Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Nếu mà ăn xổi chắc là nghịch nhĩ bác nhỉ. Hê hê :p

2. My FB

My FB Advanced Member

Nó sáng như trăng rằm còn dễ trị. Nếu tối như đêm 30 chỉ còn cách tháo bán "ve chai" thôi :p:p

3. ssass

ssass Advanced Member

Đa số là vậy , tụ - dây - bóng - linh kiện mới mà ko " sao cho vàng " thì nghịch nhĩ 100% .
    @Myfb : anh chọc em quài nha , nhà ko có điều kiện mua bạc 7N nên ...ganh tỵ quá đê .

Sent from VNAV Community mobile app

4. ssass

ssass Advanced Member

Dạ , em xin thưa , ngâm 7 năm cho cái sự nghe nó đầm thắm và cái lỗ nhĩ nó điếc bớt đi .

Còn cái chuyện ủ thật rồi nghe có khác đồ mới hay ko thì chưa biết , có mấy ai lên tới đẳng cấp đó mà chia sẻ .

Sent from VNAV Community mobile app

5. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Giả sử ủ thêm 7 năm, mang ra nghe, ký ức về cùng bản nhạc chắc cũng mờ nhạt để so sánh.
    Ta biết và TÔN TRỌNG trên đời có 1 sự chơi như trên thôi, 7 năm đủ để thú chơi có thể đa phần đã chuyển hướng chưa kể Vàng Bạc Đồng để có đc thớ, vỉa, miếng, mấu như ngày nay, nó đã nằm trong đất cả nghìn năm, thêm 7 năm ủ nữa cùng công nghệ chắc khg làm biến đổi đc nhiều về bản chất hóa lý của Chúa hay Đấng tối cao của từng Tôn giáo đã ấn định.
    Pha trộn với các kim loại khác khả dĩ hơn.

6. Maidanhan

Các bác thấy 16 năm in 4R rất ít khi tôi khoe cái gì. Tôi phá lệ chút :p:p:p dù biết khg hay ho cho lắm.
    File 1: Cả cuộn Coated Pure Silver chụp từ xa
    File 2: Cả cuộn Coated Pure Silver chụp khá gần
    File 3: Cả cuộn Coated Pure Silver chụp rất gần
    File 4: Signal Coated Pure Silver Cable chụp khá gần
    File 5: Signal Coated Pure Silver Cable chụp rất gần

File 1: Cả cuộn Coated Pure Silver chụp từ xa đc để dưới đất ( Under ground ) từ 2007 đến 2015 do làng tôi chưa ổn định về quy hoạch, cống ngầm tôi đã xây buộc phải to rộng, để luôn đc các đồ nặng nề.
    Cuộn này 12kg. Làm dây loa tiếng cao rất chi tiết nhưng bass kém hơn so sánh với dây Cu, kiêng với pre dùng 12AX7/6H2 2 tầng xuất Anode hoặc kết cấu pre nối sang tube intergrated Amply, HSKD toàn tuyến lớn, tiếng cao rất sáng chi tiết.
    Lúc này phải hồi tiếp âm về nhiều: Dây đâu có lỗi, nó truyền đạt tốt hơn các tần số cao mà dây thường khg truyền đạt hết.
    Pha thêm trg dây loa bằng dây đồng đỏ hoặc dây đồng tơ, bass cải thiện rất nhiều.

File 4,5: Dây tín hiệu Coated Pure Silver, năm 2009, chủ nhân 1 website DIY lớn ( cho đến nay vẫn là Shop lớn ) sau khi thử trực tiếp với dây Audio Quest, 600USD, thừa nhận rất ổn theo cách diễn đạt của chủ shop. Khg nên chươi với amply Solid, tiếng sẽ chói và nên có Tone Control nếu chơi.

Attached Files:

TQ_Audio likes this.
  7. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Đành rằng VNAV khoác lác không ai đánh thuế nhưng,
    Quá “choáng” với thông tin : “lõi Amourphous, tôi đã đo thử, hệ số từ thẩm lớn 10-12 lần lõi thường và để đạt đc điện cảm lớn với số vòng dây sơ cấp ít đi là rất nhàn nhã, kéo theo Rdc giảm mạnh và 1 cách tự nhiên do quấn kẹp chả của SE, C ký sinh lúc này giảm rất nhiều:eek::eek::eek::(:(:(
    Xem lại thông số của hãng Hitachi tại đường dẫn
    https://www.hitachimetals.com/mater...ents/AMCC-F3CC-series-Cut-Cores_hl-fm27-c.pdf
    Đây là bảng so sánh thông số của lõi, mời các bác tham khảo

Last edited: 29/7/21
  8. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Người thật việc thật. 4 cục opt sumo em hầm nồi cơm điện 7N...gày, và cái kết....
    Sài gòn chắc dạo này ít xe cộ. Tầm hết năm lổ tai bác sẽ thính hơn. Bác nên chuyển qua nghe cối.:p

9. Maidanhan

Lõi của bác làm bằng Silic hay Amourphous.
    Nếu Amourphous kiêng va đập và các tác động vật lý khác, suy giảm rất nhanh chất lượng và từ thẩm.
    Amourphous lại của hãng nào, của Trung Quốc như nhóm Audio LB càng hoàn toàn khg nên vì chúng có các lá mỏng hơn rất nhiều trong khối kết cấu, 1 khía cạnh của chất lượng cao đó bác.

10. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Hì. Không dùng dây bạc trong tất cả các thiết bị của mình (từ cai modem (phần số) cho đến loa) vì nó quá đắt, không phù hợp tiêu trí của mình cả về giá lẫn nhu cầu nghe (nhu cầu nghe ở đây là không có nhu cầu “hay” đến mức phải sử dụng dây bạc - nghe thiết bị Audio dây dẫn bằng đồng đã thoả mãn rồi, tai “trâu” mà)

Nhưng tớ vẫn cám ơn phương pháp sản xuất OPT bằng dây bạc của người Nhật vì : Khoảng 1985 đến 1990 do thấy đồ bán dẫn “hay” (lại hay) tớ đã loại bỏ nhiều đồ tube. Chính cái OPT bằng dây bạc của người Nhật một phần đã đánh thức người dùng trên toàn cầu hiểu rằng trong Audio bán dẫn không thắng được tube từ đó quay lại sử dụng đồ tube, chính vì thế tớ còn giữ được 1 số đồ tube để dùng đến hôm nay :D

Ps: Sáng tạo của nhà SX để kiếm tiền XH là vô chừng, tớ đã từng đọc đâu đó người ta còn đặt vấn đề bỏ thêm vào dây dẫn cho audio kim loại đắt đỏ volfram.

Last edited: 29/7/21
  11. My FB

My FB Advanced Member

Mời bác Ngựa hoang tham khảo biến áp dùng cho 211 và 845SE:
    Biến áp cho 211 845.png
    Phần IT và Step up em không liệt kê vì còn phụ thuộc vào thiết kế mạch
    Giá bán bên Nhật không hề rẻ, chưa kể phí vận chuyển
    https://www2.big.or.jp/~sunaudio/tamura/out1.html
    http://www.eifl.co.jp/index/export/ISO.html
    Hy vọng giúp bác phần nào

hoangphung and nguahoangphonui like this.
  12. My FB

My FB Advanced Member

Đừng để vẻ đẹp hút hồn của nó quyễn rũ bác nhé. :p:p
    Hãy đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng ;)

TQ_Audio likes this.
  13. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

14. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Ủng hộ quan điểm của @nguahoangphonui
    nguồn lực thì anh hay em thế cả, thứ này không còn là hàng hoá nữa ở Nhật cũng đắt đỏ. Cố gắng tự làm chắc cũng đạt 8/10 về đo, 10/10 về nghe (2/10 phải học “theo AQ”).
    Ps: tớ có mua eBay vài cặp ba lundan loại nhỏ (đã qua sử dụng giá dưới giá hãng bán mới), mấy BA Nhật giờ thành “đồ sưu tập”, tớ né...:D.

Last edited: 3/8/21
  15. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Mà kể ra bỏ mấy chục chai để mua cặp biến áp chỉ để nghe hay hơn tí xíu thì cũng phí các bác nhỉ!

16. tepriu

tepriu Advanced Member

Mấy hôm nay không ra đến cửa. Chỉ loanh quoanh trong cái kho 30m2 trên lóc nhà .nghe còi hú xe buồn lão lòng .lại bị tương tư giữa 2 lựa chọn LL 1660Ag hay tango or tamuta . Lướt web có chú tây khen LL hay mà rẻ . Cuối cùng chốt câu. Ai đã từng nghe tango hay tamura thì hiểu vì sao LL giá rẻ vậy .
    Đang bị tẩu nặng liều kiếm cặp liên tầng về vừa trải nghiệm cũng là để tham khảo khi nào tự quấn được như hãng thì cho em nó lên đường .coi như là đi thuê vậy .

17. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Hi hi. Không kìm đc thì đành thôi, nhưng âm thanh do cả hệ thống mang lại nên có thể cân nhắc hệ thống cho đồng bộ (1 cục IT tốt khó làm nên chuyện).

Vài tháng trước tớ có nghe thử 1 bộ Field coil 3 đường tiếng phân tần chủ động, hôm đến chủ nhân đang làm dở dang chỉ nghe 1 đường tiếng đánh bằng amply 300 B DIY loa toàn dải Rullit sx năm 2019 thùng o đáy đóng đê La Thành. Sau khi nghe song tớ thấy amply không quyết định nhiều bằng loa (vì trước đây tớ đã nghe con 300B này trên cặp Tanoi)

Last edited: 4/8/21
  18. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

chắc chắn rồi bác cái loa là cái miệng mà, nó mà bị ngọng thì hót sao hay được

19. tepriu

tepriu Advanced Member

Hi bác .
    Hệ thống nhà em bình bình thôi loa tannoy k 3809 . Độ nhạy 94db .dây loa và tín hiệu da phần của vandehul .
    Phần tube có 45se .DYI theo mạch jelab .mở 76 quả lê -6J5 quả lê -45 opt 5k .cái này opt 1 bác lớn tuổi quấn c core đơn .cả chụp bên ngoài to bằng 2 bao thuốc lá thôi . Kéo tannoy 94db nhẹ nhàng .theo em đánh giá vocal hay nhất trong tube em có .
    Tiếp pow 2A3 se .driver 5842 amprex nối tầng tụ 2a3 RCA . Opt do 1 chú em sau này thành danh ở sg quấn .bộ này nghe cũng rất ưng .có lẽ 5842 hợp với 2a3 chematic cực kỳ đơn giản ít lk .hay tại vì ít lk mà nó hay .
    Bộ el 34 tele pp theo mạch bác gohome post trong tàng thư .chematic của hãng nhật rất nổi tiếng .thỉnh thoảng nghe giao hưởng em mới lôi ra . Em đánh giá cũng hay .
    Cái làm em khổ nhất là cái 300b jj quỉ sứ này . Tháo ra rồi lại hàn lại. qua không biết là bao nhiêu là chematic mà em cảm thấy ưng ý. Giờ em nó đang tạm thời 7119 driver 300b . Theo mạch audi not silver chữ ký . Thực sự đến giờ em vẫn chưa hài lòng . Ý định kiếm cục liên tầng là để phục vụ cái bà nữ hoàng này đây . K biết nữ hoàng là thật hay chỉ là huyền thoại .hihi .
    Ah hệ thống đầu đọc thì cũng đơn giản .cơ em dùng cdp teac 7 qua giải mà DIY dùng 1865 theo dự án bác QH năm 2011 .phần I/V tube 7119 xuất opt . Và xuất tụ ( khi xuất tụ thì opt như 1 tải chock ). Bộ đọc này còi nhưng cũng làm em ưng bụng chơi hơn 10 năm mà chưa muốn nâng cấp ( có lần trong nhóm test mù .em trai cùng chơi mang đến teac 50 để tham chiếu cả nhóm giao lưu xong em trai bê teac 50 về mà buồn hiu .)
    Ở nhà tẩu quá lên em lan man hơi nhiều để giảm stress .

20. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Con 300B nói trên, bạn này lắp 2 tầng, D3A tải choke drive 300B. Cấu hình này trên diễn đàn vnav thấy @My FB vài lần đề cập trong topic 300B, 2A3; @tepriu PM tham vấn trực tiếp bác ấy để được trợ giúp.

ps: Nó tương tự hình dưới của @tcqanh (C3g tải choke (+ thoát lưới 300B) nối tầng trực tiếp 300b). sao o post ảnh đc!

Last edited: 5/8/21
  21. tepriu

tepriu Advanced Member

Thanks bác ngoc2 đã cho em ý tưởng. Em cũng đang nhen nhóm để thực nghiệm .E180f tải chock driver 300b .vì nhà em có cái pre e180f tải chock 130H xuất tụ nghe rất ưng ý .
    Em đã thử 5842 và e180f tải chock . Nếu tải trở thì 5842 có mid hay hơn. Còn tải chock thì e180f lại nổi trội hơn và giải cao lại hay .

22. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Đưa được ảnh lên rồi bạn tepriu tham khảo!

Attached Files:

23. tepriu

tepriu Advanced Member

Thanks bác ngọc2 .
    C3g chạy 150v /12mA.cũng tương đương e180f chạy 3 cực. B+ 585 vol .ai ra để em ktra xem cục nguồn đang chạy max được bao nhiêu vol . . .hiện giờ em đang sài 2 cục nguồn cao áp riêng và đốt tim . Hình như có đầu ra 500 vol thì phải . Còn rất là nhiều cái để trải nghiệm .Nhà em còn cặp 417A w mới tinh đang ủ trên gác bếp .lên háo hức liên tầng xem phương án này tối ưu chưa . Khờ khờ tính em tò mò lắm cái gì huyền bí là phải mò tới tổ chấy. Chính vì vậy ve chai nhà em chơi đến đầu bạc răng long chưa hết .

Ngoc2 likes this.
  24. My FB

My FB Advanced Member

Nếu bác tepriu có sẵn LL1660 và 5842 sao bác không thử mạch này nhỉ :p
    5842 IT300B.png Bác xem thêm mọi thứ Link ở đây
    http://www.audiodesignguide.com/my/se1.html
    Trong link em không thấy thông số đo kiểm :(
    Thôi thì "tuỳ duyên" :p:p

TQ_Audio likes this.
  25. Tuantranphu

Tuantranphu Advanced Member

Dũng làm theo schematic như thế này:
    E0985424-2515-41B3-9095-47B908886F70.jpeg 44CDB645-77E6-477C-BA4E-B6159413EE54.jpeg
    hoặc thế này xem có OK không

Share This Page

Loading...