Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Chỉ là điếc không sợ súng thôi bác!Mình vẫn mơ ước 211 và đã từ bỏ nó vì quá tầm túi.Nhưng dịp may tới nên nhắm mắt làm liều,vì chơi loa nhẹ nên không cần công suất mạnh chỉ cần đơn giản,ít linh kiện để dễ đầu tư.

2. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Đúng òi! Đưa lên đây để cùng vào"chém" cho vui và học hỏi lẫn nhau, học từ cái khiếm khuyết để thêm kinh nghiệm. Vấn đề quan trọng là tự mình làm ra đc và thành công tiêu chí của diễn đàn VNAV là vậy

3. minhhp6365

Bác dùng bóng lớn thì cho dù với loa nhỏ hay độ nhạy cao mấy cái amp dùng bóng nhỏ ko bì lại đc đâu chỉ có điều khai thác bóng lớn hơi cực hơn chút

4. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Bác Ngựa làm ơn thử dùm mình bỏ sợi dây này ra xem có bị ù,xì không?? Cảm ơn bác rất nhiều.

5. tepriu

tepriu Advanced Member

Hi all .
    Em cũng đang quan tâm đến cái trong khung đỏ hình trên .nó có công thức tính cái đó như thế nào .bác nào thông lão em tẹo nhỉ . Hay phải có máy hiện sóng mới căn chỉnh được nó .
    Em có xem clip bác kim thạch bẩu là chỉ có SE mới không cần hồi tiếp .còn pp và bán dẫn phải cần hồi tiếp.
    Vậy cách tính nó như thế nào cho vừa miếng đây .
    Lướt sóng thì em thấy có mạch nó tính thế này khong biết có áp dụng vào đa phần mạch pp không nữa .thanks

Attached Files:

6. hoang964

hoang964 Advanced Member

Em cũng hóng vụ này.SE cũng cần hồi tiếp,hồi tiếp vừa phải nghe êm hơn kh có hồi tiếp.E dùng volume loại 1/2 w gắn vào và xoay tới xoay lui chứ cũng không biết công thức tính chỗ này như thế nào.

7. mtbc

mtbc Advanced Member

Tùy gu nghe căng hay mềm nữa đó anh ơi, còn ù xì rè hú hum nằm chỗ khác.
    Hồi tiếp bao nhiêu thì thường em vẫn phải thử bằng tai :p

Ý em cần phải mang qua là đầu tiên phải cho nó chạy đúng cái đã rồi mới tính tới hay hay không sau. E rằng ở nhà anh chỉ có VOM mà không có oscilloscope. Hồi xưa mọi người hay ráp mù xong tự nghe tự khen đáo để. Sau đó mới dần có máy đo nhiều lên. Khi đem đo lại hầu hết đều thấy gớm :p

Ghi lại quá trình khám, post lên đây mọi người vẫn học được mà.

8. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Em cũng nghĩ như bác, hồi tiếp nó không liên quan đến ù xì, nó liên quan đến băng thông, méo hài gì đó. Cái vụ hồi tiếp cũng có dăm bảy loại, các cụ xưa cũng bàn nhiều rồi, giờ được thì xin các cụ cho vô đây để note luôn. Có làm gì thì phải có máy móc hỗ trợ mới chính xác được, cảm nhận bằng tai chỉ là cảm giác thôi. Em lại không thích hồi tiếp tẹo nào nên ráp cứ để mộc vậy.
    Chỉ sợ đã an bài rồi các bác dấu tịt đi :p

9. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Hồi tiếp chỉ có 2 loại thôi bác đó là hồi tiếp âm và hồi tiếp dương.

10. tepriu

tepriu Advanced Member

Xem cái clip bác kim thạch có bẩu là pp và bán dẫn lên có hồi tiếp thì bản nhạc nghe chặt chẽ hơn.... vv.vv và bác cũng phân tích mặt ưu và nhược của hồi tiếp. Đại loại em hiểu là làm sao cho vừa đủ là được. Vì Hồi tiếp ít và hồi tiếp sâu ( không biết em dùng từ có đúng k nữa) giải trầm có khác nhau .Nếu có máy đo thì k nói rồi.
    Giờ k có máy đo thì làm sao bây giờ. Theo như gợi y của bác hoàng 694 nắp con biến trở loại tốt vào rồi soe khi nào cảm thấy êm tai thì thôi . Bây giờ em gắn con biến trở loại 50k màng than vào làm biến trở hồi tiếp để luôn nghe hàng ngày khi nào cần giải trầm mạnh hay yếu chỉ cần soe cái biến trở này .muốn hồi tiếp ít thì nhẹ tay và muốn hồi tiếp sâu thì mạnh tay tẹo nữa . Muốn ở mức vừa phải thì khi êm tai thì để nguyên mà sài thôi . Mà đo bằng tai đòi hỏi phải nghe đi nghe lại rồi chỉnh từ từ mới được như y

11. nguahoangphonui

Ý em là trong hồi tiếp âm, dương còn chạy loạn trong đó nữa :p

12. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình không biết gì về kỹ thuật và cũng chẳng biết đo sóng.....nhưng thực sự mình không thích hồi tiếp tí nào,cái ST70 của mình phải bỏ hồi tiếp dù chạy PP hay triode mới hợp tai.Nếu hồi tiếp không liên quan đến ù,xì....thì trong mạch này ta nên bỏ sợi dây hay bỏ luôn con trở 56 Ohm.Bác Ngựa có sẵn ampli có thể thử giúp mình được không? bác chỉ cần gỡ sợi dây mass ở cọc 16 chuyển qua cọc 0 rồi bật ampli,ghé tai sát loa nghe volume Min và Max nếu không ù xì thì mình sẽ quyết ngay.Cảm ơn bác nhiều.

13. minhhp6365

Bác KT nói tầm bậy! Đồ bán dẫn thì ko bàn đến để vào chuyên mục khác. Với amp SE hay PP nếu thiết kế mà khi Volume vặn gần lút luôn đến 2 hoặc 3h độ méo chưa quá 5% với công suất ra gần như mong muốn thì hồi tiếp để làm gì!
    Hồi tiếp trong mạch nghĩ đơn giản là dùng 2 pha đồng nhau để tự sửa tác dung giảm méo, nhiễu ... và con trở chắn để tác dụng nhiều hay ít. Mình cho hồi tiếp nhiều quá thì âm thanh bị khô.
    Thực ra để làm cho amp đèn đạt mọi tiêu chí cơ bản như nhiễu, công suất, băng thông mà ko hồi tiếp thì hơi khó vì nhiều khi ngay cả cái bóng đèn lúc k đại lên mức nào đó đã bị méo rồi nên để đơn giản là hồi tiếp chút cho đạt. Amp mà ko hồi tiếp nghe mấy cái nhạc Vocal nhạc vàng... nó phê và quyến rũ lắm vì gần như có sao ra vậy ko bị gọt dũa bớt làm mất đi cái gì mà người ta gọi là HÀI.

hoang964 likes this.
  14. minhhp6365

Tịt đâu mà tịt Chú! hôm bữa có nói với Chú cái vụ biên độ - áp lưới rồi mà! Ko chịu lôi ba cái máy đo máy phát ra vọc tự tìm hiểu còn trách móc chi :(

15. tepriu

tepriu Advanced Member

Thanks bác .
    Hi hi thì em cũng đang tìm hiểu về hồi tiếp lên góp nhặt mỗi nơi 1 chút về chắt lọc lại .ngày xưa em hay ghé shop bán đĩa cd trên đường lý chính thắng mua đĩa. Từ hồi phía trong có cái phòng nghe . (Bán đĩa phòng ngoài ) trong phòng nghe có cặp tannoy memory . Cặp này làm em nhảy xuống hố vôi từ ngày đó. Có bác phụ trách phòng nghe chuyên để nhạc khi khách muốn thử đĩa trên bộ nghe lớn . Em nhớ dùng kt 88 pp đồ hãng .trên mặt trước có cặp núm có chữ GAIN . tùy từng đĩa em thấy bác ấy chỉnh nhẹ cái núm này . Vậy cái núm này có phải là chỉnh hồi tiếp để cho phù hợp với bản nhạc đó không .
    Thanks

16. minhhp6365

Cái núm đó chỉnh cái gì a ko biết D ơi! Nhưng nếu chơi cái vụ lấy GAIN ngỏ vào thì hấp dẫn đó còn hơn cả thay đèn đầu. Đầu phát thì tùy như CDP, tape, cối phono... nó có biên độ khác nhau nếu làm 1 cái mạch phân cực nhận tín hiệu riêng cho từng loại thì hết thuốc;)

17. nguahoangphonui

Cũng chưa có thời gian vọc lắm ah. Chịu khó thì cũng ngộ ra nhiều điều, mình còn trẻ còn nhiều cơ hội học tập mà bác.

18. nguahoangphonui

Cái amply đó ráp theo mạch trên nhưng không phải của em. Em chỉ đưa hình minh họa thôi.
    Nếu em thì em bỏ hẳn cọng dây và bỏ luôn trở 56R.
    Mạch trên em nghĩ tác giả đưa ra phương án cho người ráp lựa chọn.

dgnguyen likes this.
  19. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Đọc lại bài này của bác minh mới hiểu được auto bias và fix bias và mới tìm được cái sai của mình khi ráp.Mình cứ nhắm mắt ráp con trở 1K của mạch auto bias nên nó không chịu chạy,giờ xem lại sơ đồ thấy không có và gỡ ra thì nó chạy nhưng cứ hú om xòm không chiu hát.Có lẽ vì kiếm chưa được biến trở 50K nên mình chế tạm bằng cách lấy volume DACT 100K ghép song song với con trở 150K vì không có sẵn trở 100K.Không biết có phải tại DACT là volume step...nên không thể chỉnh C2 đúng -80V được???Già rồi chỉ làm cái máy nghe chơi thôi nhưng lâu lâu lại học được tí kiến thức cũng thấy thú vị thật.

nguahoangphonui likes this.
  20. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Tắt máy ăn cơm ngủ một giấc,dậy lại muốn biết xem tại sao? Ai ngờ nó lại hát ngon lành đo thì được -74 và -56.Một lần nữa xin cảm ơn tất cả các bác đã nhiệt tình giúp đỡ mỗi khi mình có yêu cầu.Vậy là lần này mình lại có thêm một mớ kinh nghiệm về 211 để tiếp tục trải nghiệm dần.

My FB, nguahoangphonui and hoangphung like this.
  21. My FB

My FB Advanced Member

Em chúc mừng anh
    Phải công nhận anh liều thật :p:p. Anh làm em nhớ đến Bác Hà nhà ở đường Đào Duy Từ gần Nguyễn Tri Phương 80 tuổi lắp 211 :p:p

dgnguyen likes this.
  22. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Ngày mai lại thử nghiệm mạch của bác,không tìm được trở đúng trị số nên phải xài tạm như 470R thay vì 500R trong mạch.Chưa làm thì thấy ngán nhưng làm rồi lại thấy ham.

23. My FB

My FB Advanced Member

Em rất thích câu này :p
    Trước mắt anh dùng 12BH7
    Sau đó anh thay 12BH7 bằng EL84 nối triode
    Sau đó anh thay EL84 bằng VT25 là hết bài :p:p
    Mời anh tham khảo giá VT25 drive 211SE của một cao thủ
    Nếu anh tự làm thì chẳng tốn nhiều đâu :p:p

24. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Bác nên đốt cháy các giai đoạn và tiến thẳng lên 300B lái 845.

25. nguahoangphonui

Hãy cảm nhận cùng với những giai điệu của âm nhạc. Xin chân thành gửi tặng đến các bạn của tôi :p:p:p
    20211229_110208.jpg 20211229_110142.jpg Chúc các bác một năm mới hạnh phúc, thành đạt...

roberdlee and My FB like this.

Share This Page

Loading...