Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Chào các bác, các cụ.
    Sau 1 time dài chuẩn bị, được sự hỗ trợ và giúp đỡ của các bác, các cụ trên diễn đàn em đã bước theo cắp cặp học hỏi để có thể thỏa mãn sự đam mê riêng, vẫn chưa biết thành công là thế nào nhưng sẽ cố không dừng lại, ít nhất là cho ra đời 1 sản phẩm. Xin chân thành cảm ơn tất cả và mong tiếp tục nhận được sự giúp đỡ của các bác, các cụ. Hôm nay em trở lại đúng chủ đề. Mặc dù cố đẩy nhanh tiến độ nhưng dạo này công việc lu bu quá không có nhiều time dành cho em nó. Em đã quy hoạch tổng thể, vào quy hoạch chi tiết mới chấm mút được mấy mối hàn vậy mà hết nhiên liệu, đành phải chờ ít hôm nữa để bơm xăng bơm dầu. Tạm thời post vài hình của em nó xin các bác, các cụ cho vài lời nhận xét và góp ý để hoàn thiện trong time tới.
    Trân trọng!!!
    IMG_1289.jpg IMG_1290.jpg IMG_1291.jpg IMG_1294.jpg IMG_1296.jpg IMG_1297.jpg IMG_1310.jpg IMG_1304.jpg IMG_1305.jpg IMG_1306.jpg

rock0em_h_x likes this.
  2. bonbi

bonbi New Member

Dạ các bác tư vấn giúp e e có cặp loa alr number 5 muốn tư vấn ghép với âm ly nào ạ ​

3. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Ôi trời!
    Lần đầu ráp tubeamp mà mần đc như thế này thì quả là ... quá tuyệt.
    Em thấy các tụ của bác là nối dây vào mạch.
    Lưu ý: Chân + Tụ lọc cho nguồn nằm trên đường mạch điện chính nhé, để hiệu quả lọc là cao nhất.
    Nối mass thì tốt nhất nối hình sao. Điểm mass tổng tại chân - của tụ lọc đầu hoặc tụ lọc B+

Chúc bác sớm đóng điện

4. nguahoangphonui

Cảm ơn bác đã động viên, nhưng em cảm thấy chưa được như ý, nhìn vẫn thấy rối chưa khoa học. Có lẽ do quá cầu toàn nên em đã vật ra tháo hết rùi, nghiên cứu đi lại thôi bác, sẽ cố gắng đi dây thật ngon để sau này có nâng cấp không phải đi lại dây dẫn. Em sử dụng toàn bộ dây teflon mạ bạc giờ tháo ra bỏ đi 1 mớ mà tiếc quá. Bác chờ time nữa nhé, em sẽ đi cẩn thận từng món một. Mà nguồn của em bị rò điện bác ah, em cấp thử điện cho nguồn dùng bút điện rà fe nguồn thấy đỏ điện nên Classic và các linh kiện dẫn điện đều bị đỏ điện trên bút điện, vậy thì có bị giật không bác, em không dám dùng tay sờ vào, chỉ sợ ampli chưa hát mà vợ con em nó hát rồi thì coi như xong fim...

thanhthai63 likes this.
  5. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Vậy bạn cần sử lý cho triệt để vấn đề an toàn về điện đi đã xong hãy làm tiếp không có vợ con nó hát thì khổ lắm...

6. nguahoangphonui

Nếu nói về xử lý triệt để thì phải thay nguồn vì dây giữa đèn nắn và đốt tim cũng đỏ đèn sau này 2 dây này nối mass xuống chassic thì điện vẫn chạy qua.

quocthaint likes this.
  7. nguahoangphonui

Theo em được biết thì dòng dưới 45 vol là được coi an toàn.
    Trên 45 vol là nguy hiểm cho người vì ta biết rằng sự nguy hiểm cho người đối với dòng điện là do cường độ của dòng điện đi qua cơ thể, mà cường độ dòng điện thì phụ thuộc vào điện trở, điện trở̀ cơ thể người vốn dĩ́ thấp vì cơ thể người được cấu tạo bởi hơn 70% nước nên khi xảy ra sự cố, dòng điện sẽ đi xuyên suốt cơ thể. Với U > 45 vol, cường độ dòng điện đã gây nên phản ứng điện ly, làm mất oxy, làm tê liệt thần kinh não...
    Nhưng theo tiêu chuẩn VN thì 24v-45mA là mới có thể gây chết người. Định luật ôm: R=U/I vậy R=24/0,0045=533 ôm
    Điện trở người bình thường dao động từ 2000 ôm đến 1M, nhưng vol lớn hơn 24 thì bắt đầu chạy ra da gây cháy da.

thanhthai63 likes this.
  8. nguyenha7940

Bạn nắm được những kiến thức đó về điện là tốt rồi...
    Bản thân amply duy của bạn bạn sờ vào đã thấy giật.... Vậy bạn không làm cho nó an toàn về điện thì hỏi bạn có thưởng thức âm nhạc được bao lâu...

9. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Bác thử bằng bút thử điện thì tiêu rồi. Nó sáng nếu thiết bị có biến áp. Bác dùng đồng hồ đo 1 dây vô vỏ máy, một dây vô nền nhà có tí nước.
    Và chắc nhất thì đo thông mạch cao áp với mass. Nếu muốn an toàn. Nữa thì cách ly. Vỏ biến áp với vỏ máy.

10. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Bác bật chế độ đo thông mạch của VOM, 1 dây kẹp vào cuộn sơ cấp 220V, 1 dây chọc vào:
    - Fe: kêu te te là EVN thông với Fe :mad:;
    - Các cuộn sơ cấp còn lại: kê te te là EVN thông với thứ cấp, lúc này biến áp thành ... tự ngẫu :mad:

Nếu bị vậy, nên kiểm tra lại các mối ra dây, xem có bị dính ko, nếu ko dính thì nó đã ăn nhau phía trong lõi quấn, việc bác cần làm lúc đó là tháo ra lấy dây đồng để vợ nó dùng làm dây buộc vài thứ lặt vặt trong nhà :)

Nếu các trường hợp trên bác ko bị, thì nhờ các cao thủ khác chỉ cách kiểm tra và khắc phục, vì có thể bị rò điện. hoặc cũng có thể như bác hoangphung đã nói ở phía trên.

Em hổng có kinh nghiệm vụ rò điện này nên ko biết mô tê gì cả. Khi em đo thấy cuộn sơ ko thông với các thành phần còn lại, là em yên tâm em mần

11. mrdungjk

mrdungjk Advanced Member

Bác thử bút điện mà đỏ em nghĩ chắc cục nguồn tèo rồi(thử riêng cục nguôn không gắn vào đâu xem).Mấy cái amply của em làm xong em toàn rủ thêm người canh ổ điện cho em sờ thử mặc dù thiết bị đo kiểm em có đủ nhưng thế nó mới phê :))

12. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Cái vụ này có nói phần trước rồi mà. K tra y như bác Rốc rồi để đ hồ đo hàng Megaohm k tra tiếp.

13. nguahoangphonui

Chào các bác.
    Em đã tháo cục nguồn ra để kiểm tra độc lập. Sau khi cấp điện EVN cho nguồn, so với mạch thiết kế cho kết quả như sau:
    220v-0 sau khi đo 238v-0
    300v-0-300v sau khi đo 337-0-337v
    6,3v-0 sau khi đo 7,11v-0
    5v-0 sau khi đo 5,6v-0
    3,15v-0-3,15v sau khi đo 3,56v-0-3,56v
    Tuy nhiên điều này không quan trọng bằng cách kiểm tra rò điện qua Fe. Em đã kiểm tra, kết quả như sau:
    1. Bật thang đo thông mạch: kiểm tra tất cả các cuộn với Fe nguồn không thông mạch.
    2. Bật thang đo điện trở: các cuộn không có biểu hiện chỉ trừ cuộn sơ cấp 220v:
    - 200 ohm được 8,1 ohm
    - 2k được 0,008k
    - 20k được 0,01k
    - 200k; 2Mohm; 20Mohm được 0,000
    3. Bật thang đo áp AC: kiểm tra đo Fe nguồn và nền nhà có tí nước được 143v
    Có phải cục nguồn của em tiêu rồi không các bác? Có xử lý khắc phục được không hay phải quấn lại. Đúng là đến hồi kết. May mà đời em chưa bế mạc.

Last edited: 7/12/17
  14. minhhp6365

Ở mục 2 bác kẹp 1 đầu vào fe 1 đầu vào 1 đầu sơ cấp? Nếu vậy bị chạm rồi!

15. minhhp6365

Bác k tra xem chổ ra dây có bị chạm ko? Lúc ra dây có lồng gen cách điện cho các đầu?

16. nguyenha7940

Thôi quấn lại cho nó an toàn. An toàn là bạn mà....

17. nguahoangphonui

Đúng vậy bác, em 1 đầu vào fe 1 đầu vào 1 đầu sơ cấp đo ra kết quả vậy.

18. nguahoangphonui

Lúc ra dây có luồng gen cách điện cho các đầu bác ợ. còn chỗ ra dây khó kiểm tra do ép giấy cách điện và nhúng vecni tương đối chặt.

19. nguahoangphonui

Chắc quấn lại thôi bác.

20. nguyenha7940

Ở mục 2 không hiểu bạn đo kiểu gì.....
    Bạn cần đo cách điện giữa các cuộn với fe, giữa các cuộn với nhau để nấc đo trở kháng càng cao càng tốt xong nói lại xem mình có thể giúp cho bạn điều gì không

21. nguahoangphonui

Mục 2: Em đo 1 đầu que kẹp vào 1 đầu sơ cấp 220v, đầu que còn lại kẹp vào Fe, đo ở thang đo trở kháng (đồng hồ em min 200 ohm, max 20 megaohm, em đo hết các nấc) kết quả đo như vậy đó bác.
    Các cuộn còn lại em cũng đo thử tương tự nhưng không cho ra kết quả (đồng hồ như không đo)

22. nguyenha7940

Vậy bạn chịu khó tháo fe fa làm tấm đệm cách điện giữa lõi và fe xong lắp fe lại xem thế nào nhé.....
    Hy vọng sẽ hết....
    Chứ không quấn lại mệt lắm. Nhưng được cái quấn lại fay nghề có lên thêm tí....

23. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Theo cách đo kiểm tra của bác thì cuộn sơ cấp đã bị chạm FE. Có thể do nguyên nhân bị chạm khi vào FE. Bác kiểm tra để khắc phục hoặc lưu ý cho lần quấn sau
    - Cốt làm bằng bìa không vuông vắn như cốt nhựa nên khi vào cố các lá FE cuối cùng thì lưỡi FE hay bị chém vào cuộn dây. Bác thử tháo vài lá cuối rồi đo cách điện, nếu đúng thì bác nêm bằng miếng bìa cách điện thay cho lá FE bị chạm rồi sơn tẩm lại. Nếu quấn mới bác làm cốt dày 1mm và dư một chút rồi chèn, nêm sau.
    - Vì cốt của bác quấn không có má cạnh, quấn phải thật tốt dây mới cách đều cạnh (3mm mỗi bên) và không bị xổ ra cạnh. Sát mép quá, hoặc bị xổ khi đóng FE cũng hay bị cắn vào dây. Bác tháo FE ra kiểm tra để nêm laị, các cạnh của cuộn dây nằm trong mạch từ phải được che chắn bằng các miếng bìa cách điện thay cho má cốt quấn.
    - Bác lưu ý cả nắp chụp BA nữa, em thường dán một lớp film sữa trong lòng nắp chụp trước khi lắp.

24. nguahoangphonui

Em rất cảm ơn các bác đã bắt mạch cho em nó, có lẽ đúng như các bác dự đoán nhưng em không tháo Fe nguồn để kiểm tra vì nguồn này không phải do em quấn mà là em thuê 1 ông thợ quấn. Em đã trả lại về nơi sản xuất đề nghị ông ấy bảo hành lại cho em. Sau này còn nhờ các bác giúp em những vấn đề khác để dự án hoàn thành sớm. Cái món DIY này làm cho người ta mất ăn mất ngủ, chi phí bỏ ra hơn cả mua 1 cái mới, nhưng đổi lại được trải nghiệm, được hiểu biết, em thấy vui và không có gì hối tiếc. Chưa hoàn thành nhưng vẫn thấy sướng các bác ợ. Em có con ampli karaoke cháy nguồn, xong dự án này em sẽ mua máy quấn về để học quấn biến áp luôn.

thanhthai63 likes this.
  25. nguahoangphonui

Hi các bác.
    Trong lúc chờ đợi nguồn em đã tranh thủ ráp phần tín hiệu, có một số vấn đề tham khảo các bác:
    1. Sau khi ráp em đo 2 tụ thoát katot bóng el34 nhưng không hiện thị điện dung, có phải tụ hỏng rồi không ah ( do em hàn nhiều lần sợ nóng nên ảnh hưởng ). Trở 220k đấu với tụ nguồn 100uf-450v, tụ nguồn 47uf-450v và 100uf-450v em đo đồng hồ nhảy loạn xạ không về cố định 1 giá trị nhưng cũng có lúc được lúc không, có phải bị hỏng rồi không ah?
    2. Phần đi mass các bác xem ổn không? Em lấy mass tại cực âm của tụ 47uf-450v làm điểm mass trung tâm. 2 cọc loa 0 ohm có phải đấu với nhau để đi mass không?
    3. Em không đấu trực tiếp các con trở và tụ xuống chân đèn mà là nối qua dây dẫn do em lắp toàn bộ trở và tụ trên trạm hàn, vậy có ảnh hưởng về đường tín hiệu không? Vì đi dây là phải đi ngắn nhất.
    4. Em không dùng bóng el34 và 6sn7 mà dùng bóng 6n3c/ el34 và 6h8c/ 6sn7 có được không do chưa có kinh phí để sử dụng 2 bóng trên.
    5. Khi đấu dây dẫn với chân đèn không hàn trực tiếp mà thông qua đầu cốt để sau này tháo lắp dễ dàng, vậy có được không?
    Tạm thời 1 số vấn đề hỏi các bác mong sự trợ giúp.
    Mong tin và xin cảm ơn các bác!!!
    [​IMG][​IMG][​IMG]

Last edited: 11/12/17

Share This Page

Loading...