa em đang nghe

Attached Files:

Last edited: 28/3/20
  17. nguahoangphonui

Bước đầu nhìn tổng thể cũng không tệ, không chập cháy, không ù xì, phát ra tiếng... như vậy đã là thành công rồi.
    Còn vấn đề nghe nhạt nhẽo thì có rất nhiều yếu tố bác phải xem lại.
    Bộ BA nguồn, OPT lần đầu quấn chắc chắn chưa đạt.
    Nguồn cao áp của bác bao nhiêu volt, theo sơ đồ B+ 310v của bác có 277v áp rất thấp. 2a3se công suất thấp cỡ 2w~3w, nếu loa của bác khoảng 80db thì nghe không ra gì. Với amp này thì loa cỡ 100db trở lên mới nghe tốt và lúc đó mới thể hiện được tiếng ù.
    Điều chỉnh và quy hoạch lại lk, cách đi dây cho đẹp khoa học.
    Trên mạng có nhiều cách bố trí để bác có thể tham khảo.

P/s: 2a3 em ráp trước đây không được đẹp lắm nhưng thấy hài lòng.

Last edited: 28/3/20
    netnomas and Newbe like this.
  18. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Đừng nản nhé, kêu là đc vợ, con lác mắt rồi.
    Kiếm cặp loa độ nhạy > 90 db nghe nhạc vàng thời gian sẽ bỏ bán dẫn he he.

netnomas likes this.
  19. nguahoangphonui

Em thấy bác cũng thức khuya, chắc bác cố ráp cho xong. Giờ này không biết đã mở mắt chưa :p
    Trước cũng hăng như bác, hì hục cả đêm nhưng sáng mai nhìn lại đấu lộn tùng phèo, cố quá nên căng thẳng, mệt, mắt nhắm, mắt mở...:D
    Làm từ từ thôi. Món này chưa bao giờ nói là xong cả. Cứ lao vào rồi biết :D

netnomas likes this.
  20. Newbe

Newbe Advanced Member

Bác mà ở gần bác phố núi thì mang opt lên nhờ bác ấy test thử luôn vào cái amply và bộ loa bác ấy đang dùng biết đâu cái opt đó nghe lại hay hơn thì sao

netnomas likes this.
  21. netnomas

netnomas Advanced Member

Giờ mới ngóc dậy đc, làm cố cho xong lên chưa đc như ý. sau này sẽ đập đi xây lại hoặc xây nhà mới. Nghĩ cái công ngồi cạo từng cái fe cho sạch vẹcni , rồi ngồi vần từng vòng dây ... Mà nghe âm thanh nó xoàng quá lên tiếc , lên ca thán chút thôi.
    Giờ quay cục n
    Chắc kiếm đồ đập đi xây lại , em toàn cày đêm lên nó thiếu đồ ráp tạm cho xong. Bác cho hỏi cái chiết áp chỉnh hum nó có tác dụng chi vậy (mất công đi hỏi bao nhiêu nơi mới mua đc con 100 ohm) . hiện tại em để ở giữa chưa thấy Ù, chỉ thấy biến áp nguồn kêu o e (vì em ko ngâm veccni để tháo ra tháo vô cho dễ)

22. tamphan71

tamphan71 Approved Member

Ui bác ơi bác Sơn của câu lạc bộ Long Biên còn đang có cả đống bóng đang tìm nét hay của nó kia kìa...

23. netnomas

netnomas Advanced Member

Loa của em tuy ko đắt tiền , nhưng nó là loại để chơi nhạc vàng mà, nam châm anico móng ngựa , treple , bass, midd đều vậy.
    Độ nhạy cũng đc 100 dp , em chỉ so sánh với bộ bán dẫn của em thôi... Chắc phải nghe thời gian cho quen tai. Kiểu như khổ mãi rồi bây giờ sướng chưa quen...kaka

Ngoc2 likes this.
  24. netnomas

netnomas Advanced Member

Vâng, đến tập cuối chắc cũng kiểu full tanggo , full Mỹ .... Nó mới có sự so sánh đáng kể.

25. netnomas

netnomas Advanced Member

Tiếp tục làm bộ pre cho full dyd ;))

Attached Files:

Share This Page

Loading...