Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Làm phát con này nữa mà xuyên kênh đau tim quá.
    Trông như quái vật hồ Loch Ness :D
    20200407_224420.jpg 20200407_224534.jpg 20200407_225214.jpg 20200407_225354.jpg 20200407_225555.jpg
    Rãnh vật em nó ra thử nghiệm cho "dự ớn" mới.
    Kết luận để nghe đừng đo đạc gì cho mệt.

Last edited: 8/4/20
    TQ_Audio likes this.
  2. Newbe

Newbe Advanced Member

Cái núm bác kiếm ở đâu thế

3. Newbe

Newbe Advanced Member

IMG_20200409_000534.jpg cai này để làm gì bác

4. nguahoangphonui

Trở tải 8ohm đó bác.
    Cắm vào mà không thấy phát ra tiếng :D

5. nguahoangphonui

Bác đang nhắc tới cái núm đèn ah.
    Siêu thị av có bán nhiều.

Newbe likes this.
  6. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Bác @Phụng, đúng em là chưa tính đến khi ghép vào trong mạch đèn DHT, để em kiểm tra lại. Bác @duy để ngỏ phương án của em nhé.

7. Mountaineer

Bác@Duy! Vì muốn tận dụng hai nguồn 6,3V dòng lớn nên cố sử dụng. Chứ em DIY toàn phần nên không bao giờ phải sử lý thế này. Bác tham khảo lựa chọn một trong hai phương án dưới đây:
    - Dùng hai nguồn 6,3V/8A và 6,3V/3A để đốt cho từng đèn riêng biệt hình H1
    - Dùng một nguồn 6,3V/8A đốt cho cả hai bóng công suất hình H2
    Em đã tính sơ bộ rồi, vẫn dùng điện trở công 1 ôm/ 10-15W để test. Tăng giảm thế nào trên bộ nguồn thực tế báo em để điều chỉnh lên hoặc xuống.
    Các bác khác vào ý kiến xem đã thỏa mãn chưa để em nghĩ phương án khác :)

Attached Files:

8. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

..................................................:p

9. linh79

linh79 Advanced Member

Nếu chơi thế này đống diode kia bác phải kiếm 2 cái tản nhiệt của amply nhật nội địa classAB 100W/CH trở lên bắt vô mới đủ để tỏa nhiệt .. nếu muốn hạ áp từ 6V3 xuống để đốt cho 2A3 chắc chỉ dùng choke may ra ko sinh nhiệt ..mà 2 cục /1 cục choke cỡ đó thì thêm đại cái nguồn có 2 đường đốt cho bóng cho rồi .. mà đốt 2 bóng chung nguồn thì nên chạy chế độ chỉnh bias ok hơn là auto bias ( tụ thoát ko tốt dễ nhiễu suyên kênh ) mà cũng hiếm khi kiếm bóng thật sự mát be để chạy chung chế độ auto bias kiểu này ..

My FB and Maidanhan like this.
  10. My FB

My FB Advanced Member

Lâu quá không được uống cafe với cựu vô địch Sumo :))
    Bác chủ topic đang có “dự ớn” 813SE mang đi thi Sumo năm nay. Rất mong bác “nhón tay” làm phước thiết kế cho bác chủ cái mạch hay, dễ nhưng không rẻ :)) để bác ấy có thể nhẩy xuống “hố vôi” :))
    Mong tin bác :))

11. nguahoangphonui

Hiếm lắm các nhà vô địch mới hội tụ vườn đào, sự có mặt của các cao nhận là niềm vinh hạnh cho gia đình.
    "Cháo chan xì dầu cũng xong bữa, nhưng cơm ngon canh ngọt ai hổng muốn"
    Đáng tiếc chưa đủ thời gian luyện công, nay có bác @My FB bảo lãnh trăm sự nhờ các cao nhân giúp đỡ cho kịp chuyến đò.
    Xin đa tạ và mong tin!

12. Mountaineer

Sau này bác @nguahoangphonui hào quang rực rỡ nhớ quay lại giúp đỡ em nhé. Vì dù sao em đã gọi dí cao thủ lên cho bác. Đợt Sumo nào em cũng đi, mong gặp bác @phung, chờ mỏi chân và chụp hết pin điện thoại sản phẩm của bác mà không gặp được :(.

Last edited: 10/4/20
  13. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Bác dùng Diode làm sụt áp 0.5*n là cách hay nhưng như thế diode sẽ nóng và cần tỏa nhiệt như bác linh79 nói.
    Để giải quyết nguồn heater của 2A3 từ cuộn 6.3, quấn cái nguồn Input 6.3 dòng 6A, tự ngẫu tại 2.5 VAC là đc rồi vì lúc đó cuôn Input 6.3 VAC đã là cách ly với nguồn 220 VAC rồi, cái biến áp này lúc đó làm nhanh và đâu có khăn gì. Nếu quấn 2 cuộn 2.5VAC tách biệt trên nguồn này càng tốt, phải kg bác

14. Maidanhan

Bác dùng Diode làm sụt áp 0.5*n là cách hay nhưng như thế diode sẽ nóng và cần tỏa nhiệt như bác linh79 nói.
    Để giải quyết nguồn heater của 2A3 từ cuộn 6.3, quấn cái nguồn Input 6.3 dòng 6A, tự ngẫu tại 2.5 VAC là đc rồi vì lúc đó cuôn Input 6.3 VAC đã là cách ly với nguồn 220 VAC rồi, cái biến áp này lúc đó làm nhanh và đâu có khăn gì. Nếu quấn 2 cuộn 2.5VAC tách biệt trên nguồn này càng tốt, phải kg bác

15. Mountaineer

Rất hân hạnh được trao đổi cùng bác! Nhất là khi được biết bác đã đoạt giải, em càng ngưỡng mộ. Bác cố gắng bớt chút thời gian trao đổi, chia sẻ kinh nghiệm với anh em diễn đàn nhiều hơn.
    Trở lại vấn đề trên, bác chủ amp đã quấn xong cuộn đốt tim riêng rồi. Đây cũng chỉ là giải pháp tình thế và bàn xem có thể sử dụng nguồn trên BA chính không thôi. Theo bác phân tích như trên thì hết cách rồi.
    Dùng mạch Diod thì đương nhiên là H1, em đưa H2 để thảo luận chơi vì có thể có bác cần trong mạch khác. Thấy bác bảo tỏa nhiệt khi dùng Diod khiếp quá đến gần 200 W em cũng hơi sợ. Bác cho em hỏi, nếu một Diod đơn nếu cho hoạt động dòng bằng dòng định mức, Diod không thiết kế tản nhiệt thì liệu có " Bùm" không? Suất tiêu hao trên Diod dựa vào đâu để biết.
    Nay em chỉ dùng 20-35% dòng định mức, Diod không thiết kế tản nhiệt như loại 10A10 ; 6A10 (2K/con) ....... thì làm sao để gắn tản nhiệt và không gắn liệu có bị "Bùm" bé hơn không?
    Note: Bác nào có sẵn linh kiện test thử phát, nếu k được thì coi như đã trải nghiệm và để bác chủ thanh thản dùng nguồn riêng.

16. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Bác tìm diod cầu sử dụng đầu - và đầu + được 2 diod mắc nối tiếp. lắp lên miếng tản nhiệt mát rượi. Nhưng mà làm như bác trở thành đốt DC rồi.

17. Pilab

Pilab Advanced Member

Nếu bác dùng diode 10A10 (10A05 THRU 10A10) với chức năng giảm áp, khi dòng thuận qua diode bằng dòng đốt tim định mức của đèn 2A3 là 2,5 A thì sụt áp trên mỗi diode vào khoảng 0,8 V. Công suất tỏa nhiệt trên mỗi diode vào cỡ 0,8 V x 2,5A tức là chỉ khoảng 2 W.

Tks for All.

Attached Files:

File size:
      121,3 KB
      Views:
      17
    Mountaineer likes this.
  18. linh79

linh79 Advanced Member

Mấy hôm nay tránh dịch với gia đình ( Cô chú ) nên lúc nào có thời gian rãnh đi đọc thông tin trên mạng xí vì ở đây chả có máy móc chi để nghịch Bác ạ Đọc và soạn trên cái phone bé tí lúc là lại bỏ ra ngoài ạ ..Bác nói vậy em ngại quá ..do một phần may mắn thôi ấy mà bác .. Còn mạc thì mỗi người một ý tưởng và triết lý khác nhau , thậm chí nghe nhạc cũng vậy .. nên em nghĩ mọi người cứ dựng những mạch mà mình nghĩ là lý thú rồi đưa lên mọi người cùng bàn hay đúng chứ ạ .. Hay Bác cũng đưa mạch nào hợp với bác chủ rồi mọi người cùng bàn cho vui ạ !

My FB likes this.
  19. linh79

linh79 Advanced Member

Hề hề em nói 2 cái miếng tản nhiệt amply class AB trăm woat Ab kia thì tản nhiệt nó cũng ko đến mức đó đâu ạ ..vì khi thiết kế nó đã đục lỗ đối lưu ko khí nên có khác với mình nhốt trên cái chassis đèn kia ạ
    Nếu định danh diode silic ) 0,6 -1,5V tùy dòng tải dòng cảng lớn thì rơi áp càng lớn ví dụ với 2A3 dòng đốt 2,5A thì dòng trên diode cỡ 3,5A thì mỗi cái mất 2,8W nhiệt . và 1 chùm kia thì nhiệt cũng khá đó ạ

20. linh79

linh79 Advanced Member

Linh kiện bán dẫn khá nhạy cảm với nhiệt khi nhiệt tăng thì đặc tuyến cũng thay đổi và mất ổn định ( dễ tèo nên lúc này có thể nó có thể chịu được nhưng lúc khác ví dụ áp tăng ... nhiệt độ môi trường tăng thì ko đảm bảo được ) nên khi tính toán thiết kế nên lấy hệ số an toàn thì nó mới chạy bền bỉ và đỡ lo canh nó ạ .

21. linh79

linh79 Advanced Member

Lấy 2 cầu đấu ngược xuôi thì vẫn là AC và áp rơi cỡ 1,6V mà vẫn sinh nhiệt mặt khác lúc chuyển mạch sẽ gây ồn khi áp tới ngưỡng 0,8 nên nếu bác chủ vẫn thích hạ áp kiểu đơn giản thì vẫn nên chon 2 cái trở nhôm 1,5R/25W và gắn tản nhiệt ...nó rơi gần 20W nhiệt thì cũng khá nóng đó .

22. My FB

My FB Advanced Member

Em chẳng biết mạch này có hợp với bác chủ hay không nhưng em cứ đưa lên để bác "phán"
    813SE schematic.png Bác biết em "khoái" dùng drive bằng DHT mà :D:D

23. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Không biết bác ngựa có mua được 6c4c kg. Nhưng mà bóng này đốt trực tiếp. Phải thêm 2 bo rod nữa và 2 cuộn đốt tim rời.

Mà nguồn thì quấn rồi. Để đỡ phải nhọc thì có lẽ thay 6c4c bằng el34 được kg?.

24. Maidanhan

Thay EL34 vào vị trí 6C4C, một khí quyển âm thanh khác sẽ xuất hiện so với trc đó, nhưng nếu đèn công suất là 813/ GU13, âm cao có xu hướng nổi bật và tùy theo áp Uak của EL34 giọng nữ cao có thể hơi chói.
    Cái chói này là do cảm nhận thần kinh từng cá nhân nên khó định lượng chính xác. Tôi hay chọn Uak trong khoảng 180 đến 220.

25. duyth

duyth Advanced Member

Em bắt đầu chấm mũi hàn định mệnh giờ!!))) còn lăn tăn một vấn đề mạch...., hôm trước bác @FbMy có chia sẻ một mạch rồi nhưng linh kiện em đang có thấy phù hợp với mạch của Sun hơn.
    Nhờ các bác thẩm định giúp em mạch này có lắp được không?
    Cao áp của em 360V-0-360V nhưng em thấy trong mạch Sun ghi 290V. Nếu em chạy nguồn 360V-0-360V thì có cần thay đổi trị số tụ,trở.... trong mạch không?

Attached Files:

Share This Page

Loading...