Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

1.mình mua EL34 là chỉ mua link kiện chính nguồn OPT và mạch thiết kế,còn tất cả từ tụ,trở,dây hookup đều thay mới hết.
    2.Bạn thật ra là thằng em ngày xưa cùng sống ở vùng quê rất nghèo,mình dây nó chơi đàn và chơi chung nhiều năm,có thời gian với cái cassette mono nằm ngửa với mấy cuộn băng Christophe,Bee Gees,Smokies nghe đi nghe lạihết đêm này đến đêm khác.Giờ thì có tiền cách sống suy nghĩ vấn mộc mạc đơn giản như ngày nào,vẫn trân quí cái thời nghèo khổ nhưng ý nghĩa nhất.

2. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Cũng có bạn đi theo hướng mua bộ thivan chạy bóng 211 xong chỉ lấy cái vỏ của thivan cùng mấy cục biến áp của nó còn lại bạn đó thay hết đồ....
    Ngay như cục pre thì chỉ giữ lại miếng fip cùng đoạn dây mass bằng đồng của thivan còn tất tần tật tụ trở chân bóng đều thay đồ xịn khác...
    Biến bộ thivan của bạn đó thành bản LTD.... Còn cao cấp hơn cả bản 211 Gold của thivan...

panzer90 likes this.
  3. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Anh có đề cập đến (dynakit ST70) chắc không phải là ampl mà làm theo đúng không?

1.Trc mắt anh thêm 01 tụ 560uF 10VDC vào chân 8 của EL34 xem âm thanh tiếng Bass thế nào nhé

2.Anh để đồng hồ nấc 10 VDC và đo chân cấp áp cho OPT của EL34 với chân 4 chỗ anh vừa nhấc tụ 390 có giá trị áp 410 VDC xem bao nhiêu VDC ( Dương chỗ cấp áp OPT, Âm chỗ chân 4 hai đèn EL84 ) anh dùng đồng hồ kim càng tốt. Đo lần 1 lúc đang chạy, đo áp. Đo lần 2 để nấc đo OHM, khi tắt máy xem chỉ bao nhiêu OHM.

3.Phần bôi đậm: Đến nay em vẫn chơi cassette và cassette đèn và chắc chắn đầu máy băng cối tầm 7 đến 10 triệu khg bao giờ có chất lượng theo đc.
    Ngay sinh viên, các cửa hiệu băng lớn ở Hà nội đều biết em.

4. Bạn anh đang có lợi thế 845 về bass, chơi như anh ấy hiện nay tiếng bass vẫn là bass của THÙNG LOA, chưa phải tiếng Bass của màng loa. Hiện em đang chơi 1 bass JBL chỉ có drive, dường kính 50cm đánh chung với loa TANNOY. Bass 50cm kia mới cho tiếng bass thật.

dgnguyen likes this.
  4. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

hàng hãng,cũ thôi nhưng nguyên bàn,mình coi theo schematic của hãng.

5. Maidanhan

Các vị trí mũi tên đỏ, trở của anh đã phải loại sai số 1% chưa hay là trở thường?
    02 tụ 0.1uF đã phải tụ chính xác sai số 0.5% chưa?

Anh đo áp (bật máy ), và điện trở ( tắt máy ) như em nói chố xanh dương và xanh lá cây nhé.
    Chỗ trở 15.6 OHM, thêm tụ 560uF 15 VDC vào, anh đo hộ xem áp chỗ đó bao nhiêu VDC nhé;

dgnguyen likes this.
  6. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Vâng,cảm ơn bác rất nhiều,hiện giờ nghe đã rất tốt rồi,mình sẽ từ từ nâng thêm.
    Hai con 1K vì nằm ngoài nện đã được thay bằng audio note tantalum non magnetic cùng với dàn tụ nguồn và dây hook up.còn 4 con 47k và 270k nằm trong bo mạch nên còn đang trong quá trình móc túi vợ,sẽ nâng toàn bộ nay mai.

7. Maidanhan

Anh cho địa chỉ em gửi tặng trở sai số 1% và cho anh mượn cặp tụ bạc sai số 0.5% nhé: TRỞ VÀ TỤ CHỖ ĐÓ CỐT LÀ CHÍNH XÁC với máy này, khg cần tên tuổi và nhiều tiền, đây là yếu tố làm giàn máy hay trở nhiều tiền không có ý nghĩa.
    Các phép còn lại xem đèn lệch nhau nhiều không, nếu lệch nhiều nghe khg bao giờ hay đc anh ạ.

Last edited: 14/3/19
    dgnguyen likes this.
  8. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Cảm ơn bác nhiều,bác chỉ dẫn như vậy là quá nhiều rồi.từ cái 845 của thằng bạn bác đã chỉ cho mình về mạch hồi tiếp.Thấy cái ampli của mình có mạch đó và thật sự là khi bỏ nó đi thì âm thanh rộng mở và mượt mà lên ngay.Những bí quyết mà bác cho chắc chắn là mình sẽ thực hiện được.TRở thì mình đã order còn tụ bạc thì mình không bao giờ mượn vì lỡ nó hay thì không rút ra được và nếu rút ra được thì đầu óc cứ mãi vấn vương mệt lắm.

9. Maidanhan

Vậy anh đo DC và OMH như em nói khi nào có đk nhé ( chân 3,4 của lần lượt từng EL34 với điểm C ), cái đó là cái mà trc đây nhiều máy sau khi thay cặp CS chủ nhân ca thán nghe nó giống như cũ nữa vì trc đây vật chất thiếu thốn, lấy đâu ra vài chục quả mà chọn lấy cặp y hệt nhau, nay thì nhiều cách làm.
    Bạn anh chắc không thiếu khoảng 20 đến 25 triệu mua thêm cặp bass drive 50cm, độ nhạy khoảng -97dB đâu, đấu // với cặp loa đang chơi, bịt cửa sổ pha của loa cũ lại, tiếng bass kia rất khó ra nhưng đã ra đc khg bỏ đc đâu và không đau đầu. Năm 2010, có lúc bố con 1 nick trên đây qua nhà em nghe đèn to phải thừa nhận sự hụt hẵng khi đang nghe ГY50 PSE áp cao ( 560 VDC ) và chuyển qua ГY13 ( đèn to như 845 ) lúc chuyển qua lại vơi loa JBL 50cm kia, phòng 3*4m, còn phòng 6*3 hoặc 7*4m lúc đó bass còn hay hơn nữa.

Last edited: 14/3/19
  10. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Vâng cảm ơn bác,mình hiểu thêm một số bí kíp quí giá.

11. My FB

My FB Advanced Member

Em mời bác:
    Screen Shot 2019-03-14 at 2.19.27 PM.png
    Link tham khảo:
    http://www.curcioaudio.com/st7upg_3.htm
    http://www.curcioaudio.com/st7_mnl.pdf
    http://www.curcioaudio.com/ST70 OP Triode Conversion.pdf
    Cách mod là chuyển chế độ bóng công suất EL34 PP UL (untra line) sang chế độ PP triode.
    Bác cần mua 4 con trở 100 Ohms 1,5W và hàn 2 đầu trở vào chân 3 + chân 4 của bóng EL34.
    Xin bác lưu ý nhớ tháo bỏ cọng dây hàn ở chân 4 ra. Bác cũng nên lưu ý trên chân bóng V1 và V6 có 2 đường nối vào chân 4, bác chỉ gỡ đi 1 đường, đường còn lại trên chân 4 nối với tụ về feed back thì để nguyên nhé.
    Hy vọng bác hài lòng :p:p

Pilab and dgnguyen like this.
  12. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Bác "gãi" đúng chỗ ngứa của em.
    Từ lâu em có ý định lắp một con EL34 PP để đánh loa bass 40, 50 cm thùng kín mà vẫn băn khoăn. Nay bác nói vậy thì tốt quá rồi, em thích tiếng bass của bác nói. Rất mong bác cái mạch để nghiên cứu dần.
    Cảm ơn bác nhiều.

13. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mong bác từ hôm qua đến giờ,cái vụ nghịch này thì mình mê lắm.Sẵn bác cho hỏi luôn có cách nào đổi sang chế độ SE không?Cảm ơn bác.

14. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Hôm Sumo con "Thiên Nga đen " quả thật thể hiện xuất sắc

My FB likes this.
  15. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Hic. Thế mới là quán quân Single Ended :)

16. My FB

My FB Advanced Member

Bác không thể mod từ PP sang SE được vì:
    - Mạch PP khác với mạch SE
    - OPT PP cũng khác với OPT SE (OPT PP không chịu dòng DC còn OPT SE phải chịu được dòng DC)
    - Choke lọc nguồn cũng cần Henry cao hơn (thường 10H cho mạch SE)
    Loa AR bác đang dùng hơi khó đánh. Ngày xưa em nhớ Châu Audio phân phối dòng loa này thường phối ghép với Amp bán dẫn Caver như Caver 1090 hoặc Caver 2002

17. My FB

My FB Advanced Member

Thiên nga đen MKII tính chơi 211+845 để thúc giống như em này :p:p
    SE 4212.png
    Công suất phải đạt 150W/ 8 Ohms :p:p

18. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

> Bác nên giữ mạch chạy PP UL (untra line) làm mạch PP triode thì cấy bộ công tắc chuyển mạch + một số cầu trung gian để máy chạy cả 2 chế độ sử dụng sẽ từ biến hơn.

dgnguyen likes this.
  19. nguyenha7940

Ôi hoành tráng quá... Nhưng con này chắc nặng lắm... Nặng cả về đô lẫn về kg...
    Kể mấy cái chân cắm 211+845 cùng mấy cái đế vuông vuông cnc có màu xi vàng thì càng làm mark 2 này nổi bật...

Last edited: 15/3/19
  20. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Khi chuyển từ uống trà lài PP sang triode PP thì cũng nên chỉnh lại hồi tiếp cho phù hợp. Còn chỉnh sao thì tùy tai. Tốt nhất là làm thêm cái biến trở nữa để vặn cùng cái công tắc.
    Tuy nhiên, em thấy nếu là dynaco st70, thì nên chạy mạch UL như thiết kế, vì nó thiết kế cái OPT A470 để chạy mạch đó hay nhứt

Ngoc2 and dgnguyen like this.
  21. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

mình sẽ từ từ set hợp nhất với loa của mình và chắc chắn chỉ lựa số 1 thôi.

22. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

cảm ơn bác,mới vào nghề có cái để loay hoay là vui rồi,cuối cùng vẫn là đôi tai mình lựa chọn

Ngoc2 likes this.
  23. Maidanhan

Có khi phải làm rõ để bác không hiểu lầm:
    - Ý đầu là đề nghị bác ây đo trên PP EL34 của bác ấy
    - Ý thứ 2 là bạn bác ấy đang chạy SE 845 và tôi đã từng chơi ГY50 PSE áp cao ( 560 VDC ) và chuyển qua ГY13 ( đèn to như 845 ) đẩy TANNOY 611 và củ loa JBL 50cm, tiếng bass rất hay; Vì lý do ấy, tôi gợi ý bạn bác ấy nên chơi thêm củ loa 50cm để lấy cái tiếng bass tự nhiên bác ạ.

Về chuyện bác định làm EL34 chạy như trên tôi có ý kiến thế này, hiện tôi đang chơi 1 PP EL84 made in 1965 và tiếng chắc chắn hơn nguyên bản rất nhiều và đang chơi JBL Control 5 và củ JBL đường kính 50cm không thùng. Khi bác chơi PP, do công suât ra gấp 4 lần SE cùng HT nên trung âm bị khuyếch đại cơ khí trên củ loa 50cm khiến nghe mệt.
    Ví lý do đó, tôi thấy thế này, bác xem có chấp nhận đc gì thì dùng:

1. Bác đã đặt vấn đề " để đánh loa bass 40, 50 cm thùng kín " tức là bác có điều kiện mua dòng loa này, vậy trc hết nên mua củ loa 50cm , độ nhạy -97dB là hay nhất. Tuy nhiên, củ bass dòng 50cm này bao giờ cũng màng gân giấy xếp không có gân cao su nên bắt buộc công suất vào phải cao như 845, ГY13, ГK71 . . . mà tốt nhất là SE vì PP gây hiện tượng đã đề cập, nhờ đó tiếng bass mới tốt;

2. Nếu bác đóng thành thùng kín loa 50cm, kết cấu thùng nên có xu hướng nhỏ dần về phía sau ( móp dần lại ) và có nhiều xốp tiêu âm. Điều này làm triệt tiêu tối đa phần Audio của màng sau loa, và làm ít nhất âm phản hồi ngược lại trong lòng loa khiến Audio chỉ do màng trc tạo nên. Khi ấy nếu âm Bass do đèn to tạo đc sẽ khg có lực cản hắt toàn bộ lên không gian nghe.

3. Việc kéo dài đường đi của âm bass bằng cách xoay củ loa 50cm đến vị trí thích hợp khg cho nó đến thẳng tai người nghe mà cho đi dài ra tùy theo từng phòng, khi đó âm bass thực kia người nghe sẽ nghe rõ hơn nhiều.

Vài lời như vậy, bác xem dùng đc gì thì dùng nhé

Last edited: 15/3/19
    thanhthai63 likes this.
  24. nguyenha7940

Đã là thùng kín rồi thì lấy đâu ra phần Audio của màng sau tạo ra nữa...

2. Nếu bác đóng thành thùng kín loa 50cm, kết cấu thùng nên có xu hướng nhỏ dần về phía sau ( móp dần lại ) và có nhiều xốp tiêu âm. Điều này làm triệt tiêu tối đa phần Audio của màng sau loa, và làm ít nhất âm phản hồi ngược lại trong lòng loakhiến Audio chỉ do màng trc tạo nên. Khi ấy nếu âm Bass do đèn to tạo đc sẽ khg có lực cản hắt toàn bộ lên không gian nghe
    Có thì phải chăng do thùng quá kém nên khi loa kêu vỏ thùng run lật bật rạo ra những âm thanh ngoài ý muốn...
    Có lần mình nhìn thấy có bạn còn dùng tờ giấy polua bạn ấy rà rà quanh các chỗ gỗ ghép của loa thùng kín đang kêu tương đối lớn để xem thùng loa đó có bị dò rỉ chỗ nào không....
    Loa bass 50 cm mà đóng thùng kín chắc cái thùng đó phải khủng lắm. Như loa Bozac bass có 30 mà cái thùng kín của họ chiều rộng cũng khoảng 1m chiều cao gần 1m5...

25. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Nay em đã xong cặp choke.....

Share This Page

Loading...