Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. My FB

My FB Advanced Member

Rất dễ thương :p:p:p

ThủyMộc and nguahoangphonui like this.
  2. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Dụng cụ: Búa. Khoan. Mũi khoan ĐK bằng đuôi chân hàn. Mũi đột. Miếng kê loại có lỗ để giữ chân, có thể dùng eto kẹp (nếu không dùng miếng kê này mà kê trực tiếp khi đóng tán chân hàn sẽ cong vênh).
    Cách làm: Khoan lỗ lên tấm phím thủy tinh, đặt chân hàn vào miếng kê, đặt tấm phím lên dùng mũi đột gõ nhẹ cho chân tán rộng miệng sau đó dùng búa gõ nhẹ đều cho chân tán ép sát tấm phím. Gõ mạnh quá nó bể chân hàn.
    Em trình bày hơi lủng củng, nhưng vào việc sẽ rất đơn giản. Em chỉ làm thủ công vậy, chia sẽ đôi điều với bác. Làm vài cái đầu chưa quen nhưng sau sẽ làm nhanh và đẹp.
    Chúc bác có sản phẩm đẹp :p
    20211212_223451.jpg 20211212_223426.jpg

Last edited: 13/12/21
  3. nguahoangphonui

Bác nên dùng miếng kê nhỏ gọn, rất tiện lợi, các chân hàn nằm gần nhau vẫn đóng được. (Nói là miếng kê thôi chứ là con tán siết bulong)

Giang Ngo likes this.
  4. ThủyMộc

ThủyMộc Advanced Member

Cụ quay clips khi đang thi công post vô sẽ đơn giản hơn trình bày kkk

Giang Ngo likes this.
  5. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Khi làm chân kiểu này mình ra "ông bạn" thợ tiện tả một hồi ông ta bảo anh để mấy cái ống đồng ở đây em làm cho bộ "chày cối" về đóng ăn ngay.
    Mà lạ ông bạn thợ tiện hồi ấy làm thế nào mà có 1 cái cối có 2 cái chày, lại đánh số ngược đời: chày 2 làm trước, chày 1 làm sau; giờ mất chày 2 vẫn đóng ngon!

Last edited: 14/12/21
  6. nguahoangphonui

Bác cho chiêm ngưỡng bộ "chày cối" để ae học hỏi với ạ. Ông thợ tiện làm chắc ngon đây.

Giang Ngo likes this.
  7. My FB

My FB Advanced Member

Mời bác chiêm nghưỡng :p:p:p

nguahoangphonui and Giang Ngo like this.
  8. nguahoangphonui

Bác @My FB đúng là chuyên nghiệp, bộ này giã một phát ăn ngay nhanh gọn, mười phát như một, không sợ vỡ chân hàn mà tròn đều đẹp. Rất đáng để học hỏi :p:p:p

My FB likes this.
  9. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

10. tepriu

tepriu Advanced Member

Cái này nếu nhà có sẵn cái máy tiện mini thì chế ngon trong vòng 30p . Còn k mang mẫu ra mấy anh máy tiện phải 300k trở lên . Sg chạy ra vĩnh viễn nhật tảo .kêu bán cho bộ đột tán khoen .size mấy mm mà mình cần chỉ vài chục khìn thôi .

oneclicklogin likes this.
  11. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

E88E7D1C-E4F5-4688-A2D5-6C25FE5BFA1B.png Lazada nó bán cái này không biết có dùng được không?

hoangphung likes this.
  12. tepriu

tepriu Advanced Member

Cái này k phải cho cái jiumr kia rồi .Đầu đột phải hình côn và chững lòng mo để khi đóng búa xuống nó tạo ra loe cái miệng cây tán và làm cho đầu cây tán đẹp và chắc .tiện lợi nhất là bác kiếm cây đột ưng y rồi. Cắt 1 đoạn ống sắt khoảng 20cm . Đường kính trong của ống sắt vừa lọt cây tán cần dùng. Lấy cái eto nhỏ cho khoan bàn kẹp cây sắt cho đứng thẳng. Cứ thế mà phang thôi .như vậy mới tán được cho 2 cây gần nhau quá.
    Bác xem lại đầu cây tán bác MY FB đưa lên đó.

Last edited: 15/12/21
    oneclicklogin and My FB like this.
  13. My FB

My FB Advanced Member

Cái này là đồ chế bác ạ

oneclicklogin likes this.
  14. My FB

My FB Advanced Member

Bác Tép gợi ý rất đúng [emoji122] [emoji106]

15. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Xin trợ giúp:
    Mình ráp 211 theo schematic schemat-UV-211.jpg
    Nhưng sau khi hoàn thành thì nó không hát.Mình đã cố gắng hét hò các kiểu không được nên xin các bác trợ giúp cho nó hát hoặc có mạch nào đơn giản xử dụng bóng 12AX7 +12 BH7 hoặc 12AU7 +12AX7 cho mình xin.Xin cảm ơn và xin kính chúc mọi người mùa Giáng Sinh an lành và năm mới thật nhiều niềm vui.
    (Thử kiểm tra các điện áp trên mạch theo sơ đồ đều hoàn toàn khác biệt như ở G của 211 là trên -300V chứ không phải -56V trên sơ đồ.)

16. My FB

My FB Advanced Member

Anh kiểm tra kỹ con điện trở 47K/3w xem có bị nối tắt không. nếu không bị anh tăng trị số rồi đo lại xem điện áp âm có giảm đi không. Nếu có giảm thì anh tính toán lại rồi tăng trị số đến bao giờ nó đạt trị số -56v như trong mạch thì ngưng. Hiện tại lưới G1 của đèn 211 điện áp âm quá lớn nên đèn 211 không hoạt động.

Screen Shot 2021-12-23 at 20.39.19.png

Nếu điện áp trong mạch hiện nó khác nhiều quá thì anh nên kiểm tra kỹ các linh kiện, mối hàn và đi mass. Mặt máy anh khoan mấy chân đèn 9 chân tăm vậy?
    Tạm thời em hỏi vậy :p:p

dgnguyen likes this.
  17. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Cái khác đầu tiên là những con trở 3W đều xài trở 2W vì không có sẵn trở 3W tốt,mặt máy có 4 đèn 9 chân,mới đầu xử dụng 1 đèn 12AX sau sửa lại 2 nửa đèn 12 AX.

18. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Thêm một thắc mắc nữa là sao điện áp B4 cũng rất cao nên điện áp tại chân số 2 đèn 12BH7 cũng rất cao,hầu như không giảm so với B3

19. phanba

phanba Advanced Member

Cụ vẫn lọ mọ làm amply đèn ạ. Mà lại còn là đèn to nữa quả là đáng kính...
    Tui nhiên cụ lại vấp phải ca như cụ đã trình bày thì kể cũng ngại cụ nhỉ... Trước tiên cụ cứ thử kiểm tra như my fb đã hướng dẫn xem sao:" Anh kiểm tra kỹ con điện trở 47K/3w xem có bị nối tắt không..." dù sao đó cũng là hướng dẫn của 1 cao thủ của vnav...
    Còn theo tôi. Chắc cụ hơi sơ xuất ở

Cụ để điện áp C2L âm quá nên đèn 12BH7 thúc 211 không dẫn điện => điện áp G của 211 quá âm nên amply 211 của cụ nó mới không ra tiếng
    Chính vì 12BH7 thúc không dẫn điện nên katot của nó rất âm như cụ nói nên đèn mở cũng không dẫn điện nên B4 không có sụt áp và có những điều như cụ đã trình bày

Giờ cụ chỉ cần chỉnh cái triết áp 50k để chỉnh điện cho điểm C2L cho điện áp lưới G của 12BH7 thúc có điện loanh quanh giá trị sơ đồ ghi là amply cụ sẽ có điều kỳ diệu xảy ra, nó hót véo von và các mức giá trị áp loanh quanh giá trị ghi trong các điểm sơ đồ ghi sẽ đúng. À với điều kiện con triết áp 50k và con trở 15k như sơ đồ còn tốt và hàn đúng

Ở xa thôi thì giúp cụ vài lời cho tác phẩm của cụ hoạt động...
    Còn theo quan điểm của tôi con trở gánh katot của 12BH7 chắc vẫn đúng trị số và ở vị trí đó 2W hay 3W nó cũng dùng được
    Chúc cụ Giáng sinh vui vẻ....
    Mượn tạm cái ảnh tôi vừa chụp nơi tôi đang có mặt chiều nay

dgnguyen likes this.
  20. My FB

My FB Advanced Member

Nếu mặt máy có 4 chân đèn 9 chân tăm thì anh tham khảo mạch sau cho đơn giản
    211 SE Schematic.png
    Mạch này auto bias. Nếu anh chưa có trở thoát công suất cao cho 211 thì em tìm giúp anh

dgnguyen likes this.
  21. phanba

phanba Advanced Member

Mạch của bác dgnguyen cũng có cái hay của nó mà

Nó không bị tổn thất công suất vớ vẩn trên mấy con trở. Và cũng bớt được con tụ nối tầng 2uf theo sơ đồ của fb

211 SE Schematic.png
    Kể mà dùng tụ xịn thì cũng có giá chua lắm...

Và nữa mạch của bác dgnguyen làm cũng coi như đã gần đến giai đoạn cuối giờ chỉ còn hiệu chỉnh... Nó chưa hoạt động nếu như không bị hàn nhầm nhọt và linh kiện tốt ( mà bác dgnguyen thì theo trường phái toàn chọn linh kiện tốt rồi...) thì chắc do bác chưa nắm hết tác dụng của các con linh kiện trong sơ đồ nên để giá trị C2L âm quá nên bị vậy thôi... Giờ khéo chỉ cần cắm que đo đồng hồ vào đúng điểm rồi dùng tô vít quay vặn tý ra được điều thần kỳ thì việc phá cái mạch đó đi làm mạch mới khác quả là tội ác với bác dgnguyen...
    Và nhìn qua có lẽ bác cần kiểm tra thêm con tụ 10uf/350V nối từ katot 12BH7 thúc về katot đèn mở xem nó có đảm bảo không, có bị dò gỉ như bác nói

Có thể con tụ đó cũng hơi có vấn đề đó bác nên bị vậy. Đêm qua cũng hơi mệt nên nhìn chưa kỹ...
    Chúc bác sớm có máy nghe hay... Kể bác ở Hà Nội thì mong có giao lưu cùng bác

dgnguyen likes this.
  22. nguahoangphonui

Em xin góp "gạo" để bác @dgnguyen có cái nhìn tổng thể hơn, amp hoàn thiện theo mạch bác @My FB đưa lên :p:p
    OT-211.top-F.jpg OT-211.inside.jpg

23. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Công nhận bác Dgnguyen liều thiệt!
    Đối với mấy cái mạch fix bias phải thử riêng nó trước coi có hoạt động ok ko mới đc gắn đèn vào. Cũng may là nó âm 300v chứ lỡ nó âm 30 hay 3V thì coi chừng chết chắc! Nếu hiện tại mà ngay lưới 12bh7 -80v catot -300v coi chừng bóng 12bh7 bị đứt, bác k tra lại. Bác muốn vọc cái mạch này thì khoan cấp cao áp cho các bóng làm trước mạch fix sao cho khi vặn b trở nó áp phê đã, và nhớ khi đèn 12bh7 chưa chạy thì ko có tải nên ngay chân catot của nó áp âm hơn 200v trc khi gắn nó vào chỉnh về âm ít nhất với lưới -80v.
    Vọc cho biết thôi nghem bác Dnguyen chứ cái mạch này hổng có hay và cái quan trọng nhất là ko an toàn vì fix bias cho 211 mà lệ thuộc vào 12bh7 nó mà có vấn đề gì chẳng may áp lưới nó dương lên hơn t kế nhiều thì khả năng toi cả bóng 211, nguồn, hoặc opt. Em đã từng gặp mấy loại amp cổ t kế kiểu này bị cháy nguồn opt, đỏ plate từ Luxman, 275 , 075 Mcintosh người ta " khóc" quá mình quấn lại giùm mà vừa làm vừa "chửi":).
    Bác nên làm theo mạch của bác Myfb đơn giản mà hay hơn , còn nếu muốn nâng thêm chút nữa thì lái bằng EL84 sau này muốn FIX thì FIX !
    Tào lao với bác 1 chút cho vui nhé. Thân

dgnguyen likes this.
  24. mtbc

mtbc Advanced Member

Anh @dgnguyen chịu khó đi taxi mang theo cái amp qua anh My hay anh Minh là lẹ nhất :D

25. nguahoangphonui

Đưa lên đây ae còn có chút thông tin trao đổi học hỏi chứ bác, Chứ "lén lút" đưa qua nhà hai bác đó thì bọn em mù chữ mất :D:D

dgnguyen likes this.

Share This Page

Loading...