Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Vợ tôi trc làm OPT, nguồn, choke đẹp lắm, hồi 2005 2006 cũng tham gia trên này và 1 4R khác. Trc dao trổ, dao khắc không sẵn như bây giờ, bù lại tôi có cuốn sách tiếng Nga dạy rất chi tiết mọi công đoạn. Lãng mạn thật, tối đi làm về, phụ cho vợ quấn, vẽ mạch cho hàn.... giờ bận kinh.

2. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Có quả fip ngon à nha. Cho xí vài tấm đc không bác?

3. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Để lượn xem còn kg thì em gởi. Chứ phần em thì cũng đang thiếu.
    4 nguồn. 4 opt. 2 nối tầng.. :D

4. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Đầu năm mà cụ đã ăn nên làm ra rồi, đến cuối năm tiêu làm sao cho hết :D

5. nguahoangphonui

Cụ ăn tết kín tiếng quá.
    Vụ kia sớm xử lý cụ ơi.

6. sydv

sydv Advanced Member

Phe này được không các bác, fe 38x0.35 IMG_UPLOAD_20190212_220030.jpeg

7. nguahoangphonui

Dự tính năm nay em làm amp 807 do bộ bóng đã được một nhà tài trợ không hoàn lại. sau khi ngâm cứu em cũng tìm được cái mạch rất vừa ý.
    Vừa rồi quấn nguồn em định quấn theo mạch, cuộn 5v có CT (2,5v-0-2,5v). Nhưng sau ngớ ngẩn quên rút giữa, giờ rất ngại tháo ra để quấn lại.
    Vậy em xin hỏi: Vẫn để nguyên cuộn 5v-0 và đi lại mạch như hình (vòng màu đỏ) thì có ổn không và có ảnh hưởng gì về dòng hay áp cho B+,++,+++ không?
    Còn phương án nữa là tạo mass giả cho cuộn 5v-0 bằng cách đấu 2 con diode rồi lại đi theo mạch cũ.
    Mong các cụ cho ý kiến ah. Tks.
    se807 (1).gif se807 (2).gif

8. TQ_Audio

TQ_Audio Advanced Member

@nguahoangphonui: cuộn 5v không rút giữa không ảnh hưởng gì về dòng hay áp cho B+,++,+++. Không cần tạo mass giả cho 5v bác à.

9. nguahoangphonui

Cảm ơn bác rất nhiều vậy mà em cứ lăn tăn mãi vấn đề này.
    Em lại nghĩ, nếu không ảnh hưởng gì thì tác giả làm như vậy là có ý đồ gì.

10. Maidanhan

Vẽ tạm lại mạch nắn hybrit nếu bạn ưng dùng. Đặc điểm của mạch này:

- Chỉ cần quấn 1 cuộn 360- 380 VAC, cỡ dây tăng lên. ( 2 quả điod khg phải là phát quang như ký hiệu, chọn tạm trong thư viện ảnh có sẵn thôi )

- Thực tế dùng rất ổn vì tube chỉ làm việc về áp, do cuộn nguồn tốt nên hỗ trợ dòng tăng lên nếu gặp đoạn bass toosrt, sẽ vững. Tôi hay dùng mạch này.10H to quá, chả cần thiết nếu dùng mạch này.

- Cuộn rút giữa khg cần thiết đâu, trc đây theo lý thuyết cũ, rút giữa là để góp phần tránh ù, nhưng 5R4 là đèn Indirect, khg cần thiết và cuộn 5VAC, điện trở Rdc cùng lắm là 0.0xx OMH, khg sợ gây thay đổii áp sau nó

Còn nhiều cải tiến có thể thực hiện trong mạch bạn ạ

11. hoangphung

hoangphung Advanced Member

làm nhiều để lên tay nó khác làm nhiều để nghiên cứu.. và làm nhiều để học được họ đang muốn làm gì,,,:p

bác chậm lại tí để xem họ muốn làm gì để giải quyết vấn đề còn lại...:D

KT2Z likes this.
  12. rock0em_h_x

Cuộn rút giữa cho đốt tim, ko gì ngoài mục đích giảm thiểu ù do tác động của cuộn này lên mạch, vì tại điểm CT nếu nối với Mass hay cao áp thì đều là 0VAC (nếu tụ lọc tốt)
    Ko có CT cũng chẳng sao, lọc cho tốt là đc

13. rock0em_h_x

Ậy, em cũng từng khuyên lão ngựa chậm lại nghiên cứu chút thì làm mới phê. Nhưng lão tuổi ngựa, lại ngựa hoang nên thắng cương hơi khó

14. nguahoangphonui

Cảm ơn bác. Mạch của bác lợi cái cao áp chỉ cần quấn cuộn đơn. Nhưng em đã quấn có rút giữa rồi.

15. nguahoangphonui

làm nhiều thì mới lên tay, cũng là cách để nghiên cứu học hỏi nhiều.
    Chậm lại thì không được làm nhiều :D

16. My FB

My FB Advanced Member

Thời gian này em thấy bác hay viết trên Audiovnclub và VNAV . Trước đó bác có tham gia TTVNOL không bác? Em có vào xem TTVNOL nhưng lâu quá nên em không nhớ các bài post của bác có ở trên đó hay không.
    Ngày đó vài ngày mới có một vài post. Còn bây giờ thì ... :))

17. nguahoangphonui

Có một số đồ được cho tặng, ngâm lâu quá thì áy náy. Thôi cứ làm đại đi sai đâu sửa đó, cũng là cách vừa nghiên cứu vừa học hỏi.
    Còn một rổ trứng của cụ hoangphung chưa luộc được.
    Vậy thôi chứ dây thắng chắc khỏe vào là em kìm ngay :D

18. Maidanhan

Không bác ạ, TTVNOL hình như ngừng rồi thì phải. Độ này tôi tham giá nhiều ở Tape, cassette, LP ... do hay nghe máy dòng đó

Last edited: 14/2/19
  19. Maidanhan

Phần mạch này bạn cũng nên cắt bỏ đi, ý đồ của nó là: Tạo áp 80VDC trên trở 82K để giảm ù, thực tế tôi làm nó tương đương nối mass 1 đầu của Heater. Nếu để trải nghiệm thì bạn hãy làm, suy cho cùng mục đích là để có gì đó nghe, khg ồn, khg ù, khg xì là đạt

20. nguahoangphonui

Sau khi hiểu được cuộn đốt tim có rút giữa mục đích là giảm ù, trước đây em vẫn biết vậy nhưng thấy mạch hơi lạ... Như vậy các cuộn đốt tim còn lại không cần rút giữa nữa, đi mass ngon tý hoặc đấu thêm trở nối mass đầu heater, việc này em cũng đã làm trên mấy amp trước và không xảy ra hiện tượng ù xì. Riêng cao áp thì ưu tiên có CT còn nếu không tạo mass giả là tình thế thôi.
    Để cho nó đơn giản hơn, em thấy mạch này có thể gạt bỏ được rất nhiều điều, nhưng thôi cứ trải nghiệm xem sao bác nhỉ :p
    Trước em tính ngâm cứu chơi bias nhưng chưa dám, nghe đâu các cao thủ khi chỉnh bias cũng lòi mắt ra...:D

21. Maidanhan

Tôi khg có ý chê bai nhưng đc học là chống ù có 2 cách:
    1. Nối mass 1 đầu heater or Center tape của cuộn đốt tim
    2. Tạo cao áp < áp chịu đựng giữa heater và kathode để giữ các điện tử chịu ảnh hưởng của 50Hz từ heater thoát ra.

Và thường chỉ giải quyết cho các Heater của tầng đầu. Do đó, tác giả mạch này áp dụng cả 2.

Còn về ý bạn tôi bôi đậm, dàn Zenen ổn áp kia cũng có thể bỏ đi, mục đich của chúng là giữ Ug2 = 250 VDC = constant cho mọi thời điểm. Nhưng giàn Z đó cần tỏa nhiệt và sẽ chiếm 1 khg gian khg nhỏ đâu. Bạn có thể dùng phân náp trở chính xác 1% ( 8000/ túi đấu song ) để tạo ra phân áp 250 này.

Ý bạn là chơi Bias fixed? Trải nghiệm cho thấy tự động hay hơn đấy. Fixed có gì đâu, chẳng qua là biến trở phân áp. Hãy đơn giản hóa nó đi.

Cao áp có Ct là do thời kỳ 1920 1930 công nghệ diode chưa có, chỉ có Doulbe Valve nên cần CT. Từ khi Diode ra đời đến 1970-1978, ngoài Bắc diode vẫn là ước mơ của nhiều người nghe radio muốn có bộ nắn. Khg phải tạo mazz giả mà Diode giúp nắn AC ra cực điện Âm mà Valve khg làm đc nên phải lợi dụng CHU KỲ ÂM CỦA ĐIỆN AC do đó cần CT.

linhvk likes this.
  22. rock0em_h_x

Theo em thì dùng fixed bias trong các trường hợp: Mạch pushpull hoặc cho các bóng công suất ăn dòng lớn, điện áp phân cực cao. Mà trong trường hợp này thì kiếm đc bộ đèn, bộ điện trở autobias vừa cân cho mạch vừa có chất lượng ngon ... mới là lòi mắt. Hay con R cathode công suất lớn, chất lượng tốt thì giá cũng ... lòi mắt.
    Nói chung là autobias ... nếu làm cho đàng hoàng, cho ngon thì sẽ ... lòi mắt hơn fixed đó cụ

Như cao thủ Madanhan đã nói ở trên: "Fixed có gì đâu, chẳng qua là biến trở phân áp. Hãy đơn giản hóa nó đi"
    Nó thực sự đơn giản mà. Một khi bác đã nắn được cao áp cả mấy trăm volt thì lòi mắt sao được với mấy chục volt fixed bias. Tất nhiên là lúc chỉnh phải chú ý 1 chút, kẻo không lòi mắt nhưng ... lòi ruột :D:D:D

23. nguahoangphonui

Bác nói rõ dùm em chỗ này nhé. Cụ thể không dùng zenner mà dùng trở phân áp để hạ áp 250v.

Ý em là auto bias ấy

24. Maidanhan

Đúng, dùng mắt trở để phân áp, mà phần trở tạo 250VDC cho G2 sẽ là // nhiều trở chính xác 1% để chịu dòng qua G2 của GU. Giá trị này tính qua thực hành cho đến khi tìm đc ( ví dụ đc 50K chịu dòng G2 là 5mA, vậy 50K đó ít nhất 1.25W tương đương 3 con trở 150K, 0.5W 1% or 6 con trở 330K, 0.25W 1%. Như thế áp tại G2 sẽ rất chính xác quanh 250VDC.

Đây là chính phục chỉ số kỹ thuật thôi, thực ra nguồn bây giờ đâu tăng giảm nhiều vậy mà phải cân đông đo đếm quá kỹ.

25. nguahoangphonui

Vậy là quá rõ ràng rồi.
    Kỹ thuật là phải chính xác, còn ứng dụng thì không đến nỗi "đo lọ nước mắm đếm củ dưa hành"
    Lý thuyết và thực hành nhiều lúc khác xa nhau nhưng nó phải luôn luôn đi đôi.
    Cảm ơn bác, có những người như bác ae mới vào nghề đỡ vất vả.

Share This Page

Loading...