Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. netnomas

netnomas Advanced Member

Ko ù thì kệ nó cho dễ mod linh kiện tôi toàn lật đít amply vừa nghe vừa chọt...bước cuối cho đi spa sau. khi đã nghe lọt lỗ tai voi .
    Chả có gì nghịch thì ngồi tập fix bias cho qua mùa cúm ;). Lúc quấn nguồn thấy cái đầu 70v ko biết thằng tây nó để làm gì, giờ thì hiểu ra thì nguồn mình đâu có quấn
    Phần thẩm âm dành cho các cụ mâm trên ;!

2. duyth

duyth Advanced Member

Cuối cùng cái đó làm gì bác! Của em cũng có nhưng chưa đụng tới. Em đi dây thấy ớn may không thấy hum, dây tín hiệu có bọc jap còn lại đi dây mạ bạc 1.8 với 2.0mm lận.

3. netnomas

netnomas Advanced Member

Nói theo lý thuyết chuẩn thì em ko đủ trình độ.
    Nói theo giọng thợ thì nó rất lòng vòng và tỏ vẻ nguy hiểm.
    Nói theo tinh thần chia sẻ thì nhỡ có vấn đề gì với amply của bác thì em chưa đủ đk để gánh hết ;).
    Nói kiểu mé mé (tránh xung đột câu chữ) với hiểu biết của em thì...hix sợ bác không hiểu .
    Lên em gửi link tham khảo, bác tự ngẫm, rồi mình hiểu đến đâu mình mua đồ tự chọt đến đó. Khi mình hiểu ra đc nguyên lý, em đảm bảo bác sẽ tự hình dung ra đc lên phải làm như thế nào.Tránh hỏng hóc vô lý khi mình làm mù và quan trọng là tự đúc rút thêm nhiều kinh... Cho mình. Biết đâu vài chục năm nữa khi em đi xa rồi con cháu em nó lại lên đây hỏi bác ráp 2a3 như nào mày...kakka
    Của bác cứ chạy rà lk cho quen tai đi, làm sao để sau này thay đổi giá trị các lk mà cảm nhận đc sự khác biệt trên hệ thống của mình thì hãy chọt. Còn chỉnh dòng tĩnh, áp anot đúng với chất lượng đèn của mình (với đèn cũ, hệ số kđ đã kém đi).. cho đèn nó phọt ra cái chất nhựa nhựa (phần này ảo và phải học cách thẩm âm, em tai trâu lên cũng nghe theo cảm hứng thôi, chứ chưa có học, mấy hôm nay toàn ăn mì gói tâm trí đâu nữa, chỉ nghe thấy êm êm tai là nghe lâu đỡ mệt, chứ nghe kiểu bác học thì em cũng mù tịt ). Nhiều cái phải học đau đầu lắm. Chứ để ráp cho nó oe oe thì chưa tới 9 tháng 10 ngày nó sẽ oe D
    Ráp thêm con pre cho nó nâng tiếng dày lên.
    (Mạch 2 tầng của em có buff nghe khác hẳn, mạch sun audio 3 tầng của bác thì em chưa ráp , lên chưa biết ) nhưng mà ko ko tự nhiên họ bỏ cả đống tiền mua cục pre về đâu, đặc biệt với nguồn nhạc mỏng tang và yếu ớt từ đt, láp tốp, mt bảng...)
    Đôi lời bày tỏ của ông thích khám phá chứ ko thích theo khuân khổ có gì sai các bác bỏ qua.

Attached Files:

duyth likes this.
  4. duyth

duyth Advanced Member

Vì nghe đủ thứ nhạc, linh kiện lại râu ông này cắm mép bà kia nữa, ráp thấy nghe được là nghe ạ, âm khác hẳn với con bán dẫn em đang nghe vì amp đèn mà hì -:))

Giờ em cứ để vậy đã, muốn nâng cấp linh kiện, thay đổi chất hay chok chok thì e phải đầu tư cái đồng hồ đo chuẩn trước.....
    Nói chung con đường còn nhiêu khê lắm nhưng cứ đi rồi sẽ đến bác nhỉ, mọi con đường đều đến roma mà hì hì!!
    Cảm ơn bác đã trải lòng với newb như em ạ! Love love bác!

5. netnomas

netnomas Advanced Member

lòng tham con người là vô đáy... có cái đồng hồ ngon lại muốn có cái oscilloscope thơm :D đã thò chân xuống hố vôi thì sau này ae ta cũng như nhau cả thôi. Lúc nào nó cũng cứ thiếu thiếu cái gì đó...vậy là cứ đi tìm con đường đến thành Rome.
    chơi từ từ nó mới thấm... chứ có điều kiện 1 phút tới bến thì làm sao có cảm giác ...ướt lưng. Kaka

duyth likes this.
  6. Newbe

Newbe Advanced Member

Hôm qua bác nói đo Up là 374V kia mà sao giờ còn có 276V trong khi URk vẫn là 40V ??

Last edited: 19/4/20
  7. duyth

duyth Advanced Member

Đúng rồi bác! 374V là e chỉ cắm đèn val vào, sau khi cắm các đèn còn lại và hát hò em đo chỉ được thế, không biết do sụt áp hay do đồng hồ nữa cùi của em:(

8. tepriu

tepriu Advanced Member

Khà khà bác này vui tính. Tôi cứ ngạc nhiên giống bác newbe . Opt của bác này quấn bằng k khí . Không có tẹo trở kháng nào .

9. duyth

duyth Advanced Member

Hị hị!!!
    Nó hát hò là em vui rồi, em có thắc mắc bác diễn giải em với:
    OPT mình biết tiết diện fe sắt, kích cỡ dây đồng, mình dùng đồng hồ đo trở kháng từ đó có thể suy ra số vòng quấn của em nó mà không cần phải phanh phui e ra để tính số vòng? Hay bắt buộc phải gỡ fe ra kiểm tra số vòng?

10. Newbe

Newbe Advanced Member

Đơn giản nhất là có cái biến áp nguồn cũ mà bác muốn thay đổi điện áp thứ cấp, dù có công thức tính. Bác có biết số vòng của nó không, hay bác vẫn phải đo điện áp và đếm số vòng để suy ra tỉ số?

11. duyth

duyth Advanced Member

Hi bác @vinhnguyen79 em mày mò làm nó kêu được rồi, bị cháy con trở 1k5 từ B+ tới opt,ráp xong con 2a3 nhìn mạch e mới hiểu và làm nó kêu.!!!

vinhnguyen79 likes this.
  12. vinhnguyen79

vinhnguyen79 Advanced Member

Chúc mừng bác nha. âm thanh thế nào bác. Ampli của em chết 1 em 12at7 rồi. hix

duyth likes this.
  13. duyth

duyth Advanced Member

Em nghe thấy thiếu bass và hơi tối nên để làm cái amp guitar. Bác đang chơi em gì thế 12A em thấy nhiều shop bán, giá cũng khác, em không rành về các hãng lắm nhưng mấy bóng của em đang xài đa phần là Rca, hammond, GE

14. My FB

My FB Advanced Member

Phần công suất mạch hãng họ dùng như vậy nè
    A26F734D-9C34-4461-94CC-386429035E8B.jpeg Mạch em lấy tử tạp chí tube-amp của Hồng Kong . Toàn chữ tượng hình nên em chẳng hiểu gì :p

vinhnguyen79 and nguahoangphonui like this.
  15. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Trong máy em cũng sưu tầm được mạch này nhưng chưa phân tích được mạch nào hay dở.
    Bác post lên em thêm niềm tin có nhiều cơ hội tham khảo.
    Tks bác @My FB

16. nguahoangphonui

Mấy bữa tránh dịch có thời gian thì các tiệm nghỉ hết không mua được dây quấn. Nay tiếp tục dự ớn, tranh thủ quay tay cặp OPT.
    20200502_200224.jpg Còn 1 cục nữa giải quyết trong tuần.

ssass likes this.
  17. tuan1975

tuan1975 Advanced Member

Có bác nào ra dây nguồn kiểu này như em ko ạ?
    20200506_231002.jpg 20200506_230926.jpg chót khoét cái mặt chassic lỗ vuông nên đâm lao theo lao. Xin các bác ít gạch ngói!

18. nguahoangphonui

Đẹp ghê. Một phong cách rất tư bản.

19. vinhnguyen79

[​IMG][​IMG] như này cho khỏe khỏi quay tay...kkkk

20. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Nhìn kiểu bọc biến thế thì em dự cục này nhỏ xíu.

Bác ngựa cố lên. Em lọ mọ cũng xong cục biến thế cách li xuyến rồi.
    IMG_20200509_093803.jpg IMG_20200509_093747.jpg

21. havansony

havansony Approved Member

anh cho em hỏi tí , anh biết ở đau bán dây bạc quấn opt ko ? cảm ơn anh

22. nguahoangphonui

Em đang cố đây.
    Đã vào fe test thử thông số đẹp, điện trở thuần cân tuyệt đối. Test thử nghiệm trên amply có sẵn ngân nga khúc ca hoành tráng.
    Không biết vào Sumo nó thế nào... nhưng giờ là công đoạn thích nhất. Ngâm và sấy :p
    20200506_182859.jpg 20200509_120346.jpg 20200509_120420.jpg

23. hoangphung

Em chỉ nói vậy thôi chứ ở trong nước kg thấy bán. Bác có thể ship từ nhật hoặc taobao.

24. vinhnguyen79

Vậy là phải to mới hát được hả bác?

25. hoangphung

Nếu chỉ cần hát được thôi thì cục biến thế nguồn cũng hát được. Còn hát như thế nào và thông số kỉ thuật như thế nào thì cần to nặng hơn một chút.
    Thường opt hãng họ bán có thông số kỉ thuật đầy đủ. Chứ kg thể rao khơi khơi là 5k / 8ohm là được.

Share This Page

Loading...