Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Cuối cùng mạch mới đã chạy ngon lành,phải công nhận là auto bias đơn giản và ổn định hơn fix bias.Ráp xong bị ù,cứ như ở gần máy lạnh,tiếng ù cố định không lớn hay nhỏ theo volume hay nhạc,nếu chơi loa độ nhạy thấp thì không đáng kể,nhưng vì là loa độ nhậy cao nên cũng vất vả hơn một ngày lăn lộn các kiểu từ đi mass tới mạch hồi tiếp..v.v......Cuối cùng tại cặp bóng AT7 mới mua,làm đủ cách nhưng chân B3 cấp cho AT7 vẫn cao hơn chân B2 cấp cho 12BH7.Gắn đại cặp 12AU7 vào thì B3 tụt xuống ngay và tiếng ù cũng hết.Các bác cho hỏi nếu mình muốn chạy bằng 12AU7 thay vì 12AT7 thì mình nên làm gì??? cụ thể là với hai con trở 1K5 và con trở giảm áp cho B3.Cuối cùng xin cảm ơn tất cả và xin chúc mọi người năm mới nhiều niềm vui mới và thành công mới.
    (Bác @My FB nói rất chí lý:''Nếu anh tự làm thì chẳng tốn nhiều đâu''....Vì có biết gì đâu mà làm....)

2. My FB

My FB Advanced Member

Em đã nhận được quà.
    Xin cảm ơn bác :p:p

nguahoangphonui likes this.
  3. My FB

My FB Advanced Member

Trước hết anh thay thử 2 con trở 1,5K bằng 2 con trở 470 Ohms sau đó anh đo chỗ 1,2V dưới chân cathode bóng 12AU7 xem chỗ đó nó được bao nhiêu V. Áp đụng công thức I=U:R để tính dòng qua đèn. Anh căn con trở này sao cho dòng chạy qua bóng 12AU7 là 4 đến 5mA là được. B+++ anh nên tăng từ 150V lên 180V. Nếu anh dùng 12AU7 cho mạch này sẽ thiếu gain tuy nhiên loa của anh có độ nhậy cao nên cũng chẳng cần quan tâm đến Max công suất (13W) dành cho 211SE mà chủ yếu quan tâm đến "chất" thì vẫn OK
    Em chẳng thấy anh review chất âm 211SE mạch anh đang dùng so với Dynaco ST70 chạy Triode mode ra sao :p:p

dgnguyen and nguahoangphonui like this.
  4. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Cảm ơn bác rất nhiều vì những chỉ dẫn rất đáng giá với mình.Từ đầu mình đã hơi không thích mạch này vì dùng AT,mình thích AU và AX hơn vì thông dụng và dễ tìm bóng hay,và hôm nay cũng vẫn còn gặp trở ngại với AT vì shop đem đến 3 cặp AT nhưng thử chẳng được cặp nào đành lấy đại 1 cặp,hai cặp gắn vào hầu như không hoạt động áp chân B3 trên 300V và tiếng ù lớn quá,2 cặp thì áp có giảm nhưng vẫn trên 200V và vẫn ù.Nếu đọc bài của bác sớm hơn mình đã không phải đặt mua 1 cặp AT mới.Đúng là gain với mình không cần thiết vì loa nhẹ và nghe cũng nhỏ thôi.
    211SE chưa hoàn thiện nên vẫn nằm trên bàn và thử bằng cặp loa toàn dải 10cm(Mình không dám bê tới bê lui vì nó quá nặng với sức già,bê có ngày cụp lưng)nhưng điều chắc chắn là mạch SE,ít linh kiện nên dễ đầu tư và bóng lớn nên tiếng nó cũng người lớn ST70 không thể nào có được.

5. hoang964

hoang964 Advanced Member

Cách tính mA tương quan giữa đèn đầu đèn thúc và đèn công suất theo tỷ lệ như thế nào bác My FB ơi.
    Như sơ đồ trên thì 211 ăn 50mA,12Au7 cấp 4-5mA,12BH7 cấp 20mA
    Như vậy ở đây tỷ lệ đơn giản là 1:4:2,5 hay còn phải dựa vào hệ số của từng đèn ạ

Last edited: 31/12/21
  6. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Happy new year....:)

Em đã nhận được quà. Cám ơn bác nhiều.

7. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Từ trước đến giờ mình vẫn nghĩ đèn đơn giản nhưng đến hôm nay thì không còn đơn giản nữa rồi.Cứ tưởng ráp đúng Schematic,xài trở tốt,chính xác,sai số ít là ngon lành ai dè sự thực không đơn giản như vậy.Ở ST70 sai số của bóng ít ảnh hưởng ngay đến mạch,nhưng ở 211SE thì nó ảnh hưởng quá nhiều.Chỉ một cặp bóng AT7 thôi mà điện áp ở chân B3 khác biệt nhau rất nhiều,Shop đem đến cho mình một cặp Mullard,1cặp Siemens,1 cặp Tellefunken,1 cặp Amperex PQ 7062 và mình mua thêm cặp ECC81 Gold Lion mới,nhưng không có cặp nào có áp B3 giống nhau cả mà không phải chênh nhau vài Volt mà vài chục V đến cả hơn 100V.Sau mấy ngày lọ mọ căn chỉnh B2 và B3 các kiểu và cuối cùng mình phải xài 12AU7 vì 12AT7 có tiếng ù nhỏ,nếu chơi loa độ nhạy thấp như AR thì không sao nhưng gắn vào loa toàn dải thì rất khó chịu.

tieuphi2006 likes this.
  8. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Thế mới gọi là Do it yourself mà bác :p
    Mà áp em nghĩ không tuyệt đối, giờ đo vậy chứ mai đo lại khác bởi điện lưới nó cũng thay đổi trừ khi dùng ổn áp ra chuẩn. Mạch ông gồ cấp cũng chẳng ai đi thẩm định, tìm được mạch chuẩn thì đỡ công, còn không lắp xong cân chỉnh tùm lum à.

9. roberdlee

roberdlee Advanced Member

E cũng nhận được quà, cảm ơn bác Ngựa nơi phố núi

10. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Thay đổi áp điện lưới giờ chỉ khoảng 5-10V là nhiều,điều mình thấy bất ngờ vì cùng loại bóng nhưng áp lại chênh nhau quá nhiều.

11. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Cuối cùng cũng thành công rồi các bác ơi! Thành công ngoài mong đợi.Thật là tuyệt vời.
    Sau không biết bao nhiêu lần điều chỉnh nhưng không thể hết được tiếng xì,hết đi mass lại lôi datasheet của các bóng đèn rồi điều chỉnh đủ kiểu,một lần đọc lại bóng 12BH7(đã đọc tới lui cả trăm lần rồi)chợt ngộ ra sai lầm chêt là mình đang bắt theo chế độ series thay vì phải bắt parallel mới đúng.Đó chính là lý do lúc trước mình ráp mạch Sanei 211 chạy rất chập chờn và sau đó các bóng 12BH7 và 12AT7 không bóng nào giống bóng nào.
    Sau khi mệt mỏi căn chỉnh đến vài chục kiểu mạch xài 12AT7 vẫn không hết được tiếng xì,dù rất nhỏ nhưng thật khó chịu mình quyết định quay trở lại thử mạch Sanei 211 vì thấy có mạch của Uesugi và Ongaku cũng xài mạch fix bias,3 giờ chiều khởi công đến 9 giờ tối gần xong nhưng buồn ngủ,ngủ đến 1 giờ sáng làm tiếp,ráp loa thử vẫn ù nên nản quá quyết định sáng mai trở lại mạch cũ đi nằm chờ sáng.Năm giờ sáng thức dậy sao tiếng ù đâu mất kiểm tra kỹ lại vẫn chưa tắt máy nhưng tiếng ù đâu mất,lấy đồng hồ đo thì máy vẫn chạy bình thường.Mình thích mạch này vì ít linh kiện dễ đầu tư đặc biệt chỉ xài 1 bóng 12AX7 nên có thể cố đầu tư bóng đỉnh cao.
    Cuối cùng sau gần 1 tháng hoc,hành thu thập được rất nhiều kinh nghiệm,kiến thức quí giá và nhất là hoàn thành được niềm mơ ước từ lâu.Chắc rằng mọi người cũng chia sẻ niềm vui với lão già dốt mà liều này.Xin cảm ơn sự nhiệt tình giúp đỡ và động viên của tất cả mọi người đặc biệt là bác @My FB,bác @minhhp6365,bác @nguahoangphonui luôn nhiệt tình chia sẻ giúp đỡ.

My FB, Wildbird, hoangphung and 2 others like this.
  12. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Ủa vậy bữa giờ bác đốt tim mấy vol ?

13. nguahoangphonui

Em khâm phục bác @dgnguyen tuy lớn tuổi nhưng vẫn đam mê và luôn học hỏi. Chúc mừng bác đã hoàn thành dự án còn kịp đón Tết.
    Còn vấn đề đốt tim cho bóng chân tăm em cũng chưa hiểu lắm. Nguồn 6v3 mà đốt 12v6 không đủ áp thì bóng không lên được, chứ đấu ngược lại thì bóng phải toi rồi chứ nhỉ.

14. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Nguồn của MS_UVD là 6V mà mình đấu vào chân 4 và chân 5 tức là theo chế độ series,nếu đấu như vậy thì phải đấu 12V mới đúng.Còn parallel xài 6V thì phải đấu một cực là chân 9 và một cực là chân 4&5.Theo schematic thì một nguồn 6V3 xài cho bóng 12AX7 và một nguồn 6V3 xài cho 12BH7.

hoang964 likes this.
  15. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Học hỏi mà không thầy không bạn thì dễ bế tắc bỏ cuộc,còn có thầy có bạn thì mới có thêm động lực để đi tiếp.

16. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Nguồn 6v3 bác đấu series thi sao nó chạy? Đấu lại thì ok rồi. Theo mạch trc nếu bác đi dây ít sai sót thì tiếng xì chủ yếu do gain lớn

17. My FB

My FB Advanced Member

Em xin chúc mừng anh
    Cú từ từ rồi “nghịch” tiếp anh
    Dạo này em bận quá nên ít vào diễn đàn :p

18. CrossWire

CrossWire Approved Member

Dear bác @My FB , bác có sơ đồ mạch VT25 driver 300B cho em xin với.
    Thanks!

tieuphi2006 likes this.
  19. tepriu

tepriu Advanced Member

Mấy hôm nay chuẩn bị tết nhất hòm hòm. Em mới làm lại phần hồi tiếp của EL 34pp nhà em .theo gợi ý của bác hoang964 . Dùng con biến trở carbon 20k loại tốt .đúng là nhất cử lưỡng tiện. Mang lại kết quả khả quan và rất nhiều trải nghiệm.
    Trước khi gắn biến trở kẹp đồng hồ đo để đánh dấu các điểm 5k -10-15-20k .để khi chỉnh biến trở đều cả 2CH .
    Sau trải nghiệm cá nhân em xin có nhận xét . Nếu chematic PP lên có hồi tiếp .tuy độ động có giảm chút nhưng bản nhạc nghe chặt chẽ hơn. Nhất là trung trầm và trầm. Cải thiện và kiểm soát rất tốt .
    Khi để không có hồi tiếp bản nhạc nghe như phi ngựa mà k có cương.
    Sau khi tìm được điểm hồi tiếp vừa tai nhất dùng đh đo lại giá trị và thay con trở tương ứng hay để nguyên cái biến trở đều ok .
    Chuẩn bị đón xuân xin cảm ơn và chúc bác hoang964 . Năm mới nhiều sức khỏe gia đình HP bình an .
    Thân chào

20. My FB

My FB Advanced Member

CrossWire likes this.
  21. nguahoangphonui

Chúc mừng năm mới 2022

22. gamut

gamut Advanced Member

Tết này em định làm chuyến Tây nguyên độc hành để thử sức bền mình ở tuổi u60 bằng xe máy, mặt khác cũng muốn mục sở thị hoa đào Tây nguyên như những bức ảnh của bác nguahoangphonui trên VNAV

23. nguahoangphonui

Bác làm được 1 chuyến đi thì quý hóa quá. Thời tiết trên này đang rất lý tưởng. Nếu bác lên hoạch và khởi hành du xuân bác alo em nhé, không dám hứa chắc chắn mấy này tết nhưng em sẽ cố gắng đồng hành cùng bác mục sở thị :)
    Năm mới Nhâm Dần chúc bác và gia đình an khang thịnh vượng, vạn sự như ý.
    Chúc VNAV vững bền, phát triển.

24. Nguyennhatduy

Nguyennhatduy Advanced Member

Chuẩn bác ah! Thời tiết Tây Nguyên dịp Tết này cực đẹp ạ! E về Kon Tum được 1 tuần nay và đang rất enjoy. Xin chia sẻ 1 vài bức ảnh ở KT thêm động lực cho các bác lên tham quan Kon Tum ạ. IMG_5331.jpg

tieuphi2006 and nguahoangphonui like this.
  25. gamut

gamut Advanced Member

3062547C-B47A-4B93-B70D-E5D7CB7EC438.jpeg 303D07F7-3294-4CC2-8BE7-CCB190C2DA5C.jpeg AD1B3C87-FAF9-49F5-B066-FE18FBA36F97.jpeg
    Trước tiên em xin ghi nhận & cám ơn lòng mến khách của bác nguahoangphonui
    Như đã nói ở trên sáng mùng 3 , em cùng bx khởi hành chặng đầu tiên Sài gòn - dalat, với lịch trình ngày thứ hai sẽ đến Pleiku
    Nhưng tiếc là nhà vừa có việc đột xuất nên em đành huỷ kế hoạch để ngày mai quay lại từ Dalat - Saigon
    Hy vọng một dịp khác sẽ có dịp giao lưu cùng bác nguahoangphonui
    Nhân dịp đầu xuân em xin chúc bác cùng gđ an khang thịnh vượng - vạn sự như ý
    Thanks

Last edited: 3/2/22
    tieuphi2006 and nguahoangphonui like this.

Share This Page

Loading...